สอบถามเรื่องฟรีจักรยาน16/18/20ฟัน แตกต่างกันอย่างไร

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องฟรีจักรยาน16/18/20ฟัน แตกต่างกันอย่างไร

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องฟรีจักรยาน16/18/20ฟัน แตกต่างกันอย่างไร

พี่ๆท่านใดทราบช่วยชี้แนะด้วยจร้า

1. แตกต่างกันตรงไหนเรื่องของขนาดฟรี 16-18-20ฟัน
    คุณสมบัติการใช้งาน

2. ใส่รถ26กับ28 ต้องใช้ฟรีขนาดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม

3.บังโซ่28ตะเข็บล้มขนาดใหญ่กว่าบังโซ่28ตะเข็บตั้งห รือไม่

4.เป็นไปได้มั้ยที่บังโซ่28จะใหญ่กว่าจานปั่น ดูแล้วไม่เต็มซุ้มกลมที่มีฝาปิด

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เดาระหว่างรอคนรู้จริงมาตอบนะครับ ต้องรอคุณหัวโป่ หรืออีตา snof พ่อลูกอ่อน ล่ะครับ
    เคยปรึกษาแล้วเค้าว่าทำนองนี้
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ stranger1978 อ่านข้อความ

1. แตกต่างกันตรงไหนเรื่องของขนาดฟรี 16-18-20ฟัน
    คุณสมบัติการใช้งาน
    มันเป็นเรื่องอัตราทด ฟรี ขนาดฟันน้อย ๆ จะกินแรงในการถีบมากกว่า
    ฟรี 16 เข้าใจว่า มักใช้กับรถเด็กขนาด 20 24 นิ้ว ส่วน 18 นิยมกับรถ 26 - 28
    พี่คนนึงต้อง 19 เท่่านั้น ถึงจะพอดีกับช่วงถีบของแก
    ส่วน 20 ฟัน จะปั่นเบามาก เรียกว่า ปั่นยิก ๆ แต่รถไม่ค่อยวิ่งนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ stranger1978 อ่านข้อความ
    2. ใส่รถ26กับ28 ต้องใช้ฟรีขนาดเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสม
    เลือกฟรี บางคนดูไปถึงจานถีบด้วยว่าใช้กี่ฟัน
    แต่ส่วนมากเห็นใช้ 18 -19 ครับ

3.บังโซ่28ตะเข็บล้มขนาดใหญ่กว่าบังโซ่28ตะเข็บตั้งห รือไม่
    เท่ากันครับ เพราะใส่รถ 28 ขนาดเดียวกัน

4.เป็นไปได้มั้ยที่บังโซ่28จะใหญ่กว่าจานปั่น ดูแล้วไม่เต็มซุ้มกลมที่มีฝาปิด
    เป็นไปได้ครับ .... แหะ แหะ เพราะคิดว่าจานปั่นที่เห็นน่าจะเป็นขนาด 40 ฟัน มันวงเล็กนิดเดียว
    ถ้าใส่ 44 -48 ฟัน ก็จะใหญ่ขึ้น ดูแล้วเกือบเต็มซุ้มที่่ว่า

ผิดถูกอย่างไร รอคนรู้จริงมาแก้ไขนะครับ

ขอบคุณ
    0

รบกวนอีก1คำถามนะค่ะ

ถ้ารถ28ใช้จาน40ฟันฟรี18ฟันแบบนี้สมดุลหรือเปล่าค่ะ
    พอดีได้ติดรถมา จะว่าปั่นเบาก็เบานะค่ะแต่พอเจอลมแรงๆ
    วิ่งไกลๆ ก็แย่เหมือนกัน มันเหมาะสมหรือเปล่าค่ะ
    หรือว่าต้องปรับเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติม

ขอบคุณมากๆค่ะที่สละเวลา กรุณาช่วยตอบให้ผู้เริ่มเล่นได้มีแรงสู้ต่อไป

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

รบกวนอีก1คำถามนะค่ะ

ถ้ารถ28ใช้จาน40ฟันฟรี18ฟันแบบนี้สมดุลหรือเปล่าค่ะ
    ที่เคยเห็นส่วนมาก ก็จะ 40 /18 ล่ะครับ ...
    แหะ แหะ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมนี่ไม่ทราบจริง ๆ
    ลองขุดข้อมูลเก่าในกระทู้คนบ้ารถถีบดูสิครับ อ.mka อยู่เมืองกาญจน์
    อายุเกินครึ่งร้อย ถีบรถ 28 ไม่มีเกียร์ วันนึงหลายสิบกิโล ...

ขอบคุณ
    0

แล้วถ้าใช้โครง26ต้องใช้ฟรีกับจานขนาดไหนอ่ะครับ

Bookmarks