ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง) - หน้า 111

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 111 จากทั้งหมด 123 หน้า แรกแรก ... 11 61 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,651 ถึง 1,665 จากทั้งหมด 1842

ชื่อกระทู้: ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง)

สวัสดีครับชาวโบราณขาแรงทุกท่าน....ไม่ได้เข้ามานานม ากสบายกันดีนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    สวัสดีครับชาวโบราณขาแรงทุกท่าน....ไม่ได้เข้ามานานม ากสบายกันดีนะครับ
    สบายดีครับ อากาศช่วงนี้ดีมากๆ ครับ น่า เอาจักรยานโบราณมาปัดฝุ่น จัดทริป

สบายดีเหมือนกันนะครับพี่บอย ปีนี้งานอยุธยา มีเดือนไหนครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

eew3@hotmail.com

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    151

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    สบายดีครับ อากาศช่วงนี้ดีมากๆ ครับ น่า เอาจักรยานโบราณมาปัดฝุ่น จัดทริป

สบายดีเหมือนกันนะครับพี่บอย ปีนี้งานอยุธยา มีเดือนไหนครับ
    จัดเลยครับเห็นด้วย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    สวัสดีคุณบอยหายไปนานเลยนะ รถญี่ปุ่นสองท่อคันนั้นมาอยู่บ้านผมแล้ว
    เจ้าของเดิมขี้เกียจปั้นเลยยกมาขายต่อให้ผม
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

เรื่องงานได้คุยกับทางตลาดน้ำอโยธยาไว้แล้วครับ..คาด ว่าน่าจะเป็นช่วงปลายๆปีทางตลาดน้ำจะเคลียร์สถานที่ไ ว้ให้และให้เราจัดได้ทุกปีครับ..แล้วอีกอย่างปลายๆปี อากาศน่าจะไม่ร้อนเหมือนช่วงต้นปีครับ..
    ส่วนเรื่องปั่นตอนนี้ก็ปั่นอยู่เกือบทุกวันที่เวลาอำ นวยครับ...งานเยอะขึ้น..ลูกสาวโตขึ้น..ทำให้เวลาว่าง หายไปพอควรแต่ไม่ใช่อุปสรรคของการปั่นครับและอีกอย่า งจะพยายามลดพุงสักหน่อย..น้ำหนักตอนนี้ผมลดลงมาสองสา มโลแล้ว(จากที่เจอกันตอนคาร์ฟรีเดย์)แต่พุงไม่ยุบตาม ....

สวัสดีครับพี่ๆ ชาวจักรยานโบราณ เช้าวันหยุดอากาศเย็นๆ 18-20 องศา

ก่อนนำเสนอเรื่องราวการปั่นเที่ยวถ่ายรูป

ขอกล่าวขอบคุณ พี่ชูชาติ ที่สนับสนุน ให้ยืมรถ Elswick 26" มาใช้เพื่อสร้างอรรถรส ในการปั่นเที่ยวเยี่ยมชมสถานที่เก่าแก่

ซึ่งผมก็สนองทันทีเมื่อถึงวันหยุดของสัปดาห์

กิเลสเรื่องรถ ถือว่า ผมลดจากความอยากได้ อยากครอบครอง ไปเยอะมาก แต่ยังชื่นชอบจักรยานโบราณ และบ้านเรือนเก่าแก่

เสน่ห์ของสถานที่ต่างๆ ล้วนแต่เมื่อเรื่องราว ของอดีต "ทุกสิ่งล้วนมีที่มา...."

ตื่นเช้าประมาณ ตี 5.40 น. ก่อนอาบน้ำ ทำความสะอาดร่างกาย

ก็เปิด computer หาสถานที่เก่าแก่ ในเมืองชลบุรี ผ่านอินเตอร์เน็ต หาอยู่นาน เวลาผ่านไป 1 ชั่วโมง ยังหาสถานที่ถูกใจไม่ได้

ไม่อยากออกปั่นตอนเช้ามืด กลัวอุบัติเหตุ แถวนี้ สิบล้อวิ่งเยอะ อันตราย

พี่ชูชาติเคยแนะนำ โรงพยาบาลสมเด็จศรีราชา ว่ามีอาคารเก่า สร้างสมัยรัชกาลที่ 5 ก็เริ่มหาข้อมูลก่อนออกไป

7 โมงเช้า ฟ้าเริ่มเปิด จัดแจงแต่งตัว เรียบร้อย ยกรถจักรยาน จากชั้น5 ของหอพัก (หนักเหมือนกันครับ)

ลงมาชั้นล่างสุด เริ่มควบรถ เท้าวางบนบันได ค่อยๆ ถีบออกตัวไปช้าๆ พอออกไปถึงถนนหลัก ลมหนาวพัดเย็นมากครับ

ไม่ได้ปั่นจักรยานโบราณนานมากแล้ว ยังคิดว่าปั่นเสือหมอบรุ่นใหม่อยู่ เริ่มออกตัวเร็วขึ้นเรื่อยๆ พอขึ้นเนินเท่านั้นแหละครับ

รู้สึกว่า น่อง และต้นขา ใช้แรงมากๆ นึกในใจ ถ้าหากปั่นเข้าตัวเมืองชล ไปชมตึกเก่า คงไม่ไหวแน่ๆ เลยแวะ เข้าไปโรงพยาบาลสมเด็จ

ซึ่งผมอยู่ศรีราชามาพักใหญ่ได้แต่ผ่านไม่เคยแวะเข้าไ ปเลย พอผ่านประตูหน้าโรงพยาบาล รู้สึกเหมือนไม่ใช่โรงพยาบาลเลยครับ

ปั่นไปสักพักเห็นอาคาร รูปทรงเก่า เลยหันแฮนด์บังคับล้อตรงเข้าไป จอดจักรยาน เห็นคนทำความสะอาด อยู่เลยถาม เรื่องการถ่ายรูป และเยี่ยมชม

เค้าบอกว่าถ่ายรูปได้ ผมก็ไม่รอช้า เริ่มถ่ายบริเวณรอบๆ เหลือบไปเห็นเต้น สนามหญ้า หน้า พระบรมรูป (เหมือน รีสอร์ทติดทะเลเลย)

มาชมรูปกันดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 19-01-2014 เมื่อ 12:10

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

6. The Following 4 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

nan-bigbike (07-02-2014), nos (20-01-2014), paiboon (22-01-2014), parisCN (19-01-2014)

ทริปสั้นๆ ครั้งนี้ ไม่เจอผู้เฒ่า ผู้แก่ ที่สามารถให้ข้อมูลดิบ เกี่ยวกับโรงพยาบาลสมเด็จศรีราชา ผมเลยหาจากเวปมาให้อ่านกันครับ

ในปี พ.ศ. 2440 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว จึงได้ทรงพระกรุณาโปรด เกล้าฯ ให้เลือกหาที่ชายทะเลซึ่งมีอากาศดี สำหรับเป็นที่ประทับรักษาพระองค์

ของสมเด็จฯ ตามคำแนะนำถวายของแพทย์ และทรงเลือกได้ที่ ตำบลบางพระ จังหวัดชลบุรี (ซึ่งเป็นที่ตั้งกองทหารเรือชายทะเลที่ 5เก่า)

จึงได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จฯ เสด็จแปรพระราชฐาน ไปประทับรักษา

พระองค์ที่ตำบลนี้ และก็ได้ผลตามพระราชประสงค์ คือพระอาการประชวรของสมเด็จฯ ได้ทุเลาดีขึ้น ในครั้งนั้นเจ้าพระยา

สุรศักดิ์มนตรี (เจิม แสงชูโต) ซึ่งออกไปอำนวยการบริษัทป่าไม้อยู่ที่ศรีราชา ได้รับพระบรมราชโองการให้เป็นผู้อภิบาลสมเด็จฯ ด้วยผู้หนึ่ง จึงได้ดำริสร้างเรือนไม้ขนาดใหญ่ขึ้นหลังหนึ่ง

ที่ชายทะเลตรงเนื้อที่ท่าน ห่างจากหาดทรายลงไปประมาณ 1 เส้น เมื่อสร้างเสร็จได้ถวายเป็นพระตำหนักที่ประทับอยู่เก ือบ 1 ปี พระอาการประชวรก็ทรงทุเลาขึ้นเป็นลำดับ ทรงพอพระราชหฤทัย

ที่จะประทับอยู่ ณ ตำบลนี้อีกต่อไปเป็นเวลานาน แต่พระตำหนักที่เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีจัดถวายนั้นค ับแคบ และอยู่ในทะเล

ไม่ถาวรแข็งแรง จึงทรงดำริเลือกหาพื้นที่ดินบนฝั่งตำบลศรีราชาสำหรับ สร้างพระตำหนักเป็นที่ประทับต่อไป ขณะที่ประทับอยู่ที่

ตำบลศรีราชานั้น ได้มีข้าราชบริพาร และเจ้าหน้าที่ประจำการรักษาพระองค์เป็นจำนวนมาก ทั้งข้าราชการฝ่ายทหารและพลเรือน ย่อมมีการป่วยไข้เป็นธรรมดา

และตำบลนี้ก็อยู่ห่างไกลแพทย์และเครื่องอุปกรณ์ การรักษาพยาบาลในขณะนั้น สมเด็จฯซึ่งมีน้ำพระทัยเปี่ยมด้วยพระเมตตาคุณ ทรงดำริว่า

ถ้าได้มีสถานที่พยาบาลคนเจ็บไข้ขึ้นในตำบลนี้ นอกจากจะได้ใช้เป็นที่เสด็จประกอบพิธีเปิดเมื่อวันที ่ 10 กันยายน พ.ศ.2445

วันคล้ายวันประสูติของสมเด็จฯ และได้เริ่มเปิดรับคนไข้เข้ารับการรักษาและ

พำนักอาศัยแต่วันนั้นเป็นต้นมา ในปีต่อมาพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จประพาสหัวเมืองชายทะเลตะวันออกได้

้ทรงแวะเยี่ยมสมเด็จฯ และเสด็จโรงพยาบาลแห่งนี้ พร้อมกับพระราชทานชื่อ โรงพยาบาลว่า "โรงพยาบาลสมเด็จฯ" เป็นสิริมงคล

นับตั้งแต่นั้นมา ต่อมาประชาชนได้เรียกขานกันจนติดปากว่าโรงพยาบาลสมเด ็จฯ ณ ศรีราชา เวลาล่วงมาประมาณ 5 - 6 ปี

ขุนปราณเขตต์นคร ผู้ดูแลโรงพยาบาลได้นำความกราบบังคมทูลสมเด็จฯให้ทรง ทราบว่า สถานที่ของโรงพยาบาลซึ่งสร้างไว้ ้แต่เดิมในทะเล ชำรุดทรุดโทรม เป็นที่น่ากลัว

อันตรายแก่คนเจ็บไข้และเจ้าหน้าที่เวลามีพายุและคลื่ นลมจัด จะซ่อมแซมก็ไม่ถาวร สมเด็จฯ ทรงมีพระเมตตาและทรงห่วงใยในความปลอดภัยของคนไข้และเ จ้าหน้าที่ จึงโปรดเกล้าฯ ให้ย้ายโรงพยาบาลขึ้นมาอยู่

บนบก ในที่ดินซึ่งได้ทรงบริจาคทรัพย์ส่วนพระองค์ซื้อไว้ โรงพยาบาลสมเด็จฯ ณ ศรีราชา ในชั้นแรกทรงฝากการปกครองไว้กับ โรงพยาบาลศิริราช ครั้นถึงพ.ศ.2461

ได้โปรดเกล้าฯมอบโรงพยาบาลนี้ให้แก่จุฬาลงกรณ์มหาวิท ยาลัยจัดการ ในความดูแลของ

กระทรวงธรรมการ จนถึงเดือนเมษายน พ.ศ. 2471 จึงโปรดเกล้าฯให้โอนโรงพยาบาลจากกระทรวงธรรมการไปสัง กัดสภา

กาชาดไทยตั้งแต่นั้นมา โรงพยาบาลสมเด็จฯ ณ ศรีราชาเป็นหน่วยงานหนึ่ง ในสภากาชาดไทย ซึ่งเริ่มจากเรือนในทะเล ทั้งที่ดิน

อาคาร สมเด็จฯพระราชทานให้เป็นโรงพยาบาลนี้ทั้งสิ้น พร้อมด้วยพระราชทรัพย์อีกจำนวนมากอย่างต่อเนื่อง ซึ่งโรงพยาบาล

สมเด็จฯ ณ ศรีราชาในปัจจุบันได้มีชื่อเป็นทางการว่า "โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา

และโปรดเกล้าให้สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิจ องค์อุปนายก ผู้อำนวยการสภากาชาดสยาม เสด็จเป็นองค์ประธาน เมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2475

ต่อมาในปี 2495 สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชและสมเด็จ

พระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ ได้เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราช เทวี ณ ศรีราชา ได้ทรงพระกรุณา

โปรดเกล้าฯ พระราชทานทรัพย์ให้ต่อเติมอาคาร “ตึกพระพันวัสสา” ขยายออกไปเป็นเรือนยาวทั้งสองข้างและได้มีการปรับเปล ี่ยน

ประโยชน์ใช้สอยอาคารตามความเหมาะสมเรื่อยมา

ที่มา http://www.srirachaoutlook.com/srira...ospital-01.php

สายแล้วแดดเริ่มแรง ถ่ายรูปต่อคงไม่สวย ผมเลยปั่นกลับ

วนไปทางหอนาฬิกา จอบ้าน กระท่อม ยาย กะตา เห็น Classic ดีเลยถ่ายเก็บไว้ดูครับ

ไว้มีโอากาส ปั่นอีกผมจะถ่ายรูปมาแบ่งปันใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

8. The Following 3 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

nos (20-01-2014), paiboon (22-01-2014), parisCN (19-01-2014)

Senior Member
    ขอบคุณ
    112

แจ๋วไปเลยคับรักษ์ ช่วงนี้อากาศกำลังดีเอาจักรยานโบราณกลับมาปั่นได้อาร มณ์ดี แถมมีความรู้มาฝากเพื่อนๆด้วย แต่รักษืคงจะต้องหาสถานที่สักสามสิบแห่งได่มั้งถ้าเอ าจักรยานของป๊าชูชาติมาปั่นอาทิตย์ละหนึ่งวัน หรือไม่ก็ต้องขอลาครึ่งวันในการหาข้อมูลอะ 555 ขอบคุณป๊าชูชาติด้วยคับที่เอื้อเฟื้อจักรยานโบราณสวย ๆ อิอิ
    โ บ ร า ณ ข า แ ร ง ส์
    วันชัย วุฒินภาวัฒน์
    51-53 ถ.เจริญนคร ซ.เจริญนคร65 บุคคโล ธนบุรี กรุงเทพ 10600
    0877179068

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ม.หมูสินทวี อ่านข้อความ
    แจ๋วไปเลยคับรักษ์ ช่วงนี้อากาศกำลังดีเอาจักรยานโบราณกลับมาปั่นได้อาร มณ์ดี แถมมีความรู้มาฝากเพื่อนๆด้วย แต่รักษืคงจะต้องหาสถานที่สักสามสิบแห่งได่มั้งถ้าเอ าจักรยานของป๊าชูชาติมาปั่นอาทิตย์ละหนึ่งวัน หรือไม่ก็ต้องขอลาครึ่งวันในการหาข้อมูลอะ 555 ขอบคุณป๊าชูชาติด้วยคับที่เอื้อเฟื้อจักรยานโบราณสวย ๆ อิอิ
    ไม่ได้เอามาปั่นทุกคันครับ ตอนนี้ปั่นแค่ คันนี้คันเดียว

ว่างๆ ค่อยจัดเรื่อยๆครับ ถือว่าเป็นการพักผ่อน ได้เที่ยว ทำแล้ว สุขใจ

แล้วค่อยเอามาโม้ให้อ่านขำๆ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 22-01-2014 เมื่อ 05:50

parisCN's Avatar
    ขอบคุณ
    222

SUNBEAM 1930 TWO SPEED

คันนี้กว่าจะประกอบเป็นคันได้ ก็ต้องรออะไหล่ อาศัยลูกผสมบ้าง สร้างขึ้นมาใหม่บ้าง และที่ขาดไม่ได้ก็คือ ช่างที่เข้าใจ และใจเย็น อย่าง น้องรักษ์ ที่ช่วยปลุกเจ้าคุณปู่ ให้มาปั่นได้อีกครั้ง ขอบคุณมากครับ

ค่ำคืนนี้ก็เลยจัดซะหน่อย เอาเจ้าคุณปู่ กับคุณลุง ไปชมแสงสีในเมืองท่องเที่ยวที่พัทยา จะได้รู้กันไปว่าใครจะแน่นกว่ากัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย parisCN : 23-02-2014 เมื่อ 20:25

12. The Following 2 Users Say Thank You to parisCN For This Useful Post:

new_hudson (02-02-2014), nos (02-02-2014)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pariscn อ่านข้อความ
    sunbeam 1930 two speed

คันนี้กว่าจะประกอบเป็นคันได้ ก็ต้องรออะหลั่ย อาศัยลูกผสมบ้าง สร้างขึ้นมาใหม่บ้าง และที่ขาดไม่ได้ก็คือ ช่างที่เข้าใจ และใจเย็น อย่าง น้องรักษ์ ที่ช่วยปลุกเจ้าคุณปู่ ให้มาปั่นได้อีกครั้ง ขอบคุณมากครับ

ค่ำคืนนี้ก็เลยจัดซะหน่อย เอาเจ้าคุณปู่ กับคุณลุง ไปชมแสงสีในเมืองท่องเที่ยวที่พัทยา จะได้รู้กันไปว่าใครจะแน่นกว่ากัน
    เป็นเกียรติ อย่างยิ่งครับ ผมต้องขอขอบคุณ คุณทวดคันนี้ (sunbeam เป็นรถในอุดมคติ แต่เดิม แต่เวลาและจังหวะ ยังไม่ตรงกันจึงไม่มีโอกาสครอบครอง) ที่สอนให้ผม ก้าวหน้า เรื่องข้อมูล และประสบการณ์ เพิ่มขึ้น

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : new_hudson สำหรับกระทู้นี้ :

parisCN (03-02-2014)

วันนี้ หลายๆ คน คงออกไปเลือกตั้ง และบรรยากาศคงดูตรึงเครียด

แต่ผมยังออกมาปั่นจักยานโบราณ อยู่ครับ

นาฬิกาปุลกเสียงไก่ขัน ที่ผมตั้งไว้ เพื่อให้เหมือนตอนอยู่ที่บ้าน ดังขึ้น 5.45 น. รีบขยับตัว ขึ้นจากเตียง ทำภาระกิจส่วนตัว

เรียบร้อย มองหากล้อง ใส่แบ็ตที่ชาร์จทิ้งไว้ แล้วก็ยัดลงกระเป๋า ยกรถคันเดิม ออกจากข้างห้อง

คิดได้ว่า อาตย์ก่อนโน้น ที่ปั่นไป ร.พ.สมเด็จ เหมือนมีเสียงนิดหน่อย บริเวณบันได จัดการหยอดน้ำมันหล่อลื่น

สวมรองเท้า ยกรถ ลงจากชั้น5 เหมือนเคย

เจอลุง รปภ. ถาม:วันนี้จะไปแข่งจักรยานที่ไหน

ผม: ไม่ได้ไปแข่งครับ ปั่นออกไปเที่ยวถ่ายรูปเล่นครับ

ลุง รปภ.:อีกคันไปไหนแล้ว

ผม: ยังอยู่ครับ อยู่บนห้อง

จากนั้นก็ควบอาน เท้าเริ่มสัมผัส บันได ปั่นออกเส้นทางหลัก

มุ่งหน้าไปเส้นทางเดิม ขณะปั่นไป เวลาประมาณ 6.30 น. ได้ถ่ายรูป ขณะปั่น สวัสดีทักทาย กลุ่ม คนบ้ารถถีบใน Line

จากอ่าวอุดม มุงหน้า สู่เกาะลอย ซึ่งเป็นท่าเรือที่จะข้ามไปเกาะสีชัง

ระหว่างทางแวะถ่ายรูป หอนาฬิกา บริเวณตลาด ศรีราชา ซึ่งจะเห็น การดำเนินชีวิตของชาวศรีราชา

บริเวณ หน้าเกาะลอย เป็นอีกจุดที่มีหอนาฬิกาเช่นกัน

และแล้วก็ถึงจุดหมาย

บริเวณท่าเรือ ข้ามเกาะ
    เรือโดยสารจะออกจากเกาะลอยศรีราชาทุกๆ ชั่วโมง ตั้งแต่ 07.00 น.และเที่ยวสุดท้าย 20.00 น.

ขากลับเที่ยวแรก 6 โมงเช้าและเที่ยวสุดท้าย 1 ทุ่ม ค่าเรือคนละ 40 บาท เรือเที่ยวสุดท้ายทั้งไปและกลับราคา 50 บาท

ศาลเจ้าแม่กวนอิมริมทะเล

บรรยากาศทะเล ยามเช้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 02-02-2014 เมื่อ 21:43

16. The Following 2 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

nos (03-02-2014), parisCN (03-02-2014)

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    151

สวัสดีรักษ์ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาฝากอีกแล้ว ฝีมือดีครับชอบๆๆๆๆ
    วันนี้เดินทางกลับมาจากบ้านที่ขอนแก่นประมาณบ่ายสอง รถติดมากเพราะถนนมิตรภาพมีรถใช้เส้นทางเยอะ
    ช่วงเช้าที่ขอนแก่นนักปั่นหลายคนออกไปทริปทางไกล บรรยากาศเงียบเหงาไม่คึกคักทั้งในเมืองและนอกเมืองเห มือนไม่มีการเลือกตั้ง
    ออกไปกับเขาด้วย โดนยำเละครับ เขาพาไปขึ้นเขา หินช้างสี บรรยากาศดีมาก แต่เราไม่มีแรง

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 02-02-2014 เมื่อ 23:17
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

18. The Following 3 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

new_hudson (03-02-2014), nos (03-02-2014), parisCN (03-02-2014)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    สวัสดีรักษ์ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาฝากอีกแล้ว ฝีมือดีครับชอบๆๆๆๆ
    วันนี้เดินทางกลับมาจากบ้านที่ขอนแก่นประมาณบ่ายสอง รถติดมากเพราะถนนมิตรภาพมีรถใช้เส้นทางเยอะ
    ช่วงเช้าที่ขอนแก่นนักปั่นหลายคนออกไปทริปทางไกล บรรยากาศเงียบเหงาไม่คึกคักทั้งในเมืองและนอกเมืองเห มือนไม่มีการเลือกตั้ง
    ออกไปกับเขาด้วย โดนยำเละครับ เขาพาไปขึ้นเขา หินช้างสี บรรยากาศดีมาก แต่เราไม่มีแรง
    สวัสดีครับพี่ สบายดีนะครับ ขอบคุณครับ ยังต้องฝึกถ่ายอีกเยอะครับ กล้องยังใช้ฟังก์ชั่น ไม่เป็น

เรื่องโดนยำ สำหรับผมเป็นเรื่องปกติ T_T

เมื่อวานเล่ายังไม่จบครับ

ถ่ายรูปบริเวณท่าเรือเสร็จ ปั่นออกมาด้านหน้า เริ่มปั่นออกมาได้นิดหน่อย เจอพี่ ที่เคยปั่น กลุ่มBikenet ด้วยกัน

ขับมอไซร์ทักทาย

พี่ก๊อฟ Bikenet : อ้าวรักษ์ วันนี้ไม่ไปซ้อมกับเค้าหรอ
    ผม : ไม่ได้ไปครับ ผมไม่ได้ปั่น กับพี่ๆ Bikenet มาพักหนึงแล้ว แรงไม่ถึง
    แล้วพี่ไม่ไป ทริป อินทนนท์ วันที่16 นี้กับเค้าหรอ
    พี่ก๊อฟ Bikenet: ไปไม่ไหวหลอก เขาฉลาก ยังไม่เคยเอาเสือหมอบขึ้นไปเลย ขาลงอันตราย
    ผม: ผมเคยขึ้นไปครั้งหนึง เดินเข็น 300 m ลงมาแทบแย่
    พี่ก๊อฟ Bikenet: รถคันนี้จับมาใหม่หรอ?
    ผม: พี่เค้าให้ยืมปั่นครับ
    พี่ก๊อฟ Bikenet: ประมาณกี่ปี
    ผม: ประมาณ 1945 ครับ
    พี่ก๊อฟ Bikenet: โห 70-80 ปี

แล้วเค้าก็หันไปคุยกับแฟนเค้าบอกรถดูน่ารักดี จากนั้นก็ขอตัวแยกย้ายกันไปครับ
    พอมาถึงด้านหน้า ผมแวะฝั่งตรงข้ามกับสวนสาธารณะ ซึ่งมีวิว สวยๆ เช่นกัน
    บางคนออกมาวิ่งออกกำลังกายตอนเช้า บางคนพาครอบครัวมานั่งทานข้าวริมทะเล

ขณะที่ผมถ่ายรูปอยู่ลุงเค้าเหมือนกำลังหาทำเล ตกปลา

พอออกมาแวะเข้าไปชมบริเวณ สถานีตำรวจน้ำ

ปั่นเข้าไป เจอนายตำรวจเวร นั่งประจำโต๊ะ เดิมทีจะเข้าไปถ่ายรูปเอาดื้อ

แต่เห็นเค้านั่งอยู่เลยแวะเข้าไปทักทายและขออนุญาต ถ่ายรูป แต่ไม่เป็นอย่างที่คิดครับ

เค้าเหมือนจะไม่อนุญาต เค้าถามผมว่า ผมมาทำอะไร ในสถานที่ราชการ มีความประสงค์อะไรไม่ดีหรือเปล่า

เพราะเหตุการณ์บ้านเมืองไม่ปกติ ผมก็บอกเหตุผลว่าต้องการแค่มาถ่ายรูปบ้านเก่าเท่านั้ นเอง

สุดท้ายก็อนุญาต เล่นทำผมเหวอ เลยครับ เค้าเลยบอกด้านหลังวิวก็ดีนะ เห็นเกาะลอยไกลๆ ^^

หลังจากถ่ายบรรยากาศเรียบร้อย ผมก็กลับเข้าไปขอบคุณ ตั้งใจจะถามประวัติสถานที่

ผมถามเค้าไปว่า อาคารแถวนี้สร้างประมาณกี่ปีแล้ว
    พี่เค้าตอบมาว่า ไม่ทราบเหมือนกัน สร้างก่อนผมเกิดแล้วครับ (พี่เค้าอายุประมาณ 50)

ผมเลยไม่ถามอะไรต่อครับ ปั่นข้ามถนนกลับ ออกมาด้านหน้าเจออาคารเก่าอีกหลัง เลยแวะถ่ายรูป

กลับถึงที่พัก ยกรถขึ้นชั้น5 ตามระเบียบ ล้างทำความสะอาดยาง

เอาแปรงทาสีปั่นฝุ่น แล้วจอด รอทริปต่อไป (เหมือนสถานที่เก่าแก่ ไม่ค่อยมี ให้ปั่นชม มีแต่สถานที่พักผ่อน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 03-02-2014 เมื่อ 16:01

20. The Following 3 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

nan-bigbike (07-02-2014), paiboon (03-02-2014), parisCN (03-02-2014)

ขอบคุณ
    112

เหมือนปั่นไปเที่ยวเลย ได้บรรยากาศ ปูเสื่อรอชมต่อคับรักษ์...มากรุงเทพแวะมาเด้อ อิอิ
    51-53 ถ.เจริญนคร ซ.เจริญนคร65 บุคคโล ธนบุรี กรุงเทพ 10600
    0877179068

ขอบคุณ
    112

ลงรูปจักรยานที่แขวนกับโครงเหล็กให้ป๊าบูลกับเพีื่อน ๆดูคับ คิดว่าใช้ได้ดีเพราะยางไม่ติดพื้น หมดปัญหาเรื่องยาง

รูป รูป      
    0877179068

23. The Following 5 Users Say Thank You to ม.หมูสินทวี For This Useful Post:

nan-bigbike (06-02-2014), new_hudson (05-02-2014), paiboon (06-02-2014), parisCN (05-02-2014), T13 (05-02-2014)

หน้าที่ 111 จากทั้งหมด 123 หน้า แรกแรก ... 11 61 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks