ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง) - หน้า 61

หน้าที่ 61 จากทั้งหมด 127 หน้า แรกแรก ... 11 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ชวนถีบจักรยาน (คนที่อยู่ใกล้พุทธมณทลสายสอง)

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ยังไงก๊ยังเป็นโบราณครับ ผมเองก็ปั่น 3speeds มาตลอด เพิ่งเปลี่ยนไม่นาน เหมือนสาวๆแต่ละคน สวยคนละแบบแต่ก็ยังชอบในแนวโบราณอยู่ แต่ช่วงนี้เอาแค่นี้ก่อนครับ ไม่เลยไปกว่านี้ ผมว่า3speeds โบราณก็มันดี อารมณ์ ตอนที่เอารถส่งน้ำแข็ง(พวกเสือทางเรียบแถวอักษะเขาเร ียกรถผม)ไล่บี้กับรถรุ่นใหม่ผมว่าสะใจดี
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    และแล้วพวกท่านก็ต้องเล่นสับถังกันจนได้ แล้วท่านจะรู้ว่าอารมฌ์สับถ้งวินเทจมัน...... มันส์กว่าโบราณสามเกียร์ขนาดไหน
    ประมาณว่ายิ่งจ้วงยิ่งมา และจากนี้ไปอีกไม่เกินปีพวกท่านต้องเล่นหมอบปีใหม่กั นแน่ ๆ

พลาดทริบมันส์ ๆ ของกลุ่มนี้มาทุกครั้ง เหตุผลหลักก็คือรถยังไม่มี ที่ใช้อยู่ก็ยังไม่ใช่เอาไว้ได้รถที่ใช่เมื่อไหร่ไม่ พลาดแน่ครับ

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    พลาดทริบมันส์ ๆ ของกลุ่มนี้มาทุกครั้ง เหตุผลหลักก็คือรถยังไม่มี ที่ใช้อยู่ก็ยังไม่ใช่เอาไว้ได้รถที่ใช่เมื่อไหร่ไม่ พลาดแน่ครับ
    ไม่มีรถไม่เป็นไร..ครับ..เดี๋ยวป๋าบูลย์จัดให้ครับ.. ที่สายสองมี..ที่รังสิตก็มี..ยินดีต้อนรับเสมอ..ปั่น เพื่อสุขภาพและมิตรภาพครับ..(อัดกันเล็กน้อย..พอมีเร ื่องเม้าท์..หนุกๆ)
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เอามาฝากครับ

การซ้อมขึ้นเขาแบบพื้นฐานสุดๆครับ
    ถ้าเอาแบบกำปุ้นทุบดินคือ ไปหาเขา ขึ้นซะ แต่ถ้าตอบแบบนี้มันจะกว้างไปหน่อยสิครับ มันมีสองแบบตามตำราทั่วไปครับ
    ๐ เนินชันๆมากๆ แต่ไม่ยาว ขอให้ควงขาผ่านพ้นไปได้ในเวลาไม่เกินนาที เอาซัก 30-40 วินาทีกำลังเหมาะ ขอให้ชันๆนะครับ การขึ้นใช้เกียร์ที่เบาเพียงพอที่จะทำรอบขาได้ 90rpm ขึ้นไปอย่าเล่นที่รอบต่ำกว่านี้จนกลายเป็น tempo ไป นั่งปั่นนะครับกด ดึง ดัน ปาด อย่าโยกเด็ดขาด การขึ้นแบบนี้ขึ้นไปถึงยอดหัวใจพุ่งไปเลคเตทเทรโชลด์ พอดีครับ แต่ความจริงกล้ามเนื้อเราได้ทำงานหนักในเวลาสั้นๆ ได้เรื่องของความแข็งแกร่งและหัวใจไปด้วยพร้อมๆกัน
    ๐ เนินไม่ชันขอซัก 5% กำลังดีแต่ยาวๆหน่อยครับ เอาแบบเห้นยอดเนินอยู่สุดสายตาโน่นนนน ยิ่งดี กดเกียร์ให้หนักทำรอบขาต่ำลงมาที่ 70-80 rpm จะนั่งกดไปจนสุด หรือจะยืนโยกจนถึงยอดก็ไม่ว่ากันครับเพราะใช้กล้ามเน ื้อคนละชุดหัดใว้ทั้งสองแบบจะดีมาก(ยืนโยก เราใช้กล้ามเนื้อดึง ดัน ปาด น้อยกว่านั่งมาก) ขึ้นแบบนี้หัวใจไม่พุ่งปรี๊ดแต่จะค่อยๆขึ้น ยังไม่ทันถึงยอดก็ซัดไปที่ระดับแลคติคเรียบร้อยที่เห ลือก็ออกแรงไปพร้อมกำจัดกรด ปั่นแบบนี้ได้ความแข็งแรก่งและความทนทานต่อกรดไปด้วย ครับ
    นี่คือการฝึกซ้อมแบบง่ายๆสำหรับสร้างความแข็งแกร่งคร ับ ไม่จำเป็นนะวาซ้อมแบบนี้จะขึ้นเขาเก่ง เพราะการขึ้นเขาจริงๆมันหนักกว่าแ่ค่เนินมากๆ ถ้าได้ไปซ้อมบนเขาจริง แล้วเรามองทางไปอ่านความชันให้ขาดแล้วเลือกสองวิธีนี ้มาใช้สลับๆกันไปก็จะยิ่งได้ผลมากกว่าเดิม
    เพิ่มเติมเทคนิคการขึ้นแบบควรรู้ก็คือ
    ๐ ขึ้นเขา รักษารอบขาให้คงที่ที่สุดอย่าควงๆหยุดๆ
    ๐ ยืนโยกก็ต้องมีจังหวะนะครับ ดูโปรใน TDF จะมี rythm ของแต่ละคนที่รักษาไปเรื่อยๆ
    ๐ ตำแหน่งก้นนั่งสำคัญมาก ตำแหน่งที่เราถีบได้ดีสุดคือเลื่อนก้นไปด้านหลังของเ บาะ ตำแหน่งนี้เวลาเราออกแรงกดบันไดจะเหมือนการถีบเครื่อ งออกกำลังกายครับ ขาจะเหยียดจนเกือบสุดๆจริงๆครบสโตรคพอดี เวลาดึงก็กระชากขึ้นมาได้ง่าย
    ๐ ในความเป็นจริงถ้านั่งท่าเดียวขึ้นเชา 6 กิโล ตายแน่ครับ ดังนั้นมันจึงตามมาด้วยเทคนิคการสลับก้นหน้าหลัง ในเนินที่ไม่ชันมาก(บางช่วงของเขาที่ไม่ชันมาก) เลื่อนก้นมาด้านหน้าหน่อย นั่งบนแนวบันได ตำแหน่งนี้เราจะดึงได้อย่างดีมากๆ ขึ้นเข่าไปเรื่อยๆจนรู้สึกว่าต้นขาได้พักแล้วจึงเลือ นก้นกลับที่เดิม ทำสลับไปเรื่อยๆ เปลี่ยนชุดกล้ามเนื้อ
    ๐ ร่างกายท่อนบน อย่าโยกหรือส่าย เขย่า โขยกโดยไม่จำเป็นครับ ทุกๆการเคลื่อนที่มันใช้พลังงาน อย่าเกร็ง เอามือจับบาร์บนห่างจากกึ่งกลางซัก 1-2 นิ้ว ยืดตัวขยายปอดเต็มที่หายใจให้ลึกสม่ำเสมอไปเรื่อย อย่าก้มมากนักเพราะเราจะหายใจได้น้อยลง การบีบหรือยึดจับให้แรง ไม่มีผลกับการขึ้นเขาครับเพราะถ้าเราวางระเบียบร่างก ายดีๆมันจะสมดุลย์เองเวลาเราควงขา ถ้ารู้สึกว่าต้องยึดบาร์แน่นๆ แปลว่าออกแรงไม่เป็นวงกลมมีแต่การกดจนตัวส่าย
    ๐ อันนี้ต่อเนื่องจากข้างบนคือ ตัวขยับแต่น้อย เป็นธรรมชาติเดี๋ยวจะเข้าใจว่าต้องนิ่งสนิท กลายเป็นฝืนไปซะ ดูโปร(อีกเช่นกัน) เค้าจะยักย้ายส่ายไหล่กันบ้างพองาม ทำให้เป้นธรรมชาติกับจังหวะการออกแรงครับ
    ๐ การยืนโยก ทิ้งน้ำหนักลงบนลูกบันไดตรงๆ อย่าให้ตัวเอนหน้ามากไป น้ำหนักไปลงแขนหมดเสียเปล่าครับ เอนหลังไปปลายอานตีง่ามขาให้รำคาญผสมสยิวเล่น ออกแรงโยกรถไปซ้ายขวาตรงข้ามกับด้านที่กดให้รถขยับไป ซัก 5-6 นิ้ว(มองจากแนวคอแฮนด์ที่ส่ายไปมา) เช่นเดียวกับการนั่งครับ อย่าเกร็งอย่าฝืน ให้ร่างกาายยักย้ายส่ายไปตามจังหวะของเรา เรียกกันเท่ๆว่า เต้นระบำบนลูกบันได dancing on the pedals
    ๐ อันนี้ก็สุดท้าย คือสลับๆกันระหว่านั่งและยืน ข้อดีของการนั่งคือเราเฉลี่ยนแรงไปทั่วทุกส่วนของกล้ ามเนื้อขา แต่ข้อดีกว่าของการยืนคือเราใช้น้ำหนักตัวและแรงดึงด ูดกดบันได ดังนั้นเพื่อการขึ้นเขาที่รักษาระดับความเร็วจนตามคน อื่นได้ ก็สลับๆกันครับพักกล้ามเนื้อบ้าง ส่วนมากใช้สูตร 12-12 คือนั่งปั่นไป 12 ยืนปั่นไป 12 แล้วแต่คนครับ บางคนถนัดโยกอาจโยกไป 24 นั่งไป 112 บางคนเน้นซอยๆก็นั่งไป 24 ยืนโยก 12

ที่มา http://www.trangbikeclub.ob.tc/spint.htm

เสือ..นครน่าน viewtopic.php?f=2&t=195017

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทีมสาย 2 ระวัง! พบกับม้าศึกตัวใหม่..ของทีมรังสิต
    น้องเอ.คลอง๓..

รูป รูป    
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่11 มิถุนายน(เสาร์นี้ ) เวลาประมาณ 9.00 น.ขอเชิญพี่ๆน้องคนบ้ารถถีบ ,จักรยานฝั่งธนฯ,กลุ่มบางกะปิ กลุ่มโบราณขาแรง(พุทธมณฑลสายสอง) ร่วมอัดเทปรายการหลงกรุง บริเวณถนนอักษะ
    เนื่องจากเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว ทางทีมงานรายการหลงกรุง (ที่ออกทางไทยพีบีเอสทุกเย็นวันอาทิตย์ประมาณหกโมงเย ็นกว่าๆ มีฝรั่งที่พูดไทยได้เป็นคนเดินเรื่อง หากใครเคยผ่านตาที่เมื่อเร็วๆนี้ เป็นตอนที่ฝรั่งสนใจเรื่องมวยไทยแต่ทำไมคนไทยสนใจมวย ไทยน้อย ด้วยความสงสัยและหาสาเหตุก็จะไปพูดไปคุยขลุกและหัดมว ยอยู่กับค่ายมวย) ได้มาพูดคุยและเก็บข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องจักรยานโบรา ณ เพื่อที่จะทำรายการหลงกรุงว่าด้วยตอนเกี่ยวกับจักรยา น
    สำหรับในเรื่องเกี่ยวกับจักรยานนี้ เนื้อเรื่องจะพูดถึงเรื่องราวของจักรยานในเมืองไทย มีคนใช้จักรยานในชีวิตประจำในหลายรูปแบบ เช่น ยามหรือรปภ. คนขายล็อตเตอรี่ แม่บ้านจ่ายตลาด ฟิกซ์เกียร์ เสือหมอบสับถังอย่างกลุ่มโบราณขาแรง และกลุ่มคนรักรถโบราณ ซึ่งไม่ได้แต่เก็บจักรยานเอาไว้โชว์อย่างเดียว แต่ใช้ขี่ด้วยไม่ว่าจะ ขี่เที่ยว ขี่ไปจ่ายตลาด ขี่ออกกำลังกาย ฯลฯ โดยทางการก็เริ่มทำทางจักรยานให้ได้ใช้กัน แต่ทำไม ฝรั่งก็ยังเห็นว่า คนยังใช้จักรยานไม่มากเท่าที่ควร อะไรคือสาเหตุนั้น และควรจะทำอย่างไร ที่จะให้คนหันมาใช้จักรยานกันให้มากขึ้น เช่น ทางการก็ต้องทำทางจักรยานให้ดี ปลอดภัย มีกฏหมายบังคับและลงโทษ รถยนต์ที่เข้ามาจอดหรือขับทับเลนจักรยาน และลงโทษ ร้านค้าที่วางสิ่งของขวางเลนจักรยาน เป็นต้น
    สำหรับในส่วนของจักรยานโบราณของพวกเรานั้น เป็นชุมชนหนึ่งของจักรยานที่ฝรั่งเข้ามาร่วมพูดคุยด้ วย(เค้ากำลังเขียนสคริบว่าจะคุยเรื่องอะไรและวันนั้น จะทำอะไรบ้างให้)
    โดยสถานที่นัดพบกันเพื่อถ่ายเทปบันทึกรายกันนั้น เป็นที่ถนนอักษะ ย่านพุทธมณฑลสายสอง เนื่องจากมีความสวยงาม มีเลนจักรยาน และที่สำคัญมีร้านค้าและสิ่งของที่วางขวางเลนจักรยาน ซึ่งตรงกับหัวข้อที่เค้าจะยกมาพูดถึงพอดี ส่วนช่วงไหนของถนนนั้น จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง แต่ก็คงอยู่ใกล้กับถนนพุทธมณฑลสายสองให้มากที่สุด เพื่อที่พวกเราจะได้ไม่ต้องปั่นกันไกลมาก
    เวลาที่นัดกันก็คือ เช้าวันเสาร์ที่11 มิถุนายน (เสาร์นี้)เวลา ประมาณ 9.00 น. ใช้เวลาบันทึกเทปประมาณ สองชั่วโมง
    สำหรับการมาร่วมบันทึกเทปรายการในวันนั้น ไม่ได้คุยกับเค้าในส่วนของเรื่องค่าตอบแทนนะครับ และคิดว่าคงไม่มี ก็เลยขออนุญาตแจ้งให้ทราบก่อน ซึ่งพวกเราก็คงไม่ได้คิดในส่วนนั้นอยู่แล้ว คิดว่าเป็นการช่วยรณรงค์เผยแพร่ให้คนหันมาขี่จักรยาน กันให้เยอะๆและถือเป็นการประชาสัมพันธ์กิจกรรมของกลุ ่มจักรยานไปในตัว
    จึงแจ้งมาให้ทราบและขอเชิญชวนเท่านี้ก่อนนะครับ ความคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบต่อไป และจะติดต่อกับคุณไพบูลย์,มนตรี , อุ้ยและนงค์เป็นระยะๆ
    หากสงสัยหรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม โทรมาได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์ ครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คืบหน้าสำหรับเย็นนี้ก็คือ ได้รับเมลล์สคริบเนื้อหาแล้วนะครับ เอาลงมาให้ดูทั้งหมด จักรยานอื่นๆด้วย แต่เราก็ดูเฉพาะจักรยานโบราณ
    ในนั้นมีคำถามที่จะพูดคุยประมาณ 7 คำถาม พวกเราก็คงแบ่งกันตอบกัน คำถามเดียวก็อาจจะมีคนช่วยเสริมหรือช่วยตอบเพิ่มเพื่ อให้หลากหลายขึ้น
    ลองอ่านดูนะครับหลงกรุง >>> “มหานครกรุงเทพฯ… เมืองจักรยาน?”
    Title รายการ + พิธีกรแนะนำตัว

(2) ภาพ : แดเนียลเดินทางไปขี่จักรยานในที่ต่างๆ ดูวิวของกรุงเทพฯยามพระอาทิตย์ตกดิน/ ภาพแดเนียลก่อนขึ้นขี่จักรยานไปหากลุ่มคนจักรยานต่าง ๆแบบเต็มคัน
    ภาพในสมุด : แดเนียลขี่จักรยาน/ จักรยานที่ประเทศแคนาดา BIXI/ ภาพจักรยานกับแดเนียลที่พึ่งได้มาให้+ชื่อจักรยาน
    2.พิธีกร (เกริ่นเข้าเรื่องจักรยาน)
    ทางเลือกของการเดินทางอีกอย่างหนึ่งที่ผมชื่นชอบมากค ือ “จักรยาน” แต่ตลอดระยะเวลาที่ผมได้มาอยู่เมืองไทย ผมได้มีโอกาสขี่จักรยานในกรุงเทพฯน้อยมากครับ ถ้าเทียบกับตอนที่อยู่ที่แคนาดา ผมชอบขี่จักรยานไปในที่ต่างๆ เพราะที่แคนาดาของผมสนับสนุนการขี่จักรยานมากอีกประเ ทศหนึ่ง อย่างเมืองมอนทรีอัล เมืองใหญ่อันดับสองของประเทศแคนาดา มีการสนับสนุนการเดินทางในทางเลือกใหม่อย่างจักรยานอ ย่างแพร่หลาย ถึงขนาดมี BIXI (Bicycle + Taxi) เป็นระบบให้บริการเช่าจักรยานชั่วคราวด้วยครับ วันนี้ผมอยากจะขี่จักรยานไปกับเพื่อนของผม 2 สหายนี่…..(ชื่อจักรยาน) และนี่ครับรัตนะ เพื่อนคนไทยของผมครับ
    ผมคิดถึงความรู้สึกที่นั่งอยู่บนอานของจักรยาน ในขณะที่สองล้อได้เคลื่อนตัวพาผมไปสัมผัสกับบรรยากาศ ธรรมชาติรอบๆข้าง วันนี้ผมอยากหวนสัมผัสความรู้สึกแบบนั้นอีกครั้ง ในบรรยากาศของวิวทิวทัศน์ที่สวยงามอย่างกรุงเทพฯ ในยามที่พระอาทิตย์ตกดิน ความสุขที่ได้จากการเดินทางที่ผมชอบ ไปพร้อมๆกับเมืองกรุงที่ผมรัก
    และสิ่งที่อยู่ในความคิดของผมมานานแล้วก็คือ ผมอยากรู้ว่าวิถีการใช้จักรยานของคนเมืองกรุงในชีวิต ประจำวันนั้น แตกต่างหรือเหมือนกับที่บ้านผมอย่างไร ถ้าผมอยากจะบันทึกเรื่องราวของการใช้จักรยานในมหานคร ใหญ่อย่างกรุงเทพฯ ในยุคปัจจุบันที่ว่า วิถีเรื่องราวของจักรยานในเมืองกรุงจะเหมือน หรือแตกต่างจากที่แคนาดาบ้านผมอย่างไร
    ++++++++++++++ หาภาพแนวๆแล้วขึ้นชื่อตอน “กรุงเทพฯ…เมืองจักรยาน” +++++++++++

(3) ภาพ: วิวทิวทัศน์กรุงเทพในตอนกลางคืนแถวพระบรมรูปทรงม้า/ ลานพระบรมรูปทรงม้าแบบกว้างใหญ่และสวยงาม/ ภาพที่พระบรมรูปทรงม้าที่ใหญ่โต และสง่า/ ภาพหมุดคณะราษฎร์ที่สะท้อนเห็นว่าถูกตอกในลานพระบรมร ูปทรงม้า/ ภาพคนหลายๆกลุ่มที่มารวมตัวกันที่นี่/ ภาพกลุ่ม FIXED GEAR รวมตัวกัน / ภาพคุยกับกลุ่ม FIXED GEAR ในมุมต่างๆ
    ภาพในสมุด : ภาพลานพระบรมรูปทรงม้าในอดีต/ ภาพพระบรมรูปทรงม้า และภาพมหาวิทยาลัยจุฬาลงกรณ์ในอดีต/ ภาพหมุดคณะราษฎร์ และภาพพันเอกพระยาพยุหลพลพระยุหเสนา / ภาพรวมตัวกันที่พระบรมรูปทรงม้า และภาพรวมตัวที่สนามหลวง
    +++++++++++++++++ CGขึ้นเวลา >> วันเสาร์ 20:14น. ++++++++++++++++++

3.พิธีกร (FIXED GEAR)
    (**เน้นขายเรื่องของเวลา ว่าคนมักจะเลือกมาขี่จักรยานแค่ในตอนกลางคืนกันเท่าน ั้น เพราะกลางวันไม่ดี หรือไม่อำนวยต่อการเดินทางด้วยจักรยานยังไง อากาศ รถ คน ฯลฯ**)
    วันนี้ผมกับเพื่อนมาขี่จักรยานที่ลานพระบรมรูปทรงม้า หรือที่เรียกว่าลานพระราชวังดุสิต เป็นลานกว้างอยู่ด้านหน้าของพระที่นั่งอนันตสมาคมและ สวนอัมพร เป็นที่ตั้งของ "พระบรมรูปทรงม้า" โดยพระบรมรูปทรงม้าสร้างขึ้นด้วยเงินที่ประชาชนได้เร ี่ยไรสมทบทุน ส่วนเงินที่เหลือ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้นำไปสร้างมห าวิทยาลัยขึ้น มีนามตามพระปรมาภิไธยว่า จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และที่ลานกว้างแห่งนี้มีหมุดคณะราษฏร์ 24 มิถุนายน 2475 เป็นหมุดทองเหลืองที่ฝังบนพื้นกลางถนนลานพระบรมรูปทร งม้า ซึ่งเป็นที่ระลึกถึงการที่นายพันเอกพระยาพหลพลพยุหเส นา หัวหน้าคณะราษฎร ประกาศเปลี่ยนแปลงการปกครอง จากระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์มาเป็นระบอบประชาธิปไตยข องเมืองไทยครับ
    ที่ลานพระบรมรูปทรงม้ามักจะเป็นเหมือนที่นัดรวมตัวขอ งคนหลายกลุ่ม หนึ่งในนั้นก็เป็นที่รวมตัวของกลุ่ม FIXED GEAR ด้วยครับ ผมยังเคยสงสัยอยู่หลายครั้งครับว่า ทำไมคนหลากหลายกลุ่มถึงต้องมารวมตัวด้วยกันที่นี่ ถ้าเป็นเมื่อก่อนอย่างสนามหลวงก็เป็นแหล่งรวมตัวเหมื อนกับที่ลานพระบรมรูปทรงม้าที่นี่แหละครับ

พูดคุยกับกลุ่ม FIXED GEAR
    เล่น FIXED GEAR เป็น HOBBY หรือครับ? (ใช่ จุดประสงค์เป็นงานอดิเรก)
    ทำไมถึงชอบขี่จักรยาน และทำไมถึงชอบจักรยานประเภท FIXED GEAR ส่วนมากก็เห็นเป็นพวกวัยรุ่น? (จักรยานให้อะไร และชอบ FIXED GEAR ที่ตรงไหนคร่าวๆ)
    ปกติแล้วจะชอบขี่ FIXED GEAR ไปไหน? (ตอบตามจริง)
    ทำไมถึงต้องเอาจักรยาน FIXED GEAR มาปั่นตอนกลางคืนด้วย ชอบมาเล่นกันตอนกลางคืน? (กลางวันไม่มีพื้นที่สำหรับจักรยานหรือเปล่า งั้นก็คิดเหมือนกันกับผมเลย อากาศตอนกลางวันนร้อน และเส้นทางตอนกลางคืนมีรถน้อยหรือเปล่า ขี่ง่ายเลยมักจะชอบขี่กลางคืน)
    แล้วนี่ใช้ FIXED GEAR ในชีวิตประจำวันด้วยรึเปล่า อย่างขี่ไปทำงาน ขี่ไปเรียน? (ถ้าตอบใช่ ก็ถามต่อว่าเพราะอะไรถึงใช้ คิดว่าดีกว่าพาหนะอื่นๆยังไง / ถ้าตอบไม่ ก็ถามไปเลยว่าเพราะอะไร รถเยอะ ทางไกล อากศร้อน รู้สึกอันตราย)
    ขอไปร่วมทำกิจกรรมด้วย นั่นคือ การขี่จักรยานรอบเมืองกรุง (เห็นวิวสวยๆของกรุงเทพตอนกลางคืน)

(4) ภาพ : ประมวลภาพขี่ FIED GEAR ในตอนกลางคืน หากมีภาพที่ทางไม่ดีก็หยอดมา แต่ไม่ต้องพูดถึง/ ภาพคนร่าเริงมีความสุขกับการขี่จักรยานในตอนกลางคืน
    ภาพในสมุด : ภาพสวยๆจักรยานในตอนกลางคืนแบบมีความสุข/ กับภาพขี่จักรยานในตอนกลางวันแบบเครียดๆ/ เอาไปเทียบกับภาพคนญี่ปุ่นกับจักรยาน และคนแคนาดากับจักรยานในตอนกลางวันแบบhappy/ ภาพเก่าของรถแข่งขันกับจักยาน (อันนี้เล่นมุขตลกๆใส่เข้าไป)

4.พิธีกร (สรุป FIXED GEAR)
    ผมมีความสุขจากการสัมผัสบรรยากาศความสวยงามของกรุงเท พฯในยามค่ำคืน ในขณะที่อยู่บนสองล้อเล็กๆที่หมุนพาผมไปกับแก้งค์ FIXED GEAR มากครับ แต่ผมคิดว่าถ้าได้ปั่นจักรยานในตอนกลางวัน ก็จะได้เห็นมุมมองวิวที่สวยงามของกรุงเทพได้ในอีกอาร มณ์แบบหนึ่งครับ แต่ในตอนกลางวันนั้น มักจะไม่มีพื้นที่ให้จักรยานได้เดินทางในกรุงเทพฯ ทำให้จักรยานจึงมีสิทธิ์ใช้พื้นผิวถนนเป็นเส้นทางสัญ จรเฉพาะแค่ในตอนกลางคืนเท่นั้น
    แดเนียลเคยอ่านหนังสือประวัติศาสตร์กล่าว่า สองล้อที่ขับเคลื่อนด้วยขา กับสี่ล้อที่ขับเคลื่อนด้วยน้ำมัน เกิดขึ้นในช่วงเวลาที่ไล่เลี่ยกัน แต่ต่อมารถยนต์ก็เป็นฝ่ายของผู้ที่ได้รับชัยชนะ เมื่อรถยนต์มีการปรับเปลี่ยนพัฒนา จนสามารถซื้อใช้ได้ในราคาที่ถูก ด้วยความเร็วและความสะดวกสบายของรถยนต์ จึงเบียดการจักรยานให้แพ้พ่าย กระแสความนิยมตกไปอย่างไม่เห็นฝุ่น
    เมื่อเวลาเปลี่ยนไปมนุษย์ได้ก็เห็นว่า รถยนต์ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีที่สุดอย่างที่เข้าใจ จึงมีการหวนกลับมาใช้ “จักรยาน” อีกครั้ง เพราะจักรยานเป็นพาหนะประเภทเดียวที่ไม่มีการปล่อยมล พิษใดๆเลยให้แก่โลก ให้แก่ธรรมชาติ หรือให้แก่มนุษย์แม้แต่น้อย จึงมีหลายประเทศทั้งยุโรปและเอเชีย ต่างกระตือรือร้น และให้ความสำคัญกับการใช้จักรยานมากขึ้น
    และแดเนียลคิดว่า เหตุผลส่วนใหญ่ที่คนกรุงเทพฯที่มักจะไม่ค่อยนิยมปั่น จักรยานในตอนกลางวัน ก็จะเป็นเพราะรถเยอะขี่ลำบาก เกิดอันตรายง่าย อากาศร้อน ถ้าต้องปั่นไปถึงออฟฟิตก็เหงื่อออกชุ่ม ต้องนำเสื้อผ้ามาเปลี่ยนให้ยุ่งยาก แต่ถ้ามองในอีกมุมหนึ่งผมคิดว่า ถ้าหากหลายๆคนหันมาใช้จักรยานเดินทางทั้งกลางวัน และกลางคืน จำนวนรถที่ปล่อยควันพิษทำลายชั้นบรรยาโลกก็จะลดน้อยล ง อากาศในกรุงเทพฯก็น่าจะเย็นขึ้นด้วย คนไทยจะได้สามารถใช้จักรยานได้ เหมือนกับประเทศญี่ปุ่น หรือแคนาดาบ้านผม ที่สามารถใช้จักรยานได้ทั้งตอนกลางวันอย่างสบายๆเท่า กับตอนกลางคืนด้วย

(5) ภาพ :
    ภาพในสมุด :
    5.พิธีกร (คนชอบรถถีบ)
    (**ช่วงนี้เน้นขายเรื่องของเส้นทางการเดินทางของจักร ยานที่ไม่อำนวยได้รับการเอารัดเอาเปรียบจากผู้คน**)
    +++++++++++++++ CGขึ้นเวลา >> วันอาทิตย์ 07:28น. ++++++++++++++++

เช้าวันนี้เป็นอีกวันที่แดเนียลปั่นจักรยานมากับMR.ร ัตนปั่นมาแถว ผมมาที่พุทธมณฑลสาย 2 เพราะวันนี้มีกลุ่มคนที่ชื่นชอบจักรยานแบบโบราณ มารวมตัวกันที่นี่ ผมตื่นเต้นมากครับที่จะเดินทางไปพบเจอกับจักรยานโบรา ณของแก้งค์ “คนชอบรถถีบ”
    ภาพแรกที่ผมเห็นบรรยากาศนั้นเหมือนกับ ผมได้ย้อนอดีตกลับไป เมื่อพ.ศ. 2500 เพราะจักรยานแต่ละคันเป็นจักรยานเก่าที่อยู่ในสภาพดี แต่ละคัน สามารถเก็บรักษา และคงความคลาสสิคของจักรยานโบราณได้เหมือนใหม่ จักรยานเหล่านั้น คงจะรับได้ความรัก ความทะนุถนอนมอย่างดี จากผู้ที่เป็นเจ้าของแน่นๆครับ

พูดคุยกับกลุ่มคนบ้ารถถีบ
    จักรยานโบราณของแต่ละคนอายุเท่าไรกันบ้าง?
    จักรยานเริ่มมีเข้ามาในเมืองไทยได้ยังไง? (สมันรัชกาลที่5 เล่าคร่าวๆ)
    การใช้จักรยานในสมัยก่อนเป็นยังไง? (พูดเรื่องรถว่าน้อยขี่ง่าย มีการสอบใบขับขี่จักรยานด้วย ตอนนี้ก็โชว์ของเอกสราเก่าๆกันไป)
    ทำไมถึงชอบขี่จักรยาน? (ตอบเรื่องเงิน เรื่องสุขภาพ ฯลฯ)
    ใช้จักรยานในชีวิตประจำวันหรือเปล่า…เพราะอะไร? (ปัญหาที่เลน ที่ทางจักรยาน เส้นทางหรือเปล่า)
    จักรยานโบราณแบบนี้ใช้ได้ดีมีประสิทธิภาพเหมือนเดิมเ ลยหรือไม่? (*อันนี้ลองจักรยานปั่นไปคุยไปบนทางจักรยานพุทธมณฑลส าย2*)/แดลเนียลอาจท้าแข่งว่าจักรยานอายุอย่างแดเนียลกับจัก รยานอายุของคนกลุ่มบ้ารถถีบ)
    *เก็บรายทางจักรยานทางเท้าที่แย่ๆให้มากที่สุด เช่น มีรถมาจอด มีต้นไม้มาปลูกทัทางจักรยาน มีคนวางถุงขยะขวาง คนที่นิสัยไม่ดีต่อจักรยาน ร้านอาหารที่เอาโต๊ะมาวางทับทางเท้า *
    7. พอพบทางจักรยานที่เจออุปสรรคจากการไม่เคารพสิทธ์แบบน ี้พบบ่อยหรือไม่ รู้สึกอย่างไร แล้วนอกจากแบบนี้เคยพบแบบใดอีกบ้าง? (ตอบตามความรู้สึก และประสบการณ์จริง)

(ภาพ6): ประมวลรวบรวมเส้นทางที่ดี และไม่ดีของทางจักรยาน
    ภาพสมุด: กวนๆเรื่องทางจักรยาน คนที่ไม่ดีต่อจักรยาน ไปลองดู Inspir ของโฆษณาจักรยานเมืองนอก
    6.พิธีกร (สรุปคนกลุ่มบ้ารถถีบ)
    หลายครั้งครับที่ผมเห็นทางจักรยานที่เหมือนจะไม่ใช่ท างจักรยานในกรุงเทพฯ ทางจักรยานหลายเส้นทางไม่ได้เชื่อมต่อกัน ทางจักรยานที่รายทางไปเจอกับฝาท่อของกรุงเทพฯ ทางจักยานที่มีต้นไม้มาปลุกทับทาง ทางจักรยานที่มีคนไม่ได้ใช้จักรยานมาเอาเปรียบ ทางจักรยานที่มีรถมาจอดทับ ทางจักรยานที่มีของวางมากมายอย่างถุงขยะต่างๆ มีแผงลอยต่างๆมากมาย และทางฟุตบาทว์ในกรุงเทพฯก็ไม่มีทางพอสำหรับจักรยานเ ช่นกัน แค่ว่าจะใช้เดินผ่านยังลำบากเลยครับ
    ลองคิดดูนะครับว่า ถ้าในเมืองใหญ่อย่างกรุงเทพฯ ได้มีทางจักรยานที่เป็นทางจักรยานที่ดีจริงๆ ไม่ใช่แค่เส้นสีที่มีรูปจักรยานที่ทาที่ถนนเท่านั้น คงจะเป็นแรงจูงใจที่จะทำให้คนหันมาอยากขี่จักรยานกัน ขึ้นมากแน่นอนเลยครับ
    (7) ภาพ: ภาพการเดินทางไปจังหวัดนนทบุรี/ สองฝั่งข้างทางมีธรรมชาติ รถน้อย/ ภาพแก้งคืกระดิ่งกลางทาง/ ภาพการเดินทางไปตลาดร่วมกับแก้งค์กระดิ่ง
    ภาพในสมุด: ภาพจักรยานแม่บ้านในอดีต/ ภาพแก้งค์กระดิ่งน่ารักๆ
    7.พิธีกร (แก้งค์กระดิ่ง)
    (ขายเรื่องจักรยานที่ทำให้โลกช้าลง สวนทางกับยุคปัจจุบันที่เร่งรีบ เมื่อโลกช้าก็จะทำให้เราเห็นอะไรๆที่อยู่รอบตัวได้ชั ดขึ้น)
    +++++++++++++++ CGขึ้นเวลา >> วันอังคาร 17:35น. ++++++++++++++++
    วันนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้วที่ผมกับเพื่อนจะปั่นจักรยานไปบันทึกเรื่องราวกา รใช้จักรยานในเมืองกรุง วันนี้MR.รัตนบอกผมว่า ไกลจากกรุงเทพออกไปนิดหน่อย เลยไปแถวนนทบุรีจะมีแก้งค์กระดิ่งจะรวมตัวกันตอนเย็น เพื่อขี่จักรยานไปตลาดเพื่อจับจ่ายซื้อของ ด้วยเอกลักษณ์เฉพาะของแก้งค์กระดิ่งนี้ สังเกตได้ไม่ยาก ดูได้จากภาพจักรยานแม่บ้าน จักรยานที่คนไทยคุ้นเคย พบเห็นได้ง่าย ในประวัติศาสตร์ของจักรยานกล่าวว่า อาจจะเป็นจักรยานประเภทเดียวที่สืบเชื้อสายมาจากบรรพ บุรุษจักรยานที่คิดค้นขึ้นในยุโรป และเข้ามาในเมืองไทยในสมัยรัชกาลที่5 นั่นไงครับจักรยานแม่บ้านหลายคันที่กำลังมุ่งหน้าสู่ ตลาดพระราม5 ผมว่าจะขอร่วมก๊วนไปกับพวกเขา
    *ภาพบรรยากาศปั่นจักรยานไป แล้วไปหยุดพูดคุยสักสถานที่*
    พูดคุยกับแก้งค์กระดิ่ง!
    ผมแปลกใจกับชื่อมากว่าทำไมถึงชื่อว่าแก้งค์กระดิ่ง (กระดิ่งเป็นสัญลักษณ์ของจักรยาน)
    ทำไมถึงเป็นจักรยานแม่บ้าน? (ตอบตามความจริง)
    เริ่มมาเป็นแก้งคืกระดิ่งกันได้ยังไง?
    ทำไมถึงใช้จักรยานในชีวิตประจำวัน?
    ขอขี่จักรยานไปตลาดด้วย (ภาพบรรยากาศสนุกสนานกับแก้งค์กระดิ่ง ทักคนรอบข้าง หยุดดูสัตว์ หยุดดูธรรมชาติรอบข้าง)
    ภาพ : ภาพจราจรคับคั่ง/ ภาพการเดินทางที่ช้าลง สบายๆ เห็นสองฝั่งข้างทาง เห็นธรรมชาติ สัตว์ตัวเล็กตัวน้อย ผู้คนรอบข้าง เพื่อข้างบ้านที่ทำอะไรอยู่ ยิ้มแย้มบ้าง เด็กร้องไห้บ้าง
    ภาพในสมุด : ภาพติสๆของธรรมชาติ และคน
    8.พิธีกร (สรุปแก้งค์กระดิ่ง)
    ผมเห็นว่าเวลาที่จักรยานจะขี่ในเมืองหลวงค่อนข้างลำบ ากครับ เพราะต้องคอยระแวดระวังเป็นพิเศษ ก็ด้วยเส้นทาง หรือผู้คนที่ร่วมใช้ถนน ร่วมอยู่สังคมเดียวด้วยกันนั้น จะไม่มีความเห็นอกเห็นใจ หรือแม้แต่การเคารพสิทธิของจักรยานที่ควรจะได้รับ จักรยานถูกเรียกว่าเป็นพาหนะเช่นเดียวกับรถยนต์ทั่วไ ปเหมือนกัน แต่จักรยานกลับหาเส้นทางที่จะใช้นั่นได้อย่างลำบากเห ลือเกิน ดังนั้นคนขับขี่ด้วยสองเท้าที่ปั่นล้อให้หมุนไป จะใช้ถนนหนทางได้อย่างสบายใจได้ ก็ต่อเมื่อมีงานมีกิจกรรมที่เฉพาะจัดขึ้นแบบปิดถนน เหมือนเป็นการยึดถนนกลับมาให้จักรยานได้ครอบครองบ้าง เพียงเท่านั้น อย่างวัน CAR FREE DAY ที่ถูกจัดขึ้นมาในไทยประมาณปีละครั้ง นั่นจะเห็นได้ว่า ตลอดระยะเวลา 365 วันจะมีเพียง 1 วันเท่านั้น ที่จักรยานจะได้ใช้สิทธิ์พื้นที่บนนถนนอย่างเต็มที่เ หมือนพาหนะประเภทอื่นๆ
    จริงอยู่ครับ ทุกคนรู้กันดีว่า โลกในทุกวันนี้ต่างหมุนไปอย่างด้วยความรวดเร็ว ชีวิตในเมืองใหญ่ที่เร่งรีบในแต่ละวัน ทำให้ความผูกพัน ความเหินห่าง ขยายช่องว่างเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ที่ผมรู้ว่าจักรยาน จะเป็นอีกวิธีการหนึ่งที่ช่วยให้โลกได้หมุนช้าลงบ้าง ทำให้วิถีชีวิตของเราช้าลง เราก็จะเห็นเห็นสิ่งๆต่างๆทั้งสองข้างทางของการเดินท างได้อย่างชัดขึ้น เห็นธรรมชาติ แมลง นก ผีเสื้อ เห็นคนรอบข้าง เพื่อบ้าน ผู้คนร่วมโลก ร่วมการเดินทาง สิ่งเหล่านี้แหละครับจะกระชับให้โลกเล็กขึ้น อบอุ่มมากขึ้น อยู่อย่างมีความสุขที่เพิ่มมากขึ้น

ภาพ : เห็นภาพของจักรยานวินมอเตอร์ไซด์เยอะๆ/ ภาพMASENGERด้วยมอเตอร์ไซด์/ ภาพการเดินทางของ BIKESENGER/ การเดินทางร่วมไปกับ BIKESENGER/ ภาพที่แดเนียลเป็น BIKESENGER/ ภาพอุปสรรคระหว่างไปส่งเอกสาร
    9.พิธีกร (BIKESENGER)
    (**เน้นขายเรื่องของจักรยานที่สามรถสร้างเป็นรายได้เ ลี้ยงชีพได้**)
    +++++++++++++++ CGขึ้นเวลา >> วันศุกร์ 11:45น. ++++++++++++++++

ในกรุงเทพฯ พาหนะอย่างหนึ่งที่มีปริมาณเยอะมากบนท้องถนน คือ มอเตอร์ไซด์ ว่ากันว่าเป็นจำนวนถึงประมาณหลายล้านคัน บรรดาคนขับขี่มอเตอร์ไซด์เหล่านั้น ส่วนใหญ่มีอาชีพเป็นวินมอเตอร์ไซด์รัส่งผู้คน และเป็นพนักงานส่งเอกสาร หรือMASENGER แต่วันนี้ผมจะปั่นจักยานไปบันทึกเรื่องราวของแก้งค์จ ักรยานที่เรียกตัวเองว่า BIKESENGER เป็นอาชีพคนส่งเอกสารส่งของให้กับผู้รับ โดยใช้พาหนะการส่งคือจักรยาน ในต่างประเทศมีคนทำอาชีพนี้กันมากแล้วครับ แต่ในเมืองไทยนั้นมีการกลุ่ม BIKESENGER นี้เพียงกลุ่มเดียวในประเทศไทย และพึ่งเกิดขึ้นมาได้เกือบหนึ่งปีแล้วครับ

พูดคุยกับกลุ่ม BIKESENGER
    กลุ่มBIKESENGERนี้เกิดขึ้นมานานเท่าไรแล้วครับ และเกิดขึ้นได้อย่างไร? (ประมาณ 8 เดือน เล่าที่มาของโครงการคร่าวๆ)
    ทุกคนในBIKESENGERทำสิ่งนี้เป็นอาชีพที่หารายได้จริง ๆหรือครับ หรือมีงานประจำอื่นหรือเปล่า? (ออกจากงานเก่า เพื่อมาทำBIKESENGERโดยเฉพาะ)
    ก่อนมาทำBIKESENGERทำอะไรอย่างอื่นมาก่อน? และทำไมเลือกที่จะมาทำอาชีพนี้? (ทำวิศวกรมาก่อน รักในจักรยาน และต้องการRUNโปรแกรมจักรยานที่สร้างรายได้ได้ให้เกิ ดขึ้นจริงด้วยตัวเอง และรายได้ส่วนหนึ่งเอาไปช่วยสังคมด้วย ช่วยอะไรบ้างยกตัวอย่าง)
    แดเนียลขอลองไปส่งเอกสารกับBIKESENGERด้วย ขอเป็นBIKESENGERในกรุงเทพฯหนึ่งวัน เปลี่ยนชุดให้เหมือน BIKESENGER พูดเรื่องชุดเป็นมุขบ้าง
    *มอบของให้ผู้รับ เห็นสีหน้า เห็นความรู้สึกของผู้ให้ และผู้รับ*

10.พิธีกร (สรุป)
    ความฝันที่จะทำให้กรุงเทพฯ เป็นเมืองจักรยานที่ดูเหมือนว่าจะมีความตั้งใจมาหลาย สิบปีแล้ว ผมเคยอ่านนิตยสารเล่มหนึ่งกล่าวว่า “การเป็นเมืองจักรยาน ไม่ใช่ว่าทุกคนทั้งประเทศ จะลุกขึ้นมาปั่นจักรยานกันหมด แต่หากว่าทุกคนมีวัฒนธรรมของจักรยานอยู่กันทุกคนต่าง หาก” วัฒนธรรมของจักรยาน นั่นแสดงถึงการมีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อผู้ร่วมเดินทางใน เส้นทางเดียวกัน ความเป็นระเบียบวินัย แม้เป็นเรื่องเล็กๆน้อย การเคารพสิทธิ และให้ความยุติธรรมกับผู้ปั่นจักรยาน เทียบเท่ากับผู้ที่ขับพาหนะอื่นๆ
    ผมเห็นเพียงแค่ว่า จักรยานนั้นเป็นพาหนะที่ให้แต่ประโยชน์ ไม่ปล่อยควันพิษมาทำลายโลกเหมือนกันพาหนะอื่นๆเลย ทำให้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงมากขึ้นไปๆ สร้างเพื่อนร่วมเดินทางมากมายทั้งต่อธรรมชาติ และผู้คนรอบข้าง ประโยชน์ของจักรยานมากมาย ผมเห็นว่าก็ควรได้รับสิทธิ์ที่เท่าควรจะได้รับเช่นกั น
    แต่ว่าถ้าเราจะรอเส้นทางจักรยานที่ดีพร้อมในกรุงเทพฯ ในเมืองไทยสำหรับตอนนี้คงเป็นไปได้ยาก และคงอีกนาน แต่สิ่งที่ง่ายดายที่ทำได้ผลตอนนี้คือเกิดจากตัวของเ ราเอง แค่เพียงแต่ทุกคนเปิดทาง เปิดใจให้กับจักรยาน เปลี่ยนทัศนคติ และมุมมองใหม่ๆ สิ่งเหล่นั้นนั่นจะเนรมิตให้กรุงเทพฯ เป็นเมืองจักรยานที่ดีกว่า รอทางจักรยานที่สมบูรณ์เสียอีก
    การบอกให้ “เลิก” ใช้เทคโนโลยีต่างๆที่ทำให้ชีวิตง่าย และรวดเร็ว คงจะเป็นทางแก้ปัญหาที่ทำได้ยากในปัจจุบัน แต่การขอให้ “ลด” การใช้เทคโนโลยีที่ทันสมัยให้น้อยลง ปรับเข้าหาวิถีธรรมชาติ วิถีดั้งเดิมที่เคยมีมา ผมเห็นว่า วิถีทางนี้มีผลเป็นไปได้มากที่สุดในตอนนี้ อย่างเช่น ลดการใช้เทคโนโลยีอย่าง รถยนต์ ก็อาจจะหันมาใช้จักรยานบ้าง ผลที่ได้หลังจากนั้น ผมเชื่อว่าจะไม่ใช่เทคโนโลยีจะไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นกั บชีวิตมนุษย์ตลอดเวลา แต่วิถีที่สร้างที่กำหนดความสุขได้ด้วยมนุษย์เองต่าง หากจะเป็นวิถีทางที่สร้างความสุขที่แท้จริงและยั่งยื น
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ขอเป็น พ.ศ.๒๔๙๙ ได้มั้ยครับ
    ภาพแรกที่ผมเห็นบรรยากาศนั้นเหมือนกับ ผมได้ย้อนอดีตกลับไป เมื่อพ.ศ. 2500 เพราะจักรยานแต่ละคันเป็นจักรยานเก่าที่อยู่ในสภาพดี แต่ละคัน สามารถเก็บรักษา และคงความคลาสสิคของจักรยานโบราณได้เหมือนใหม่ จักรยานเหล่านั้น คงจะรับได้ความรัก ความทะนุถนอนมอย่างดี จากผู้ที่เป็นเจ้าของแน่นๆครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Name:  123.jpg
Views: 675
Size:  35.5 KB
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สับถัง..........

รูป รูป  

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับทั้งหมู่คณะ นะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    Name:  123.jpg
Views: 675
Size:  35.5 KB

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เอาภาพที่ไปอัดเทปรายการหลงกรุงมาฝากครับ จะออกอากาศช่องไทยพีบีเอส วันอาทิตย์ที่26 มิย.ตอนหกโมงเย็น

รูป รูป      

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

วันนี้ถือว่าปั่นไกลสุดเลยครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำกิจกรรมดีดีครับพี่ (งดกิจกรรมที่ต้องใช้เข่าไปอีกหลายวัน)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เอาภาพที่ไปอัดเทปรายการหลงกรุงมาฝากครับ จะออกอากาศช่องไทยพีบีเอส วันอาทิตย์ที่26 มิย.ตอนหกโมงเย็น

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับทั้งหมู่คณะ นะครับ
    ขอบคุณครับ ^^

http://www.thaimtb.com/forum/viewtop...f=117&t=341422

เอามาแบ่งปันกันก่อน ว่างๆ จะมาโม้ครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Senior Member
    ขอบคุณ
    111

รูปบางส่วนคับ ทริปกาจญ์-ไทคโยคน้อย-ไทรโยคใหญ่ โหด...มันส์....เหนื่อย....เหลือเกิน

รูป รูป      
    โ บ ร า ณ ข า แ ร ง ส์
    วันชัย วุฒินภาวัฒน์
    51-53 ถ.เจริญนคร ซ.เจริญนคร65 บุคคโล ธนบุรี กรุงเทพ 10600
    0877179068

หน้าที่ 61 จากทั้งหมด 127 หน้า แรกแรก ... 11 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks