รบกวนถามเรื่องตะเกียบหน้า

ชื่อกระทู้: รบกวนถามเรื่องตะเกียบหน้า

มาตรฐาน รบกวนถามเรื่องตะเกียบหน้า

อยากรู้ว่ามันเป็นของรุ่นไหนบ้างนะครับ ยังพยายามศึกษาอยู่ แต่ข้อมูลยังมีไม่เยอะ เลยอยากรบกวนถามในกระทู้

รูป รูป      
    นายอนุพงค์ น้ำใส
    ธนาคารกรุงไทย
    เลขบัญชี 498-0-11859-3

โทร 0827623938
    [email protected]

เท่าที่ดูจากในรูปบอกได้อย่างสังเขปเพียงว่า 3 อันที่เป็นตะเกียบคู่เป็นแบบทรงฮัมเบอร์ ส่วนอีก 2 อันเป็นทรงแบบฟิลลิปครับ

แล้วที่ว่า คอสั้น คอยาว ใส่ 26 ใส 28 ล่ะครับ รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ
    นายอนุพงค์ น้ำใส
    ธนาคารกรุงไทย
    เลขบัญชี 498-0-11859-3

โทร 0827623938
    [email protected]

ถ้าเรื่องคอสั้นคอยาวน่าจะแบ่งได้คราวๆตามนี้นะครับ
    -ตะเกียบรถ 26 ถ้าเป็นตระกูล นอร์ทติงแฮม หรือพวกตระกูล ราเล่ห์ ช่วงคอของตะเกียบ ถ้าเป็น 26 ตัวเมียจะยาวกว่า 26ตัวผู้ เพราะออกแบบแบบคาน(เกือบ)ขนาน
    ส่วน26ตระกูลเบอมิ่งแฮม พวกพิลลิป เฮอร์คิวลิส (เบอมิ่งแฮมบางตัวก็คอขนาน เช่น เอสวิค) จะมีช่วงคอเท่ากันเพราะออกแบบ แบบคอสอบ
    *ในส่วนของคุณตะเกียบแบบฮ้มเบอร์ ถ้าเป็นของแท้จะเป็นอย่างที่อธิบาย เพราะตะเกียบแบบแฮมเบอร์เป็นตะเกียบที่มีการลอกเลียน แบบจากรถตระกูสแตนดาร์ดมากที่สุค วิธีดูคราวๆของผมคือถ้าเป็นสแตนดาร์ดจะมีช่วงเกลียวย าวมากเพราะจะตัดออกนำมใช้ทั้ง หญิง ชาย ของอังกฤษจะออกแบมาพอดี(อันนี้เท่าที่สังเกตมานะครับ )
    -ตะเกียบ28 ถ้าเป็นตะกูลนอร์ทติงแฮมพวกราเล่ห์ จะมีทั้งคอสั้น คอยาว(ในตัว ผู้หญิง 11 13 นิ้วที่เข้าใจกันแต่ถ้าวัดกันจริงๆจะสั้นกว่านี้) ส่วน ตัวชายจะเท่ากัน(มีพิเศษบางตัวที่คอยาวก็เคยพบ)
    ส่วนเบอร์มิ่งแฮมหญิงจะมีขนาดเดียวเพราะไม่มีแยกคอสั ้น-ยาว ชายเช่นเดียวกันครับ
    ปล.ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมดีกว่าครับผมตอ บได้เท่าที่รู้แต่นอกเหนือจากที่กล่าวมายังมีตัวพิเศ ษอีกครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ถ้าตะเกียบแบบคร่าวๆ ถ้าอยากรู้เป็นเมืองไหน ดูที่เกลียว อย่าดูทรงมันคล้ายๆกัน ถ้าอยากรู้ว่าเป็น 26/28 ก็วัดรัศมีได้ ส่วนจะคอยาวคอสั้น ต้องศึกษาดูเฟรมด้วยครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Bookmarks