สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ

สวัสดีพี่น้องชาวหมูทุกคนครับ ผมชื่อเกมนะครับ ขับ cd125
    คือว่าผมมีปัญหา รถเกี่ยวกับไฟอ่ะคับ
    อะไหล๋ ของหมู สามารถใช้ร่วมกับcd125 ได้หรือป่าวครับ
    เพราะรถผมมีปัญหาเรื่องไฟตรงที่ว่า มันไม่ชาร์ต แบตให้ ตอนเวลาขี่ แบตหมดเร็ว 4-5 วัน หมดแล้ววว และก็กะว่าจะทำสตาร์ทมือด้วย
    เลยรบกวนพี่น้องชาหมูถามหน่อยนะครับ ว่าสามารถใช้ด้วยกันได้ไหม
    ปล.ขอโทษนะครับที่รบกวน
    ปล2. ผมเข้ากระทูคนรักหมู แต่ดันขับcd125 คงไม่ว่ากันนะครับ

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

แผ่นชาร์ต 6v ใช้ด้วยกันได้ครับ พี่น้อง
    ลองเช็คดูก่อนว่ามีไฟออกจากมัดไฟริเปล่า
    ถ้ามีไฟออก ก็ แสดงว่าอาจจะเสียที่ตัวชาร์ต หรือ ตัวแบตเตอร์รี่ อาจจะเสื่อมสมัทภาพ ก้อเป็นไปได้ ครับ ค่อยๆไล่ จากมัดไฟมาก่อน ตัวชาร์ต เเบต
    แล้ว ปัญหาจะจบ ครับ
    ผมก็มั่วไปมั่วมาตั้งนาน 555555 กิกิ้ว อ๊อดๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boybandon : 16-04-2010 เมื่อ 15:53

ขอบคุณ
    0

"แผ่นชาร์ต6v "
    ของผม ใช้แบตแห้ง 12v ทองขาว
    มันจะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ มันเหมือนกันไหมครับ
    แล้วอะไหล่อย่างอื่นละครับ
    ขอบคุณมากครับบบ

Member zippo851's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่างที่พี่เขาว่าครับ....
    ไล่จากมัดไฟก่อน...

เรื่องแบตคงไม่มีปัญหา...
    คงหาง่ายครับ 12 v

ส่วนเรื่องแผ่นชาร์ต....
    ช่างผม ใช้ไดโอดครับ....
    ลุงแกบอกว่า ไดโอดโทรทัศน์...
    ต่อยังไงผมก็ไม่รู้...
    ใช้มานานมากแล้วยังใช้ได้อยู่...
    ของผม 6v นะครับ แต่คงใช้ด้วยกันได้ครับ....
    สมมะน่า..เอ้อเอ้า อยากอ่อนเค็ม !!
    สองท่อต้อง ลุงคิ้ม เพชรบุรี...

ขอบคุณ
    0

ไปหาช่างมาแล้วครับ ช่างบอกว่า ที่แบตหมดเร็ว เป็นเพราะว่าช่างคนก่อน
    เขาต่อไฟ เขาเอาไฟแบต ไปต่อตรง ไฟหน้า เวลาขับกลางคืนแล้วเปิดไฟ
    จึงทำให้แบตชาร์ตไม่ทัน เพราะไฟหน้าใช้ไฟมาก จึงทำให้แบตหมด
    ต้องลองต่อใหม่
    เด๋วยังไงจะลองให้ช่างดูระบบไฟใหม่อีกที ขอบคุณ พี่น้องชาวหมู มากนะครับ
    อ่อ มีใครมีหัวเทียนเบอร์6 กะฟิวส์หลอดขายไหมครับ พอดีหัวเทียนอันเก่า หัวมันดำมาก แถมเบอร์6 ก็หายากซะอีก -*-
    ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

ขอบคุณ
    0

หลังจากกลับมาจากร้าน ช่างบอกว่า ทำไม่ได้ ต้องต่อใหม่ -*-
    ไม่งั้นก็ต้องทำมัดไฟเพิ่ม เพื่อต่อจากสายเก่าอีกที(500-600บาท)
    แต่เขาก็แนะนำว่า น่าจะเป็นที่แบต มันคงเก็บไฟไม่ดี
    ตอนนี้ผมมีแบต2ลูก ลูกแรกแถม มา ลูกที่2ซื้อมา เพื่อสำรองแบตลูกแรกหมด ราคา 750 บาท
    ผมเลยคิดว่า อาจลองเสี่ยงดูอีกสักครั้ง ซื้อแบตอีกลูกแต่คราวนี้เอายี่ห้อดีๆ เลย พวก ยัวซ่า 3เค ฯลฯ (1000 up!!)
    แล้วมาใส่ ถ้าอาการเดิมยังมีอีก คราวนี้ผมคงต้องไล่ ไปทีละส่วนแล้วล่ะครับ เฮ้อ~~~~~~~~~~
    เออ แล้ว พวกหมูส่วนใหย๋จะเป็นทองขาว 6v กันใช่ไหมครับ แต่ของผม มันเป็นทองขาว 12v แล้วอย่างนี้จะใช้อะไหล่ของพวกหมู ร่วมกันได้หรือไม่ครับ

มีใครมีคำแนะนำมั้งครับ ขอบคุณครับ
    dag_nong_re@hotmail.com

ขอบคุณ
    0

ลองให้ช่างเช็คดูแล้ว ก็ไม่มีตัวอะไรเสียนะครับ ไฟชาร์จก็ออก
    ช่างเลยแนะนำให้ลองเอาแบต12v ลูกเล็ก ไปใส่ลองดู 5-6 วัน
    เพราะมันอาจเป็นเพราะว่าลูกใหญ่ เลยชาร์จไม่ทัน
    แต่มันติดปัญหาตรงที่ว่า พอผมเอารถไปให้ช่างที่ทำสตาร์ท มือ เขาก็ว่าดีลองดู แต่ว่าแบตลูกเล็ก 12v 5Ah มันจะสตาร์ทมือไม่ติด
    ไดมันจะไม่ได้ เพราะแบตไฟแรงไม่พอ -*-กำ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ระวังนะครับ ผมเคยเจอ k125 เอาไปซ่อม มันโทษแต่แบตๆ

จริงๆมันเป็นเพราะระบบไฟไม่ซาร์ตอ่ะ
    เปลี่ยนไปหลายลูกเหมือนกันตอนนั้น

จอดไว้ก็สตาร์ทไม่ติดเพราะแบตหมด

ไฟไม่ชาร์ต เอาไปไล่ไฟใหม่ที่เดียวจบ คับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    ระวังนะครับ ผมเคยเจอ k125 เอาไปซ่อม มันโทษแต่แบตๆ

จริงๆมันเป็นเพราะระบบไฟไม่ซาร์ตอ่ะ
    เปลี่ยนไปหลายลูกเหมือนกันตอนนั้น

จอดไว้ก็สตาร์ทไม่ติดเพราะแบตหมด

ไฟไม่ชาร์ต เอาไปไล่ไฟใหม่ที่เดียวจบ คับ
    ผมก็อยากไล่ไฟใหม่ทีเดียวให้มันจบๆเลยเหมือนกันกันคร ับ
    แต่ติดตรงที่ว่าผมอยู่ราชบุรี หาร้านทำยากอ่ะครับ คุณtobe1234
    พอจะมีร้านแนะนำ มั้งไหมครับ ใจผมอยากส่งไปร้านลุงสัน จัง แต่ผมอยู่ไกล อ่ะครับ แถมไปไม่ถูกด้วย -*-

สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

ลองโทรมาคุยกันนะครับเผื่อ ช่วยแก้ได้ 0812054770 ครับ คนรักหมูเหมือนกันช่วยกันได้อยู่แล้ว555

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boybandon อ่านข้อความ
    ลองโทรมาคุยกันนะครับเผื่อ ช่วยแก้ได้ 0812054770 ครับ คนรักหมูเหมือนกันช่วยกันได้อยู่แล้ว555
    ครับ เด๋วจะโทรไปครับ แต่ว่าผมขับ cd125 นะ แฮ่ๆ -*-

ขอบคุณ
    0

update อาการ
    วันนี้ไปหาช่างมาอีกคน เขาไล่ดูครับ ว่าไฟชาร์ตหรือป่าว ปรากฏว่า มันก็ชาร์จครับ ชาร์จแรงด้วย
    แต่มันแปลกตรงที่ว่าไฟมันก็ชาร์จ แล้วทำไม แบตถึงหมด หรือว่า
    1.แบตมันไม่เก็บไฟ
    2.ตัวชาร์จ ไม่ค่อยดี (ถ้าตัวชาร์จไม่ค่อยดี แล้วทำไมไฟชาร์จถึงออก? )
    3.สายไฟบางเส้นไม่ค่อยดี เดินสายใมหม่เลยดีไหม ??
    พี่น้องชาวหมูคิดว่าไงครับ
    ใครมีแผ่นชาร์ต 12 v ที่ใช้กับ cd125 ได้ ทิ้งรูปพร้อมเบอร์โทรไว้เลยครับ ผมจะลองหามาเปลี่ยนดู
    ขอบคุณครับ

Member zippo851's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาเพชรบุรีดิเด๋วพาไปทำ
    สมมะน่า..เอ้อเอ้า อยากอ่อนเค็ม !!
    สองท่อต้อง ลุงคิ้ม เพชรบุรี...

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zippo851 อ่านข้อความ
    มาเพชรบุรีดิเด๋วพาไปทำ
    ไม่ทราบว่าคุณ zippo851 อยู่แถวไหนของเพชรหรอครับ อยู่ติดกับ ราชบุรีไหม แถวๆปากท่ออ่ะครับ ใกล้หรือป่าว
    ผมเคยขับไกลสุด ไปถึงแค่ปากท่ออ่ะครับเหอๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้ต้อง ลองวัดไฟรถคุณว่าไฟมันออกมากี่โวล์กันแน่ เพาระถ้าไฟคุณ 6v. ต่อให้ตัวชาร์ตดีแค่ไหนก้อชาร์ตไม่เข้า เห็นคุณบอกว่ารถคุณเป็น
    ทองขาว12v
    ถ้าไฟรถคุณ ออก 12v. ก็ต้องหาแบต ที่แอมป์สูงๆ มาใส่ ตัว ชาร์ตก็เอาของ nsr ตัว2ตามาใส่เลยแรงดี 555
    ตัวชาร์ตมันไม่เกี่ยวว่า จะ 6v หรือ 12v. มันมีหน้าที่แปลงไฟจากไดนาโม หรือมัดไฟ ที่เป็นไฟกระแส สลับ ให้เป็นไฟกระแสตรง เพื่อจะได้เข้าเเบตได้ ปกติ รถ หมูc92-95 หรือ cd125 จะใช้เเบต 6V 12แอมป์
    สังเกตุว่าแอม มันจะสูง เพราะมันต้องใช้แรงดันไฟมาก เพื่อไฟหมุนไดสตาร์ท โอ๊ยเมื่อย ฮิๆๆๆ มีไรก้อคุยกันได้ครับ ขอให้มีความสุขกับการขี่รถโบราณ นะครับ

Bookmarks