c72-77 มีที่เป็นbenly เปล่าครับ

ชื่อกระทู้: c72-77 มีที่เป็นbenly เปล่าครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c72-77 มีที่เป็นbenly เปล่าครับ

ศิษย์พี่ทุกท่าน สวัสดีครับ
    ผมเพิ่งเข้าบอร์ดมาใหม่หน่ะครับ อยากมีหมูซักตัวไว้ครอบครอง แต่ก็งบน้อยหน่ะครับ มี อยู่แค่ 2 ก้อนเอง เลยได้แต่ศึกษาข้อมูลไปก่อนหน่ะครับ เพราะเห็นศิษย์พี่ต่างบอกว่า ถ้าจะมี ก็ขอให้มีทะเบียนโอน มันจะเป็นหมูที่ที่น่าภาคภูมิใจของเรา

จากคำแนะนำของของศิษย์พี่ทุกท่าน กระทู้แรกจนกระทู้สุดท้าย ผมอ่านจนครบแล้วครับ คืออยากรู้กับเจ้าหมูนี้จริงๆ ว่ามันเป็นอย่างไร ลักษณะ รูปร่าง ปัญหา การดูแลรักษา การหาอะไหล่ แต่ก็มีกระทู้ที่มีรูปหมูของศิษย์พี่มาโชว์กัน กระทู้นี้ดูบ่อยสุดครับ ดูทุกครั้งที่เข้าเลยครับ เพลินดี ในใจคิดว่า อืม รอเก็บเงินอีกนิด คงหาเนื้อคู่ที่จากไปได้สมใจ

และก็เลยมีคำถามที่ยังสงสัยอยู่บ้างนิดๆครับ รบกวนศิษย์พี่ด้วยครับ
    1.c72-77 มีที่เป็นbenly เปล่าครับ อยากเห็นรูปหน่ะครับถ้ามี
    2.ถ้าผมซื้อหมูแบบแห้งๆ มีทะเบียนโอน อืม เอาเป็น c95 กับ c72 หล่กันนะครับ (ฝันอีกยาวไกลสำหรับ 77) สถาพแห้งกลางๆหน่ะครับ ถ้าผมเอาไปให้ลุงสันปลุกเนี่ย ทำสี โมเครื่องให้เดินเบานิ่งๆ ไฟครบ ส่วนอื่นๆเอาแค่ปัดเงาหน่ะครับ รวมๆแล้ว ค่าปลุกหมูของลุงสันจากที่ศิษย์พี่พอประมาณหน่ะครับ ซักเท่าไหร่ ผมจะได้เตรียมไว้ก่อนครับ
    3.ในบรรดาอะไหล่ ศิษย์พี่ว่าตัวไหนที่ถ้ามีของแท้ ใหม่เก่าเก็บ อยากได้อะไรครับ (ผมอยากได้คาร์บูครับ)

ก็รบกวนศิษย์พี่แค่นี้ก่อนครับ ตอนนี้ก็ดูรูปหมูไปพลางๆ กับเปิดเวปหาคนที่ขายหน่ะครับ แต่ยังไม่เจอเนื้อคู่เลยครับ

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ killangel อ่านข้อความ
    ผมเพิ่งเข้าบอร์ดมาใหม่หน่ะครับ อยากมีหมูซักตัวไว้ครอบครอง แต่ก็งบน้อยหน่ะครับ มี อยู่แค่ 2 ก้อนเอง เลยได้แต่ศึกษาข้อมูลไปก่อนหน่ะครับ เพราะเห็นศิษย์พี่ต่างบอกว่า ถ้าจะมี ก็ขอให้มีทะเบียนโอน มันจะเป็นหมูที่ที่น่าภาคภูมิใจของเรา

จากคำแนะนำของของศิษย์พี่ทุกท่าน กระทู้แรกจนกระทู้สุดท้าย ผมอ่านจนครบแล้วครับ คืออยากรู้กับเจ้าหมูนี้จริงๆ ว่ามันเป็นอย่างไร ลักษณะ รูปร่าง ปัญหา การดูแลรักษา การหาอะไหล่ แต่ก็มีกระทู้ที่มีรูปหมูของศิษย์พี่มาโชว์กัน กระทู้นี้ดูบ่อยสุดครับ ดูทุกครั้งที่เข้าเลยครับ เพลินดี ในใจคิดว่า อืม รอเก็บเงินอีกนิด คงหาเนื้อคู่ที่จากไปได้สมใจ

และก็เลยมีคำถามที่ยังสงสัยอยู่บ้างนิดๆครับ รบกวนศิษย์พี่ด้วยครับ
    1.c72-77 มีที่เป็นbenly เปล่าครับ อยากเห็นรูปหน่ะครับถ้ามี
    2.ถ้าผมซื้อหมูแบบแห้งๆ มีทะเบียนโอน อืม เอาเป็น c95 กับ c72 หล่กันนะครับ (ฝันอีกยาวไกลสำหรับ 77) สถาพแห้งกลางๆหน่ะครับ ถ้าผมเอาไปให้ลุงสันปลุกเนี่ย ทำสี โมเครื่องให้เดินเบานิ่งๆ ไฟครบ ส่วนอื่นๆเอาแค่ปัดเงาหน่ะครับ รวมๆแล้ว ค่าปลุกหมูของลุงสันจากที่ศิษย์พี่พอประมาณหน่ะครับ ซักเท่าไหร่ ผมจะได้เตรียมไว้ก่อนครับ
    3.ในบรรดาอะไหล่ ศิษย์พี่ว่าตัวไหนที่ถ้ามีของแท้ ใหม่เก่าเก็บ อยากได้อะไรครับ (ผมอยากได้คาร์บูครับ)

ก็รบกวนศิษย์พี่แค่นี้ก่อนครับ ตอนนี้ก็ดูรูปหมูไปพลางๆ กับเปิดเวปหาคนที่ขายหน่ะครับ แต่ยังไม่เจอเนื้อคู่เลยครับ
    ผมเองก็คงไม่บังอาจเป็นศิษย์พี่ใคร แต่ก็พอรู้บ้าง ก็ไม่แน่ใจนะว่ามีมั๊ย c72-77 มีที่เป็นbenly ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ ค่าปลุกหมูเนี่ยขึ้นอยู่ที่ความพอใจและพอเพียงของเจ้ าของหมูครับ(ที่สำคัญต้องใจรักจริงๆ ที่บ้านผมเรียกว่า บ้า) ของผมเทียมบ้างแท้บ้างว่ากันไป อย่าลืมว่าค่าปลุกมันแพง แต่ราคารถเวลาปล่อยนี่แทบจะไม่ถึงครึ่งของค่าปลุก เป็นสัจธรรมที่ชาวหมูซาบซึ้งดีกันทุกคนครับ ก็ยินดีต้อนรับครับ

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เบนลี่หมูยักษ์

รูป รูป    
    cowboy on the vintagebike

::: You get the best out of others when you give the best of yourself. :::

enola's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ killangel อ่านข้อความ

1.มีครับ benly c72 c77 แฮนด์จะเป็นสีเหมือนรถแบบชิ้นเดียว รูปตามความเห็นท่านข้างบนเลย
    2.ถ้ายังไม่เคยเล่นแนะนำให้เล่นจากเล็กไปหาใหญ่ครับ ผมแนะนำว่าเอาแค่ c92 c95 ทะเบียนแท้โอนได้เป็นดีครับ เรื่องซ่อมกับทำสีปัดเงาผมว่าทำแบบเต็มๆน่าจะอยู่ แบงค์พัน 15ใบขึ้นครับ เล่นรถเก่าต้องทำใจครัับ ต้องรู้แหล่งซ่อม รู้จักคนขายอะไหล่ มีเพื่อน รู้ทัันคนอื่น แรกๆอาจจะโดนค่าครูบ้างครับ
    3.ของใหม่เก่าเก็บราคาไปไกลแล้วครับ ของก็หายากมากขึ้นทุกวัน ส่วนมากอยู่ในมือคนเล่นซะหมดแล้ว ยิ่งคาร์บูไม่ต้องพูดถึงเลยครับ หมื่นกลางๆอัพ เท่าที่เคยทราบมา

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ kenjii สำหรับคำแนะนำเรื่องค่าใช้จ่ายการปลุกหมู คือถ้าผมปลุกคงเป็นในแนวให้เครื่องดีๆเลยหล่ะครับ เพราะอะไหล่คงเริ่มหายากและน้อยลงทุกวัน ถ้าปลุกก็อยากให้หมูอยู่กับเราไปนานๆเลยหน่ะครับ ไม่ป่วยบ่อยหน่ะครับ ผมเลยอยากได้คาร์บูแท้ทีดีๆซักอันเป็นอันดับแรกหน่ะค รับ เพราะผมเชื่อว่ามันเป็นเหมือนอุปกรณ์ที่จ่ายลมให้หาย จ่ายอากาศให้หมูมันวิ่ง คือถ้าเอาแบบจริงๆนะพี่ ผมอยากได้คาร์บูก่อนได้หมูอีกครับ (นี่ไม่เรียกว่าบ้าใช่เปล่าครับ อาการนี้แค่คลั่งไคล้)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ marlboro สำหรับรูป แต่รูปนี้มันไม่ใช่นางฟ้าหน่ะครับ มันเป็น เทพธิดา ที่หวังคว้าไคว่ ก็คงไกลเกินเอื้มเลยหล่ะครับ แต่....อย่างน้อยผมก็มีรูปหล่ะครับ งานดั่งเทพธิดา ดูได้เพียงตา หวังแค่เพียงบุญนำวาสนาเมตตา ขอแค่สักคราได้ขี่เธอต้านลม นอนบนเบาะยาวนุ่มกลม นอนหนุมห่ม ใต้เงาลมหนาวสักครา เสน่ห์มันเกินบรรยายครับพี่

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ kenjii สำหรับคำแนะนำเรื่องค่าใช้จ่ายการปลุกหมู คือถ้าผมปลุกคงเป็นในแนวให้เครื่องดีๆเลยหล่ะครับ เพราะอะไหล่คงเริ่มหายากและน้อยลงทุกวัน ถ้าปลุกก็อยากให้หมูอยู่กับเราไปนานๆเลยหน่ะครับ ไม่ป่วยบ่อยหน่ะครับ ผมเลยอยากได้คาร์บูแท้ทีดีๆซักอันเป็นอันดับแรกหน่ะค รับ เพราะผมเชื่อว่ามันเป็นเหมือนอุปกรณ์ที่จ่ายลมให้หาย จ่ายอากาศให้หมูมันวิ่ง คือถ้าเอาแบบจริงๆนะพี่ ผมอยากได้คาร์บูก่อนได้หมูอีกครับ (นี่ไม่เรียกว่าบ้าใช่เปล่าครับ อาการนี้แค่คลั่งไคล้)

เรื่องเครื่องไม่ต้องกังวลหรอกครับ ช่างไทยทำได้หมด......อะใหล่บางอย่างมันสามารถทดแทนก ันได้ครับ....ไม่จำเป็นต้องตรงรุ่นเสมอไป...เนื่องจา กของแท้ใหม่ ตรงรุ่นแพงระยับ.......เลยล่ะครับ ยกตัวอย่าง คาร์บู c92-95 แท้ใหม่สมัย5-6 ปีที่แล้วผมเจอแค่ 6-7 พัน เด่วนี้เลย หมื่น ไปแล้วครับ ถ้าหาได้..รถผม c92 ใช้คาร์บู c200... วิ่งดีวิ่งเนียน เช่นกัน ทุกอย่างมันแปลงได้หมดแหละครับ.....ขึ้นอยู่กับว่าเร าจะเล่นระดับไหน.....เอาแท้ๆ เดิม ตระกูล 92-95 ก็ไกล้ๆ แสนแล้วครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ enola เรื่อง benly ที่ผมมองแล้วเห็นคงสังเกตจากแฮนด์หน่ะครับ อย่างอื่นมองแยกยังไม่ค่อยออกครับว่าเป็น Benly หรือเปล่า คงต้องศึกษาอีกนาน แต่คิดว่าที่หลงไหลคงเป็นรูปทรงแฮนด์หล่ะครับ ผมว่ามันทำให้หมูร่างอวบๆดูบึกบึนและดุขึ้นมาครับ ส่วนเนื้อคู่ผมคงแค่ C95 ครับ ทะเบียนแท้โอน คงเก็บเงินแล้วให้ลุงสันปลุกหมูให้ ขอเดินเครื่องนิ่ง ไม่ป่วย ไม่จาม ก็พอใจแล้วครับ สีกับปัดเงาหรือชุบคงตามมาหน่ะครับ คงทำแค่กันไม่ให้สนิมมากินหมูได้อีกก็พอก่อน เดี๋ยวหมูเป็นสิว หนักๆอาจเป็นสุกใส คงทำใจไม่ได้ครับ
    เรื่องราคาอะไหล่ก็กำลังดูกระทู้กับเวปไปเรื่อยๆหน่ะ ครับ แต่ก็อย่างที่บอกครับพี่ คงหาคาร์บูก่อนครับ บุญมีคงได้ของแท้ที่ใช้งานได้ดี ไม่ต้องใหม่ก้ได้ครับ อย่างที่บอก อยากมอบลมหายใจดีๆให้เธอครับ

ก็คงเก็บตังและดูตัวเนื้อคู่ ไปเรื่อยๆครับ ก็หวังแต่พ่อสื่อแม่สื่อจะปล่อยหมูเมื่อไหร่ มีสินสอดแล้วค่อยจีบครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ peeak สำหรับข้อมูลการปรับอะไหล่ให้เข้ากับหมู ซึ่งอะไหล่ผมคงเน้นหลักๆเกี่ยวกับระบบเครื่องเป็นหลั ก กับทะเบียนแท้โอนหน่ะครับ เพราะเน้นให้หมูอยู่กับผมไปนานๆ วิ่ง 50 ก็พอแล้วครับผมไม่เน้นเร็ว แต่ขอซุกหมัดเด็ด ปล่อยพลังปรู้ดปร้าดไปที่ 80 แบบไม่อืดก็พอครับ เอาไว้เผื่อฉุกเฉินตอนแซงหรือหลบอันตรายก็พอครับ ส่วนอะไหล่ตัวอื่นๆ แท้ หรือแปลง ผมไม่ค่อยได้ฝังใจครับ เพราะผมคงไม่ขายเธอให้ใคร จะให้เธอเป็นเนื้อคู่ตลอด ดังนั้นอะไหล่ที่นอกจากระบบเครื่องเลยไม่เน้นครับ เพราะที่หลงไหลในเสน่ห์หมูก็รูปทรง กับเสียงตอนเธอวิ่งต้านลมนี่หล่ะครับ อันนี้มากกว่าที่ฝังใจ สวย อวบอ้วน นี่หล่ะหมูในฝันครับ

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ขอบคุณพี่ peeak สำหรับข้อมูลการปรับอะไหล่ให้เข้ากับหมู ซึ่งอะไหล่ผมคงเน้นหลักๆเกี่ยวกับระบบเครื่องเป็นหลั ก กับทะเบียนแท้โอนหน่ะครับ เพราะเน้นให้หมูอยู่กับผมไปนานๆ วิ่ง 50 ก็พอแล้วครับผมไม่เน้นเร็ว แต่ขอซุกหมัดเด็ด ปล่อยพลังปรู้ดปร้าดไปที่ 80 แบบไม่อืดก็พอครับ เอาไว้เผื่อฉุกเฉินตอนแซงหรือหลบอันตรายก็พอครับ ส่วนอะไหล่ตัวอื่นๆ แท้ หรือแปลง ผมไม่ค่อยได้ฝังใจครับ เพราะผมคงไม่ขายเธอให้ใคร จะให้เธอเป็นเนื้อคู่ตลอด ดังนั้นอะไหล่ที่นอกจากระบบเครื่องเลยไม่เน้นครับ เพราะที่หลงไหลในเสน่ห์หมูก็รูปทรง กับเสียงตอนเธอวิ่งต้านลมนี่หล่ะครับ อันนี้มากกว่าที่ฝังใจ สวย อวบอ้วน นี่หล่ะหมูในฝันครับ
    อืม!เข้าขั้นแล้วล่ะ มะ!ในเมื่อมุ่งมั่นขนาดนี้ก็ลุยเลยครับ มีปัญหาไรก็ถามในบอร์ดเรานี่แหละ พี่ๆที่รู้เยอะแยะไม่ต้องห่วง ไม่ต้องเดาสุ่มหมือนผมแล้วสบายใจได้ หาได้หรือปลุกเสร็จแล้วแล้วอย่าลืมเอามาโชว์กันมั่งล ่ะ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจครับพี่ kenjii อิอิ จะสิ้นเดือนแล้ว เงินจะออกหล่ะครับ ก็เก็บออมได้อีก 500-800 เก็บทีละนิดเดี๋ยวมันก็เยอะครับ นานหน่อย ก็รอได้ครับ

Bookmarks