พอดีตอนนี้ผม ขี่ C65 No-Book เลขเครื่องก่าโครไม่ตรงกัน เพราะเครื่อง นันทิดามาใส่

พอดี ขอพี่มา ตั้งนาน แล้วครับขี่อยู่ 3 ปี ขี่แถวบ้านก็ไม่มีปัญหา แต่พอดี ผมขึ้นปี 1 ไปเรียนเชียงใหม่ครับ(คนอุตรดิตถ์)

แม่บอกไม่ให้เอาไป รถมันNo-Book ไม่ต้องเอาไป ขนข้ามจังหวัด ลำบาก

ตัวผมเองก็กลัว รถจะโดน ยึด ถ้าเอาไป ขี่ที่เชียงใหม่อ่าครับ

ก็คิด หาว่าได้ว่า

1. ใส่เครื่องดรีมไม่มี ทะเบียน แต่ไปซื้อเล่มเขียว เก่าๆ C65 มา แล้ว ทำเลขโครง ให้ตรง กลับเลขในเล่มเขียว

อย่าน้อย เลขโครงกะ เลขในเล่ม ก็ตรงกัน รุ่นตรงกัน แต่เลขเครื่องไม่ตรง อย่างน้อยก็คิดว่าไม่ น่าจะปัญหา ตอนต่อทะเบียน ประจำปี แต่...... ปัญหาของผมตอนนี้คือ หาเล่ม C65 นี้ยากเหลือเกิน แถมจะเอา ทะเบียนอุตรดิตถ์อีก ต่างหาก !!! (รักบ้านเกิด)

2. ใส่เครื่อง ดรีมทะเบียนพร้อมโอน เล่มดรีม ตีเลขโครง ให้เหมือนเลขเครื่อง ก็กลัวจะโดน ว่า ปลอมแปลง...

เวลา ต่อ ทะเบียน ลำบาก ตรวจเช็คสภาพไม่ผ่าน เพราะ เล่มเป็นดรีม แต่รถเป็นไรก็ไม่รู้ !

แต่ ข้อดี คือ หาได้ ง่ายกว่า เล่ม ซี 65 เพราะแถวบ้านผม ดรีมคุรุสภาเยอะเหลือเกิน

รถคคันนี้ผม ผูกพันธ์มัน มาก ขี่ตั้งแต่ สมัย แซ๊บ ยังไม่ ฮิต พอดีที่ใส่เครื่องดรีม เพราะว่า ผม ขอเน้น กาีรใช้งานหน่อยนะครับ ผมไม่อยากซ่อม บ่อย แต่ผมก็รัก รถผมนะครับ ไม่งั้นขายไปเอา รถมีทะเบียนไป นานนน แล้วว

ละก็ แต่งหมด ไป หมื่น กว่าๆ หมื่น 5 หมื่น 6 ได้ ละ ม่าง ครับ

จะ ขายก็เสียดาย เพราะพี่ให้มาา ฟรี

แต่ใจก็อยากจะหา เครื่องเดิม พร้อมเล่ม แล้วแปลง cdi เอาอ่าครับ

รบกวนผุ้รู้ แนะนำ หรือ ใครมีประสบการณ์ด้านนี้ ช่วยแนะนำ ทีนะครับ

ขอบคุณครับ