สอบถามกูรูมาสด้าคะ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามกูรูมาสด้าคะ

Junior Member รินทราย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามกูรูมาสด้าคะ

สวัสดีคะชาวมาสด้า ตอนนี้ใช้มาสด้า แฟมมิเลีย 1300 อายุราว 30 กว่าๆ คะ ประกอบญี่ปุ่นนำเข้าไทย รับมรดกมาจากพ่อ ตอนกลางวันขับมีัอาการกระตุกเร่งไม่ขึ้น เครื่องร้อนมาก แต่บางครั้งก็ขับฉิวเลย งงมาก ตอนกลางคืนรถมีปัญหาไฟหน้าสว่างมากน้อยเองเหมือนเปิด ไฟสูงไฟต่ำจนรถมอร์ไซด์ข้างหน้านึกว่าหาเรื่อง ถ้าไฟสว่างมากรถจะมีอาการกระตุก สะอึก จนแทบจะดับ ถ้าปล่อยให้เค้าดับก็จะสตาร์ทไม่ติดต้องเข็นกระตุกหร ือรอพักใหญ่กว่าจะสตาร์ทได้อีกทีคะ ตอนนี้รถอยู่ที่อู่ ช่างก็ยังหาสาเหตุไม่ได้แล้วก็บอกว่าไม่เึคยเจออาการ แบบนี้ ก็เลยอยากจะสอบถามกูรูมาสด้าท่านใดก็ได้คะที่พอจะทรา บว่าอาการดังกล่าวเกิดจากอะไร จะได้แก้ถูกจุด เพราะว่าซ่อมมาหลายครั้งทั้งยกเครื่องเปลี่ยนสารพัดอ ะไหล่หมดไปเกือบแสนแว้วววก็ยังไม่จบ เครียดดดดดดe11 ตอนแรกขับรถมาจากขอนแก่นถึงบางแสน ชลบุรีประมาณ 700-800 กิโล ขึ้นเขาปักไม่เห็นเป็นไร พอเอามาทำต่อที่ชลบุรีไง๋เป็นงี้ไม่รู้อะ

ปล.เด่ววันหลังเอารูปมาโพสให้ดูนะคะ กะว่าจะสมัครเป็นสมาชิกมาสด้าคลับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยละกันคะ
    ขอบคุณสำหรับผู้ที่ตอบกระทู้ล่วงหน้าด้วยนะคะ
    ฟิล์ม บางแสน

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาการแบบนี้ ด้วยความรู้และประสบการณ์อันแสนจะน้อยนิดของผมนะครับ
    ผมเคยเจอที่รถมาสด้า 1000 ของผมครับ ช่างแจ้งว่าน่าเป็นที่ จานจ่ายครับ เพราะจะมีอาการคล้ายกับที่คุณว่าเลย
    มันจะมีอาการออกมาเรื่อยๆ ทำให้ไฟจ่ายไม่พอครับ และมีปัญหาที่ระบบไฟ
    รบกวนท่านพี่ในบอร์ดทั้งหลายช่วยหาคำตอบด้วยนะครับ ผมก็มีความรู้แค่หางอึ่งครับ..555+
    ... อ้วนซ่า ....

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ไม่ใช่กรูรูน่ะครับ แต่พอสันนิฐานให้ได้..

1.ตอนกลางวันขับมีัอาการกระตุกเร่งไม่ขึ้น เครื่องร้อนมาก แต่บางครั้งก็ขับฉิวเลย
    - ให้เช็คระบบคาร์บูเรเตอร์ครับ ล้างใหม่เลยยิ่งดี ให้ช่างที่ชำนาญหน่อยน่ะครับ ล้างเสร็จประกอบใส่ให้ช่างจูนให้ด้วยตั้งไฟด้วยเลยน่ ะครับ หน้าทองขาวอาจสกปรก แล้วลองวิ่งดู ส่วนที่บอกว่าเครื่องร้อนมาก ร้อนขนาดใหนครับ อากาศหน้านี้ขับตอนกลางวันรถใครๆเปิดห้องเครื่องก็ร้ อนทั้งนั้นครับ ให้สังเกตูเกร์วัดความร้อนเอาครับถ้าไม่สูงถึงH ก็ยังปกติครับ แต่ถ้าร้อนมากจริงๆ เช็คพัดลม ปั้มน้ำ หม้อน้ำครับ
    2. ตอนกลางคืนรถมีปัญหาไฟหน้าสว่างมากน้อยเองเหมือนเปิด ไฟสูงไฟต่ำจนรถมอร์ไซด์ข้างหน้านึกว่าหาเรื่อง ถ้าไฟสว่างมากรถจะมีอาการกระตุก สะอึก จนแทบจะดับ ถ้าปล่อยให้เค้าดับก็จะสตาร์ทไม่ติดต้องเข็นกระตุกหร ือรอพักใหญ่กว่าจะสตาร์ทได้อีกที
    - อาการจากระบบไฟ ไดชาตย์ จานจ่าย หัวเทียน แบตเตอรี่ อาจเก็บไฟไม่อยู่เสี่ยม เช็คที่ร้านขายแบตเตอรี่ถ่วงจำเพาะดูครับ ถ้าเสื่อมก้อเปลี่ยนอายุการใช้งานประมาณ2ปีน่ะครับ ไดชาตย์ถ้ารถไม่มีเกร์วัดAm ให้ไปเช็คได้ที่ร้านไดน่ะครับ ติดเครื่องเปิดไฟทุกดวง เปิดแอร์ เปิดเทป แล้วใช้ช่างเช็คAm ดูปกติควรเกิน 12 V น่ะครับ ไฟหน้าสว่างมากเองน้อยเองเหมือนเปิดสูงต่ำ..ให้เช็คส วิทย์ไฟต่ำไฟสูงครับ

ทั้งหมดที่แจ้งเป็นเพียงการสันนิฐานอาการจากการบอกเร าของคุณน่ะครับ จะได้ไปได้ถูกทางป้องการช่างฟันดะเปลี่ยนทุกอย่างยัง ไม่จบอีก ปัณหาคุณเล็กนิดเดียวครับ จริงๆคนที่พอรู้เรื่องช่างก้อสามารถแก้ไขเองได้น่ะคร ับ ลองดูครับขอให้โชคดี มีอะไรให้ช่วยก้อยินดีครับ สหายทุกท่านในนี้ยินดีช่วยทุกคนครับ
    ปล.ขอดูรูปห้องเครื่องแบบชัดๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 21-03-2010 เมื่อ 12:29

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดคับท่านพี่
    เทพมาโปรดแท้ๆ

Junior Member รินทราย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ ภาพห้องเครื่องเป็นภาพตอนที่ทำมาจากขอนแ่ก่นนะคะ ส่วนภาพที่ทำอีกครั้งที่ชลบุรีไม่ได้ถ่ายไว้คะ เด่วส่งไปอีกทีคะตอนนี้รถอยู่อู่ แต่เปลี่ยนไปหลายอย่างมากคะ http://www.thaivespa.com/img/view.ph...64SNC18182.jpg

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รินทราย อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ ภาพห้องเครื่องเป็นภาพตอนที่ทำมาจากขอนแ่ก่นนะคะ ส่วนภาพที่ทำอีกครั้งที่ชลบุรีไม่ได้ถ่ายไว้คะ เด่วส่งไปอีกทีคะตอนนี้รถอยู่อู่ แต่เปลี่ยนไปหลายอย่างมากคะ http://www.thaivespa.com/img/view.ph...64SNC18182.jpg
    ขออนุญาติท่านในการแก้ไขรูปเพื่อให้ง่ายต่อการชมครับ

ขอบคุณ
    0

ไม่เป็นไรจ้า ขอบคุณมากที่อัพโหลดรูปให้คะ โพสไม่ค่อยเปงงงง เหอออๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รินทราย อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรจ้า ขอบคุณมากที่อัพโหลดรูปให้คะ โพสไม่ค่อยเปงงงง เหอออๆ
    อาทิตนี้เจอกันแหลมแท่นมั๊ย.........จ๊ะ
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    อาทิตนี้เจอกันแหลมแท่นมั๊ย.........จ๊ะ

อุ้ย!....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    อุ้ย!....
    เหมือนกัน

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    อุ้ย!....
    อื้ม...

อุ้ย!....
    ม่ายมีอาราย........เค้ามีมิตติ้งกันอ่ะ..555555555
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    ม่ายมีอาราย........เค้ามีมิตติ้งกันอ่ะ..555555555
    ผมก็เชื่อตามนั้นครับ 5555555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เอาเป็นว่า พี่น้องทุกคนก็เชื่อตามนั้นครับ จริงๆนะครับ 6666

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แหม....

Bookmarks