รถเซียงกง มีวิธีสังเกตอย่างไรคร้าบบบบ

ชื่อกระทู้: รถเซียงกง มีวิธีสังเกตอย่างไรคร้าบบบบ

Bigg's Avatar
    สถานที่
    ลำพัง
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน รถเซียงกง มีวิธีสังเกตอย่างไรคร้าบบบบ

ใครรู้ช่วยตอบที แล้วมันต่างกับรถปกติอย่างไร ??? ขอบคุณมากๆๆคับ
    เ ก็ บ วั น นี้ - พ รุ่ ง นี้ ก็ เ ก่ า

นาย สุวิชญ์ สันธิ เลขที่บัญชี 523-0-36843-2 ธ.กรุงเทพ

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

มันก็คือรถที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่นเดิมๆทั้งคัน อาจจะมาเป็นลังก็ได้ ส่วนใหญ่อะไหล่ค่อนข้างครบดีที่สุดคือเครื่องติด มีอินวอยย์ รถปกติคือรถที่มีใช้กันมาในบ้านเราหลายสิบปีแล้ว ก็มีการนำกลับมาปั้นกันใหม่ ทะเบียนมีหรือไม่มีก็แล้วแต่โชควาสนาครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภันด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผุครับ ผมไม่เคยเห็นรถเซียงกงพวกตัวถังผูเลยเต็มที่ก็สนิมขึ ้น สภาพที่เอามาเหมือนจอดอยู่ในโกดังเป็นปีปี แนะนำถ้าจะซื้อโครงให้ซื้อจากญี่ปุ่นครับ แห้งได้ใจมากกกก

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

ดูยังไงอ่ะบอกทีครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bank C95 อ่านข้อความ
    อืม! แหมคุณแบงค์ โพสแบบนี้ผมอายนะเนี่ย ผมเล่นหมูเพราะเคยนั่งรถปู่กับเห็นรถคุณแบงค์นี่แหละ ที่มีแรงใจปลุกหมู ถ้าคุณแบงค์ยังดูไม่ออกผมก็ไม่กล้าแสดงความเห็นแล้วแ ล้วคร๊าบ อิอิ!

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bank C95 อ่านข้อความ
    อืม คุณพี่แบงค์ สอนหน่อยเนอะ อยากรู้จริงๆ ครับ

ปล.ฟังเสียงก็ได้นะ แต่ไม่100% พวกเครื่องเงียบๆ มีสิทธิ์ เชียงกงสูง
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าดูยังไง

แต่ถ้าเรื่องผุ มันบอกยากครับ รถเก่าญี่ปุ่น บางคัน
    คนญี่ปุ่นเค้าจะจอดทิ้งไว้ ข้างนอก ปล่อยตากแดดตากฝนเลยครับ(อ้างอิงจากรูปนะครับ)

ดูง่ายๆ เลย รถเก่าญี่ปุ่น ความสมบูรณ์ ของอะไหล่ มัน จะอยู่ครบกว่ารถไทยแน่นอนครับ
    เพราะคนญี่ปุ่นเค้ามีอายุการใช้งานของรถ ไม่ได้ตะบี้ตะบันใช้แบบคนไทยของเราครับ สภาพเก่าญี่ปุ่นจึงดีกว่าแน่นอน
    ถ้าเป็นตัว 92 ธรรมดา ส่วนมากจะ ติดเบาะเดี่ยวตะแกรงหลังมาแน่นอนครับ ถ้าใส่เบาะยาว ส่วนมากจะเป็นตัวเบนลี่

ลองเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ สังเกตุ รถหมูเยอะๆ รับรองว่า เห็นรถ เก่าญี่ปุ่น รึ รถไทย มองแปบเดียวก้อรู้ครับ มันต่างกันเยอะ (นอกจากรถไทยใส่อะไหล่เก่าญี่ปุ่น อิอิ)

ผิดถูก ก้อขออภัยด้วยครับ มือใหม่ หัดเล่น เหมือนกันครับ ถามๆ ข้อมูล เอามาลงให้ครับ อิอิ

รูป รูป      
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

อืม
    ตกลงมันดูอย่างไรละ
    ใชไหมโอ๋ ผมว่าพวกเราๆๆดูออกนะ
    แต่ให้บรรบายจะบรรยายไม่ได้
    หรือว่าไงน้องแบ็งค์

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทิดอ่ำ อ่านข้อความ
    อืม
    ตกลงมันดูอย่างไรละ
    ใชไหมโอ๋ ผมว่าพวกเราๆๆดูออกนะ
    แต่ให้บรรบายจะบรรยายไม่ได้
    หรือว่าไงน้องแบ็งค์

ก้อยังไงดีล่ะพี่ทิด...สะสมประสปการณ์ การโดนหลอกไปเรื่อยๆ ชม.บิน สูงๆ เด๋วก้อรู้เองมั้งครับพี่ทิด อิอิ
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

บังโคลนหลัง มี สามเหลี่ยมสีขาว
    บังโคลนหน้ามี ขอบขาว ขลิบปลายหน้า
    สีเดิมโรงงาน แห้งๆ ตะเข็บบางๆ รอยปั๊มสันเหลี่ยมต่างๆจะบาง ส่วนมากจะเป็น c92 สีดำ
    ถังน้ำมันส่วนมากจะ ติดตราโลโก้ข้างถังเบนลี่ ไม่รู้ทำไม
    ท่อแท้ แต่ส่วนมากจะสภาพไม่ดี1ข้าง คือข้างขวาใต้แบตโดนน้ำกรดหยดใส่
    เครื่องแห้ง ดูหัวน็อต ไม่เคยถูกเปิดซิง สังเกตุจาก ความสมบูรณ์ของหัวน็อตแฉก สวยงามไม่บิน เนื้องจากใช้น้อยไม่เสียจอดนานซะมากกว่า ไล่ไฟนิดหน่อยก็พร้อมสตาร์ท
    ส่วนใหญ่เป็นเบาะเดียวตะแกรงหลัง
    ของครบ ซะส่วนมาก ตามของไม่เหนื่อยหย่อนตามกาลเวลา แต่สภาพดี บิวท์ขึ้น เข้าทรงสวย บางๆ
    แต่ No-Book

มันต่างจากรถบ้านเราคือ รถบ้านเราใช้งานหนักมาก ขาดการดูแลอย่างถูกวิธี ตามมีตามเกิด แต่ มีทะเบียนถูกต้องตามกฏหมาย สบายใจ แต่อะหลั่ยขาดๆเกินๆ ต้องตามเอาตามปัจจัยเจ้าของรถ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 11-05-2010 เมื่อ 03:09

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถึงพี่ VoLUME C

หมูสีดำของพี่ที่ผมเอามาสานต่อ ใกล้เสร็จแล้วนะครับพี่สีน้ำเงินเดิม

อยากจะถามพี่เรื่องนึงคือ ระบบไฟพี่ว่าเอาทองขาว หรือ cdiดีครับพี่

โอ้ เป็นไงบ้าง ครับ

เรื่องไฟ ผม แนะนำ 6vเดิม เสียงจะทุ้มนุ่มลึก จากที่เคยใช้12v แล้ว มันไม่ใช่ระบบของหมู ครับ
    เสียก็แก้ง่ายครับ เพียงแค่เราสร้างมันขึ้นมาเดิมๆ แล้วก็ดูแลแบบดีๆเดิม มันก็จบครับ แบต6vแค่450 โดนแบต12v .700 กว่า

อยากเห็นจังเลยครับ ของดูรูปหน่อยครับคิดถึง

รูป รูป  

Bookmarks