Riding Technique

ชื่อกระทู้: Riding Technique

hooie's Avatar
    สถานที่
    รักตู๊ดดด Scooter-Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Riding Technique

ว่ากันด้วยเรื่องการขับขี่ รถมอไซค์กัน
    ใครมีเทคนิคดีๆก็อย่า เก็บไว้คนเดียวนะครับ เหนือฟ้ายังมีฟ้า
    ประเดิมกันเลยละกันว่าด้วย
    การใช้คันเร่ง(หลายๆคนคงนึกไม่ถึง)พูดถึงการใช้คันเร่งแล้วลองหลับตานึกภาพ อืม...
    มันก็ไม่มีน่าจะมีอะไรยากนี่ ก็แค่บิดแล้วรถก็วิ่ง...
    ถ้าคุณคิดแบบนั้น ผมค่อนข้างมั่นใจว่าภาพในจินตนาการของคุณคือ
    ขี่รถบนนทางตรงถนนโล่งๆ ใช่มั๊ยครับ จริงครับ!!
    ถ้าขี่ทางตรงการใช้คันเร่งจะเป็นไปอย่างง่ายดาย ไม่ต้องคิดอะไรมาก แต่เมื่อต้องเลี้ยวหรือวิ่งบนทางโค้งนี่สิที่เป็นปัญ หา
    ผมเชื่อว่าในบรรดาผู้ที่เลี้ยวไม่คล่อง, เข้าโค้งไม่ได้, เข้าโค้งไม่เนียน, แหกโค้ง-บานโค้ง
    และอีกสารพัดปัญหาเกี่ยวกับการเลี้ยว สาเหตุหลักอย่างหนึ่งคือการ
    ใช้คันเร่งไม่ถูกต้องซึ่งจะกระทบต่อความเร็วในโค้งแล ะเส้นทางการวิ่งในโค้ง (ไลน์) ของคุณ
    บทนี้เราจึงจะพูดกันในเรื่องของความรู้เบื้องต้นเกี่ ยวกับการใช้คันเร่งเพื่อเลี้ยวหรือขี่ในโค้งกัน ผมขอแบ่งการใช้คันเร่ง (ในโค้ง) เป็น 3 หัวข้อ

1. ปิดคันเร่ง (ภาพที่ 2)
    • คือการคืน/ปล่อยคันเร่งที่บิดอยู่ ”ทั้งหมด” จนคันเร่งกลับไปที่จุดเริ่มต้น

• หากเราปิดคันเร่งขณะที่รถเอียง เมื่อความเร็วค่อยๆ ลดลง จะมีผลให้รถเลี้ยวเป็นวงแคบลงเรื่อยๆ (เหมือนเวลากลิ้งเหรียญบาท มันจะวิ่งเป็นวงแคบลงเรื่อยๆ แล้วก็ล้มพับลงในที่สุด)
    นั่นแสดงให้เห็นว่าความเร็วที่ลดลงมีผลทำให้รถวิ่งเป ็นวงที่แคบลง หรือถ้าคิดอีกมุมหนึ่งอาจบอกได้ว่าในการขับขี่ วงเลี้ยวจะแคบหรือกว้างขึ้นอยู่กับความเร็วเป็นปัจจั ยสำคัญ

• ขณะที่ปิดคันเร่ง จะไม่มีแรงผลักจากล้อหลัง ทำให้การบังคับรถให้พลิกซ้าย,ขวา ทำได้ง่ายกว่า แต่นั่นก็หมายความว่ารถขาดแรงพยุงจากด้านหลัง
    ผู้ขี่จะรู้สึกได้ว่าความมั่นคงในการทรงตัวของรถลดลง โดยเฉพาะการขี่ที่ความเร็วต่ำ
    (ลองนึกถึงเวลาที่คุณขี่รถซอกแซกตอนรถติดๆ - ระหว่างการปิดคันเร่งให้รถไหลไป กับค่อยๆใช้คันเร่งในความเร็วที่เท่ากันอันไหนรู้สึก มั่นคงกว่า)

(2) เมื่อปิดคันเร่ง - จะทำให้รถเลี้ยวเป็นวงแคบลงเรื่อยๆ และทำให้เอียงรถได้ง่าย
    แบบว่าต้องชม
    ------> http://www.youtube.com/watch?v=-ZrB0NwM-0c <----
    งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด
    งานละเอียดกูงง บอกตรง ๆ กูขี้เกียจ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

2. เปิดคันเร่ง (ภาพที่ 3)
    • คือการบิดคันเร่งเพื่อเพิ่มความเร็วให้สูงขึ้น จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับองศาการบิดข้อมือ

• ผลที่เกิดจะตรงข้ามกับการปิดคันเร่ง คือถ้าค่อยๆ เปิดคันเร่งขึ้นทีละนิดขณะที่รถเอียงอยู่ ความเร็วที่สูงขึ้นจะทำให้วงเลี้ยวหรือเส้นทางการวิ่ งของรถเป็นวงกว้างขึ้นเรื่อยๆ

เมื่อรถล้อหลังหมุนแรงขึ้น (จากการเปิดคันเร่ง) จะทำให้เกิดแรงผลักระหว่างยางกับพื้นถนน ทำให้รถค่อยๆ ตั้งขึ้น

• รถจะตั้งขึ้นช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับความเร็วในการบิด คันเร่ง

(3) เมื่อเปิดคันเร่ง - รถจะตั้งขึ้น ทำให้วงเลี้ยวกว้างขึ้นหรืออาจพุ่งออกเป็นเส้นตรงโดย ไม่สามารถเลี้ยวได้เลย
    ------> http://www.youtube.com/watch?v=-ZrB0NwM-0c <----
    งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด
    งานละเอียดกูงง บอกตรง ๆ กูขี้เกียจ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

3. คลอคันเร่ง (ภาพที่ 4)
    • คือการบิดคันเร่งและค้างไว้ที่ตำแหน่งใดตำแหน่งหนึ่ง หรือความเร็วใดความเร็วหนึ่ง

• ใช้ความเร็วคงที่ในระดับหนึ่งขณะที่รถเอียงอยู่ จะมีผลให้รถวิ่งเป็นวงกลมที่เท่ากันตลอด (คนขี่นั่งท่าเดิมไม่ขยับ) รถจะไม่วิ่งแคบลงหรือกว้างขึ้นกว่าเดิม

จากคุณลักษณะที่กล่าวมา ทำให้เราสามารถนำไปปรับใช้เพื่อการขับขี่ในโค้งได้ คือ

1) ก่อนเข้าโค้ง - เมื่อเราจะทำการเข้าโค้ง จะต้องปิดคันเร่งเพื่อให้รถเอียงและวิ่งเป็นเส้นโค้ง ไปตามไลน์ที่เรากำหนดไว้

2) ออกจากโค้ง - เมื่อผ่านจุดยอดโค้ง (Apex) จึงทำการเปิดคันเร่งเพื่อส่งรถออกจากโค้ง ซึ่ง ณ จุดนี้รถจะเริ่มตั้งตรงอีกครั้ง

(4) คลอคันเร่ง - รถจะวิ่งบนเส้นทางเดิม วงเลี้ยวเท่าเดิมตลอด

(5) ในการเข้าโค้งทั่วไป - ปิดคันเร่ง เพื่อพารถวิ่งเข้าหาโค้ง - เปิดคันเร่ง เมื่อเห็นทางออกเพื่อส่งรถออกจากโค้ง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ในโค้งยาว - ในบางกรณีที่โค้งมีลักษณะยาวมากๆ (ระยะไต่โค้งยาว)
    เราไม่สามารถทำการปิด/เปิดคันเร่งได้เหมือนปกติ
    จึงต้องใช้การคลอคันเร่งในโค้งเพื่อรักษาความเร็วและ ระดับความเอียง
    ของรถให้เหมาะสมกับความโค้งของทางวิ่ง (ภาพที่ 6)

(6) ในกรณีที่เป็นโค้งยาว มีระยะไต่โค้งเยอะ ถ้าเปิดคันเร่งช้าจะทำให้รถพับเข้าด้านในโค้งมากเกิน ไป
    แต่ถ้าเปิดคันเร่งเร็วเกินไปก็จะทำให้รถวิ่งออกนอกโค ้ง
    ...กรณีนี้จึงต้องใช้วิธีคลอคันเร่งเพื่อรักษาแนววิ่ งของรถให้อยู่ในเลนของตัวเอง
    จนกว่าจะมองเห็นทางออกโค้ง

ขอขอบคุณ สำนัก StormClub(Storm Riders) กับข้อมูลดีๆมีประโยชน์

33_SERVICE's Avatar
    สถานที่
    33 รวมมิตร ขับ
    ขอบคุณ
    0

ความรู้ดีๆ
    - รับ ผ่าเครื่อง ถอด - ประกอบ ทำสี vespa&Lam พร้อมจำหน่อยอุปกรณ์ตกแต่ง
    - รับจำนำรถ vespa&Lam ทั้งทีมีทะเบียนและไม่มี
    T.087-808-8817
    ID Line iee33
    http://facebook.com/iee33service

Nang Nai Fun - นางในฝัน - PolsKiy's Avatar
    สถานที่
    Rayong Scooter Club !!!
    ขอบคุณ
    0

Talking

ตึก แอ๊ดดดดดดด

ตึก แอ๊ดดดดดดดดดดด

ตึก แอ๊ดดดดดดดดดดดดดดดด

ตึก แอ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

แจ๋ว ครับ โค้งเกาะช้าง เจอกัน 555+

Ideology Faith Brutal.

Protect yourself at all time.

Contact with
    Or

Member fang_impossible's Avatar
    สถานที่
    Rayong Scooters CluB
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PolsKiy อ่านข้อความ
    ตึก แอ๊ดดดดดดด

ตึก แอ๊ดดดดดดดดดดด

ตึก แอ๊ดดดดดดดดดดดดดดดด

ตึก แอ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

แจ๋ว ครับ โค้งเกาะช้าง เจอกัน 555+

โหยย ข้าน้อยจะแหกโค้งให้ดูเปงขวัญตา
    รบกวนสแตนบายรถพยาบาลให้ด้วย ไม่เอาโรงบาลรัฐนะค้าบ
    กัวแผลไม่สวย ฮ่า ฮ่า ขี่เหร่เลือกด้ายยย
    พอใจที่จะคุย ก้อคุย - - - พอใจที่จะเล่น ก้อเล่น
    พอใจที่จะไป ก้อไป - - - พอใจที่จะรัก ก้อรัก
    ไคไม่พอใจ - - - ก้อเรื่องของคุณ ไม่แคร์
    กู . . . . . เปน . . . . . กู

ความ ฝัน โง่ โง่ ของ คน คน หนึ่ง
    ๐๐๐ บ้านหลังเล็กในเมืองใหญ่ ๐๐๐

//น้องฟาง//

Member
    สถานที่
    Honda Rayong Classic
    ขอบคุณ
    0

เอ่อ ..

เวลา รถเราวิ่ง 140 +

เราควรเข้าไปจ่อ ตูด c110 สีน้ำเงิน

หรือว่า SR 400

มันจะทำให้เราประหยัดแรงบิด แล้วควร หลบลมนิดๆหน่อย

โดยการเอาหัวไปซุกไว้ใต้แฮนด์

55

พอเป็นความรู้ครับ

หยอกๆๆๆ

เรารักในหลวง ทรงพระเจริญ

เป็นต่อ ชิกกะดู้ด

honda rayong classic c super cup

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fang_impossible อ่านข้อความ
    โหยย ข้าน้อยจะแหกโค้งให้ดูเปงขวัญตา
    รบกวนสแตนบายรถพยาบาลให้ด้วย ไม่เอาโรงบาลรัฐนะค้าบ
    กัวแผลไม่สวย ฮ่า ฮ่า ขี่เหร่เลือกด้ายยย
    ไม่ทันแล้วครับ คุณน้อง

เมื่ออาทิตที่แล้ว พี่ซัด Dream 1100ccเพิ่งแหกโค้งไปหมาดๆ
    4แยกไฟแดงด้วย ของบอกๆ
    อายชิปเป๋ง

Nang Nai Fun - นางในฝัน - PolsKiy's Avatar
    สถานที่
    Rayong Scooter Club !!!
    ขอบคุณ
    0

Talking

สงสัย วันที่ พี่ แหกโค้ง

เอาเทคนิค ที่โพสไปลอง ใช่ไหม ครับ

555+

Ideology Faith Brutal.

Protect yourself at all time.

Contact with
    Or

Member fang_impossible's Avatar
    สถานที่
    Rayong Scooters CluB
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    ไม่ทันแล้วครับ คุณน้อง

เมื่ออาทิตที่แล้ว พี่ซัด Dream 1100ccเพิ่งแหกโค้งไปหมาดๆ
    4แยกไฟแดงด้วย ของบอกๆ
    อายชิปเป๋ง
    คุนพี่ค้าบ คุนพี่ก้อหลับตาจิ๊ มะมีคนเหง หรือมะเหงคนหว่า
    แต่รู้สึก Dream ของคุนพี่จะมี 0 เกินมา 2 ตัวหรือเปล่า
    แต่เอาน่าคุนพี่ มะมีคนจำได้หร๊อก กว๊ากกกกกกกก
    พอใจที่จะคุย ก้อคุย - - - พอใจที่จะเล่น ก้อเล่น
    พอใจที่จะไป ก้อไป - - - พอใจที่จะรัก ก้อรัก
    ไคไม่พอใจ - - - ก้อเรื่องของคุณ ไม่แคร์
    กู . . . . . เปน . . . . . กู

ความ ฝัน โง่ โง่ ของ คน คน หนึ่ง
    ๐๐๐ บ้านหลังเล็กในเมืองใหญ่ ๐๐๐

//น้องฟาง//

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ
    นอกเหนือจากความสนุก มิตรภาพก็ควรจะงอกเงยและสานต่อได้
    ไม่ว่าจะอยู่มุมไหนของโลก

" Don't wait to be lonely,to recognise the value of a friend. "

Q_357's Avatar
    สถานที่
    Rayong scooter club
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมครับแจ๋วดีนะครับ
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งชีพ
    ดูแลซึ่งกันและกัน

รับสักลาย,แก้ไขลาย,ลบรอยสัก,รับเจาะร่างกายทุกส่วนข องร่างกาย ยินดีให้บริการและให้คำปรึกษา
    สนใจติดต่อสอบถามได้ 094-159-2259:คิง

Bookmarks