Y80 V75 V50 v70 yamaha mate y80 Parts อะไหล่หลายรายการ////mate parts////// - หน้า 42

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 42 จากทั้งหมด 61 หน้า แรกแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Y80 V75 V50 v70 yamaha mate y80 Parts อะไหล่หลายรายการ////mate parts//////

เอ้y80's Avatar
    สถานที่
    เขื่อนพระราม 6 / อยุธยาชาลี
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    2 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boomza1995 อ่านข้อความ
    ผมคนที่สั่ง พักเท้าหลัง y80 จ.ชลบุรี โอนเงินให้เรียบร้อยแล้วนะคับ
    จัดให้เรียบร้อยครับผม ส่งวันนี้ครับ 17-4-55 ขอบคุณมากๆครับ อย่าลืมแวะมาเยี่ยมกันอีกนะครับ
    พอดีไม่ได้ถ่ายรูปให้ชมนะครับ รีบแพ็คแล้วก็ส่งเลย
    ส่วนของตามรูป ที่สั่งมาช่วงสงกรานต์ครับ ส่งวันนี้เหมือนกัน บางท่านไม่ได้ถ่ายเพราะรีบ
    และสุดท้าย ขอบคุณพี่ จากรังสิตนะครับ ที่เดินทางมารับของถึงที่เลย

ขายอะไหล่ yamaha mate y80 หลายรายการ คลิ๊กลิ้งค์นี้เลยครับ
    เฟสบุ๊คครับสั่งอ่ะไหล่ง่ายกว่าเดิมด้วยช่องทาง FACE BOOK
    ทางไลน์ก็มีนะครับ LINE ID : 0878300295

Senior Member ton1KD's Avatar
    สถานที่
    ENDURO CLASSIC CLUB THAILAND
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เอ้y80 อ่านข้อความ
    หวัดดีครับพี่ต้น ไม่ได้เจอกันนานมาก กลุ่มอยุธยาชาลีเรา ยังคงคิดถึงกันเสมอครับ
    รถกลุ่มเราได้ลงหนังสือหลายคันแล้วนะครับ กลุ่มก็ได้ลงแล้ว ได้ติดตามอ่านบ้างป่าว

แนบเอกสาร 3365046
    ติดตามตลอดครับเอ้ แต่ด้วยภาระกิจต่างๆทำให้ไม่สามารถร่วมกิจกรรมได้เลย สักกลุ่ม ก็ยังตามผลงานน้องๆเรื่อยๆครับ โดยเแพาะของเอ้พี่ตามตลอดตอนนี้เริ่มชอบ y80ซะแล้ว

Member toromanmx's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

Name:  310265_273365466036243_100000883742890_786256_748336135_n.jpg
Views: 7398
Size:  41.4 KB

ร่วมประกวดบทความ " ทำไมต้อง y80"

" ทำไมต้อง y80" ผมตอบได้เพียงว่า y80 คันนี้มีความผูกพันมากครับ ขี่มาสิบกว่าปี ใช้งานทุกวัน มีเก๊บ้าง
    แต่ก็ยังขี่ แถมยังเป็นรถคันแรกของบ้าน ถึงมันจะไม่สวย มีราคา เท่าพวก Honda C แต่ผมก็ภูมิใจครับที่มี y80 ขี่ทุกวันนี้
    เครื่องเดิม มีคว้านเครื่องมาบ้างตามอายุการใช้งาน ถ้าเป็นสมันก่อนผมอยากได้พวก Honda C มาขี่มาก แต่สมัยนี้
    เอา Honda C มายกให้ฟรียังไม่เอา เพราะเดี๋ยวนี้เอามาทำแว้น ชุบกันเละเทะ เปลี่ยนเครื่อง จนหมดกลิ่นอายความคลาสสิค
    ทำให้มันหมดความน่าสนใจ หมดความเป็นตัวตนเดิมๆ จากนั้นผมจึงเริ่มหันมาปลุกปั้น y80 คันนี้ ใหม่ให้ดูดี เดิม
    เพื่อให้รู้ว่า y80 นั้นก็สวยได้

ความเป็นมาของ YAMAHA Y80 คันนี้ วันจดทะเบียนคันนี้ 23 มิถุนายน 2524 รุ่นปี ค.ศ. 1981 สีฟ้า
    รถ YAMAHA Y80 คันนี้ เป็นรถคันแรกของบ้านครับ โดยพ่อที่บ้านบอกว่าเดิมซื้อมา สองคัน ในราคาพิเศษ
    ในสมัยนั้น โดยซื้อ สีฟ้า และ สีแดง (ปัจุบันคันสีแดง ได้ยกให้ญาติไปนานแล้ว) ขนส่งทางเรือข้ามแม่น้าเนื่อจาก
    สมัยนั้นสะพานข้ามแม่น้ำแม่กลอง ที่อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี ยังไม่มี

สภาพตอนนี้ ได้ทำการ ปรับปรุงและซ่อมแซมเรียบร้อยแล้ว โดยพยายามเก็บรายละเอียดให้เดิมที่สุด
    เปลียนแต่เบาะเดิมที่เป็นเบาะยาวเป็น เบาะสองตอน ใส่ตะแกรงหลัง ตามการใช้งานครับ เพราะส่วนมากใช้
    งานทุกวันต้องแบกของ บรรทุกของบ่อย ไปกลับ กรุงเทพ-กาญจนบุรี

ส่วนรูป YAMAHA Y80 เป็นช่วงน้ำท่วมปีที่แล้ว ถ่ายขณะหนีน้ำท่วม ซึ่ง Y80 ไม่ได้ทำให้พมผิดหวังไม่ดับ แต่มีเครื่องสดุดบ้าง
    เพราะน้ำท่วมสูง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ขอบคุณครับ toromanmx สำหรับเรื่องราวดีๆที่ฟังแล้วประทับใจ ประวัติคล้ายๆ กับรถพี่เลยครับ เป็นรถคันแรกของบ้านเช่นกัน

ขายอะไหล่ yamaha mate y80 หลายรายการ คลิ๊กลิ้งค์นี้เลยครับ
    เฟสบุ๊คครับสั่งอ่ะไหล่ง่ายกว่าเดิมด้วยช่องทาง FACE BOOK
    ทางไลน์ก็มีนะครับ LINE ID : 0878300295

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เอ้y80 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ toromanmx สำหรับเรื่องราวดีๆที่ฟังแล้วประทับใจ ประวัติคล้ายๆ กับรถพี่เลยครับ เป็นรถคันแรกของบ้านเช่นกัน
    ครับผม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ปิดร้านงดการขาย 23-27 นะครับ
    ขาลาไปผักผ่่อนชารจ์แบตที่สิงคโปร์
    สนใจสั่งอะไหล่ YAMAHA Y80
    ่โพสต์ทิ้งใว้ในกระทู้
    หรือ FACE BOOK
    หลังวันที่ 27 เจอกันครับ
    ฺBYE BYE

อ่านเรื่องราวของคุณ toromanmx แล้วรู้สึกรัก Y80 ของผมมากขึ้นเลยครับ
    แต่ที่ว่าขี่ไปกลับ กรุงเทพ-กาญจนบุรี นี่แสดงว่ารถอึดสุดยอดเหมือนกันนะครับ
    สิ้นเดือนนี้ผมจะลองขี่กลับสิงห์บุรี ยังหวั่นอยู่เลย

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อานู๋ เบเกอรี่ อ่านข้อความ
    อ่านเรื่องราวของคุณ toromanmx แล้วรู้สึกรัก Y80 ของผมมากขึ้นเลยครับ
    แต่ที่ว่าขี่ไปกลับ กรุงเทพ-กาญจนบุรี นี่แสดงว่ารถอึดสุดยอดเหมือนกันนะครับ
    สิ้นเดือนนี้ผมจะลองขี่กลับสิงห์บุรี ยังหวั่นอยู่เลย
    เราต้องเชื่อมั่นในรถเราครับ ถ้าไม่เชื่อมั่นไปไม่ถึงแน่ 555 ขี่ๆพักๆจะได้มี่ตายกลางทางครับ

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อานู๋ เบเกอรี่ อ่านข้อความ
    เราต้องเชื่อมั่นในรถเราครับ ถ้าไม่เชื่อมั่นไปไม่ถึงแน่ 555 ขี่ๆพักๆจะได้มี่ตายกลางทางครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อหลายสิบปีก่อนสมัยผมอยู่ชั้น ป.3 คุณพ่อได้มีโอกาศซื้อรถ yamaha bell 80 มาหนึ่งคันเป็นมือสองด้วยราคา 11000 บาท...จำได้ว่าพ่อไว้ขับไปทำงานจากนนทบุรีไปพญาไท สมัยตอนเด็กๆได้มีโอกาศ

นั่งตอนไปเรียนประจำๆ หรือไว้รับผมกลับจากโรงเรียน ซึ่งผมไม่เคยสนใจหรือใส่ใจเลย พอ ป.6 เพื่อนๆ เริ่มมีมอไซด์ขับ ผมก็อยากมีกับเค้าบ้าง สมัยนั้นต้อง honda nova dash เวลาพ่อแม่ไม่อยู่ผมจะขโมยเจ้า bell 80

ไปหัดขี่ บิดก็ไม่เคย เคยปั่นแต่จักรยาน บิดครั้งแรกรถกระชากเกือบคว่ำ รถรายเนี้ย แรงโคตร 555+ เป็นประสบการณ์ที่ดีมากกก หลังจากนั้นก็ไว้ขับเจ้า bell 80 ไว้ไปซื้อของ ซื้อก๋วยเตี๋ยวหน้าปากซอย ผมไม่กล้าขับออกถนนใหญ่ กรุงเทพ รถเยอะมาก เคยแต่เลาะไปข้างทาง

ผมขับเจ้า bell 80 ไว้ซื้อของตั้งแต่ ม.3 เพราะ ม.1 - ม.2 ที่บ้านไม่เคยให้ขับเลย ได้แต่มองมันอยู่อย่างนั้น เจ้า bell 80 กลายเป็นพาหนะซื้อของหน้าปากซอยเต็มตัว พอขึ้น ม.4 อยู่ในยุคที่ Bell 80 ล้าสมัยมากกกกก

ผมเคยคิดจะเอาสีกระป๋องมาพ่นเล่นๆ ให้เป็นสีดำทั้งคัน แต่ก็ไม่ได้ทำ หลังจากนั้นก็ไม่ได้สนใจมันอีกเลย ปล่อยตากลม ตากแดด ตากฝน น้ำท่วม จนพ่้อต้องเอาไปซ่อมเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนอะไหล่ ทำไฟ มาใหม่ถึงใช้ได้ จำได้เลยว่า

ช่วง ม.6 เคยเอาไปขี่ถนนใหญ่ครั้งแรก ตำรวจโบกเลยค้าบบบบ ไม่ใส่หมวกจากนั้นเข็ดไม่กล้่าขับอีกเลย ถึงช่วงมหาลัยตั้งแต่ปี 1 ถึงปี 4 ไว้ขับแต่ไปหน้าซอย ซื้อของ ไปเซเว่น พอจบมหาลัยน้องได้ซื้อ yamaha feno จะทำบัตรขับขี่

เลยให้ผมช่วยพาไปหน่อย ผมก็เลยทำด้วยเลย พอกลับมาถึงบ้านเจอเจ้า bell 80 เอาว่ะๆ ไปลองกันหน่อย ผมขับจากนนทบุรี วงศ์สว่าง ไป เยาวราช จำความรู้สึกได้เลยว่า ทำไม รถมันขับดีจัง รถเก่าขนาดหลายสิบปีเนี้ยยยยย รู้สึกว่าทำไมไกลมากกก

ปัจจุบันผมเรียน ปริญญาโทแล้ว ตั้งแต่นั้นมาผมก็ได้มีโอกาศขับไปไหนบ่อยๆ ไกลๆ รู้สึกว่ามอไซด์สะดวกดีแฮะ ไม่เปลืองค่าน้ำมันด้วย...มีโอกาศได้เจอน้ำท่วมครั้ง ใหญ่ด้วยความไม่รู้เรื่องขับลุยน้ำ จ๊ากกก โดนค่าซ่อมไป 4000 บาท ทำไมแพงอย่างนี้ราคานี้ซื้อใหม่ได้เลยนะ จำได้ขึ้นใจเลยว่า ผมเดินเข็น bell 80

ลุยน้ำท่วมมาร้านซ่อม ร้านแรกบอกและดูถูกว่า ขายทิ้งเถอะน้อง เก่าแบบนี้ ไม่มีใครใช้แล้ว เก็บไว้ปลูก สะระแหน่ เถอะ...เจ็บใจลึกๆ โอเครไม่ซ่อมไม่เป็นไร เดินลากต่อไปเป็นกิโลๆ ไปเจอร้านๆนึงบอกว่า ซ่อมได้ครับพี่ รถสวยจังเลย ซื้อมานานยังครับ

ตั้งแต่นั้นมา ผมดูๆ เอ่อออมันสวยดีแฮะ วันที่ไปรับเจ้า Bell 80 กลับบ้านวันแรกเจ้าของร้านล้าง ลงแว็ก สวยมากกกก ไม่คิดว่ารถที่อยู่บ้านเราจะสวยขนาดนี้ จากที่ผมละเลย มาหลายๆสิบปีวันนี้มันได้ถูกขัดสีฉวีวรรณ เครื่องดี ใช้งานได้ดี จนไม่คิด

จะซื้อรถใหม่แล้ว ผมแฮปปี้กับมันมากกกก เห็นได้ว่าสิ่งที่เราละเลยไป บางครั้งมันอยู่ใกล้ตัวเรามากจนเราไม่เห็นคุณค่า แล้วคุณละเคยมีของรักแบบผมมั้ย เจ้า Bell 80

Name:  IMG_2555.JPG
Views: 7288
Size:  117.8 KB
    Name:  IMG_2551.JPG
Views: 2662
Size:  114.2 KB

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ทำไมต้อง Y80 ??
    ก็ไม่ได้ชอบนะครับ ส่วนตัวไม่ได้ชอบรถเก่า คลาสสิก พวกนี้อยู่แล้ว แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า . . oO*

. . พ่อ-แม่ ผมแต่งงานกันใหม่ๆ มาสร้างครอบครัวกันที่ จ.อุดรธานี ในปี2527 แล้วในปี2529 ผมก็เกิด และต่อมา2530 แม่ผมก็ซื้อ Y80 สีม่วงมังคุด มา 23,000 .-
    พ่อก็ขับไปรับไปส่งผมที่โรงเรียนทุกวัน โดยที่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร เจ้าY80 คันนี้เลย จนมามัธยมปลาย เห็นเพื่อนๆมีมอไซค์กัน ผมก็อยากมีบ้าง

ก็ไปถามร้านแถวๆบ้าน เอาใบโบชัวร์ของ Honda Nova Tena แต่ก็รู้ว่าแม่ไม่มีเงินซื้อให้หรอก ก็แค่ความอยากได้ของเด็กชายคนนึง ที่เอาใบโบชัวร์มานอนอ่านทุกคืน แต่แม่ก็ให้เอา Y80 นี่แหละไปใช้ ขับไปโรงเรียน เป็นรถเก่าคันเดียวในกลุ่มเพื่อนๆ ซึ่งผมก็ไม่ได้อายอะไร เพียงแค่อิจฉาเพื่อนที่มีรถสวยๆขับกัน จนจบมัธยมปลาย ไปต่อมหาวิทยาลัยมหาสารคาม ผมก็ยังเอาY80 ไปใช้ต่อ

ยอมรับเลยครับว่าตอนนั้นยังไม่สนใจเรื่องมอไซค์เหมือ นตอนนี้ ขับอย่างเดียว นมค.ไม่เปลี่ยน 2t ไม่เคยเติม . . จนถึงปลายๆ ปี3 รถก็พังซิครับ แต่ผมก็ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ว่ามันเป็นไร ก็ได้แต่ปล่อยทิ้งมันไว้อย่างนั้น จนเรียนจบเอารถกลับมาบ้าน พ่อก็เอาไปซ่อม กลับมาขับได้ใหม่ แต่รู้ได้เลยว่ามันไม่เหมือนเดิม จากแต่ก่อนบิดเป็นมา แต่ตอนนี้มันอืด ควันก็เยอะ รู้สึกแย่มาก เสียใจที่ไม่ดูแลมันตอนนั้น

พอถึงเวลาต้องไปทำงาน ก็เอาเจ้า Y80 นี่แหละไปซิ่งต่อที่ จ.อุบลราชธานี ที่นี้ก็รู้แล้วว่าขับอย่างเดียวไม่ได้ต้องดูแลด้วย แต่ด้วยความอืด และรู้สึกว่าเครื่องมันร้อนง่ายมากก็ไม่ได้ขับเร็วเห มือนเดิม ถนอมๆกันหน่อย แต่ถึงอย่างนั้นก็ขับไปหาสาววาริน ได้อยู่เด้อ ^ ^ . .

มีอยู่วันนึง ว่างๆไม่ได้ทำอะไร เลยก้มลงไปดูใต้บังโคลนหลัง และใต้ท้องรถ เห็นมีคราบดินเกาะอยู่ ก็เลยหาอะไรมาขูดออก แต่ขูดไป ขูดมา...บร๊ะ!! ดินที่กองอยู่พื้น แทบจะใส่กระถางขนาดเล็กปลูกต้นไม้ได้เลย รู้สึกได้เลยว่ารถเบาขึ้น . . หรือคิดไปเองก็ไม่รู้ 555+

อยู่อุบลได้ 4-5 เดือนก็ได้ย้ายมาอยู่ขอนแก่น แต่ตอนที่ย้ายของมาโดยรถทั่ว เด็กรถมันบอกว่าให้ไปดูดน้ำมัน Y80 ออก จะได้เอาเข้าใต้ท้องรถ แล้วให้เราไปรออยู่ปั้มข้างนอกเมือง . . ประมาณว่าถ้าเอารถขึ้นที่ บขส เลยต้องจ่ายค่าขนส่ง กับเถ้าแก่เจ้าของคิด แต่ไปรอข้างนอกแบบนี้ เด็กรถได้เอง แต่พอถึงเวลารถทัวร์ขับมาดันยัด Y80 เข้าไม่ได้ -*- . . ไม่ได้ไม่เท่าไหร่ ยังฝืนยัดๆงัดอยู่นั้นแหละ แล้วก็หันบอกว่าไม่ได้ พร้อมกับกรอบไฟหลุด กรอบไฟเลี้ยวแตก ผมหละคิดในใจ " !@#$%^&*()_+ " . . . . . .

ได้เปลี่ยนคัน จนแล้วจนรอด ก็มาถึงขอนแก่นจนได้ หลังจากทำงานได้ ปีกว่าๆ ก็ถึงเวลาที่จะมีรถมอไซค์เป็นของตัวเอง จากน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ก็ได้ซื้อ CBR150r มา ส่วน Y80 ก็ปลดประจำการ เอามาเก็บไว้ที่บ้าน ให้แม่ใช้ขับไปตลาด จนเวลาผ่านไป ผมก็เข้าไปดูเวปของ cbr150 ก็ทีคนตั้งกระทู้ว่า ประมาณว่าก่อนจะมาเป็น CBR150r ใช้รถอะไรกันมาบ้าง เค้าก็ตอบกันมาเยอะแยะ ผมก็ไปตอบกะเค้าด้วยว่า
    ประถม Y80
    มัธยม Y80
    มหาลัย Y80
    ทำงาน3ปี ก็ Y80
    ปัจจุบัน CBR150r
    มันทำให้ผมคิดถึงเจ้า Y80 มากกกก พอแฟนย้ายมาทำงานที่ขอนแก่นด้วยกัน ก็ได้โอกาส กลับไปเอา Y80 มาให้แฟนใช้และผมก็ได้ขับมันอีกครั้ง . .

แต่อยู่มาวันนึง เห็นการณ์ที่ไม่เคยคิดว่าจะเกิด ไม่อยากให้เกิด มันก็เกิด คือ ตุลาคม 54 ด้วยความที่เพลีย นอนน้อย ก่อนหน้า 1 วันก็ไปออกทริป กับ CBR150r มา แล้วต้องตื่นตี 5 ไปทำงาน เลยคับ Y80 ออกมา ประกอบด้วยมีฝนตกปลอยๆ จึงไปเฉี่ยวกับ D-Max แล้วเซไปชนกับฟุตบาท ตะเกียบหน้าเบี้ยว พักเท้าขวา งอมาติดเครื่อง เหล็กหลังรถ(ไม่แน่ใจเรียกว่าอะไร)งอ นิดหน่อย กรอบไฟท้ายร้าว หลุดออก (พี่เอ๋ อาจจะพอจำได้ที่ผมเคยปรึกษาเรื่องตะเกียบหน้า) ไม่ได้ขับเร็วนะครับคงประมาณ 30-40

ตอนนี้ก็ไปดัดตะเกียบแล้ว แต่ยังเบี้ยวอยู่นิดหน่อย อีกไม่กี่วันก็จะย้ายกลับมาอยู่อุดร ทีนี้จะตั้งหน้าตั้งตาซ้อม เปลี่ยน ชิ้นส่วนต่างให้ดูดีสวยงามเหมือนเดิม . . . .

สุดท้ายนี้ อยากบอกว่า มันเป็นความผูกพันธ์ กันมากกว่า ที่อยู่มาด้วยกัน นานนนนนน มาก เรียกได้ว่า Y80 นี่เป็นน้องชายผมเลยแหละ อายุห่างกัน 1 ปี
    ผมจะไม่ชอบเวลาที่มีคนมาทักว่า ผมขับรถC
    แนวการทำ Y80 ของผมคือ มันคือรถเก่าโดยสันดาน อาจจะฟังดูไม่สุภาพ แต่มันคือความจริงครับ จะไปทำสีสดๆ เจาะครัช ประกับแต่ง นู้นนี้มาใส่ มันก็ไม่ใช่

. . . รถต้องดูดี แบบเก่าๆ แต่ไม่เน่า นั้นแหละครับ Y80 ของผม ^ ^

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ส่งของนะจ๊ะ

Name:  12-05-55 (362 x 800).jpg
Views: 1671
Size:  30.4 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เอ้y80 : 16-05-2012 เมื่อ 08:59

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ขอแสดงความเสียใจกับพี่ชายที่แสนดีของผม พี่หนุ่ม ไทยแลนด์คลาสสิก กอง บก. นิตยสารไทแลนด์คลาสสิก พี่ชายที่แสนดีที่โทรมาคุยกับผมเสมอ จากไปด้วยโรคปอดติดเชื้อ ความดีความมีน้ำใจที่พี่มีให้ผมเสมอมาขอให้พี่หลับสบ ายครับ

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thepchanok อ่านข้อความ
    เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อหลายสิบปีก่อนสมัยผมอยู่ชั้น ป.3 คุณพ่อได้มีโอกาศซื้อรถ yamaha bell 80 มาหนึ่งคันเป็นมือสองด้วยราคา 11000 บาท...จำได้ว่าพ่อไว้ขับไปทำงานจากนนทบุรีไปพญาไท สมัยตอนเด็กๆได้มีโอกาศ

นั่งตอนไปเรียนประจำๆ หรือไว้รับผมกลับจากโรงเรียน ซึ่งผมไม่เคยสนใจหรือใส่ใจเลย พอ ป.6 เพื่อนๆ เริ่มมีมอไซด์ขับ ผมก็อยากมีกับเค้าบ้าง สมัยนั้นต้อง honda nova dash เวลาพ่อแม่ไม่อยู่ผมจะขโมยเจ้า bell 80

ไปหัดขี่ บิดก็ไม่เคย เคยปั่นแต่จักรยาน บิดครั้งแรกรถกระชากเกือบคว่ำ รถรายเนี้ย แรงโคตร 555+ เป็นประสบการณ์ที่ดีมากกก หลังจากนั้นก็ไว้ขับเจ้า bell 80 ไว้ไปซื้อของ ซื้อก๋วยเตี๋ยวหน้าปากซอย ผมไม่กล้าขับออกถนนใหญ่ กรุงเทพ รถเยอะมาก เคยแต่เลาะไปข้างทาง

ผมขับเจ้า bell 80 ไว้ซื้อของตั้งแต่ ม.3 เพราะ ม.1 - ม.2 ที่บ้านไม่เคยให้ขับเลย ได้แต่มองมันอยู่อย่างนั้น เจ้า bell 80 กลายเป็นพาหนะซื้อของหน้าปากซอยเต็มตัว พอขึ้น ม.4 อยู่ในยุคที่ Bell 80 ล้าสมัยมากกกกก

ผมเคยคิดจะเอาสีกระป๋องมาพ่นเล่นๆ ให้เป็นสีดำทั้งคัน แต่ก็ไม่ได้ทำ หลังจากนั้นก็ไม่ได้สนใจมันอีกเลย ปล่อยตากลม ตากแดด ตากฝน น้ำท่วม จนพ่้อต้องเอาไปซ่อมเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนอะไหล่ ทำไฟ มาใหม่ถึงใช้ได้ จำได้เลยว่า

ช่วง ม.6 เคยเอาไปขี่ถนนใหญ่ครั้งแรก ตำรวจโบกเลยค้าบบบบ ไม่ใส่หมวกจากนั้นเข็ดไม่กล้่าขับอีกเลย ถึงช่วงมหาลัยตั้งแต่ปี 1 ถึงปี 4 ไว้ขับแต่ไปหน้าซอย ซื้อของ ไปเซเว่น พอจบมหาลัยน้องได้ซื้อ yamaha feno จะทำบัตรขับขี่

เลยให้ผมช่วยพาไปหน่อย ผมก็เลยทำด้วยเลย พอกลับมาถึงบ้านเจอเจ้า bell 80 เอาว่ะๆ ไปลองกันหน่อย ผมขับจากนนทบุรี วงศ์สว่าง ไป เยาวราช จำความรู้สึกได้เลยว่า ทำไม รถมันขับดีจัง รถเก่าขนาดหลายสิบปีเนี้ยยยยย รู้สึกว่าทำไมไกลมากกก

ปัจจุบันผมเรียน ปริญญาโทแล้ว ตั้งแต่นั้นมาผมก็ได้มีโอกาศขับไปไหนบ่อยๆ ไกลๆ รู้สึกว่ามอไซด์สะดวกดีแฮะ ไม่เปลืองค่าน้ำมันด้วย...มีโอกาศได้เจอน้ำท่วมครั้ง ใหญ่ด้วยความไม่รู้เรื่องขับลุยน้ำ จ๊ากกก โดนค่าซ่อมไป 4000 บาท ทำไมแพงอย่างนี้ราคานี้ซื้อใหม่ได้เลยนะ จำได้ขึ้นใจเลยว่า ผมเดินเข็น bell 80

ลุยน้ำท่วมมาร้านซ่อม ร้านแรกบอกและดูถูกว่า ขายทิ้งเถอะน้อง เก่าแบบนี้ ไม่มีใครใช้แล้ว เก็บไว้ปลูก สะระแหน่ เถอะ...เจ็บใจลึกๆ โอเครไม่ซ่อมไม่เป็นไร เดินลากต่อไปเป็นกิโลๆ ไปเจอร้านๆนึงบอกว่า ซ่อมได้ครับพี่ รถสวยจังเลย ซื้อมานานยังครับ

ตั้งแต่นั้นมา ผมดูๆ เอ่อออมันสวยดีแฮะ วันที่ไปรับเจ้า Bell 80 กลับบ้านวันแรกเจ้าของร้านล้าง ลงแว็ก สวยมากกกก ไม่คิดว่ารถที่อยู่บ้านเราจะสวยขนาดนี้ จากที่ผมละเลย มาหลายๆสิบปีวันนี้มันได้ถูกขัดสีฉวีวรรณ เครื่องดี ใช้งานได้ดี จนไม่คิด

จะซื้อรถใหม่แล้ว ผมแฮปปี้กับมันมากกกก เห็นได้ว่าสิ่งที่เราละเลยไป บางครั้งมันอยู่ใกล้ตัวเรามากจนเราไม่เห็นคุณค่า แล้วคุณละเคยมีของรักแบบผมมั้ย เจ้า Bell 80

Name:  IMG_2555.JPG
Views: 7288
Size:  117.8 KB
    Name:  IMG_2551.JPG
Views: 2662
Size:  114.2 KB
    ป้ายภาษี กลับหัวครับ อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ประกาศผลครับ

ขอเบอร์ติดต่อและที่อยู่ของทุกๆคนด้วยครับ

รางวัลที่ 1 คุณ naja 53
    รางวัลที่ 2 คุณ thepchanok
    รางวัลที่ 3 คุณ toromanmx
    และแถมอีก 1 รางวัลให้คุณ aofside

หน้าที่ 42 จากทั้งหมด 61 หน้า แรกแรก ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย