สายครัชมันขาด ซ่อมยังไงดีคับ ร้านก็ใกลเหลือเกิน

ชื่อกระทู้: สายครัชมันขาด ซ่อมยังไงดีคับ ร้านก็ใกลเหลือเกิน

Senior Member mee&most's Avatar
    สถานที่
    Sing Sing Sprint Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สายครัชมันขาด ซ่อมยังไงดีคับ ร้านก็ใกลเหลือเกิน

สายคลัชมันขาดอ่ะคับมันต้องซ่อมยังไง และร้านทั่วไปทำได้ไม๊คับ
    1. สายมันหาซื้อได้ที่ร้านซ่อมมอไซค์เลยหรือเป่า
    2. และมันต้องถอดตรงไหนบ้างคับ
    3. ถ้าซ่อมเองนี่ยากมั๊ยคับ
    4. ละทำไมมันขาดง่ายจังเลยเนี่ย(เฮ้อๆๆ)
    5. ขอบคุณมากๆคับผม
    S!nG S!nG Spr!nT cLuB
    ท่านใดสนใจอยากร่วมอุดมการณ์กับเรา เชิญครับ!!

/\6TeLePhOnE 081-256-0702,083-887-3582/\6
    /\2 S!nG S!nG Spr!nT cLuB & BaNgBo cLaSSiC cLuB/\2
    จภ.ชลบุรี รุ่น 002 ฉลามแสด

Member
    สถานที่
    ไม่มีจ๊ะ
    ขอบคุณ
    0

1.ไม่รุ้มีไหมครับ ชัวๆเลยก็รัชดา 10 บาท
    2.ถอดตรงไมล์อะครับแล้วก็ครัช
    3.ไม่ยากครับตอนแรกผมก็ไม่เคยลอง พอลอง ง่ายมาก ๆถ้าอุปกรณ์ครบ
    4.ไม่รุ้อะครับอิอิ
    5.ไม่เป็นไรครับผมก็ไม่เก่ง

คนอื่น ๆสอน ๆ มาอีกทีน่ะครับ

ต้องขอบคุณ บอย Porth ที่ช่วยสอนให้ครับ
    รับงานถ่ายภาพ รับปริญญา และ งานถ่ายภาพทุกประเภท ครับ

www.iambuddha.multiply.com

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อยู่แถวไหน วานคนในบอร์ดตอนนี้ไปช่วยทำซิ
    ดูครั้งเดียว คราวต่อไปก็ทำได้แล้ว

แต่ตอนนี้ รถผมสายครัชหมดครับ
    :(
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ร้านจักรยานก็มีครับเคยซื้อเส้น 15 บาท
    เปลี่ยนง่ายนะลองดูและกัน
    l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l

Junior Member daijero's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mee&most อ่านข้อความ
    สายคลัชมันขาดอ่ะคับมันต้องซ่อมยังไง และร้านทั่วไปทำได้ไม๊คับ
    1. สายมันหาซื้อได้ที่ร้านซ่อมมอไซค์เลยหรือเป่า
    4. ละทำไมมันขาดง่ายจังเลยเนี่ย(เฮ้อๆๆ)
    จากเท่าที่ผมพอทราบนะคับ(เพราะของผมก้อขาดบ่อย)
    ขอตอบตามข้อนะคับ(แต่ถ้าหากข้อใหนผิดพลาดก้อต้องขออภ ัยด้วยนะคับ)
    1.หาซื้อได้ตามร้านจักรยานคับใช้แทนกันได้ชั่วคราวแต ่พยายามหาที่สายยาวๆนะคับแต่ถ้าหากหา ซื้อตามร้าน Vespa ได้ก้อซื้อเก็บไว้ซัก1-2เส้นนะคับจะเผื่อเวลาขาดจะได้เปลี่ยนเลย
    2.ถอดที่ข้างล่างของเครื่องคับมันจะเป็นเหล็ก ข้องอ ที่ยื่นออกมาถ้าก้มไปดูใต้รถก้อจะเห็นเลยซึ่งสังเกตุ ง่ายๆคือที่สายครัชจะมีทองเหลืองอันเล็กๆลักษณะเหมือ นตัวที่ยืดสายคันเร่งใน คาบูคับ คลายน๊อตออกแล้วก้อดึงออกมาจากทางก้ามครัชหรือจากทาง ที่เราคลายน๊อตคับ
    3.ตอนใส่จะลำบากหน่อยคับถ้าคนไม่เคยทำ ก้อคือใส่ทางก้ามครัช(เหมือนใส่สายเบรกจักรยาน) ใส่ให้พ้มออกมาจากทางปลายรู(ข้างล่าง)แล้วใส่ไปในรูท ี่อยู่ตรงเหล็ก ข้องอ แล้วใช้น๊อตทองเหลืองใส่เข้าไปให้เหมือนตอนที่ถอด แล้วขันเข้าไปพอตึงมือ แต่ตอนขันน๊อตเข้าควรหาครีมหนีบมาหนีบที่ปลายสายแล้ว ดึงให้ตึงนะคับเพราะจะทำให้เวลากำครัชแล้วจะตึงมือ** *ก่อนที่จะใส่สายครัชแนะนำว่าควรหา จารบี มาทาที่สายครัชก่อนนะคับเพื่อให้ลื่น***
    4.สาเหตุของการขาดนะคับมีหลายลักษณะอาจเกิดจากสายครั ชไม่ค่อยได้คุณภาพหรืออาจเกิดจากการเสียดสีของก้ามคร ัชและอาจเกิดจากปลอกสายครัชเกิดการหักงอภายในจึงทำให ้สายครัชที่อยู่ข้างในมีการเสียดสีจึงทำให้ขาดได้คับ
    ********หากผิดพลาดก้อต้องขออภัยด้วยนะคับ*********

Member patabongcity's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สังเกตุอะไรกัน ไหม ว่า ป่า คืนความเป็ฯคนให้หลายๆ คนเสมอ

aew_64
    สถานที่
    freedom
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mee&most อ่านข้อความ

ถ้ามีสายคันเร่งใส่แทนไปก่อนได้คับ ผมเคยขาดมีแต่สายคันเร่งเลยเอาไปใส่แทนก่อน
    แต่หัวมันจะเล๊กทำให้ช่วงครัชไม่ได้ ผมพับกระดาษแข็งอุดไว้ไปก่อนคับ ขี่ได้ สบายๆ
    (ผมไม่รู้ร้านจักรยานหัวเล๊ก/ใหญ่ นะคับ)

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

หาดูตามร้านจักรยานแก้ขัดน่าจะพอมีนะ...
    วิธีเปลี่ยนแบบบ้านๆ ของผม
    1. คลายน๊อตตรงขายึดครัชใต้เครื่องก่อน
    2. เอานิ้วครัชออกมาซะมันจะมีแหวนรองน๊อตอยู่จำไว้ว่าใส ่ตรงไหนยัง
    3. ตอนดึงสายสลิงออกอ่ะให้ดูว่ามันออกมาจากไหน(ดึงด้านห ัวนะครับตรงมือครัชแหละ)
    4. เอาสายสลึงอันใหม่ทาน้ำมัน(ง่ายทาโอโตลู๊ปหาง่ายดี)
    5. ร้อยหัวสลิงเข้ากับนิ้วครัช
    6. แล้วค่อยสอดปลายสายเข้าไปที่เสื้อเกียร์ส่องดูจะปลอก สายนอกอยู่แหย่ไปเลย
    7. แหย่ไปเรื่อยๆ จนสุดสายให้สายโผล่อีกทางตรงทางออก
    8. คราวนี้ที่เหลือก็ตั้งให้มันตึงหย่อนตามความต้องการ (อาจยากนิดหน่อยสำหรับคนไม่เคย)
    9. ลองกำดูถ้ากำแล้วรถยังเคลื่อนก็ต้องลั้งขาครัชเข้าไป อีก(ให้มันตึงอีก)
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

virgo_saga@hotmail.com
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

ถาม ชาวซาเล้ง ดูครับ สายเร่งของรถซาเล้ง ใช้ได้ครับ

Bookmarks