สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    ถ้างั้นก้เจอปัญหาแล้วล่ะ ครับ.......ฟิลคอย....ต้องพันฟิลคอยหม่ 12 v...เอาให้เกินไว้เป็นดีครับ........แต่ของผม....ไฟช าร์จออกดีมาก.......แต่สัก 3 อาทิตย์ แบตอ่อน .....คงต้องหาสาเหตุกันต่อไป
    ลองเปลี่ยนแบตดูเลยครับ เอาแบบ แอมป์เยอะๆ หรือลองเปลี่ยนแผ่นชาร์ต ของnsr rr ดูครับ ลองหาโวลมิเตอร์มาวัดเลยครับ ปัญหาจะได้จบๆ
    เอาใจช่วยครับ
    สำรับผม ผมคงต้องเริ่มตั้งแต่ฟิลคอร์ยเลยละ เฮ้อ~~~~~~~สู้ๆครับ

ขอบคุณ
    0

อาการของคุณpeeak เป็นยังไงมั้งหรอครับ
    ส่วนของผม....ยังเหมือนเดิม

ขอบคุณ
    0

update
    ผมลองถอดฝาครอบฟิลด์คอร์ย ออกดู ปรากฏว่า ฟิลด์คอร์ยของผม ตรงเส้นทองแดง แต่ละก้อน
    มีอะไรไม่รู้ขาวๆเคลือบทองแดงเอาไว้ ทุกก้อนเลยอ่ะครับ ผมแปลกใจ มาก เลยเริ่มสงสัยว่า สรุปแล้วรถเรามันทองขาว หรือcdi กันแน่??

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ

เมื่อกี้ ลองสตาร์ทแล้วถอดแบตออก
    เครื่องก็ดับทันที เหมือนกันนะ

แต่รถผมซาร์ทดีนะ

จริงๆการเช็คซาร์ทน่าจะเอามิเตอร์วัด ขั้วแบตเลย

แล้วลองบิดคันเร่งดู ถ้ามีไฟเพิ่มขึ้นจากเดิม
    ก็ถือว่ามีไฟมาซาร์ทแล้วคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 04-05-2010 เมื่อ 18:21

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    น่าจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ

เมื่อกี้ ลองสตาร์ทแล้วถอดแบตออก
    เครื่องก็ดับทันที เหมือนกันนะ

แต่รถผมซาร์ทดีนะ

จริงๆการเช็คซาร์ทน่าจะเอามิเตอร์วัด ขั้วแบตเลย

แล้วลองบิดคันเร่งดู ถ้ามีไฟเพิ่มขึ้นจากเดิม
    ก็ถือว่ามีไฟมาซาร์ทแล้วคับ
    โอเคครับ รับแซ่บๆๆๆ พรุ่งนี้เช้า ถ่ายมาให้ดูครับ

ขอบคุณ
    0

^
    ^
    นี่อ่ะครับ ถอดอออกมาดู มันมีไอขาวๆ อยู่ตรงสายไฟ ผมงงเลย???

^
    ^
    ทองขาวก็มีนะครับ ผมเริ่มชักจะเอะใจแล้วว่า รถผมมัน cdi หรือป่าววววววว ????

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทำไมรุ่นนี้ ทองขาวอยู่บนฝาสูบอ่ะครับ
    สงสัยต้องรอคนเชี่ยวชาญแล้วล่ะ

ของผมทองขาวอยู่ ตรงหน้าขดคอยล์

ส่วนกาวยางขาวๆ เขาหยดกันขดคอยล์ ซ็อตครับไม่มีอะไร...

ถ้าเป็น cdi ถอดแบตก็สตาร์ทติดครับ ลองดู...

หายงงแล้ว เครื่อง CD125 เข้าใจผิดว่าเป็นเครื่องหมู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 05-05-2010 เมื่อ 11:51

ขอบคุณ
    0

อ่าครับ เครื่องcd125 แต่เข้ามาถามบอร์ดหมู -*- รบกวนด้วยครับ

ถอดแล้วสตาร์ท ไม่ติดครับ เฮ้อ~~~~~โล่ง กลัวเป็น cdi เพราะ มีคนแนะนำว่า cd 125 ไม่เหมาะแปลงcdi

คือตอนแรกผมกะจะถอดฟิลคอร์ย ออกมา แล้วไปให้ร้านไดนาโม พันใหม่
    แล้วก็จะหาแผ่นชาร์ต NSR RR มาใส่แทนอันเก่า คือกะเปลี่ยนใหม่ 2อย่างเลย
    แต่อาบอกว่า ถ้าถอดฟิลคอร์ยออกมา แล้วเวลาใส่เข้าไป ถ้าตั้งไม่ดี ลูกสูบ ทำงานไม่เหมือนเดิม
    อาผมบอกแบบนี้ถูกไหมครับ
    ยังไงรบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gamesaxxx อ่านข้อความ
    อ่าครับ เครื่องcd125 แต่เข้ามาถามบอร์ดหมู -*- รบกวนด้วยครับ

ถอดแล้วสตาร์ท ไม่ติดครับ เฮ้อ~~~~~โล่ง กลัวเป็น cdi เพราะ มีคนแนะนำว่า cd 125 ไม่เหมาะแปลงcdi

คือตอนแรกผมกะจะถอดฟิลคอร์ย ออกมา แล้วไปให้ร้านไดนาโม พันใหม่
    แล้วก็จะหาแผ่นชาร์ต NSR RR มาใส่แทนอันเก่า คือกะเปลี่ยนใหม่ 2อย่างเลย
    แต่อาบอกว่า ถ้าถอดฟิลคอร์ยออกมา แล้วเวลาใส่เข้าไป ถ้าตั้งไม่ดี ลูกสูบ ทำงานไม่เหมือนเดิม
    อาผมบอกแบบนี้ถูกไหมครับ
    ยังไงรบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าใช้ รถ คุณ รึ ป่าว ที่จอดอยู่ที่บ้านลุง ที่ตัวรถเป็น ซีดี 125 แต่ใส่เครื่อง ซีบี 175 มา
    พอดี เข้าไปเจอ คุ้นๆ ถ้าไม่ใช่ ขออภัย ครับ
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh อ่านข้อความ
    ขอโทษครับ ไม่ทราบว่าใช้ รถ คุณ รึ ป่าว ที่จอดอยู่ที่บ้านลุง ที่ตัวรถเป็น ซีดี 125 แต่ใส่เครื่อง ซีบี 175 มา
    พอดี เข้าไปเจอ คุ้นๆ ถ้าไม่ใช่ ขออภัย ครับ
    อ่อ ไม่ใช่ครับ
    รถผมยังอยู่ที่บ้านเลย 5555

ขอบคุณ
    0

เดี๋ยววันนี้บ่ายๆ จะอธิบายเรื่องระบบไฟ
    และระบบซาร์ทของหมูตามที่รู้นะครับ

เพราะดีช่วงนี้ผมก็ได้เซ็คระบบซาร์ทใหม่
    และได้นั่งไล่วงจรดู

พอดีผมจบไฟฟ้ามา...

จริงๆก็นั่งพิจารณา วงจรไฟหมูมานานแล้วล่ะ
    แต่เมื่อวานได้ลงมือทำจริงเลย พอจะเห็นอะไรหน่อย

ขอแจมหน่อย
    รถคันนี้ cd 125แนะนำให้ไปพันคอลย์ใหม่ครับ
    แผ่นชาร์ตเอาnsrสองตามาใส่ ก็ได้ชัวร์ดี
    ประเด็นมันอยู่ตรงนี้
    ถ้าไฟออกมาไม่ดี
    ดูที่ฟินล์คลอย์ ถ้าออกมาดี แล้วไม่ชารตดูที่แผ่นชารต์
    ถ้าแผ่นชาร์ตดี ให้ดูที่แบต (เก็บไฟอยู่ไม่อยู่)
    ถ้าเก็บดีเก็บอยู่ให้ไปดูที่สายทั้งหมด
    บางทีสายมันรั่วลงดินได้
    ก็ทำให้ดูว่ารถเรามีอาการตั้งแต่ข้อแรกที่ผมเขียนมาน ี้ได้นะครับ
    ส่วนมากจะรั่วบริเวณสวิทเปิดปิดไฟ สูงต่ำหรือไฟเลี้ยว
    หรือไฟเบรค
    ถ้าไล่ทำจนครบแล้วแก้ไขหมด
    ยังมันไม่ดีก็เอาน้ำมันเบ็นซิลราดไฟจุดเลย( ล้อเล่น)
    55555555
    ถ้าแก้หมดแล้วมันต้องดีครับ
    แต่ อย่าลืมดูที่สวิทย์กุญแจด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    เดี๋ยววันนี้บ่ายๆ จะอธิบายเรื่องระบบไฟ
    และระบบซาร์ทของหมูตามที่รู้นะครับ

เพราะดีช่วงนี้ผมก็ได้เซ็คระบบซาร์ทใหม่
    และได้นั่งไล่วงจรดู

พอดีผมจบไฟฟ้ามา...

จริงๆก็นั่งพิจารณา วงจรไฟหมูมานานแล้วล่ะ
    แต่เมื่อวานได้ลงมือทำจริงเลย พอจะเห็นอะไรหน่อย
    ครับ จะรออยู่นะครับ ขอบคุณมากคับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    ขอแจมหน่อย
    รถคันนี้ cd 125แนะนำให้ไปพันคอลย์ใหม่ครับ
    แผ่นชาร์ตเอาnsrสองตามาใส่ ก็ได้ชัวร์ดี
    ประเด็นมันอยู่ตรงนี้
    ถ้าไฟออกมาไม่ดี
    ดูที่ฟินล์คลอย์ ถ้าออกมาดี แล้วไม่ชารตดูที่แผ่นชารต์
    ถ้าแผ่นชาร์ตดี ให้ดูที่แบต (เก็บไฟอยู่ไม่อยู่)
    ถ้าเก็บดีเก็บอยู่ให้ไปดูที่สายทั้งหมด
    บางทีสายมันรั่วลงดินได้
    ก็ทำให้ดูว่ารถเรามีอาการตั้งแต่ข้อแรกที่ผมเขียนมาน ี้ได้นะครับ
    ส่วนมากจะรั่วบริเวณสวิทเปิดปิดไฟ สูงต่ำหรือไฟเลี้ยว
    หรือไฟเบรค
    ถ้าไล่ทำจนครบแล้วแก้ไขหมด
    ยังมันไม่ดีก็เอาน้ำมันเบ็นซิลราดไฟจุดเลย( ล้อเล่น)
    55555555
    ถ้าแก้หมดแล้วมันต้องดีครับ
    แต่ อย่าลืมดูที่สวิทย์กุญแจด้วยนะครับ
    ผมก็กะถอดฟิลคอรด์ย พันใหม่เหมือนกัน แต่กัลวถอดแล้วใส่ ตั้งไม่ดี ลูกสูบจะไม่ทำงาน

ขอบคุณ
    0

เก็บตังทำรถครับ

Bookmarks