ถามเรื่องใบ Invoice กับทะเบียนคับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องใบ Invoice กับทะเบียนคับ

Junior Member
    สถานที่
    หายู้
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องใบ Invoice กับทะเบียนคับ

คือว่าผมกำลังจะซื้อรถนำเข้า คนขายบอกว่ามีใบ Invoice ให้

เอาไปทำ พรบ ถูกกฏหมายได้

แต่ผมไม่รู้ว่ามันจะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ตกลงทำได้รึไม่ แล้วทำอย่างไร

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Seerutud01 อ่านข้อความ
    คือว่าผมกำลังจะซื้อรถนำเข้า คนขายบอกว่ามีใบ Invoice ให้

เอาไปทำ พรบ ถูกกฏหมายได้

แต่ผมไม่รู้ว่ามันจะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ตกลงทำได้รึไม่ แล้วทำอย่างไร

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
    พรบ. คือ ใบสี่เหลี่ยมๆ หรือ ที่เรียกป้ายประกันนั่นล่ะครับ คือจะเป็นป้ายคุ้มครองรถค่าใช้จ่ายเสียตามcc.ของ เครื่องยนต์นะครับแล้วรวมกับค่าอากร คือสามารถที่จะกันตำรวจในการยึดรถได้นะครับ เพราะรถบางคันไม่มีเล่มทะเบียนหรือเอกสารอะไรที่เกี่ ยวกับตัวรถเลย เวลาขี่ใช้งานก็จะป้องกันได้ครับ
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ใบ Invoice คือใบที่ศุลกากร ออกให้เป็นใบนำเข้าจาก ต่างประเทศ (ถ้าเป็นของแท้นะ) ใบนี้สามารถ นำมา ทำทะเบียนรถ ได้ที่ขน ส่ง นะครับ โดยเอารถไปตรวจ เลขเครื่องกับ เลขถัง แล้วขนส่งจะออก แล่มทะเบียน และป้ายวงกลม ส่วน พรบ ก็เอาไปทำในลำดับถัดไป ส่วน ค่าทำเท่าไร ผมไม่แน่ใจ เดี่ยว มาบอกแล้วกัน นะ ไปถามเพือนที่เค้าทำ ประกันก่อน
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

Invoice (ใบบัญชีราคาสินค้า) เป็นเอกสารที่ผู้ขายต่างประเทศ(ผู้ส่งสินค้า) ออกเป็นเอกสารอ้างอิงราคา ปริมาณ สำหรับซื้อขาย และเป็นเอกสารเพื่อผ่านพิธีการศุลกากร ทั้งที่ประเทศต้นทางที่ส่งสินค้า(ขาออก) และประเทศที่นำเข้า เพื่อจะได้คำนวณค่าภาษีอากรสำหรับสินค้าที่นำเข้าครั บ

สำหรับกรณี รถจักรยานยนต์ รถสกูตเตอร์ หรือเครื่องยนต์รถจักรยานยนต์เก่า สกูตเตอร์เก่า นั้นไม่สามารถนำเข้าได้ ตามประกาศ กรมการค้าต่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์ คืนเป็นสินค้าห้ามนำเข้า หากจะนำเข้าต้องขอใบอนุญาตก่อน

แต่กระณีที่เป็นสินค้าห้ามนำเข้านั้น จะต้องมีใบอนุญาตนำเข้าไปแสดงด้วย เท่าที่ปฏิบัติกันมา จะสำแดงรายละเอียดสินค้าเป็นประเภทอื่นไป โดยจะไม่สำแดงรายละเอียดเป็นจักรจักรยานยนต์เก่า หรือ เครื่องรถจักรยานยนต์เก่า

และการที่จะนำ Invoice ไปขอจดทะเบียนกับกรมขนส่งทางบกได้นั้น จะต้องผ่านพิธีการศุลกากรและชำระภาษีอากร และขอให้ศุลกากรออกใบรับรองการนำเข้า (แบบ 32) เพื่อนำไปขอจดทะเบียนกับกรมขนส่งฯครับ..ซึ่งกรมศุลกา กรจะส่งสำเนา 1 ชุดไปที่กรมขนส่งทางบก และสำเนาเอกสารที่ผ่านพิธีการเสียภาษีสำหรับผู้นำเข้ า ไปยื่นจดทะเบียน

ส่วนการจดทะเบียนนั้น หามีคนที่รู้จักในนั้น ก็ทำได้แต่ค่าใช้จ่ายสูงมาก ครับ.....
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ผมไปถามพี่ ที่สนิดกัน เค้าเป็นผู้จัดการ ประกันอะนะ เค้าบอก ไม่ตำกว่า 1000 หรอก หาคน ที่เค้าทำประกัน รถไปช่วยดูก็ดีนะผมยัง ให้พี่คนนี้ไปดูเลย แต่ผมต้องเสียค่าเบียร์เป็นการตอบแทน นะอิอิ ลองไปปรึกษา พวกทำประกันรถดิน่าจะรู้ดี
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Junior Member Snop_pz's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถเรามีแต่ใบอินวอย(พ.ร.บ.) แต่No-Book

ถ้าจะทำทะเบียนมันได้ไหมอ่ะ em87

Member Mk Scooter 2's Avatar
    สถานที่
    Ssk Club
    ขอบคุณ
    0

........ผมไปต่อทะเบียนที่ขนส่งเมื่อประมาณ 3-4เดือนก่อน รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ ใบพรบ.จะเลิกใช้ไปแล้วนะครับ...เพราะการต่ออายุใบเสี ยภาษีใบเดียวเท่านั้น.....ไม่มีใบ พรบ.อีกแล้วครับ......ผมว่าต่ไปรถที่No-Bookจะล ำบากมากขึ้น.......ข้อมูลผิดถูกอย่างไร ใคร่ผู้รู้ ชี้แจงด้วยครับ.
    * ฟังเพลงรักษาได้ทุกโรค
    รักไม่รู้ดับ
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .

I /\7 Pohchang
    _Sculpture 84

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mk Scooter 2 อ่านข้อความ
    ........ผมไปต่อทะเบียนที่ขนส่งเมื่อประมาณ 3-4เดือนก่อน รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ ใบพรบ.จะเลิกใช้ไปแล้วนะครับ...เพราะการต่ออายุใบเสี ยภาษีใบเดียวเท่านั้น.....ไม่มีใบ พรบ.อีกแล้วครับ......ผมว่าต่ไปรถที่No-Bookจะล ำบากมากขึ้น.......ข้อมูลผิดถูกอย่างไร ใคร่ผู้รู้ ชี้แจงด้วยครับ.
    ถูกครับ

Junior Member bazelus's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่าไปเล่นเลยคับ รถอินวอยอะ ลำบากเคยมี ขายไปแล้วครับ
    การขึ้นทะเบียนของรถอินวอยนั้นก็ประมาณที่พวกพี่ๆได้ กล่าวไป
    แต่พวกพี่ๆลืมไปว่ามันต้องผ่าน สบอ. ด้วยนะครับ
    แค่ค่าตรวจที่ สบอ ก็ล่อไป ไม่ต่ำกว่า30000 แล้วครับ
    ตรวจไม่ผ่านก็ซวยอีก แล้วถ้าเรามีอินวอยรวม ไม่สามารถทำทะเบียนได้นะครับ
    ถ้ามีวอยเดี่ยว สามารถนำไปให้ สบอ ตรวจได้ ตรวจเสร็จ สบอ จะให้ใบรับรอง
    ส่งไปขึ้นทะเบียนได้สบายครับ

แต่ถ้าใครบอกขึ้นทะเบียน อินวอย ต่ำกว่า30000
    แสดงว่าสวมเอาคับ ชัวร์1000000เปอเซน

ผิดถูกประการใดขออภัยอย่างแรงครับ

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

แน่นอนem97
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

virgo_saga@hotmail.com
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

รถอินวอย ทำพรบมา ถ้าNo-Bookเกิดอุบัติเหตุ บริษัทประกันเฉไฉไม่รับผิดชอบก็ได้นะครับเพราะถือว่า รถNo-Bookไม่ถูกต้องตามกฏหมาย

จากที่ได้ข้อมูลมา เมื่อตอนเล่นรถอินวอยน่ะครับ

ปัจจุบัน เวลาทำ พรบ เขาจะให้ใบกระดาษมาครับจะไม่ได้ให้ป้ายมาติดเหมือนเม ื่อก่อนเพราะต่อไปจะให้ติดเพียง ป้ายเสียภาษี(ทะเบียน)เท่านั้นครับ
    เพราะเจ้าหน้าที่เขาจะสามารถทราบได้ว่ายังไงก็ต้องทำ พรบ ก่อนไปต่อทะเบียนอยู่แล้ว ไม่ทำ พรบ ก็ต่อทะเบียนไม่ได้

แล้วใบที่ได้จากตอนทำ พรบ จะเป็นใบกระดาษเล็กๆ เมื่อประสพอุบัติเหตุก็นำมา ยืนยันว่า รถคันนั้นๆ ทำ พรบ คุ้มครองผู้ประสพภัยไว้แล้วนั่นเองจ้า

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

tomlucky's Avatar
    สถานที่
    Hariphunchai Club
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามีใบInvoiceเฉยๆ ตำรวจเขาจะยึดรถไปไหมครับ หรือเสียค่าปรับหรือเปล่า

Junior Member ferdenz64's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ความเห็นผมเหมือนคุณผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
    [เพื่อทุกๆคนและตัวเราเองem88