ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง) - หน้า 110

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 110 จากทั้งหมด 124 หน้า แรกแรก ... 10 60 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,636 ถึง 1,650 จากทั้งหมด 1853

ชื่อกระทู้: ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง)

ตรงมาเรื่อยจนถึงหน้าบ้านวงค์ุบุรี แต่เค้ายังไม่เปิด เปิด 9.00น. ได้แต่ยืนถ่ายรูปด้านหน้า เลยปั่นต่อไปเรื่อยเก็บรูป

ปั่นมาหน้าจวนผู้ว่า (คุ้มเจ้าหลวง) เห็นมีคนถ่ายรูปบ้าง เลยแวะเข้าไปดู

เป็นบ้านที่สวยและชอบ เลยเก็บรายละเอียดมาฝากครับ

บริเวณด้านในคุ้ม

ใต้ถุนคุ้ม เป็นคุกมืด ก่อนเข้าคุกเค้าให้หันหน้าออก ถอยหลังเข้า แก้เคล็ด

มัคคุเทศก์ เค้าแนะนำ คนขวัญอ่อน หรือหลัง 17.00 น. ไม่ควรลงไป

หากได้ยินเสียงดนตรีไทย ก็อย่าตกใจ ถือว่าเป็นนิมิตหมายอันดี

คำเตือนนี้ทำให้ เสียวหลังไปตามๆกันครับ

บริเวณนี้หลอนมากครับ มืดแทบมองไม่เห็นอะไร แล้วมีศาลตั้งอยู่ใจกลางห้อง ผมเปิดแสงช่วยเลยไม่รู้สึกถึงความหลอนในภาพนี้

ชมจนอิ่มใจ เริ่มหิว ต้องรีบปั่นกลับไปกิน ห่อหมกไก่ ที่แม่เตรียมไว้ให้

ก่อนกลับหันหน้าออกคุ้ม เจอโรงเรียนประจำจังหวัดที่น้องสาวเคยศึกษา เห็นศิลปะใกล้เคียงคุ้ม เลยถ่ายเก็บไว้

บ้านวงค์บุรี ยังเป็นเป้าหมายสำคัญ ผมจะต้องหาโอกาสเข้าไปชมให้ได้

ไว้ติดตามต่อนะครับ หวังว่ารูปที่ถ่ายไม่มีประโยชน์มากก็น้อย บ้านกับจักรยานโบราณน่าจะยุคใกล้เคียงกัน ขอบคุณครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

eew3@hotmail.com

2. The Following 3 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

paiboon (05-01-2014), parisCN (06-01-2014), T13 (05-01-2014)

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

ได้ฟิน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ สำหรับภาพและเรื่ิองราวดีๆ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TTBoyz อ่านข้อความ
    ได้ฟิน
    ชอบครับอ้าย เสียดายกล้องบ่าดี ฝีมือบ่าถึง ภาพเลยได้แค่นี้ครับ เอาไว้แก้ตั๋วใหม่ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ สำหรับภาพและเรื่ิองราวดีๆ
    ยินดีจาดนักครับ ยังมีต่อครับอ้าย ทยอยลงครับ

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

ความเป็นมา ของคุ้มครับ

คุ้มเจ้าหลวง สร้างขึ้นก่อนสมัยเงี้ยวปล้นเมืองแพร่ประมาณ 100 ปี ประมาณ 2435 หลังจากเจ้าหลวงเมืองแพร่ คือ เจ้าพิริยเทพวงศ์ ได้ลี้ภัยไปอยู่เมืองหลวงพระบางแล้ว คุ้มเจ้าหลวงเมืองแพร่ได้กลายเป็นที่ตั้งของกองทหารม ้าที่ทางกรุงเทพฯ ได้ส่งมารักษาความสงบเรียบร้อยในเมืองแพร่อยู่ระยะหน ึ่ง บริเวณที่ ตั้งของคุ้มเจ้าหลวงมีอาณาเขตครอบคลุมถึงที่ตั้งของห ้องสมุดประชาชนจังหวัด แพร่ และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองแพร่ในปัจจุบันซึ่งบร ิเวณนี้มีศาลาหลังใหญ่ เป็นคอกม้าเก่าต่อมาในสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้า เจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 ได้มีประกาศพระราชบัญญัติการประถมศึกษาขึ้นบริเวณคอก ม้าเก่าจึงเป็นที่ตั้ง ขของโรงเรียนประจำจังหวัดชาย เรียกกันสมัยนั้นว่า “โรงเรียนคอกม้า” (ปัจจุบันคือ โรงเรียนพิริยาลัยจังหวัดแพร่ และได้ย้ายไปอยู่บริเวณ ถนนยันตรกิจโกศล) ต่อมา วันที่ 5 ธันวาคม 2547 จังหวัดแพร่ได้มอบคุ้มเจ้าหลวงเมืองแพร่ให้องค์การบร ิหารส่วนจังหวัดแพร่เป็นผู้ดูแล เพื่อเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์เมืองแพร่ “คุ้มเจ้าหลวง” ให้ประชาชนได้เข้าไปเยี่ยมชมและศึกษาประวัติและเรื่อ งราวในอดีตของจังหวัด แพร่ ซึ่งหลังจากที่ได้รับมอบแล้ว องค์การบริหารส่วนจังหวัดแพร่ได้ทำการปรับปรุงภายในพ ิพิธภัณฑ์เมืองแพร่ “คุ้มเจ้าหลวง” และตกแต่สภาพภูมิทัศน์โดยรอบให้สวยงาม พร้อมทั้งได้จัดตั้งสำนักงานและมอบหมายให้เจ้าหน้าที ่ขององค์การบริหารส่วน จังหวัดแพร่ได้ดูแล

คุ้มเจ้าหลวง มีรูปทรงอาคารเป็นแบบไทยผสมยุโรป หรือที่เรียกว่าแบบขนมปังขิง มีความหรูหรา สง่างามและโอ่โถงมาก เป็นฝีมือช่างชาวจีนและช่างพื้นบ้าน ใต้ถุนอาคารมีห้องสำหรับควบคุมข้าทาส
    ของเจ้าหลวงฯ ที่ีกระทำผิด ทำให้มีเรื่องเล่าขานว่ามีวิญญาณสิงสถิตอยู่จวบจนปัจ จุบัน บริเวณชั้น 2 ของคุ้มเป็นที่ประดิษฐ์ฐานของพระบรมสารีริกธาตุ เพื่อให้นักท่องเที่ยวและผู้สนใจได้่สักการะบูชา

อ้างอิงจาก

http://www.phraepao.go.th/ppao/index...6-34&Itemid=58

parisCN's Avatar
    ขอบคุณ
    222

ชอบมากครับ เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีคุณค่ามากครับ ผมก็เป็นอีกหนึ่งที่ชอบไป โบราณสถาน และแหล่งชุมชนเก่าแก่ทางประวัติศาสตร์ของไทย ได้ชมได้เห็นถึงความงดงามที่บรรพบุรุษได้สร้างไว้ให้ และช่วยกันดูแลและอนุรักษ์ต่อไป ช่วงนี้อากาศเย็นสบายคงต้องเอาจักรยานโบราณคู่ใจมาปั ดฝุ่นปัดสนิมปั่นไปชมความสวยงามก็ดีเหมือนกันนะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parisCN อ่านข้อความ
    ชอบมากครับ เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีคุณค่ามากครับ ผมก็เป็นอีกหนึ่งที่ชอบไป โบราณสถาน และแหล่งชุมชนเก่าแก่ทางประวัติศาสตร์ของไทย ได้ชมได้เห็นถึงความงดงามที่บรรพบุรุษได้สร้างไว้ให้ และช่วยกันดูแลและอนุรักษ์ต่อไป ช่วงนี้อากาศเย็นสบายคงต้องเอาจักรยานโบราณคู่ใจมาปั ดฝุ่นปัดสนิมปั่นไปชมความสวยงามก็ดีเหมือนกันนะ
    ขอบคุณครับ

บ้านวงค์บุรี ผมได้มีโอกาสกลับไปดูอีกครั้ง

แต่ครั้งนี้ไม่ได้ปั่นจักรยานไปครับ เนื่องจากเวลาของวันหยุดผมใกล้หมดแล้ว ต้องรีบกลับมาทำงาน

เลยไม่ค่อยมีรายละเอียดเรื่องราว มากเหมือนตอนปั่นจักรยาน แต่ขออธิบายด้วยรูปถ่ายนะครับ

"...หม้อห้อมไม้สัก ถิ่นรักพระลอ ช่อแฮศรีเมือง ลือเลื่องแพะเมืองผี คนแพร่นี้ใจงาม..."

เรื่องราวของบ้านอ่านเพิ่มเติม ตามลิ้งเลยครับ ขอบคุณครับ

http://wungfon.com/index.php?option=...-05&Itemid=184

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 06-01-2014 เมื่อ 21:36

9. The Following 3 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

paiboon (06-01-2014), parisCN (07-01-2014), T13 (06-01-2014)

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รูปสวยมากมายเลยครับ คุณรักษ์ ตั้งใจถ่าย ตั้งใจลง ข้อมูลประกอบ ชอบ ๆ ครับ ตอนนี้ กำลัง บ้าตู้ บ้างานไม้เก่าพอดี
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

เก็บทุกเม็ด เอาเมื่อยกันไปข้างหนึี่งเลย รักษ์ สวยครับ ....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฮัมเบ้อ อ่านข้อความ
    รูปสวยมากมายเลยครับ คุณรักษ์ ตั้งใจถ่าย ตั้งใจลง ข้อมูลประกอบ ชอบ ๆ ครับ ตอนนี้ กำลัง บ้าตู้ บ้างานไม้เก่าพอดี
    ฝีมือยังไม่ค่อยถึงเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวลงเพิ่มให้ครับ ทีแรกเห็นไม่ค่อยเกี่ยวกับจักรยาน กลัวคนเบื่อ เลยลงไปแค่ส่วนหนึงครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    เก็บทุกเม็ด เอาเมื่อยกันไปข้างหนึี่งเลย รักษ์ สวยครับ ....
    ไม่เหนื่อยหลอกครับ คุ้มค่า และ มีความสุขดี ยิ่งมีคนชื่นชอบ ยิ่งรู้สึกปลื้มปิติ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 07-01-2014 เมื่อ 14:36

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : new_hudson สำหรับกระทู้นี้ :

paiboon (08-01-2014)

Senior Member
    ขอบคุณ
    112

ดีเลยรักษ์ ได้ทั้งปั่นจักรยานออกกำลังกายได้ทั้งบรรยากาศวัดวา บ้านเรือนในอดีต ว่างๆเอามาลงอีกนะ
    โ บ ร า ณ ข า แ ร ง ส์
    วันชัย วุฒินภาวัฒน์
    51-53 ถ.เจริญนคร ซ.เจริญนคร65 บุคคโล ธนบุรี กรุงเทพ 10600
    0877179068

parisCN's Avatar
    ขอบคุณ
    222

เอามาฝาก สำหรับผู้ที่ชื่่นชอบสถาปัตยกรรมอาคารเก่าแก่ อาคารชิรวรานุสรณ์แห่งวิทยาลัยแพทย์ศาสตร์กรุงเทพมหา นคร และวชิรพยาบาล หรือที่รู้จักกันดีในชื่อ "ตึกเหลือง"
    "ตึกเหลือง" นั้นเริ่มต้นจากพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระม งกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ท่านทรงสละพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ซื้ออาคาร สิ่งก่อสร้างและที่ดินรวมเนื้อที่ 27 ไร่อันเป็นกรรมสิทธิของสรรพการหิรัญกิจ (เชย อิสรภัคดี) ซึ่งเดิมมีชื่อเรียกว่า "บ้านหิมพานต์" หรือ "ป๊ากสามเสน" (ป๊ากคือ Park)ที่ประชุมประกอบไปด้วยสวนสาธารณะอันสวยงามกว้าง ใหญ่และมีตึกฝรั่งโอ่อ่าขนาดใหญ่ ภายในตกแต่งให้หรูหราสวยงามราวพระราชวัง โดยก่อสร้างในสัย ร.5 เมื่อ พ.ศ.2451

หลังพระองค์ทรงครอบครอง "บ้านหิมพานต์" แล้ว ทรงโปรดเกล้าโปรดเกล้าให้เจ้าพระยาราช (ปั้น สุขุม) เป็นแม่กองคุมงานจัดดัดแปลงให้เป็นสถานพยาบาล ตามหลักการที่ท่านทรงพระดำริว่า การสร้างโรงพยาบาลมีประโยชน์กว่าการสร้างวัด โดยพระองค์ทรงเสด็จพระราชดำเนินมาเป็นประธานพิธีเปิด เป็น "วชิรพยาบาล" เมื่อวันที่ 2 มกราคม 2455 ที่ผ่านมา

ได้ชื่นชมสถาปัตยกรรมปูนปั้นแล้วอิ่มเลยครับ ปัจจุบันมีสภาพอาคารทรุดโทรมมากตามกาลเวลา เราก็หวังว่าจะมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมกัน บูรณะซ่อมแซมให้ "ตึกเหลือง" กลับมาสวยงามเหมือนเดิม

16. The Following 2 Users Say Thank You to parisCN For This Useful Post:

new_hudson (07-01-2014), paiboon (08-01-2014)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ บรรยากาศน่าเอาจักรยานไปถ่ายรูปมาก
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ บรรยากาศน่าเอาจักรยานไปถ่ายรูปมาก
    เห็นด้วยครับ น่าเอาจักรยานเก่าสวยๆมาถ่ายรูปด้วยเป็นอย่างยิ่ง รอให้บรรยากาศดีๆกว่านี้ก่อนค่อยนัดกันนะครับ

ได้ชื่นชมสถาปัตยกรรมปูนปั้นแล้วอิ่มเลยครับ ปัจจุบันมีสภาพอาคารทรุดโทรมมากตามกาลเวลา
    เราก็หวังว่าจะมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมกัน บูรณะซ่อมแซมให้ "ตึกเหลือง" กลับมาสวยงามเหมือนเดิม
    ขอบคุณคุณชูชาติและรักษ์ มากครับที่เอารูปมาฝากกันชม ชอบมากๆ
    และเห็นด้วยกับคุณชูชาติหลายสิ่งหลายอย่างทรุดโทรม
    ไปโดยที่ไม่มีใครให้ความสำคัญเท่าที่ควร เผลอๆถูกทุบทิ้งไปสร้างอาคารหรือสิ่งก่อสร้างใหม่
    วันก่อนโกดังเก่าอายุมากกว่า 50ปีที่บ้านขอนเเก่นโดนมือดีไปขอซื้อกับแม่ผม
    แค่ 100,000.-บาท ผมกลับไปเจอ ไม้ยังเอาไปไม่หมดเลยครับ ต้องเอาเครนมายกเสาขึ้นรถ เสียดายครับ
    เราอยากเจอบรรยากาศเก่าๆ ไม่ได้แค่นึกถึงมูลค่าทางเศรษฐกิจเพียงอย่างเดียว มันเป็นเรื่องจิตใจมากกว่านะ
    นอกจากนี้ยังมีเรื่องความรู้หลายอย่างหลายด้านที่ซ่อ นอย่ในของเก่าและอาคารเก่าอีกมากมาย
    ยังดียังเหลืออีกหลัง แต่จริงแล้วแม่ผมเขาก็คงเห็นว่าปลวกมันกินไม้บางส่วน ไปแล้วไม่มีคนดูแลทิ้งไว้ก็เสียหายเปล่าๆ
    รูปแรก หลังนี้แหละครับไปแล้ว
    รุปที่สองยังดียังเหลืออีก 1หลัง พ่อค้าให้ราคาทิ้งไว้อีกครับ 150,000.-
    รูปที่สาม หารูปเจอพอดีครับ เสาไม้ที่เหลืออยู่ที่ยังเอาไปไม่ได้

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 09-01-2014 เมื่อ 08:30
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

สงสัยที่เหลือทิ้งไว้เป็นปลวกแน่เลยครับ น้าบูลย์ เลยขี้เกียจขนซะงั้น ไม้เก่าประเมินทาง ศก. คนซื้อคิดว่าคุ้มทุนแน่เลยครับ เพราะเห็นป้ายประกาศก็มีรับจ้างรื้อไม้เก่า ขอค่าแรงเป็นไม้เก่าเท่านั้นครับ ....

หน้าที่ 110 จากทั้งหมด 124 หน้า แรกแรก ... 10 60 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks