เกล็ด ความ รู้ ( Horse Power / Torque )

ชื่อกระทู้: เกล็ด ความ รู้ ( Horse Power / Torque )

Nang Nai Fun - นางในฝัน - PolsKiy's Avatar
    สถานที่
    Rayong Scooter Club !!!
    ขอบคุณ
    0

Talking เกล็ด ความ รู้ ( Horse Power / Torque )

เผื่อบางคนที่ไม่รู้

ส่วนคนที่รู้อยู่แล้ว ถ้า ข้อมูล ผิดก็ ติ ได้นะครับ

แรงม้า (Horse Power) คือ หน่วยอันหนึ่งสำหรับใช้วัดกำลังของเครื่องยนต์ หน่วยวัดกำลังที่นิยมใช้กัน คือแรงม้า (HP),แรงม้า (PS) และ กิโลวัตต์ (KW)นอกจากนี้ในบางครั้งเราจะเห็นตัวย่อ BHP ซึ่งย่อมาจาก Brake Horse Power หมายถึง กำลังของเครื่องยนต์ที่ได้รับจากเพลาเครื่อง ซึ่งเท่ากับกำลังที่เครื่องยนต์ผลิตได้หักออก ด้วยแรงเสียดทานภายเครื่องยนต์ ดัง สูตร BHP = IHP - FHP โดยที่ IHP คือ Indicated Horse Power หมายถึงกำลังที่เครื่องยนต์ผลิตได้ และ FHP คือ Friction Horse Power ซึ่งหมายถึงแรงเสียดทานภายในเครื่องยนต์ กำลังของเครื่องยนต์สามารถคำนวณได้จากสูตรHP = K x Torque x RPM โดยที่ K คือ ค่าคงที่ T คือแรงบิด และ RPM คือความเร็วรอบของเครื่องยนต์แรงม้าสูงสุดของเครื่อง ยนต์แต่ละรุ่นแต่ละแบบจะอยู่ที่ ความเร็วรอบเครื่องยนต์แตกต่างกันไปแล้วแต่การออกแบบ ของผู้ผลิต แล้วแรงม้าเห็นกันในหนังสือ หรือใน specification ต่างๆ นั้นเป็น BHP หรือ IHP คำตอบน่าจะเป็นBHP เพราะเป็นแรงม้าที่ได้มาจากการทดสอบสมรรถนะของเครื่อ งยนต์

แรงม้า (Horse Power) คือ หน่วยอันหนึ่งสำหรับ ใช้วัดกำลังของเครื่องยนต์ หน่วยวัดกำลังที่นิยมใช้กัน คือ แรงม้า (HP),แรงม้า (PS) และ กิโลวัตต์ (KW)นอกจากนี้ ในบางครั้งเราจะเห็นตัวย่อ BHP ซึ่งย่อมาจาก Brake Horse Power หมายถึง กำลังของเครื่องยนต์ที่ได้รับจากเพลาเครื่อง ซึ่งเท่ากับกำลังที่เครื่องยนต์ผลิตได้หักออก ด้วยแรงเสียดทานภายเครื่องยนต์ ดัง สูตร BHP = IHP - FHP โดยที่ IHP คือ Indicated Horse Power หมายถึงกำลัง ที่เครื่องยนต์ผลิตได้ และ FHP คือ Friction Horse Power ซึ่งหมายถึงแรงเสียดทานภายในเครื่องยนต์ กำลังของเครื่องยนต์สามารถคำนวณได้จากสูตร HP = K x Torque x RPM โดยที่ K คือ ค่าคงที่ T คือแรงบิด และ RPM คือความเร็วรอบของเครื่องยนต์ แรงม้าสูงสุดของเครื่องยนต์แต่ละรุ่นแต่ละแบบจะอยู่ท ี่ ความเร็วรอบเครื่องยนต์แตกต่างกันไปแล้วแต่การ ออกแบบของผู้ผลิต แล้วแรงม้าเห็นกันในหนังสือ หรือใน specification ต่างๆ นั้นเป็น BHP หรือ IHP คำตอบน่าจะเป็นBHP เพราะเป็นแรงม้าที่ได้มาจากการทดสอบสมรรถนะของเครื่อ งยนต์ แรงม้าสูงสุดจะอยู่ที่ความเร็วรอบสูงกว่าความเร็วรอบ ที่มี แรงบิดสูงสุดเสมอจากที่แรงบิดของเครื่องยนต์จะแสดงถึ งอัตราเร่ง แรงม้าของเครื่องยนต์ก็จะแสดงถึงความเร็วสูงสุดของรถ ซึ่งหมายถึงความสามารถในการเอาชนะแรงเสียดทาน และ แรงต้านของอากาศ ที่จะมีมากขึ้นเป็นทวีคูณ (อัตราความเร็วยกกำลังสอง)เมื่อความเร็วสูงขึ้น จากสูตรคำนวณแรงม้าจะเห็นได้ว่า สำหรับเครื่องยนต์ที่มี ขนาดเท่าๆ กัน เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุดที่รอบต่ำจะมี แนวโน้มที่จะมีแรงม้าสูงสุด ต่ำกว่า เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุดที่รอบสูงกว่า แต่ถ้าต้องการให้มีทั้งแรงบิดและ แรงม้ามากขึ้น ก็จะต้องเป็นเครื่องยนต์ที่มีเทคโนโลยีสูงกว่า หรือ เป็นเครื่องยนต์ที่มีขนาดใหญ่กว่า หรือ มีการติดตั้ง อุปกรณ์อื่นเพิ่ม เช่น turbocharger supercharger ฯลฯ ซึ่งแน่นอนว่าราคาของเครื่องยนต์จะสูงขึ้น ค่าใช้จ่าย ในการซ่อมบำรุงก็จะสูงขึ้น และ มักจะต้องจ่ายค่าน้ำมัน เชื้อเพลิงมากขึ้นอีกด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PolsKiy : 16-04-2010 เมื่อ 08:17
    Ideology Faith Brutal.

Protect yourself at all time.

Contact with
    Or

Nang Nai Fun - นางในฝัน - PolsKiy's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แรงบิด (Torque) คือ แรงหมุนของเพลาเครื่องยนต์ เป็นแรงที่ใช้เพื่อส่งกำลังของเครื่องยนต์ไปหมุนเกีย ร์ เพลา และ ล้อรถ เพื่อให้รถเคลื่อนที่ไปได้ แรงบิดจะมีค่า แตกต่างกันไปที่ความเร็วรอบเครื่องยนตต่างๆ ซึ่ง ขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิตว่าต้องการให้มีแรงบิ ด สูงสุดอยู่ที่ความเร็วรอบเครื่องยนต์ต่ำ ปานกลาง หรือ สูง รถที่ใช้เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงก็จะมีอัตราเร่ง ดีกว่ารถที่ใช้เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดต่ำกว่าพูดง่าย ๆก็คือ แรงบิดจะเป็นตัวบ่งชี้ว่ารถคันใดวิ่งเร็วกว่าอีกคันค รับ ยกตัวอย่าง รถคันแรกมี 115 แรงม้าที่6500รอบ แรงบิด 14 ก.ก./เมตรที่4500รอบ คันที่สองมี100แรงม้า แรงบิด 14 ก.ก./เมตรที่ 2750 รอบ ถามว่ารถคันแรกหรือคันที่สองวิ่งกว่ากันคำตอบก็คือ รถคันที่สองจะวิ่งเร็วกว่าคันแรกครับ เพราะแรงบิดสูงสุดมาที่รอบต่ำกว่า 2750 รอบแม้ว่าจะ14กก/เมตรเท่ากันทั้งสองคันก็ตาม แรงม้าเกินกันอีก15แรงก็ตาม รถคันแรกไม่มีทางไล่รถคันที่สองทันทุกกรณี อัตตราเร่ง0-100 คันที่สองก็ใช้เวลาน้อยกว่า จับมาอัดกัน0-400เมตร คันที่สองก็อยู่หน้าคันแรกอยู่ดี ทำไมรถแข่งในสนามจึงเอามาวิ่งใช้งานปรกติไม่ได้ ก็เพราะเหตุนี้ล่ะครับแรงบิดสูงสุดมันมาที่เป็นหมื่น ๆรอบ แค่ออกตัวก็ต้องออกที่รอบ4000-6000รอบ ไม่มีทางทุกกรณีที่จะเอามาวิ่งในถนนปรกติได้เลย วิธีสังเกตุหรือดูง่ายๆก็คือว่ารถคันไหนแรงบิดมันมาท ี่รอบต่ำกว่าคันนั้นล่ะวิ่งกว่าครับ

รถที่ใช้เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุดในรอบเครื่องต่ ำ หรือปานกลาง จะออกตัวได้ดีกว่าและให้อัตราเร่งที่ดีกว่า ในช่วงความเร็วต่ำหรือความเร็วปานกลาง ในขณะที่ รถที่ใช้เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุดในรอบเครื่องสู ง จะให้อัตราเร่งที่ดีกว่าในช่วงความเร็วสูง และมีแนวโน้ม ที่จะให้ความเร็วสูงสุดที่สูงกว่า (ดูในเรื่องแรงม้า) แต่ในการออกตัวหรือในช่วงที่ใช้ความเร็วต่ำสมรรถนะ จะด้อยกว่า หรือ ที่มักเรียกกันว่า "ต้องรอรอบ" เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุดที่รอบเครื่องต่ำมักเหม าะกับรถเก๋งที่ใช้งานในเมือง รถบรรทุก รถขับเคลื่อน 4 ล้อ ที่ใช้งานในป่าหรือที่ทุรกันดาร ส่วนเครื่องยนต์ที่มีแรงบิด สูงสุดที่ความเร็วรอบสูงจะเหมาะกับรถที่ใช้เดินทางไก ล บ่อยๆ ต้องการอัตราเร่งที่ดีที่ความเร็วสูง หน่วยของแรงบิดที่นิยมใช้กัน คือ Kg-m, Nm และ Ft-lbs

Or

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แนวโน้มที่จะมีแรงม้าสูงสุด ต่ำกว่า เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดสูงสุดที่รอบสูงกว่า แต่ถ้าต้องการให้มีทั้งแรงบิดและ แรงม้ามากขึ้น ก็จะต้องเป็นเครื่องยนต์ที่มีเทคโนโลยีสูงกว่า

อันความรู้เรื่องแรงบิดและแรงม้านั้น ไม่ใช่รู้เพื่อความเท่ห์เฉยๆ แต่มันมีประโยชน์ต่อการใช้งานรถด้วย อย่างเช่น เรารู้แรงบิดสูงสุดว่าอยู่ที่กี่รอบ ก็ควรเปลี่ยนเกียร์(ให้สูงขึ้น)ที่ความเร็วรอบไม่เกิ นนั้น(อย่างเช่นอยู่ที่ 3000 รอบ เราก็ควรเปลี่ยนเกียร์ที่ 2500-3000 รอบ เพราะไปเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงกว่านี้ก็ไม่เกิดประโย ชน์อะไร ทำร้ายเครื่องเราปล่าวๆ) เรารู้แรงม้าสูงสุดว่าอยู่ที่กี่รอบ ก็ควรใช้ความเร็วสูงสุดไม่เกินที่เขากำหนดรอบมา (มาตรวัดรอบเขาก็ทำมาให้ดูแล้ว - คงไม่ใช่เพื่อความเท่ห์อย่างเดียว) รถจะได้อยู่คู่เราไปตราบนานเท่านานครับ

Or

T-rex Big-Oad's Avatar
    สถานที่
    VESPA สายตุ๊ด
    ขอบคุณ
    0

ช่างดะครับแล้วรถผมถ้าใส่เสื้อ5Portแล้วแรงม้าจะเพิ่ มขึ้นกี่ตัวครับ
    ดูแลซึ่งกันและกัน
    [email protected]
    เลขที่บัญชีธนาคาร UOB 826-360-238-2 ธีระพงษ์ แก้วเนตร
    โทร 0897480196

Q_357's Avatar
    สถานที่
    Rayong scooter club
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมครับท่านดะ ตาสว่างเลยยยยยยย แจ๋วๆๆ
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งชีพ

รับสักลาย,แก้ไขลาย,ลบรอยสัก,รับเจาะร่างกายทุกส่วนข องร่างกาย ยินดีให้บริการและให้คำปรึกษา
    สนใจติดต่อสอบถามได้ 094-159-2259:คิง

hooie's Avatar
    สถานที่
    รักตู๊ดดด Scooter-Club
    ขอบคุณ
    0

รู๊...จริงงงงงงงงงงงงงง

สรุปแล้ววันนี้ ลองรถผม มีแรงม้าเยอะ หรือ แรงบิดเยอะครับ
    แบบว่าต้องชม
    ------> http://www.youtube.com/watch?v=-ZrB0NwM-0c <----
    งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด
    งานละเอียดกูงง บอกตรง ๆ กูขี้เกียจ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จากที่ลองมานะครับ

ตอนนี้ Cosa น้า Torque ดี ถ้าใส่ท่อ อีก ม้าจะเพิ่ม ครับ 555+

ของพี่ฮุย อยู่กลางๆ ระหว่าง ม้า กับ Torque แจ๋วแล้วครับ ทะลุ ไมล์ 555+

Or

SUPER RALLY classiccotton*'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รู้จริงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

สาระ สาระ
    " เลิกรีดผ้าทั่วไทย ....ประหยัดไฟทั่วโลก "

Pla HRC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หนูขอถามหน่อยครับ ทำไมเค้าถึงเรียกว่า แรงม้า ครับ ทำไมไม่เรียกว่า แรงช้าง หรือ แรงแมว อ่ะครับ แต่เอาแน่นๆเลยน่ะครับผมว่า แรงปลา เนี่ยของจริงงงงงอิอิอิ ( มีสูตรใหม่ครับ เฉพาะ 5 พอร์ด น่ะ ชี้.........เลยน่ะอิอิอิ )
    ร้านป.เจริญยนต์ระยอง
    จำหน่ายอะไหล่รถคลาสสิค บริการซ่อมรถจักรยานยนต์และสกู๊ตเตอร์ทุกประเภท
    087-6141044 ปลาระยอง

เลขที่บัญชี 523-280006-4 ธนาคารไทยพาณิชย์ ดารุณี เกิดในมงคล

Q_357's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pla HRC อ่านข้อความ
    หนูขอถามหน่อยครับ ทำไมเค้าถึงเรียกว่า แรงม้า ครับ ทำไมไม่เรียกว่า แรงช้าง หรือ แรงแมว อ่ะครับ แต่เอาแน่นๆเลยน่ะครับผมว่า แรงปลา เนี่ยของจริงงงงงอิอิอิ ( มีสูตรใหม่ครับ เฉพาะ 5 พอร์ด น่ะ ชี้.........เลยน่ะอิอิอิ )
    เอาอีกแล้วๆ5555สูตรใหม่จะแรงไปไหนกันครับพี่555555
    ไม่ได้ทำแรงแต่ทำแล้วขี่สบายยยยยยยจริงๆนะ จริงเป่าครับลูกเพ่555"แรงก็ได้ขี่สบายก็ได้"ได้ตั้งสองอย่าง
    ใครไม่เอาก็ชั่งมันเนอะๆๆๆๆๆ"เฮียเม้ง"555555 แต่ของผมอ่ะขอพิเศษนะครับไม่เอาธรรมดา
    พิเศษ 30 ธรรมดา 25
    ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งชีพ

รับสักลาย,แก้ไขลาย,ลบรอยสัก,รับเจาะร่างกายทุกส่วนข องร่างกาย ยินดีให้บริการและให้คำปรึกษา
    สนใจติดต่อสอบถามได้ 094-159-2259:คิง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แล้วทำไม ต้องเป็นแรงม้า ไม่เป็นแรงคน แรงแมว แรงช้าง แรงสุนัขบ้างเนอะ

มาดูกันดีกว่าว่า แรงม้า หรือ horsepower นั้น มีที่มาอย่างไร หน่วยที่ใช้วัดนั้นคำนวนอย่างไร ใครเป็นคนคิดขึ้น และเราจะนำค่าแรงม้าที่มีนั้นไปประยุกต์ใช้ในชีวิตเร าได้อย่างไร

ศัพท์เทคนิค ซึ่งใช้แทนหน่วยเทียบกำลังที่เรียกว่า horsepower หรือแรงม้านั้น วิศวกรที่ชื่อว่า James Watt เป็นผู้บัญญัติขึ้น ใครนึกถึง เจมส์ วัตต์ ไม่ออก ให้ลองกลับไปหยิบหนังสือวิทยาศาสตร์ของลูกๆ มาอ่าน หรือไม่ก็ลองนึกสิว่าหลอดไฟหน้าบ้านคุณนั้น กินไฟกี่วัตต์ เครื่องดูดฝุ่นกินไฟกี่วัตต์ ............วัตต์......นั่นล่ะครับ คือชื่อหน่วยที่ทำให้เรากำลังนึกถึงเขาอยู่ตลอดเวลา แม้เขาจะเสียชีวิตไปตั้งแต่ปี คศ. 1819 ก็ตามที และเขาผู้นี้ ก็เป็นผู้ที่มีบทบาทอย่างยิ่งในการพัฒนาเครื่องจักรไ อน้ำ อันนำพาโลกเข้าสู่ยุคอุตสาหกรรม ในเวลาต่อมา

เรื่องราวของแรงม้า เริ่มต้นขึ้นเมื่อ Watt ได้ไปทำงานคลุกคลีอยู่กับม้างาน ที่ต้องลากถ่านหินจากก้นเหมืองถ่านหิน ขึ้นสู่พื้นดินด้านบน
    และด้วยความที่เป็นวิศวกร นักประดิษฐ์คิดค้น ทำให้เขาเริ่มอยากทราบว่า จะแปลงค่าของแรงที่ม้าใช้ลากถ่านหินให้มีหน่วยเป็นมา ตรฐาน กำหนดค่าการทำงานมาตรฐานของสัตว์ที่ใช้งานอยู่ กันได้อย่างไร ?

Or

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

และเขาก็พบว่า โดยเฉลี่ยแล้วใน 1 นาที ม้าลากถ่านหินแต่ละตัวนั้นสามารถยกน้ำหนักถ่านหินได้ ประมาณ 22,000 ปอนด์ขึ้นได้ 1 ฟุต
    ซึ่งเมื่อเขาเพิ่มอัตราส่วนค่าเฉลี่ยของความสามารถใน การยกถ่านหินให้ม้าแต่ละตัว เข้าไปอีก 50% ค่าที่ได้ออกมาเป็นตัวเลขมาตรฐาน ก็จะเท่ากับ
    33,000 ปอนด์ ขึ้นได้ระยะทาง 1 ฟุต ในเวลา 1 นาที

นั่นเท่ากับว่า 1 แรงม้า (horsepower) ก็เท่ากับ การที่ม้า 1 ตัว สามารถลากถ่านหิน หรือลากน้ำหนัก 33,000 ปอนด์ ให้เคลื่อนไปได้ 1 ฟุด ใน 1 นาที

ลองจินตนาการตาม นึกถึงม้า 1 ตัวที่กำลังลากกว้าน ยกถ่านหินจากก้นเหมืองสู้ปากเหมืองนะครับ
    คุณจะสามารถเปลี่ยนแปลงค่าตัวเลขการเปรียบเทียบกำลัง นั้นได้ง่ายขึ้น ดังตัวอย่างเช่น

สถานะการณ์เดียวกัน น้ำหนักต่างกัน เวลาเท่ากัน เราจะได้ระยะทางไม่เท่ากัน เช่น
    ยกถ่านหิน 33 ปอนด์สูงขึ้น1,000 ฟุตในเวลา 1 นาที หรือ
    ยกถ่านหิน 330 ปอนด์ขึ้นสูง 100 ฟุต ใน 1 นาที หรือ
    ยกถ่านหิน1,000 ปอนด์ขึ้นสูง 33 ฟุตใน 1 นาที เป็นต้น

คุณจะเปรียบเทียบอย่างไรก็ได้ บนพื้นฐานการทำงานที่ว่า ถ้าสามารถลากน้ำหนัก 33,000 ปอนด์ ให้เคลื่อนไปได้ 1 ฟุด ใน 1 นาที นั่นจะเท่ากับ 1 แรงม้าครับ

(บ้านอีตาเจมส์วัตต์ เขาไม่มี ช้าง ไม่งั้น คงมีเรื่องใหม่ให้คิดเช่น ช้างลากซุง 3 วา ไปไกล 4 หมายิ้ม ในเวลา 1 ชั่วยาม เท่ากับ 1 แรงช้าง ( Elephant Power )

Or

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

โอโหหหหหหหหหหหหหหหหหหหหห

ไอนี่มานนรู้จริงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ว่ะ
    ------> http://www.youtube.com/watch?v=-ZrB0NwM-0c <----
    งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด
    งานละเอียดกูงง บอกตรง ๆ กูขี้เกียจ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pla HRC อ่านข้อความ
    เก่งว่ะ ทำได้ไง

เสื้อลูก size แรก(std) คาบู std เปลี่ยนท่ออย่างเดียว(ท่อตลาดๆ)

วิ่งจมไมล์(นั่งขี่) ทำได้ไง

Pla HRC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    เก่งว่ะ ทำได้ไง

เสื้อลูก size แรก(std) คาบู std เปลี่ยนท่ออย่างเดียว(ท่อตลาดๆ)

วิ่งจมไมล์(นั่งขี่) ทำได้ไง
    ธรรมดาว่ะ แพง ต่อให้ตีปลอกลูก c 70 ก็วิ่งหลุดไมล์ได้ ( ขี้โม้จริงๆ ) ก็พี่แอบตั้งไมล์อ่อนไว้ อิอิอิ....
    ร้านป.เจริญยนต์ระยอง
    จำหน่ายอะไหล่รถคลาสสิค บริการซ่อมรถจักรยานยนต์และสกู๊ตเตอร์ทุกประเภท
    087-6141044 ปลาระยอง

เลขที่บัญชี 523-280006-4 ธนาคารไทยพาณิชย์ ดารุณี เกิดในมงคล

Bookmarks