วันละ ครั้ง จิตแจ่ม สัยยยยย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: วันละ ครั้ง จิตแจ่ม สัยยยยย

Member manvika's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up วันละ ครั้ง จิตแจ่ม สัยยยยย

มีไปทำไม?
    โดย ว.วชิรเมธี

* มีเงินนับแสนล้านบาท แต่ใช้จริงวันละไม่ถึง 100 บาท ***มีไปทำไม?

* มีบ้านใหญ่โตเหมือนกับวัง แต่อยู่กันแค่ 4 คน พ่อแม่ลูก***มีไปทำไม?

* มีรถนับสิบคัน แต่ใช้งานจริงแค่คันเดียว***มีไปทำไม?

* มีเตียงใหญ่โตมโหฬาร แต่นอนเพีียงแค่เต็มแผ่นหลัง***มีไปทำไม?

* มีนาฬิกาแสนแพง แต่ไม่เคยทำอะไรตรงเวลา***มีไปทำไม?

* มีเวลาอยู่ในโลกไม่ถึงร้อยปี แต่กลัีบแบ่งเวลาไปริษยาคนอื่น***ทำไปทำไม?

* มีกฏหมายนับพันมาตรา แต่มีอาชญากรอยู่เต็มเมือง***มีไปทำไม?

* มี ส.ส. อยู่เต็มสภา แต่มาประชุมไม่เคยครบเลย***มีไปทำไม?

* มีพ่อแม่อยู่ที่บ้าน แต่ไม่เคยปรนนิบัตรท่านเลย***มีไปทำไม?

* มีอำนาจอยู่เต็มมือ แต่ไม่กล้าตัดสินใจทำอะไรเลย***มีไปทำไม?

* มีภรรยาที่แสนดี แต่ไม่เคยแบ่งเวลาให้เธอเลย***มีไปทำไม?

* มีลูกแสนน่ารัก แต่ไม่เคยโอบกอดลูกเลย***มีไปทำไม?

* มีพระไตรปิฎกอยู่เต็มตู้ แต่ไม่เคยเปิดออกมาศึกษาเลย***มีไปทำไม?

* มีวัดอยู่แทบทุกหมู่บ้าน แต่ศีลธรรมของสังคมแย่ลงทุกวัน***มีไปทำไม?

* มีรองเท้าเป็นพันคู่ แต่ใส่จริงแค่วันละคู่***มีไปทำไม?

* มีพี่น้องนับสิบคน แต่แตกสามัคคีกันทุกคน***มีไปทำไม?

* มีมือมีเท้าสมบูรณ์ แต่ไม่เคยลงแรงทำอะไรเลย***มีไปทำไม?

* มีหูอยู่สองข้าง แต่ไม่เคยฟังธรรมเลย***มีไปทำไม?

* มีตาอยู่สองข้าง แต่ไม่เคยมองหาสิ่่งที่ดีเลย***มีไปทำไม?

* มีเท้าอยู่สองข้าง แต่ไม่เคยเดินเข้าหาโอกาสเลย***มีไปทำไม?

* มีปัญญาอยู่กับตัว แต่กลับใช้อารมณ์เป็นส่วนใหญ่***มีไปทำไม?

pop0094's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

โฮ....วันนี้มีสาระโว๊ย ...... ดีว่ะ
    pop_p_o_p@hotmail.com

ขอบคุณ
    0

คน มัน บรรลุ น่ะ เจ้........................ป๊อป

pop0094's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manvika อ่านข้อความ
    คน มัน บรรลุ น่ะ เจ้........................ป๊อป
    สาธู๊.....^^
    pop_p_o_p@hotmail.com

ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pop0094 อ่านข้อความ
    สาธู๊.....^^

เจริญพร เถิอะ โยม ........

ขอบคุณ
    0

ห้องที่ชื่อว่า "ใจ"‏

ใจ ของเรานั้น ไม่ต่างอะไรกับห้องที่ว่างเปล่า
    เมื่อเราใส่อะไรเข้าไปในห้องที่ว่างเปล่านั้น
    สถานภาพของห้องก็จะเปลี่ยนไปทันที เป็นต้นว่า เรามีห้องว่าง
    เปล่าอยู่ห้องหนึ่ง เมื่อ - -

เราใส่น้ำเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องน้ำ
    เราใส่พระพุทธรูปเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องพระ
    เราใส่เครื่องมือปรุงอาหารเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องครัว
    เราใส่เครื่องนอนเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องนอน
    เราใส่ชุดรับแขกเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องรับแขก
    เราใส่บุคคลสำคัญเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องวีไอพี

ห้องแห่งหัวใจของเราก็ไม่ต่างอะไรกับห้องว่างเปล่าที ่กล่าวมาข้างต้นนั้นเลย
    ทุกครั้งที่เราบรรจุอะไรเข้าไปในใจ ใจของเราก็จะเปลี่ยนสถานภาพเหมือนกัน

เราใส่ความเมตตาเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจดี
    เราใส่ธรรมะเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจบุญ
    เราใส่ความโกรธเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจร้อน
    เราใส่ความเลวเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจทราม
    เราใส่ความกลัวเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจเสาะ
    เราใส่ความเป็นนักสู้เข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจสู้
    เราใส่ความขาดสติเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจลอย

เห็นด้วยหรือไม่ว่า ใจของเรานั้นเป็นสิ่งที่มีอิทธิพลเหนือกาย
    เป็นสิ่งที่คอยออกแบบชีวิตของเราให้เป็นไปอย่างไรก็ไ ด้

พระพุทธเจ้าเคยตรัสว่า ใจเป็นนาย ใจเป็นผู้นำ ใจเป็นผู้สร้างสรรค์ ...
    หรือบางทีก็ตรัสว่า จิตฺเตน นียติ โลโก แปลว่า โลกหมุนไปตามใจสั่งการ
    โลกในที่นี้ หมายถึง ชีวิตของเรานั่นเอง โลกคือชีวิต จะหมุนซ้าย หมุนขวา
    หมุนตรงหรือหมุนเอียง หมุนไปข้างหน้า หรือว่าหมุนไปข้างหลัง
    ทั้งหลายทั้งปวงนั้นขึ้นอยู่กับพฤติกรรมขอ! งใจทั้งห มดทั้งสิ้น

ใจของเราไม่ต่างอะไรกับห้องที่ว่างเปล่า เราบรรจุอะไรลงไป
    ชีวิตของเราก็เป็นไปตามสิ่งที่บรรจุนั้น ทุกวันนี้
    เราเคยถามตัวเองบ้างไหมว่า เราบรรจุอะไร ลงไปในห้องแห่งหัวใจของเราบ้าง
    ความรู้ ความงมงาย ความรัก ความโกรธ ความเกลียด ความโลภ ความดี ความชั่ว
    ความริษยา ความหน้าด้าน ความสะอาด สว่าง สงบ หรือความตื่นรู้
    ชีวิตจะเป็นอย่างไร รุ่งโรจน์หรือร่วงโรย ขึ้นสูงหรือลงต่ำ
    สำคัญที่เราบรรจุอะไรลงไปในใจของเราเอง ...

ว.วชิรเมธี

Pla HRC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manvika อ่านข้อความ
    ห้องที่ชื่อว่า "ใจ"‏

ใจ ของเรานั้น ไม่ต่างอะไรกับห้องที่ว่างเปล่า
    เมื่อเราใส่อะไรเข้าไปในห้องที่ว่างเปล่านั้น
    สถานภาพของห้องก็จะเปลี่ยนไปทันที เป็นต้นว่า เรามีห้องว่าง
    เปล่าอยู่ห้องหนึ่ง เมื่อ - -

เราใส่น้ำเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องน้ำ
    เราใส่พระพุทธรูปเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องพระ
    เราใส่เครื่องมือปรุงอาหารเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องครัว
    เราใส่เครื่องนอนเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องนอน
    เราใส่ชุดรับแขกเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องรับแขก
    เราใส่บุคคลสำคัญเข้าไป ก็จะกลายเป็นห้องวีไอพี

ห้องแห่งหัวใจของเราก็ไม่ต่างอะไรกับห้องว่างเปล่าที ่กล่าวมาข้างต้นนั้นเลย
    ทุกครั้งที่เราบรรจุอะไรเข้าไปในใจ ใจของเราก็จะเปลี่ยนสถานภาพเหมือนกัน

เราใส่ความเมตตาเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจดี
    เราใส่ธรรมะเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจบุญ
    เราใส่ความโกรธเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจร้อน
    เราใส่ความเลวเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจทราม
    เราใส่ความกลัวเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจเสาะ
    เราใส่ความเป็นนักสู้เข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจสู้
    เราใส่ความขาดสติเข้าไป ก็จะกลายเป็นคนใจลอย

เห็นด้วยหรือไม่ว่า ใจของเรานั้นเป็นสิ่งที่มีอิทธิพลเหนือกาย
    เป็นสิ่งที่คอยออกแบบชีวิตของเราให้เป็นไปอย่างไรก็ไ ด้

พระพุทธเจ้าเคยตรัสว่า ใจเป็นนาย ใจเป็นผู้นำ ใจเป็นผู้สร้างสรรค์ ...
    หรือบางทีก็ตรัสว่า จิตฺเตน นียติ โลโก แปลว่า โลกหมุนไปตามใจสั่งการ
    โลกในที่นี้ หมายถึง ชีวิตของเรานั่นเอง โลกคือชีวิต จะหมุนซ้าย หมุนขวา
    หมุนตรงหรือหมุนเอียง หมุนไปข้างหน้า หรือว่าหมุนไปข้างหลัง
    ทั้งหลายทั้งปวงนั้นขึ้นอยู่กับพฤติกรรมขอ! งใจทั้งห มดทั้งสิ้น

ใจของเราไม่ต่างอะไรกับห้องที่ว่างเปล่า เราบรรจุอะไรลงไป
    ชีวิตของเราก็เป็นไปตามสิ่งที่บรรจุนั้น ทุกวันนี้
    เราเคยถามตัวเองบ้างไหมว่า เราบรรจุอะไร ลงไปในห้องแห่งหัวใจของเราบ้าง
    ความรู้ ความงมงาย ความรัก ความโกรธ ความเกลียด ความโลภ ความดี ความชั่ว
    ความริษยา ความหน้าด้าน ความสะอาด สว่าง สงบ หรือความตื่นรู้
    ชีวิตจะเป็นอย่างไร รุ่งโรจน์หรือร่วงโรย ขึ้นสูงหรือลงต่ำ
    สำคัญที่เราบรรจุอะไรลงไปในใจของเราเอง ...

ว.วชิรเมธี
    ขัดกะ ... ตัวเองจริงๆ เลยพี่ ปาร์ค
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pla HRC : 11-04-2010 เมื่อ 14:47
    ร้านป.เจริญยนต์ระยอง
    จำหน่ายอะไหล่รถคลาสสิค บริการซ่อมรถจักรยานยนต์และสกู๊ตเตอร์ทุกประเภท
    087-6141044 ปลาระยอง

เลขที่บัญชี 523-280006-4 ธนาคารไทยพาณิชย์ ดารุณี เกิดในมงคล

ขอบคุณ
    0

โดน จริงๆ คำเนี้ย !!!

ขอบคุณ
    0

โดน จริงๆ คำเนี้ย !!!
    เอาเต็มๆ ไมพี่ ปาร์ค,,,,,,,,,,,,,,ฮาฮาฮา
    จำหน่ายอะไหล่รถคลาสสิค บริการซ่อมรถจักรยานยนต์และสกู๊ตเตอร์ทุกประเภท

เลขที่บัญชี 523-280006-4 ธนาคารไทยพาณิชย์ ดารุณี เกิดในมงคล

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pla HRC อ่านข้อความ
    เอาเต็มๆ ไมพี่ ปาร์ค,,,,,,,,,,,,,,ฮาฮาฮา
    พอแล้ว แค่นี้ ก็ไม่รู้ว่าจะเอาหน้าไปซุกที่ไหนแล้วอ่ะ

Q_357's Avatar
    สถานที่
    Rayong scooter club
    ขอบคุณ
    0

คิดดีครับ คิดอย่างเดียวไม่ดี ต้องทำดีมันถึงจะดี
    สนับสนุนครับอาทคำคมดีๆแจ๋ววววววๆดี
    ใกล้บรรลุแล้วมั่งอาท55555555
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งชีพ
    ดูแลซึ่งกันและกัน
    Q_357@Hotmail.com

รับสักลาย,แก้ไขลาย,ลบรอยสัก,รับเจาะร่างกายทุกส่วนข องร่างกาย ยินดีให้บริการและให้คำปรึกษา
    สนใจติดต่อสอบถามได้ 094-159-2259:คิง

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Q_357 อ่านข้อความ
    คิดดีครับ คิดอย่างเดียวไม่ดี ต้องทำดีมันถึงจะดี
    สนับสนุนครับอาทคำคมดีๆแจ๋ววววววๆดี
    ผมโดน คุณพี่ปลา ขัดอยู่เรื่อยเลยครับ น้า

เจ้ป๊อปบอกให้ผมโพสเรื่องที่มันมีสาระผมก็อุสาห์ หามา

เขากลัวว่า ผมจะเป็นคนไม่มีสาระอ่ะครับน้าครับ

ขอบคุณ
    0

พอแล้ว แค่นี้ ก็ไม่รู้ว่าจะเอาหน้าไปซุกที่ไหนแล้วอ่ะ
    ซุกที่หลืบ ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, พี่ก็ได้ ปาร์คๆ

Q_357's Avatar
    สถานที่
    Rayong scooter club
    ขอบคุณ
    0

ผมโดน คุณพี่ปลา ขัดอยู่เรื่อยเลยครับ น้า

เจ้ป๊อปบอกให้ผมโพสเรื่องที่มันมีสาระผมก็อุสาห์ หามา

เขากลัวว่า ผมจะเป็นคนไม่มีสาระอ่ะครับน้าครับ
    555555เอาฮาเนอะ555555

เป็นไงบ้างไม่ได้เจอเลยเราบายดีนะเราช่วงนี้อากาศบ้า นเรามันร้อนฝนหนาวอะไรก็ไม่รู้ยังไงก็ดูแลสุขภาพกันด ้วยจร้า
    ไม่ได้เข้าไปร้านพี่ปลาเลยอ่ะทำแต่งานฝาก จุ๊บๆๆๆพี่ปลาด้วยนะอาท55555
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งชีพ
    ดูแลซึ่งกันและกัน
    Q_357@Hotmail.com

รับสักลาย,แก้ไขลาย,ลบรอยสัก,รับเจาะร่างกายทุกส่วนข องร่างกาย ยินดีให้บริการและให้คำปรึกษา
    สนใจติดต่อสอบถามได้ 094-159-2259:คิง

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Q_357 อ่านข้อความ
    มันเลยที่จะบรรลุแล้วน้า,,,,,,,,,,,,,,,,( ขัดกะตัวจริงๆ ปาร์ค )

Bookmarks