คาร์บูและการปรับคาร์บู - หน้า 2

ชื่อกระทู้: คาร์บูและการปรับคาร์บู

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ความรู้ทั้งนั้นเลยคุณออฟ แหมคมในฝักจริงๆ นับถือๆ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แหมคุณไก่ ผมก็จำๆ ลุงช่างเขามา...

ช่วงนี้อันไนทำได้ก็ทำเอง

อันไหนหนักเกินสามารถก็ให้ลุงเขาทำ

Junior Member koni2513's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณด้วยครับ

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    จากประสบการณ์ที่ผมเปลี่ยนคาร์บู คือของเดิมมันเป็นคาร์บู wave 100
    เจ้าของเดิมทำมาดีมาก สตาร์ทที่เดียวติด เดนเบาสบาย

รถจะวิ่งได้ 60-70 แต่เครื่องจะอั้น แชง 10 ล้อกะบะไม่ได้
    เพราะไม่มั่นใจว่าจะแชงผ่าน

แถมเข้าเกียร์ถอนเกียร์เวลาเดินเบายาก ติดไฟแดงต้องกำครัช
    หรือหาจังหวะถอนเกียร์ให้เป็น

แต่พอเปลี่ยนมาเป็น s90 ก็ขับลื่นขึ้น เข้าเกียร์ถอนเกียร์ง่ายขึ้น
    ไม่มีปัญหา แต่ความร็วยังไม่ได้ลอง เพราะตอนนี้ไฟหัวเทียนยังอ่อน

ยังต้องเปลี่ยนคอยล์หัวเทียนใหม่ (เพราะผลจากการที่ผมใส่ลูกชัก
    คาร์บูกลับข้างเลยทำให้ระบบไฟหัวเทียนอ่อนลงมาก)

ช่วงที่เปลี่ยนคาร์บูเป็น s90 แรกจะมีอาการ เหมือนน้ำมันไม่ลง วิ่งไปกั้นๆ
    อากาศน้ำมันไม่ลง ช่างบอกเพราะคอยล์ไฟหัวเทียนอ่อน

ไม่รู้จริงเปล่า แต่คิดว่าน่าจะมีส่วน
    ช่วงนี้ก็ดัดเขี้ยวหัวเทียนใกล้เข้ามาระดับนึง
    ก็ขับได้โอเค...

ตอนนี้กำลังหาคอยล์หัวเทียนเปลี่ยนอยู่...น่าจะจบ

แนบเอกสาร 1741916

จากประสบการณ์เล็กน้อย น่าจะพอเป็นแนวทางได้นะครับ

สวัสดีคุณอ็อฟ
    ผมใช้คาร์บูจีน cb100อยู่ครับ เร่ง 80-100 ได้ครับ แต่ต้องจูนคาร์บูใหม่และตั้งไฟให้ถูกต้อง...
    รถผมมีน้ำมันเครื่องปนหัวเทียน ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้คอยล์ตัวใหม่ไฟแรงสตาร์ทง่ายดีค รับ
    ซ่อมขาตั้งเดี่ยวรถหมู
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=559592
    วิธีแก้เกียร์4วูบ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=496451
    อุปกรณเบ็ดเตล็ด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...539&highlight=

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    แหมคุณไก่ ผมก็จำๆ ลุงช่างเขามา...

ช่วงนี้อันไนทำได้ก็ทำเอง

อันไหนหนักเกินสามารถก็ให้ลุงเขาทำ
    เป็นวิทยาทานให้กับคนที่ไม่รู้จริงๆ ยอดเยี่ยมเลยครับท่าน
    ซ่อมขาตั้งเดี่ยวรถหมู
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=559592
    วิธีแก้เกียร์4วูบ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=496451
    อุปกรณเบ็ดเตล็ด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...539&highlight=

Junior Member make501's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เจอแล้ว ขอบคุณมากๆๆนะครับเจ้าของกระทู้นะครับ
    ได้ความรู้เยอะเลยครับ

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

ดันขึ้นอีก ให้น้องใหม่บางท่านได้รู้
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

Junior Member make501's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ใช่แล้วครับผม ดูในกระทู้เดิมนะครับ เห็นมีแต่คนถามนะครับ
    ก็เลยหาดูครับ ผมก็หาอยู่ครับก็ดันให้มาต้นๆๆ ไม่ว่ากันนะครับ

Senior Member classic_c95's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วิธีเช็คของผมนะครับ หลังจากทำความสะอาด ปรับตั้งดัดแผ่นแล้ว ประกอบ หาสายยางสวมตรงรูน้ำมันเข้าคาร์บู แล้วใช้ปากเป่าลมเข้าไปครับ หงายคาร์บูเป่าลม ลมต้องผ่าน คว่ำคาร์บูเป่าลม ลมต้องไม่ผ่าน ลองดูครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classic_c95 อ่านข้อความ
    วิธีเช็คของผมนะครับ หลังจากทำความสะอาด ปรับตั้งดัดแผ่นแล้ว ประกอบ หาสายยางสวมตรงรูน้ำมันเข้าคาร์บู แล้วใช้ปากเป่าลมเข้าไปครับ หงายคาร์บูเป่าลม ลมต้องผ่าน คว่ำคาร์บูเป่าลม ลมต้องไม่ผ่าน ลองดูครับ
    ใช่วิธีเดียวกันเลยครับ ผมก็ใช่วิธีนี้ครับ ขอบคุณ พี่กิตด้วยแล้วกันครับทีให้คำแนะนำครับ ขอบคุณพี่ๆๆทุกๆๆคนด้วยนะครับ
    ตอนนี้รถก็ขี่ได้แล้วครับแต่ก็ยังไม่เท่าที่ควรครับ

คือตอนนี้รถไฟยังมาแรงอยู่นะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับระบบไฟหรือเปล่าครับ ตอนที่ผมสตาดร์ตอนแรก ก็เดินเบาได้นะครับ แต่สักพัก เอาเลยครับ
    ไฟแรงเลยนะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ คาบูน้ำมันก็ไม่ไหลแล้วนะครับ
    แต่เวลาขี่ก้มีสะดุดนิดๆๆครับ
    ฝากด้วยนะครับ

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติมอีกนิด ขออนุญาตพี่ตั้มมาลงให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้รู้กันครับ

http://www.youtube.com/watch?feature...&v=MT0itntNxec
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

คาบูผม s110 สตาทยากเดินเบาแล้วดับ ต้องแก้ไขไงบ้างครับ สาเหตุมาจากคาบู ส่วนไหนบ้างครับ แต่เวาขี่ปรกติครับนิ่มๆ แต่จะมีแค่สตาทยาก เดินเบาดับเวลาจอด

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Road_Ground_C50 อ่านข้อความ
    คาบูผม s110 สตาทยากเดินเบาแล้วดับ ต้องแก้ไขไงบ้างครับ สาเหตุมาจากคาบู ส่วนไหนบ้างครับ แต่เวาขี่ปรกติครับนิ่มๆ แต่จะมีแค่สตาทยาก เดินเบาดับเวลาจอด
    เท่าที่ทราบนะครับ
    จากที่ฟังอาการมาที่วิ่งด้วยความเร็วแล้วปรกติเนื่อง จากขณะที่เราบิดคันเร่งนั้นเข็มเร่งจะยกน้ำมันถูกจ่า ยผ่านนมหนูหลักน้ำมันเข้าเพียงพอ(ความรู้จากกระทู้นี ้อ่านได้ด้านบน)แต่เวลาเดินเบาดับสตาร์ทยากเนื่องจาก น้ำมันถูกจ่ายผ่านนมหนูเดินเบาที่อาจจะสกปรกหรือเล็ก ไป ลองตั้งเข็มเร่งใหม่ขยับไปสักล๊อคสาม แล้วตั้งเดินเบาใหม่ ถ้ายังไม่ดีขึ้นแนะนำให้เปลี่ยนนมหนูเดินเบาใหม่ให้เ บอร์ใหญ่ขึ้นหรือคว้านรูโดยใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กเจียร ให้ปลายแหลมๆ และถ้ารถท่านแปลงไฟมาต้องตั้งองศาจุดระเบิดใหม่ด้วยค รับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tid_champ : 10-02-2015 เมื่อ 08:31

ดันหน่อยนะคิดถึงบรรยากาศเก่าๆก่อนมี Facebook
    คนดีย่อมได้สิ่งที่ดี

Bookmarks