อยากรุ้เรื่อง หมู

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อยากรุ้เรื่อง หมู

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรุ้เรื่อง หมู

พอดีผมอยากขี้ หมู
    แต่มีคนเค้าบอกว่า c95 มันขี้เรวๆไม่ได้หรอคับ
    มันวิ่งได้ประมานเท่าไหล่หรอ
    แล้วเค้าบอกว่า ระบบไฟมันจุกจิก ทำไม่จบ ถ้าไม่ได้ขี้ซัก2วันจะ สตาทมือไม่ได้จิงปะคับ

ช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่า ระหว่างหมูกับพวก cb 125 อันไหนดีก่ากัน
    ขอบคุณคับ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรื่องเครื่องนี้ ต้องช่างฝีมือ ทำหมูโดยเฉพาะครับ

ของผมได้มาเครื่องก็จบนะ....ไฟไม่มีปัญหาเท่าไหร่ แถมเป็นทองขาวด้วย

ความเร็วก็ 80-110 ได้นะ (ตอนนี้ได้ 80 คิดว่าเปลี่ยนคาร์บู น่าจะได้ 100 สบายๆ)

ถ้าจะเล่นก็ต้องใจรักจริงๆ ศึกษาให้รู้ใจก็ไม่น่าจะมีปัญหา
    ถ้าเครื่องมีปัญหาก็ต้องให้ช่างที่เป็นหมูจริงๆ

ในนี้ก็เห็นมีหลายช่างนะที่เพื่อนๆแนะนำ ลองศึกษาดู

เครื่องปัญหาจุกจิก นี้ผมว่าเป็นที่ช่างไม่เป้นเองต่างหาก...
    ช่างแถวซอยผม มันก็บอกซ่อมไม่จบ จริงๆผมนึกในใจ
    ซ่อมไม่จบเพราะเมิงสิซ่อมไม่เป็น....

เพราะผมเอาk125 ให้มันทำ มันแนะนำเปลี่ยนแต่แบต
    แต่พอผมเอาไปให้ช่างที่เขาเป็น ไล่ไฟครั้งเดียวจบ

ทุกวันนี้ไม่มีปัญหาเลย

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

ความเร็วสูงสุดก็อาจจะได้ครับ80-110 แต่วิ่งกันจริงๆแล้ว เดินทางกันจริงๆ วิ่ง 70-80 ได้ประมาณนี้แหละครับ เร็วกว่านี้อาจจะได้ขี่เฉพาะขาไปอย่างเดียวครับ
    เรื้องเครื่องลองศึกษาเองเลยครับ ไม่ยากอย่างที่คิด มันก็เหมือนรถมอเตอไซดืทั่วไปแหละครับ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขี้เร็วๆน่ะขี้ได้ ถ้ามีคนต่อคิวรอขี้อยู่หลายคน... ส่วนถ้าไม่ได้ขี้สัก 2 วันก็ลองกินผักดูเผื่อว่าจะขี้คล่องขึ้น...

มาว่าเรื่อง c95 นะครับ
    อย่างที่หลายๆคนเคยโพสต์ไว้ในบอร์ด c92/c95 เรื่องการซ่อม ถ้าได้ช่างดีก็จบได้คครับ เรื่องความเร็วผมว่ารถมันก็อายุมากแล้วขี่เร็วๆก็อาจ จะเป็นอันตรายต่อกระเป๋าสตางค์ได้ ขี่ถนอมๆมันก็ขี่ได้นาน ไม่ซ่อมบ่อยๆ (ไม่ค่อยเห็นคนที่ขี่ c92/c95 ถามเรื่องความเร็วสักเท่าไหร่ บิดได้เท่าไหร่ อัดกระฉูดได้แค่ไหน เพราะมันไม่ใช่ประเด็นสำคัญในการขี่หมู)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย marlboro : 26-02-2010 เมื่อ 16:24
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

โหขี่กันเป็นร้อยเลยหรอ
    สงสารหมูมันบ้างเถอะ
    ของผมขี่ไม่เกิน60ครับ
    ถามว่าขี่ได้ไหมสัก80/90พอได้ครับ
    แต่ผมขี่ถึง70ผมก็เบาละ
    คันนี้ตั้งใจจะเก็บไว้ให้หลานมันขี่ครับ
    ฮิๆๆๆๆๆ

รูป รูป  

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยกับพี่ๆ เป็นอย่างยิ่งเรื่องความเร็วครับผมขี่ไม่เกิน 70 ครับ ขี่เร็วอันตรายครับเบรคไม่ทัน.... (ถ้ารีบมากๆ ไม่ขี่หมูไปครับผม)

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

80ก็okแล้วครับ รถเก่าแบบนี้ เคยลองบิดมากกว่านี้แต่สงสารรถครับ
    รถก็คล้ายๆคน คนยัังหนุ่มยังแน่น ร่างกายแข็งแรง กล้ามเนื้อกระดูกยังดีอยู่ วิ่งได้เร็ว ฉะนั้นรถใหม่ๆ อะไหล่ชิ้นส่วนยังดี ไม่สึกหรอวิ่งได้ดีแน่นอน
    รถก็คล้ายๆคน คนแก่อายุเยอะ ร่างกายโรยราไปตามกาลเวลา กล้ามเนื้อกระดูกก็ไม่เหมือนคนหนุ่ม วิ่งได้ช้า ฉะนั้นรถเก่าๆ อะไหล่ชิ้นส่วนสึกหรอไปบ้างแล้ว ตามกาลเวลา คงจะให้วิ่งดีเหมือนกับรถใหม่ๆคงยากครับ นานๆบิดหนักๆซักหน่อย ถือเป็นการออกกำลังกายก็พอไหว แต่ถ้าบิดแช่โอกาสพังก็มี่ครับ รักรถถนอมรถครับสำหรับผม

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

120 เลขนี้ผมได้ครับ สัดยาวๆๆ ก็ประมาณ 80พอ แต่เจอเด็กมันแว้น ต้องโชวมันสะมั้ง5555

ผมสัดยาวๆๆไปกลับ300 ก่าโลไม่ค่อยมีปัยหาครับ อยู่ที่เครื่อด้วย ว่าจบแค่ไหน แต่กว่าจะจบ ก็แทบตายครับ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

ผมใช้งานขี่กัน 60-80 อยากเร็วกว่านี้ผมก็กลับบ้านไปเอาตัวใหญ่คลับแมน 400 มาซัดกว่าครับ

ถามว่าหมูจะทำความเร็วที่ 120-140 ได้ไหม ผมบอกว่าได้ มันขึ้นอยู่กับสภาพเครื่อง การจูนน้ำมัน และอีกๆหลายๆอย่าง

เมื่อก่อนวิ่งทริปผมแช่ที่ 100-120 ตลอด จนก้านสูบมันติดเลยเลย เพราะอะไร? เพราะรถมันเก่าแล้วอะไหล่บางส่วนมีการสึกหรอไปตาม

การเวลา ถ้าอยากจะขี่หมู ควรศึกษาข้อมูลมาก่อน ไม่ว่าจะรุ่นไหนควรศึกษาด้วยกันทั้งสิ้น ลองหัดซ่อมเอง ทำอะไรเองจะดีกว่าครับ

เวลารถเราเป็นอะไร เราจะได้รู้ว่ามันเสียหายตรงไหน

ส่วนเรื่องระบบไฟนั้น ถ้าอยากให้จบก็ขี่ cdi ไปเลยไม่ต้องไปกังวลเรื่องไฟ แบต

แต่อยากได้เดิมๆก็ หน้าทองขาว อย่างเดิมไปนั้นแหละครับ แล้วแต่คนชอบว่าชอบระบบไฟแบบไหน

แต่ผมก็คงใช้ cdi อยู่ แรงไม่พอเปลี่ยนกล่องสะเลย เด่วก็ชิ่วเอง- -"
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Member Grandfather's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณจังหวัดตรัง
    ขอบคุณ
    0

ขับ 50-60 สบายๆ ไปเรื่อยๆ ปลอดภัยสุดๆ
    ปล. ถ้า 70 รถจะสั่นมากทั้งคันดูอาการแล้วไม่ไหวครับ
    *****LIFE = HOPE & TRY = FINISH*****
    มนต์เสน่ห์แห่งความคลาสสิคไม่เคยลืมเลือน

Bookmarks