ใส่เครื่องใหม่ให้ c70 - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ใส่เครื่องใหม่ให้ c70

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ indy_life อ่านข้อความ
    คิดได้ดีคับ
    "รถใหม่ซื้อเมื่อไหร่ก้อได้ วันข้างหน้ามานก้อยังมีออกมาอีก"
    รถโบราณ.. ก็ยังเป็นรถโบราณ
    ต่อจากนี้อีก ๕๐ ปี ใช่ว่า mio จะเป็นรถคราสสิค
    รถคราสสิคคงยังจะมีเหลืออยู่เท่าปัจจุบัน
    และก็จะน้อยลงเรื่อยๆ ตามกาลเวลา

คนอื่นชอบรถแบบไหนเป็นเรื่องเขา สไตร์ใคร สไตร์มันแล้วกัน
    แต่รถที่ผมรัก ไม่ใช่รถที่แรงที่สุด ไม่ใช่รถที่สวยที่สุด
    ไม่ใช่รถที่ไม่เคยพัง ไม่ใช่รถที่มีราคาแพง

รถของผม๓วันดี ๔วันไข้ สีแหกนิดๆ แรงเดิมขับ ๔๐ มากกว่านี้อะไหล่หลุด
    เข็นบ่อยกว่าล้างรถเสียอีก น้ำมันท่วมเป็นงานหลัก หัวเทียนบอดเป็นงานรอง
    แต่ผมมีความสุข แต่เวลาเสียเงินก็ไม่สุขเท่าไหร่
    แต่ผมเข้าใจรถผมว่าเป็นรถเก่า ซ่อมๆพังๆ เป็นเสน่ห์ของรถคราสสิคไปแล้ว
    ตอนนี้รถผมก็พังอยู่ ยังรออะไหล่มาซ่อม ผมแค่เห็นรถที่ผมรักจอดเฉยๆก็มีความสุขละ

เพื่อนผมหลายคนชอบรถคราสสิคแบบนี้นี่แหละ
    แต่พวกเขาไม่ซื้อ ไม่หามาขับ เพราะ??
    เขารู้ดีว่าไม่ใช่รถสำหรับใช้งาน เลยไปถอยเวฟ i
    ไม่ต้องซ่อม ประหยัดน้ำมัน ใช้งานได้ถึงไหนถึงกัน
    http://www.jrmotor.com/index.php?lay...ticle&ntype=34
    หากใครที่ชอบรูปทรง แต่ต้องการใช้งาน รุ่นนี้เหมาะสมที่สุด
    สงขลา ยันเชียงใหม่ ไปได้หมด
    เติมน้ำมัน ๑๐๐ เดียว ขับจนหน้าไหม้ยังไม่หมด

ขับขี่ปลอดภัย เปิดไฟ ใส่หมวก
    จะขับอะไรก็ได้ แค่ขับสุภาพ ปฏิบัติตามกฏจราจร
    พี่ครับ ผมถามเรื่องทำเครื่องเดิมหน่อยครับ คือผมใช้ c70 อยู่ แต่เคยผ่าเครื่องมาแล้วรอบนึง แปลง cdi แล้ว แต่ตอนนี้มันก็จอดนิ่งอีกแล้ว ก็คิดเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนเครื่องดีรึเปล่า แต่ได้ฟังความเห็นพี่แล้วก็คิดว่าลองทำอีกซักรอบดีกว ่า ยังไงก็ไม่ต้องปวดหัวเรื่องหาเครื่องใหม่ ผมก็เลยอยากถามประมาณนี้ครับ
    1.ทำไงรถเราถึงจะวิ่งได้ทนๆ ประมาณเดินทางไกลบ้างแต่ไม่ต้องพักบ่อยๆ ส่วนความเร็วไม่เน้นครับ ซัก 60-80 ก็พอแล้ว อย่างเช่น ว่างๆ อยากขับไปเล่นแถว นครนายก เขาใหญ่ประมาณนี้ (ผมอยู่บางเขนครับ)
    2.มีร้านทำย่านบางเขน หลักสี่ หรือว่าใกล้เคียงก็ได้ ที่ทำแล้วดีๆ จบๆ แนะนำบ้างมั๊ยครับ ยังไงก็รบกวนด้วยครับ
    เอก 081 741 6061

Senior Member artssm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yakeena อ่านข้อความ
    พี่ครับ ผมถามเรื่องทำเครื่องเดิมหน่อยครับ คือผมใช้ c70 อยู่ แต่เคยผ่าเครื่องมาแล้วรอบนึง แปลง cdi แล้ว แต่ตอนนี้มันก็จอดนิ่งอีกแล้ว ก็คิดเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนเครื่องดีรึเปล่า แต่ได้ฟังความเห็นพี่แล้วก็คิดว่าลองทำอีกซักรอบดีกว ่า ยังไงก็ไม่ต้องปวดหัวเรื่องหาเครื่องใหม่ ผมก็เลยอยากถามประมาณนี้ครับ
    1.ทำไงรถเราถึงจะวิ่งได้ทนๆ ประมาณเดินทางไกลบ้างแต่ไม่ต้องพักบ่อยๆ ส่วนความเร็วไม่เน้นครับ ซัก 60-80 ก็พอแล้ว อย่างเช่น ว่างๆ อยากขับไปเล่นแถว นครนายก เขาใหญ่ประมาณนี้ (ผมอยู่บางเขนครับ)
    2.มีร้านทำย่านบางเขน หลักสี่ หรือว่าใกล้เคียงก็ได้ ที่ทำแล้วดีๆ จบๆ แนะนำบ้างมั๊ยครับ ยังไงก็รบกวนด้วยครับ
    เอก 081 741 6061
    ผมไปทำมา ลาดพร้าว 64 ถูกและดี มีที่ไหน มีที่นี่แหละครับ กว่าจะหาเจอ เขาเรียกร้านนี้ว่า พี่หนุ่มสังกะสี ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมต้อสังกะสี แต่ คุณเคยไหมละว่าคุณซ่อมร้านอื่นแพง เสียเงินเยอะ มาลองร้านนี้เลย แล้วจะรู้ พี่เขาทำถูกจิงๆ

jackiti12's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ artssm อ่านข้อความ
    ผมไปทำมา ลาดพร้าว 64 ถูกและดี มีที่ไหน มีที่นี่แหละครับ กว่าจะหาเจอ เขาเรียกร้านนี้ว่า พี่หนุ่มสังกะสี ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมต้อสังกะสี แต่ คุณเคยไหมละว่าคุณซ่อมร้านอื่นแพง เสียเงินเยอะ มาลองร้านนี้เลย แล้วจะรู้ พี่เขาทำถูกจิงๆ
    ผมเคยไปทำร้านแถวรามอินทรา 39 ก้อ ok คับราคาก้อสมน้ำสมเนื้อแต่ที่ชอบคือเก็บงานดีมากคับ
    ตอบทุกอย่างที่เราสงสัย.. ลูกค้าเยอะเหมือนกัน

Senior Member artssm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ร้่านที่ผมทำ ก็ตอบทุกคำถาม ตอนผ่าเครื่องก็บอกให้ผมอยู่ดูเครื่องตอนผ่าก่อนก็ได ้เขาจะเช็คให้ว่าอะไรเสียบ้าง เขาก็เปลี่ยนให้ตามนั้น เช็ด ล้าง ขัด เครื่องทุกประการ ราคาก็ถูก

Bookmarks