ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง) - หน้า 113

หน้าที่ 113 จากทั้งหมด 124 หน้า แรกแรก ... 13 63 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,681 ถึง 1,695 จากทั้งหมด 1854

ชื่อกระทู้: ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง)

พี่ชูชาติถามผมว่า เข็นไหม ผมตอบโดยที่ไม่คิด ปั่นครับไม่เข็น (เพราะเข็นมันรู้สึกแปลกๆ) จากที่เคยใช้ Bianchi ไต่เขา วันนี้เอา ELSWICK ไต่เขาแทนครับ

เขาคลื่นสองคลื่นแรก โยกจักรยานโบราณไม่มีเกียร์ขึ้น รู้สึกได้แรงดีครับ แต่พอตีโค้งเท่านั้นแหละครับ(ชันมาก) พี่ชูชาติถามผมอีกครั้งว่า จะปั่นไหม

ผมไม่ไหวครับ ถ้าจะปั่นเดี๋ยวถ่ายูปให้ ผมก็ยังยืนยันครับว่าจะปั่น แต่สิงห์นักปั่นก็มาตายเนินนี้ครับ ปั่นได้แค่ 20-30 M เข็นจนได้ครับ 55555555555

ผมยังคุยกับพี่ชูชาติ ว่าเขาน่าปั่นขนาดนี้ ไม่เห็นมีเสือหมอบหรือเสือภูเขาเลย พี่ชูชาติบอกว่าไม่เคยเจอ ยิ่งจุดใกล้จะถึงยอด น่าจะระเบิดหัวใจเป็นอย่างดีจุดหนึงเลย

เข็นจนถึงยอด เห็นนักท่องเที่ยวต่างชาติเต็มไปหมดไม่รู้จะเดินไปทา งไหนดี พี่ชูชาตินำไป ที่จุดชมวิว ถ่ายรูปตามจุดต่างๆ

รูปแรกที่ถึงยอดเขา

มีฝรั่งเข้ามาขอถ่ายคู่กับรถ

คนนี้เค้ามายืนให้ตากล้อง ในทัวร์ถ่าย แต่ผมแอบ กดชัดเตอร์ด้วยครับ^^

รูปนี้ที่จริงตั้งใจถ่ายสาวผมบอร์น แต่ได้แต่ผมครับ

ระหว่างที่รอเข้าไปถ่ายจุดที่พี่ชูชาติแนะนำบนยอดเขา จุดนี้สวยที่สุด

รอจนทัวร์เค้าเดินออกไปกันเกือบหมด ก็ได้ยืนจุดที่ ยืนจ้อง มาพักใหญ่ แดดก็เริ่มแรง^^

เก็บหลักฐานว่า เข็นมาถึงยอดจนได้

น้องคนนี้น่ารักดีครับ เค้ามากับพ่อ

รูปนี้ตั้งใจถ่ายให้พี่ชูชาติ เพราะเห็นชอบดอกลีลาวดี แต่เสียดาย มือผมยังกดชัดเตอร์ไม่ถึง

แดดแรงพี่ชูชาติชวนแวะดื่มน้ำ นั่งดูดดื่มบรรยากาศ ด้วย
    ซึ่งความรู้สึก ณ จุดๆ นั้น รู้สึกผ่อนคลาย สบายใจ สุขใจ

แต่เสียดายจะมีตึกเกิดขึ้นใกล้ๆ บังวิวทะเลสวย

ต่างคนต่างถ่ายภาพเก็บความประทับใจและความสุขผ่านกล้ อง ครับ

แต่เข้าไปนั่งนอกจากวิวแล้วยังมีแรงดึงดูดอย่างอื่นด ้วยครับ

ก่อนกลับครับ

ก่อนที่ลงผมถามพี่ชูชาติว่า เขานี้มีกี่ทาง พี่เค้าบอกว่าประมาณ3ทาง แต่ทางเดิมเป็นเส้นทางที่ร่มที่สุด
    ผมเลยไม่ลังเลใจ บอกงั้นเรากลับทางเดิมดีกว่าครับ (กลัวแดด ไม่ได้พอกครีมมา)555
    เข็นลงมา จนถึงจุดที่ปั่นมาได้ ก็ควบจักรยานปั่นลง
    ขาลง ผมบอกให้พี่ชูชาตินำทางไปก่อน ผมแทบไม่อยากเชื่อสายตาตัวเองว่า ทางนี้เป็นเส้นทางที่ผมปั่นขึ้นมา
    เบรคผมเสียงดัง เอี๊ยดอ๊าดดด .....ตลอดทาง....ผมไม่ปล่อยเบรคเลยครับ เพราะเคยมีประสบการณ์กับเสือหมอบมาครั้งนึงเเล้ว
    ปั่นกลับจนถึง พัทยาเหนือ ใกล้จะออกไปเส้นทางหลักกลับบ้านพี่ชูชาติ
    เห็นวิว พี่เค้าถามผมว่า ถ่ายหน่อยไหม ผมไม่รอช้า จอดเลยครับ
    แล้วเข็นรถไปวางไว้ใกล้ๆคุณลุง ท่านนึง เห็นแล้วอดใจไม่ไหวครับ รถกับคนน่าจะยุคเดียวกันเลยรบกวนคุณลุงช่วยเป็นนายแบ บให้หน่อย

พอได้พูดคุย ก็ได้ทราบชื่อ คุณลุงบุญทอง มีสองสัญชาติ ไทย กับอเมริกา (ภรรยาชาวอเมริกา) อดีตทำงาน TOYOTA ไม่ธรรมดาเลยครับ

กล่าวขอบคุณแล้วก็กลับบ้านพี่ชูชาติพัทยาเหนือครับ

พอถึงบ้าน พี่ชูชาติ ให้พี่ทิพย์ ภรรยา สั่งอาหาร มานั่งกินกันที่บ้าน

ระหว่างรอก็ชวนผมเข็นรถที่จอดทิ้งไว้ 3 ปีมาปัดฝุ่น

กินอิ่มเรียบร้อย อารมณผมค้างครับ เห็นรถแล้วเกิด อารมณ์สงสารรถ เลยชวนทำความสะอาด ชุดใหญ่ และเช็ครถเผื่อต้อนรับสมาชิก ที่จะเยี่ยมเยือน
    อาทิตย์นี้ สนุกมากครับ ต้องขอขอบคุณพี่ชูชาติและครอบครัว ที่ต้อนรับผมเป็นอย่างดี ขอบคุณมากๆครับ
    หวังว่าหากสมาชิกโบราณ มาจัดทริปคงจะได้แวะไปรบกวนอีกครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 25-02-2014 เมื่อ 22:32
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

eew3@hotmail.com

2. The Following 5 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

Herr. Fahrrad (28-02-2014), Maxbike (27-02-2014), parisCN (26-02-2014), T13 (27-02-2014), ม.หมูสินทวี (26-02-2014)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ไม่ว่ากันครับถ่ายรูปสวยมากโดยเฉพาะรูปแอบถ่ายด้านหล ัง ยิงที่เดียวได้นกสองตัว
    วันนี้พจน์มานั่งเล่นที่บ้านเห็นรูปที่รักษ์และป๋าชู ถ่ายยังชมว่าสวยดีอยากไปปั่น จัดเลยครับ
    ทางโน้น หาฤกษ์สะดวกได้เลยครับ เดี๋ยวผมกับพี่ชูชาติ จะเข้าไปถามเจ้าของ บ้านไหม-ฝันให้ ครับ

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

ทริปนี้ไม่ได้เล่า เลยเอารูป สถานที่ซ้อมมาฝากครับ

รูปนี้ทำให้ผมสะดุด ปั่นๆ ไป ต้องเบรคเพื่อถ่ายรูปๆนี้ ทุกท่านเห็นรูปนี้แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ

บรรยากาศ ตอนปั่น เบาๆ หลังจากอัด รอบอ่างเก็บน้ำ บางพระ มา 1 รอบ

สุดท้ายนี้กลัวกระแสโบราณ จะห่างหายไป เอารูป กิเลส มาแบ่งปันครับ

5. The Following 2 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

parisCN (28-03-2014), ม.หมูสินทวี (21-03-2014)

อ่าวอุดม ชมชายทะเลบางพระ

คืนวันเสาร์หาข้อมูลจักรยานโบราณ จนดึก ตั้งปลุกไว้ ครั้งแรก 5.45 น. ครั้งที่2 6.15 น.

พอถึงเช้า ปลุกครั้งแรกไม่อยากตื่นเลยครับ เลยนอนต่อไปพักนึ่ง พี่ชูชาติ ก็โทรมา รับไม่ทัน
    ผมจริงโทรกลับ

ผม:สวัสดีครับ
    พี่ชูชาติ:วันนี้รักษ์ ไปปั่นแถวไหน
    ผม:วันนี้น่าจะไปปั่นเรียบชายทะเลบางพระ
    พี่ชูชาติ:เดี๋ยวพี่ไปด้วย แล้วรักษ์จะออกตอนนไหน
    ผม:เดี๋ยวผมทำอะไรเสร็จ ยกรถลงไปเลยครับ
    พี่ชูชาติ:งั้นรักษ์คงเสร็จก่อน เดี๋ยวเราไปเจอกันเกาะลอยดีไหม หรือที่ไหนดี
    ผม:เกาะลอยก็ได้ครับ
    จบการสนทนาผมก็รีบอาน้ำแต่งตัว ยกรถลงจากชั้น5 เหมือนเคยครับ
    พอรถถึงพื้น ก็เข็นออกมาที่โล่ง เพื่อที่จะขึ้นรถแบบไขว้ขา (ควบรถแบบโบราณ เพราะรถสูงมาก)
    ปั่นแบบเล่นรอบขา แล้วก็ตามด้วยเกียร์หนัก อัดจนถึงเนินผาแดง รู้สึกเหนื่อย เลยเปลี่ยนเป็นเกียร์เบา เบาะก็เด้งดี ไม่เหมาะกับการอัดขึ้นเนินเท่าไหร่

พอเลี้ยวเข้าซอย รพ.สมเด็จ พี่ชูชาติขับรถตามมาพอดี ผมเลยโบกมือให้แซงไปก่อน ปั่นจนถึงจุดหนัดหมาย เกาะลอย จอดรถ คันโย้ง ยกมือไหว้สวัสดี
    แล้วก็ตรงไปที่ท้ายกระบะ ค่อยๆ ช่วยกันแกะเชือกที่พูกจักรยานอยู่ ยกรถลง คุยกันถึงเส้นทางที่จะปั่นไป ขณะสนทนา ก็เช็คลมยางไปด้วยครับ
    ติดปัญหาเรื่องจุกปิดลม นิดหน่อย แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี เสร็จเรียบร้อยเริ่มเดินทางออกจากสวนสุขภาพเกาะลอย มุ่งหน้าสู่ ชายทะเลบางพระ
    ขณะปั่นไปครึ่งทางเจอ รถยนต์ประสบอุบัติเหตุ พลิกคว่ำ มีกู้ภัยให้ความช่วยเหลือ 2 คัน (ไม่ได้แวะ มุง) ปั่นมาอีกไม่ไกลก็ถึงเรียบชายทะเลบางพระ
    สถานที่ เหมือนไม่ค่อยมีคน แวะเวียนเข้ามามากนัก เพราะผมมาอยู่ชลบุรี หลายปีพึ่งมีโอกาส แวะเข้ามาชม บรรยากาศดีครับ เช้าๆ มีทั้งชาวบ้านมาออกกำลังกาย
    ในทะเล เต็มไปด้วยเรือประมง แบบต่างๆ ฝูงนก บินไปมา เข็นจักรยานเดินแถวสะพานปลา เพลินดีครับ

สายๆ แดดเริ่มแรง พากันปั่นกลับ หาร้านกาแฟ บรรยากาศดีๆ นั่ง ปั่นวันอยู่ใน ตัวเมืองศรีราชาพักใหญ่ ยังไม่เจอร้านที่ถูกใจ พี่ชูชาติเลยชวนปั่นไปทางตลาดเทศบาลเมืองศรีราชา
    ก่อนถึงตลาด เจอร้าน เต้าฮวยน้ำขิง พี่ชูชาติเลย ลั่นกระดิ่ง เรียกผมให้ปั่นกลับมา เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปบรรยากาศมาให้ชม เป็นร้านรถเข็นเล็กๆ มีโต๊ะเพียงโต๊ะเดียว ทีแรกนั่งรอ
    บริเวณบันไดหน้าร้านข้างๆ สักพักโต๊ะว่าง เลยรีบไปนั่งโต๊ะ แต่ร้านนี้ขายดีมากครับ ร้านเล็กๆ แต่ลูกค้าไม่ขาดสายเลย ตักเต้าฮวยไป คุยกันไป พี่ชูชาติเลยชวนปั่นเข้าไปในซอย ตรงข้าม
    เพราะพี่เค้าเคยซื้อนาฬิกาโบราณจากบ้านเก่า ข้างใน กินเสร็จเรียบร้อย ไปรอช้า ปั่นไปวนวงเวียนกลับมาเข้าซอย พอไปถึง บ้านถูกรื้อถอนไปแล้วครับ
    เห็นทะเลไกลๆ เลยปั่นเข้าไปชม พอไปถึง เจอสิ่งที่ตามหาครับ บ้านเก่า แต่อาจจะไปที่ตั้งใจไว้ แต่ก็สวยงาม ไม่แพ้กัน เลยเข้าไปพุดคุยกับ คนดูแล

คนดูแลเค้าเล่าว่า บ้านหลังนี้เดิมเป็นเดิมเป็นบ้านของเจ้าพระยาสุรศักด ิ์มนตรี ซึ่งเป็นบ้านไทยที่ผสมผสานระหว่างสถาปัตยกรรมไทยและต ะวันตกได้อย่างลงตัว
    ตอนนี้ ปรับปรุงเป็นร้านอาหาร Grand Seaside เครือ S&P บรรยากาศ ริมทะเล ลมพัดสบาย
    เยี่ยมชมรอบ ยกมือลาไหว้ บอกลาคนดูแล ปั่นกลับไปยังจุดนัดพบ ยกจักรยานขึ้น ผูกเชือกให้แน่นดังเดิม แล้วก็แยกย้าย ได้เจอบ้านเก่าถ่ายรูปเก็บ มีเรื่องราวมาเล่าสู่กันอ่าน เพลินๆ
    มีสถานที่ดีๆ จะเมาเล่าใหม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 27-03-2014 เมื่อ 18:22

7. The Following 4 Users Say Thank You to new_hudson For This Useful Post:

nan-bigbike (11-04-2014), paiboon (26-03-2014), parisCN (23-03-2014), ม.หมูสินทวี (24-03-2014)

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

ไม่ได้เข้ามาอ่านเลยช่วงนี้ ขอบคุณมากรักษ์ที่เอารูปและเล่าเรื่องราวดีให้ฟัง เส้นทางสวยงามมาก น่าสนใจ
    ไปแน่นอนครับ นัดวันเลยดีกว่า ไม่งั้นไม่ได้ไป ชวนป๋าชูซ้อมเยอะๆนะ
    ที่ผ่านมา งานเยอะไม่ค่อยได้อยู่ประจำที่
    และไม่ได้แวะไปหาคุณเสรีเลย อยากลองปั่นขึ้นเขาเส้นที่รักษ์เอารูปมาให้ดูนี่แหละ เอารถโบราณขึ้นเลยนะ
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

9. The Following 2 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

parisCN (28-03-2014), ม.หมูสินทวี (27-03-2014)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ไม่ได้เข้ามาอ่านเลยช่วงนี้ ขอบคุณมากรักษ์ที่เอารูปและเล่าเรื่องราวดีให้ฟัง เส้นทางสวยงามมาก น่าสนใจ
    ไปแน่นอนครับ นัดวันเลยดีกว่า ไม่งั้นไม่ได้ไป ชวนป๋าชูซ้อมเยอะๆนะ
    ที่ผ่านมา งานเยอะไม่ค่อยได้อยู่ประจำที่
    และไม่ได้แวะไปหาคุณเสรีเลย อยากลองปั่นขึ้นเขาเส้นที่รักษ์เอารูปมาให้ดูนี่แหละ เอารถโบราณขึ้นเลยนะ
    ด้วยความยินดีครับ ช่วงนี้กระแสโบราณมาแรง หมอบบ้างโบราณบ้าง ตามโอกาส

ส่วนทริปที่จะมาพัทยา อาทิตย์นี้ผมยังไม่ค่อยสะดวกครับ

ถ้าเป็นไปได้ อย่างเร็ว อาทิตย์ที่ 5 เมษา น่้าจะได้อยู่ครับ ต้องลองสอบถามพี่ๆ หลายๆ ท่านดูครับ

เนินที่พูดถึง น่าจะรอบอ่างเก็บน้ำบางพระ ดูเส้นทางจากแผนที่ บรรยากาศคลิก Link ได้เลยครับ

http://pantip.com/topic/30548767

แต่อยากได้ เนินเด็ดกว่านั้น ใกล้ๆ มี เขาฉลาก ครับ

ขึ้นเขาระยะทางประมาณ 2.2 ก.ม. รูปในลิ้ง เส้นทางยังไม่ได้ปรับปรุง

ผมขึ้นไปล่าสุด3-4เดือนก่อน เค้ากำลังซ่อมทาง ตอนนี้คาดว่าน่าจะเสร็จแล้วครับ

http://www.tcabike.com/webboard/index.php?topic=564.0
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 27-03-2014 เมื่อ 18:42

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : new_hudson สำหรับกระทู้นี้ :

nan-bigbike (11-04-2014)

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

ช่วงนี้เงียบหายไปนานครับ หลังจากไม่ได้ออกถนนกลางคืนมาหลายเดือน(ตั้งแต่ พ.ย. 56)
    สุดท้ายก็ทนไม่ไหว เสี่ยหมูชวนออกรอบกลางคืน
    วันเเรกๆบอกกับเมียและลูกว่าจะยกจักรยานใส่รถไปหาที่ ปั่นที่สว่างและปลอดภัย
    แต่สุดท้ายก็ปั่นจากบ้านไปตามเส้นทางเดิม ออกวันเเรกมี4คน
    มีผมเสี่ยหมู ป๋าแตน(ใช้รถญี่ปุ่นโคโมลี่คันเดิมยังไม่ได้ซ่อม)
    และมีป๋าอ้วนมาแจมด้วย เอารถ พีนาเรลโล่คาร์บอนคันใหม่มา
    หลังจากนั้นปั่นได้อีก 1 วัน ก็ไม่ได้มาอีกเลย ผมก็ปั่นๆหยุด
    เพราะติดงานไปต่างจังหวัด
    แต่ก็พยายามซ้อมให้มากเข้าไว้
    วันก่อน(พุธ9/เม.ย.57) พี่แตนไม่ว่าง
    ผมว่าจะปั่นเทรนเนอร์ พอถึงเวลาความขี้เกียจเข้ามาเยือน นอนยาว
    เมื่อวานเสี่ยหมูโทรมา บอกว่าวันนี้งด
    ขอลาไปเที่ยวขอกลับ"มาเข้าค่าย"(เสี่ยหมูใช้ศัพท์คำน ี้)ซ้อมหลัง 16เม.ย.57
    ผมเลยโทรไปชวนป๋าแตน ๆ ถามว่า"หมูมาหรือเปล่า อย่างงั้นผมขอปั่นกับกลุ่ม สว.เเล้วกัน"
    ผมเลยต้องออกไปปั่นคนเดียว ปั่นไปเสียวหลังเหมือนกันครับ
    แต่ที่ไหนได้มัวระวังหลังระวังรถใหญ่ กลายเป็น"รถจักรยาน"ครับปั่นสวนเลนมาเร็วมาก
    น่าจะเกิน 35 กม/ชม.ไม่มีไฟไม่ให้เสียงแถมอัดมาเต็มที่ เกือบจะชนกัน
    ดีผมมองเห็นก่อน เอี้ยวตัวหลบทัน บนถนนบรมราชชนนีช่วงจากสาย 3ไปสาย4
    ผมปั่นวนแถวนั้น 3 รอบๆละ 10 กม. แล้วก็กลับ ได้ระยะ 50กว่า กม.
    โดยในช่วงสุดท้ายก่อนจบที่ต้องเร่งอัดกันประจำ
    วันนี้อัดมาคนเดียว ได้ av 37 กว่า
    ปั่นเสร็จก็สบายใจ กลับมากินน้ำเต้าหู้ คนเดียวแม่ค้าถามหาป๋าแตนว่าไปไหน
    เอารูปเก่าจากebay มาฝากกันครับและรูปมาสคอตสวยๆหลายแบบ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 11-04-2014 เมื่อ 13:09
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

13. The Following 2 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

BOYYUDYA (18-04-2014), nan-bigbike (11-04-2014)

อุปสรรคในการปั่นของผมตอนนี้มีอย่างเดียวเลย...ความข ี้เกียจ...รถพร้อมทุกรูปแบบถนน..ทางเรียบ ทางฝุ่น ทางสวยงาม มีรถพร้อมทุกเส้นทาง..เมื่อไหร่ไม่รู้มันจะไปซะทีไอ้ ความขึ้เกียจเนี่ย

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    อุปสรรคในการปั่นของผมตอนนี้มีอย่างเดียวเลย...ความข ี้เกียจ...รถพร้อมทุกรูปแบบถนน..ทางเรียบ ทางฝุ่น ทางสวยงาม มีรถพร้อมทุกเส้นทาง..เมื่อไหร่ไม่รู้มันจะไปซะทีไอ้ ความขึ้เกียจเนี่ย
    เห็นทีจะช่วยอะไรไม่ได้มากครับคุณบอย นอกจากจะเล่าจากประสพการณ์ของผมเอง
    เพราะความขี้เกียจมันอยู่เป็นเพื่อนคู่กับเรามาโดยตล อด แต่กรณีออกไปถีบจักรยานสำหรับผมนั้น
    เจ้าความขี้เกียจไม่ค่อยมา นานๆมาที ผมใช้วิธีไล่มันไปโดยพยายามทำเป็นกิจวัตรประจำ
    เหมือนเป็นหน้าที่ที่ต้องทำทุกๆวันไม่ทำไม่ได้ ไม่งั้นป่วย ปวดหัว ความดันขึ้นเลยต้องออกเกือบทุกวัน
    ทำบ่อยเข้าก็ชินครับ แต่กว่าจะชินก็นานเหมือนกัน
    วันไหนไม่ไปลูกถามเลยว่าวันนี้ไม่ไปปั่นจักรยานเหรอ
    ช่วงสงการนต์ที่ผ่านมาไปปั่นเกือบทุกวันครับเอารูปบร รยากาศมาฝากครับพี่ๆที่กลุ่มพระราม5ถ่ายให้

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 19-04-2014 เมื่อ 15:22

16. The Following 4 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

BOYYUDYA (22-04-2014), new_hudson (19-04-2014), parisCN (19-04-2014), ม.หมูสินทวี (21-04-2014)

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

เอารูปของดีๆจาก เยอรมนีมาฝากครับ

รูป รูป      

18. The Following 5 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

BOYYUDYA (22-04-2014), Herr. Fahrrad (01-05-2014), nan-bigbike (21-04-2014), new_hudson (19-04-2014), parisCN (19-04-2014)

parisCN's Avatar
    ขอบคุณ
    222

เห็นทีจะช่วยอะไรไม่ได้มากครับคุณบอย นอกจากจะเล่าจากประสพการณ์ของผมเอง
    เพราะความขี้เกียจมันอยู่เป็นเพื่อนคู่กับเรามาโดยตล อด แต่กรณีออกไปถีบจักรยานสำหรับผมนั้น
    เจ้าความขี้เกียจไม่ค่อยมา นานๆมาที ผมใช้วิธีไล่มันไปโดยพยายามทำเป็นกิจวัตรประจำ
    เหมือนเป็นหน้าที่ที่ต้องทำทุกๆวันไม่ทำไม่ได้ ไม่งั้นป่วย ปวดหัว ความดันขึ้นเลยต้องออกเกือบทุกวัน
    ทำบ่อยเข้าก็ชินครับ แต่กว่าจะชินก็นานเหมือนกัน
    วันไหนไม่ไปลูกถามเลยว่าวันนี้ไม่ไปปั่นจักรยานเหรอ
    ช่วงสงการนต์ที่ผ่านมาไปปั่นเกือบทุกวันครับเอารูปบร รยากาศมาฝากครับพี่ๆที่กลุ่มพระราม5ถ่ายให้
    สุดยอดเลยครับ ป๋าบูลย์

20. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : parisCN สำหรับกระทู้นี้ :

BOYYUDYA (22-04-2014)

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

วันก่อนที่เล่าสู่กันฟังว่าสู้กับการขี้เกียจออกกำลั งกายด้วยการทำให้เป็นนิสัย
    แถมคุยโม้ไปว่าผมเองออกจนชิน เมื่อวาน เสี่ยหมูและป๋าแตนขอ งดซ้อม
    ผมตั้งใจขี่เทรนเนอร์ หลังจากหยุดไม่ได้ขี่เทรนเนอร์มานานหลายเดือน
    กว่าจะเริ่มได้ปาเข้าไปเกือบ 3 ทุ่ม ขี้เกียจจนตาปรือ จะหลับให้ได้ทั้งที่แต่งตัวเรียบร้อยแล้ว
    เกือบแย่ พอเริ่มปั่น ช่วงอุ่นเครื่อง 8 นาทีแรกกว่าจะผ่านไปได้ ก็หาเรื่องจะเลิกแล้วครับ
    ความขี้เกียจตามมาท้าทายตลอดเวลา มีข้ออ้างตลอด
    อดทนถีบต่อไป ถึงช่วง 90 รอบ 7 ชุด ๆละ 2นาที ผ่านไป 1 ชุด มันมาอีกแล้วชวนให้เลิกถีบ
    บอกว่า วันนี้พักดีกว่าถีบต่อเนื่องมาหลายวันดูมัน
    ผมฝืนถีบต่อไปตลอด ค่อยๆผ่านไปที่ละชุดจนครบๆ 7 ชุด
    หลังจากนั้นก็พอได้แล้วครับ จะเห็นได้ว่าประมาทมันไม่ไม่ได้เลยครับ
    มันเล่นเราตลอดเวลา แม้เวลาที่เราต้องปั่นให้เร็วเพื่อได้รอบตามที่กำหนด
    มันยังตามมาบอกเราว่า อย่าเร็วมากไม่เป็นไรหรอก ช้าหน่อยก็ได้ เดี๋ยวเจ็บ ดูมัน
    กว่าจะจบตามแบบฝึกแทบแย่ครับ
    เมื่อวาน อากาศมันร้อนมาก เหงื่อออกมากมาย ไหลเข้าตา
    หยดลงรถและพื้นเปียกไปหมด เลยเข้ามาเล่าทักทายเพื่อนๆ ฟัง
    ขอให้ออกกำลังกายกันเข้าไว้ครับ
    วันละเล็กละน้อย ค่อยๆทำนะครับ ป๋าชู คุณบอย เสี่ยหมู รักษ์ รวมถึงท่านอื่นๆ
    และสมาชิกจักรยานโบราณทุกๆท่าน
    เอารูปมาสคอตสวยมาฝากกันอีกเช่นเคยครับ
    ช่วงนี้ได้มาบ้างหลายชิ้น

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 24-04-2014 เมื่อ 16:04

22. The Following 2 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

parisCN (24-04-2014), ม.หมูสินทวี (25-04-2014)

ขอให้ออกกำลังกายกันเข้าไว้ครับ
    วันละเล็กละน้อย ค่อยๆทำนะครับ ป๋าชู คุณบอย เสี่ยหมู รักษ์ รวมถึงท่านอื่นๆ
    และสมาชิกจักรยานโบราณทุกๆท่าน
    ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆ ครับ หยุดไปอาทิตย์กว่า ความเกียจคร้า่นก็มาเยือน

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆ ครับ หยุดไปอาทิตย์กว่า ความเกียจคร้า่นก็มาเยือน
    รักษ์เเค่พยายามถีบหรือออกไปปั่นมันก็ยากแล้ว
    ยิ่งขณะที่ปั่นก็ต้องให้เร็วให้ได้คุณภาพการฝึกที่ดี ด้วยเเล้วนั้นไม่ต้องพูดถึง
    เขาเร่งเขายิงเพิ่มความเร็ว ก็ต้องยกตามเขาไป อันนี้ยิ่งยาก
    เพราะความเกียจคร้านมันจะบอกเราว่า
    "ระวังเจ็บนะเรายังไม่ฟิตพอ เอาแค่นี้แหละ" แล้วก็ผ่อนไม่ตามเขาไป
    เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาอากาศร้อนมาก ที่กลุ่มพระราม 5 ก็ปั่นกันแค่ 5 รอบ
    ก็หยุดแล้วครับ คนก็มากันไม่มากนัก เมื่อวานเหลือแค่ 12 คน
    ปั่นไปๆ รอบที่ 5 เหลือแค่ 7คน ก็ยังดีที่ได้ปั่น
    ที่พูดมาเพื่อให้เห็นว่าแค่จะให้มีสุขภาพดี ด้วยการออกกำลังสม่ำเสมอก็ยากแล้ว
    และถ้าอยากจะแรงตามกลุ่มเขาทัน
    หรือมากกว่านั้นถึงขั้นขึ้นแท่นรับรางวัลกะเขาด้วยแล ้ว
    ยิ่งต้องใช้ความพยายามมากขึ้นไปอีกผมก็พยายามเข็นตัว เองให้ได้ก่อนนะครับ
    เย็นนี้ไม่รู้ว่าสมาชิกจะเหลือกี่คน เมื่อเทียบกับยุคปั่นรถโบราณแรก มันคนละความรู้สึกนะ
    ช่วงนั้นมันปั่นเพราะอยากปั่น ปั่นแล้วสนุกมาก เอารูปเก่ามาลงกันหน่อย
    รูปแรกปั่นที่เมืองกาญจน์ รอบที่สอง ช่วงจากเมืองกาญจน์ไปไทรโยคน้อย
    ผมกำลังจะหมดแรงรถเอียงจนเกือบจะล้ม
    รูปที่สองถ่ายที่ถนนอักษะฝีมือรักษ์ เห็นรถประจำตัวรักษ์ด้วย 26หญิง แต่งซิ่ง
    รูปที่สามถ่ายหน้าบ้านคุณเสรี หลังจากกลับจากตลาดน้ำลำพญา
    ช่วงนั้นเสี่ยหมูยังใช้ ซันบีม2สปีด 1920อยู่เลยครับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 28-04-2014 เมื่อ 12:03

25. The Following 5 Users Say Thank You to paiboon For This Useful Post:

Herr. Fahrrad (31-05-2014), new_hudson (28-04-2014), parisCN (28-04-2014), T13 (29-04-2014), ม.หมูสินทวี (28-04-2014)

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    158

วันจันทร์ที่ผ่านมา นั่งกินน้ำเต้าหู้หลังจากปั่นกลับมา
    เสี่ยหมูชวนไปปั่นเมืองกาญจน์ ตอนเเรก กะว่าไปแค่ สามสี่คน
    มีผม พี่แตน หมู และอ.เอ๋กะว่าให้ป๋าเนตรไปขับรถให้
    ไปค้างตอนเย็นวันอาทิตย์ เช้าวันจันทร์ปั่นไปไทรโยคใหญ่ เที่ยงกลับกรุงเทพฯ
    ช่วงเย็นวันอาทิตย์ก่อนปั่นมีเวลาสังสรรค์พักผ่อนตาม อัธยาศัย ตามถนัด
    เลยรีบโทรไปนัดป๋าเนตร ๆ บอกว่า"ให้กูไปเที่ยวอย่างเดียวไม่ได้ ยังไงก็ต้องปั่นได้เเค่ไหนก็แค่นั้น"ั
    ฟังป๋าเนตรพูดเลยนึกได้ว่า ดีเหมือนกันนะจัดปั่น แล้วชวนหลายๆคนไป
    ช่วยกระตุ้นให้ทุกคนได้เตรียมตัว เตรียมพร้อมที่จะไปปั่น
    เพราะจริงๆแล้วที่คิดจะไปกันแค่ไม่กี่คนไม่ค่อยกล้าช วนใครเพราะเกรงใจคนอีื่นๆ
    เสี่ยหมูเลยบอกให้ชวนป๋าชู รักษ์ และคุณเสรีไปเที่ยวด้วย
    และเสี่ยหมูยังบอกว่าทริปพัทยาก็ต้องจัดด้วยนะ เอารถโบราณนะ
    ชวน คุณหนุ่ม(nan- bigbike)ไปด้วย ผมบอกว่าไม่มีปัญหา
    เมื่อเช้าเอารถกระบะไปเช็ค ผลออกมาว่าต้องซ่อมหลายรายการรถจะเสร็จวันจันทร์เลยค รับ
    เลยชวด อดไปเลยครับ ยังไงก็แจ้งให้เตรียมตัวให้พร้อมนะครับ
    ผมชอบเส้นทางเมืองกาญจน์ครับ ไหล่ทางกว้างปลอดภัย ร่มรื่น
    มีเขาให้ไต่แต่ไม่ชันมาก เอารูปเก่าทริปแรกไปเมืองกาญจน์มาให้ดูกันอีกที
    ยุคนั้นโบราณแนวแฮนด์ดรอปล้วนๆ
    เผลอแผลบเดียว ผ่านมา 3ปีกว่าเกือบ4ปีแล้วครับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 30-04-2014 เมื่อ 22:36

27. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : paiboon สำหรับกระทู้นี้ :

nan-bigbike (03-05-2014)

หน้าที่ 113 จากทั้งหมด 124 หน้า แรกแรก ... 13 63 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks