ถามพี่คนที่ขับบิลลี่กับ c95 หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ถามพี่คนที่ขับบิลลี่กับ c95 หน่อยครับ

Junior Member airsquall's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามพี่คนที่ขับบิลลี่กับ c95 หน่อยครับ

ถามพี่คนที่ขับบิลลี่กับ c95 หน่อยครับ

พวกพี่ซ่อมรถกันที่ไหนหรอครับ

พอดีรถผม วาว รั่ว อะครับ

นํ้ามันเยิ้มมากๆเลยครับ

ช่วยแนะนําร้านซ่อมหน่อยครับ

แล้วขอถามพวกพี่อีกนิดว่า

ขอถามเกี่ยวกับ ขาตั้งเดียวที่อยู่ยึดอยู่แท่นเครื่อง

คําถามที่ 1 บางคนบอกว่า ถ้าเราจอดรถข้ามวันข้ามคืน ไม่ควรที่จะตั้งขาตั้งเดี่ยว ควรจะตั้งขาตั้งคู่ เพราะจะทําให้แท่นเครื่องแตกจริงปะครับ

คําถามที่ 2 คือถ้าเรา จอดรถอยู่ โดยการตั้งขาตั้งเดี่ยว แล้วมีคนขึ้นไปนั่งบนรถ รถจะมีโอกาศแท่นเครื่องแตกไหมครับ(และถ้านั่งไม่นานอ ะครับ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย airsquall : 29-04-2010 เมื่อ 01:29

Senior Member mooc65's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าสาธุประดิษฐ์
    ขอบคุณ
    0

มีกันหลายที่ครับ ส่วนมากจะซ่อมในซอยสาธุ34 ตรงข้ามตลาดรุ่งเจริญ (ต้องรอนานหน่อยครับเพราะรถซ่อมเยอะยิ่งรถอย่างเราๆต ้องใจเย็นๆ)

สำหรับขาตั้งเดี่ยวขาตั้งคู่ ไม่น่าจะมีปัญหานะ ญี่ปุ่นเขาออกแบบมาดี ถ้าตั้งขาตั้งเดี่ยวแล้วแท่นเครื่องจะพัง คงพังไปเมื่อ30ปีที่แล้วแล้วมั้งครับ

ข้อควรระวังหากตั้งขาตั้งเดี่ยวแล้วไปนั่งบนรถ ระวังอย่างเดียวครับ ระวังรถและคนหงายหลังครับ..

หากรถจอดอยู่ไม่ว่าจะตั้งขาตั้งเดี่ยวรึตั้งคู่ไม่คว รไม่นั่งบนรถครับ (รถจะรับน้ำหนักเพิ่ม) หาที่นั่งที่ดีๆกว่าบนรถดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mooc65 : 29-04-2010 เมื่อ 05:22

Senior Member bk_design's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าสาธุประดิษฐ์ (+^o^+)
    ขอบคุณ
    0

...

รถท่านมีควันออกรึเปล่าครับ
    มีน้ำมันหยุดด้วยใช่มั้ยครับ

...

สาเหตุที่ควันขาวบางครั้งไม่ได้มาจากวาล์วรั่วนะครับ มันคล้ายๆอาการหนองใน5555(ล้อเล่น)
    หรือวาล์วอาจจะรั่วจริงหรือบูทวาล์วหรือวาล์วทรุดแต่ ถ้ามีควันออกสีขาวสิ่งแรกที่ต้องเช็คดูก็คือ
    1.ท่านเติมน้ำมันเครื่องเยอะไปหรือเปล่า เพราะถ้าเติมเยอะไปแล้วน้ำมันที่เติมเกินไปมันจะท่วม หัวเสื้อทำให้ไปรวมกับการเผาไหม้ในห้องเครื่องด้วย
    ไม่เชื่อลองเอาน้ำมันไปราดท่อดูครับ ควันขึ้นเลย
    2.ที่บอกน้ำมันหยุด มี2อย่างที่หมดคือ
    1.ประเก็น,ซีล,โอริงต่าง
    2.อย่างที่บอก เติมน้ำมันเครื่องมากไปทำให้มันทะลักออกครับ
    ลองไปเช็คดูว่าc92-95ใส่น้ำมันกี่ลิตร(ต้องดูที่ ที่มันหยุดด้วยครับ สังเกตุบ่อยๆ)
    สิ่งที่บอกอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ค รับ
    ทั้งควันขาวทั้งน้ำมันหยุดทำให้ผมเสี่ยวอยู่นานครับแ ต่ก่อน55555

สุดท้ายนี้ขอเสริมเรื่องประเก็น ขอแนะนำว่าใส่ของแท้ถ้าหาได้มันจะดีมากครับ

ผิดถูกยังไงชี้แนะด้วยครับก็ไม่ค่อยเป็นครับขี่อย่าง เดียวเน้นฝอยไปวันๆ
    555555555555555555555555555555555555555555555

(อุ๊ย!!!ลืม...ไม่ได้ขี่หมูมาตอบทำไมนะเรา)5555 ล้ิิอเล่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bk_design : 29-04-2010 เมื่อ 21:52
    _ไม่จำเป็นที่รถจะต้องสุดยอด_
    ถึงรถคุณสุดยอดความสัมพันธคุณไม่สุดยอด
    _รถคุณก็เป็นแค่รถธรรมดาเท่านั้นเอง_

_สองล้อเหมือนกัน_
    _รถล้มก็ตายห่าเหมือนกันแหละ_

_อย่าดูถูกผู้ที่ด้อยกว่า_
    เพราะถ้าวันหนึ่งผู้ที่ด้อยกว่า
    สามารถทำได้มากกว่าคุณหลายเท่า
    _คุณจะเอาหน้าไปไว้ไหน_

รถเก่าสาธุประดิษฐ์

http://044851203037.hi5.com

Senior Member bk_design's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าสาธุประดิษฐ์ (+^o^+)
    ขอบคุณ
    0

ลืมบอกเรื่องขาตั้ง

อย่าให้คนแปลกหน้านั่งบนรถเราเวลาจอดรถทั้งขาตั้งคู่ ขาตั้งเดียวนะครับ

ถามว่านั่งได้มั้ย
    นั่งได้ประเดี๋ยวประด๋าว
    ถ้ามือบอลก้ไม่ไหว
    แต่นั่งๆนานๆก็อย่าเลยครับ

แคล้งมันไม่แตกหรอกแต่อย่างอื่นมันจะแตกแทน
    55555
    _ไม่จำเป็นที่รถจะต้องสุดยอด_
    ถึงรถคุณสุดยอดความสัมพันธคุณไม่สุดยอด
    _รถคุณก็เป็นแค่รถธรรมดาเท่านั้นเอง_

_สองล้อเหมือนกัน_
    _รถล้มก็ตายห่าเหมือนกันแหละ_

_อย่าดูถูกผู้ที่ด้อยกว่า_
    เพราะถ้าวันหนึ่งผู้ที่ด้อยกว่า
    สามารถทำได้มากกว่าคุณหลายเท่า
    _คุณจะเอาหน้าไปไว้ไหน_

รถเก่าสาธุประดิษฐ์

http://044851203037.hi5.com

Junior Member airsquall's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ ที่แนะนํา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bk_design อ่านข้อความ
    ลืมบอกเรื่องขาตั้ง

อย่า ให้คนแปลกหน้านั่งบนรถเราเวลาจอดรถทั้งขาตั้งคู่ขาตั ้งเดียวนะครับ

ถาม ว่านั่งได้มั้ย
    นั่งได้ประเดี๋ยวประด๋าว
    ถ้ามือบอลก้ไม่ไหว
    แต่ นั่งๆนานๆก็อย่าเลยครับ

แคล้งมันไม่แตกหรอกแต่อย่างอื่นมันจะแตกแทน
    55555
    จริงอย่าที่พี่บอกนั้นละครับ ผมละเซงจิงๆบางทีจอดรถเอาไว้ ก็มีใครไม่รู้ไปนั่งค่อมรถผมอย่างกับเปงรถคนมันเอง แม้งจะมานั่งก้อไม่ขออนุญาติเจ้าของรถ ก่อน อยู่ดีก็มานั่ง แล้วยังไม่พอเสือกมาบิดคันเร่งเล่นอีก

ผมไม่เข้าจัยจะ บิดไปเพื่ออะไร
    รถจอดเอาไว้สวยงาม ดูแต่ตามืออย่าแตะ ไม่ได้หรอ

บางทีผมเล่าให้เพื่อนผมฟังเพื่อนผมบอกว่าคราวหลังถ้า เห็นแม้งขึ้นไปนั่งต่อยแม้งหงายท้องเลย

เซงจิงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย airsquall : 30-04-2010 เมื่อ 01:51

Senior Member ฆ-0037 อ่างทอง's Avatar
    สถานที่
    ALONE IN THE DARK
    ขอบคุณ
    0

Question รบกวนที !!!

---> มีร้านซ่อมไหนเชื่อมได้มั่งมั๊ย ? ใกล้ๆช่องนนทรีเนี่ยครับพอดีทำงานอยู่ในบริษัทธนูลัก ษณ์ ถังมันซึมตรงตะเข็บหูถัง เอาซีเมนต์เหล็กโป๊วทับเเล้วเอาไม่อยู่ เเล้วพอดีวันนี้จะเดินทางไกลด้วย ไม่อยากเปลืองนํามันโดยใช่เหตุอ่ะ ใครรู้จักร้านเชื่อมเเนะนำหน่อยละเเวกช่องนนทรี-สาธุเนี่ย กลางวันนี้จะเอาไปจัดการ ขอบคุณมากๆครับ...
    MODIFY TUNING AND RESTORATION BY TON KM.4
    "RAMINTRA39 SERVICE"
    TEL : 02-9730665
    As solid as STONE...
    As strong as METAL...
    As fierce as FIRE...

Junior Member j@bass's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าสาธุประดิษฐ์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฆ-0037 อ่างทอง อ่านข้อความ
    ---> มีร้านซ่อมไหนเชื่อมได้มั่งมั๊ย ? ใกล้ๆช่องนนทรีเนี่ยครับพอดีทำงานอยู่ในบริษัทธนูลัก ษณ์ ถังมันซึมตรงตะเข็บหูถัง เอาซีเมนต์เหล็กโป๊วทับเเล้วเอาไม่อยู่ เเล้วพอดีวันนี้จะเดินทางไกลด้วย ไม่อยากเปลืองนํามันโดยใช่เหตุอ่ะ ใครรู้จักร้านเชื่อมเเนะนำหน่อยละเเวกช่องนนทรี-สาธุเนี่ย กลางวันนี้จะเอาไปจัดการ ขอบคุณมากๆครับ...
    นี่อยู่คลับk รึป่าวเหมือนจะคุ้นๆ ถ้าไม่ใช่ขออภัย (เด็กคลอง6ใช่ไหม)

Senior Member ฆ-0037 อ่างทอง's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Exclamation อืม...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ j@bass อ่านข้อความ
    นี่อยู่คลับk รึป่าวเหมือนจะคุ้นๆ ถ้าไม่ใช่ขออภัย (เด็กคลอง6ใช่ไหม)
    ---> เมื่อก่อนเคยอยู่ครับ...มีคนรู้จักอยู่ในนั้นเยอะอยู ่ครับ ไม่ได้เรียนคลองหกเรียนจบมานานทำงานมาหลายปีเเล้ว เเต่มีรุ่นน้องที่รู้จักอยู่ที่คลองหก...
    ปล.เคยเจอกันที่คาร์ฟูร์ลาดพร้าวรึเปล่า ?
    MODIFY TUNING AND RESTORATION BY TON KM.4
    "RAMINTRA39 SERVICE"
    TEL : 02-9730665
    As solid as STONE...
    As strong as METAL...
    As fierce as FIRE...

Bookmarks