มีเรื่องจะเล่า สำหรับคอทองขาว

ชื่อกระทู้: มีเรื่องจะเล่า สำหรับคอทองขาว

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking มีเรื่องจะเล่า สำหรับคอทองขาว

คือสองวันกอน ผมนึกพิเรน ต่อไฟหน้าตรงเข้าแบตเลย

ก็ขี่ในซอย ไม่กี่รอบ...

จริงๆไฟแบตก็อ่อนอยู่แล้ว เยนๆรู้สึกไฟทั้งตัวรถเริ่มดับ

แต่ด้วยความยังไม่เคยประสบ...เลยไม่เอ๊ะใจ

ตอนกลางคืนผมก็ต่อ เข้าะบบเดิม

ตอนเช้าขี่มาเกือบถึงที่ทำงานเครื่องดับ
    ก้ตกใจ แต่ไม่นึกว่าจะเป็นที่แบต เลยเขนมาถึงที่ทำงาน
    เพราะใกล้จะถึงแล้ว

ขากลับตอนเย็นก็ขับได้ปกติ
    แต่ขี่ไปได้ไม่ไกล (แต่ก็ไกลจากบริษัทพอสมควร) มืดแล้ว
    ดันดับกลางทาง...

เลยนั่งเซ็ค อ้าวแบตหมด ไม่รู้จะทำไง สตาร์ทก็ไม่ติด

นี่แหละครับ กำของทองขาว แบตหมด ซวยเลย

นั่งนึกดูมันคงเป็นที่ผมไปต่อไฟหน้าเข้าตรงแบตเลย
    แถมระบบชาร์ทอาจจะชาร์ทไม่ทัน
    เลยทำให้แบตที่อ่อนอยู่แล้วหมดเกลี้ยงเลย

นั่งเซ็คสักพักก็มีลุงแถวๆนั้นแกขี่จักรยานผ่านมาเลย เข้ามา
    ถามกะจะช่วย
    ลุงบอกแกเล่น bmw (มอไซค์) เห็นเพื่อนแก่มีรถหมู
    เลยกะเข้ามาถามเผื่อช่วยอะไรได้

ขอบคุณลุงจริงๆ ลุงเขาก็แนะนำผมเขนไปทิ้งที่ ปั๊มใกล้ๆก่อน

ซึ่งน้ำใจคนเล่นรถโบราณด้วยกันครับ มีใจช่วยเหลือกัน

ผมก็เขนมาสักพัก ก็เห็นมีมอไซค์ เก่ารุ่นไหนไม่ทราบ จอดอยู่
    เห้นผมเขนมา เขาคงรู้แล้วละ

เลยช่วยผมยันไปถึงปั๊มแถว ตึก tipco ขอบคุณจริงๆครับสำหรับน้ำใจ
    ชาวรถโบราณ

ผมก็เลยถอดแบตนั่งแท็กชี่ กลับมาซาร์ทแบตที่ทำงาน

เหตุการณ์นี้สอนให้ดูว่า ระบบทองขาว ถ้าแบตหมดจะซวยมากๆ

พอดีท่ทำงานผมทำงานวิจัยเกี่ยวกับอิเลกทรอนิกส์
    เลยมีซัฟไฟ ชาร์ท ชาร์ทไป ชั่วโมงก็เอาไส่ขี่กลับได้

วันนี้กะว่าจะชาร์ทให้แบตเต็มที่ เลย
    บางทีปัญหาเล็กๆน้อยๆอาจเกิดจากแบตอ่อน

บทเรียนสำคัญคือ น้ำใจ คนเล่นรถโบราณ ครับ ซึ้งใจจริงๆ
    ช่วยเหลือกันดี

ปล.จริงช่วงนี้ก็เริ่มสนใจ BMW แล้วล่ะ แต่คงเก็บตังค์กนานถ้าจะเล่น

Name:  bmw-r51-3-1954-01.jpg
Views: 10315
Size:  129.9 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 07-05-2010 เมื่อ 11:16

sema's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก (ไม่ออกทริปใช้งานประจำวัน)
    ขอบคุณ
    0

ผมก็จอประจำครับแต่ชินแล้วครับ จนลูกชายไม่นั่งแล้ว แต่ก็รักทองขาวอย่ ไม่มีตังทำ cdi รักหมูต้องอดทน
    หมูนอกคอกไม่ออกทริบใช้งานทุกวัน เหมามหาชัย

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0

เล่นหมูแล้ว ไม่ได้เข็น ถือว่ายังไม่ครบสูตร 5555 ผมก็บ้าทองขาวเข็นจนชิน55555

นี่แหละครับ กำของทองขาว แบตหมด ซวยเลย
    อ่านแล้วคล้ายๆ กับว่า รถ ผู้เขียน ระบบไฟจะมีปัญหา(หรือเปล่าไม่รู้เดาเอา ผิดถูกอย่างไรขอโทษด้วยนะครับ)
    อ่านแล้วเดี๋ยวคนที่จะเข้ามาเล่นรถหมูถอดใจหมด
    รถคันนี้ที่ไปดับกลางทาง เนี่ยมันไม่ใช่เพราะทองขาวนะครับ
    มันเป็นเพราะรถคันนี้ ระบบไฟชารท์มันมีปัญหามากกว่า
    รถที่ระบบไฟชารท์ดีๆๆ แบตหมดเขาจะไม่กลัวเพียงแต่จะเบาไม่ได้ในช่วงแรกๆเท่ านั้น
    พอไฟชารท์เข้าหม้อได้ก็ขี่ป๋อเหมือนเดิม
    เอางี้นะ คันไหนที่มีปัญหาแบบนี้ ขอแนะนำว่า
    1 ลองเช็คดูจิไฟออกมาประมาณกี่โวล์ ติดเครื่องแล้ววัดดู เอาสัก25ถึง35โวล์ ถือว่าใช้ได้
    ถ้าไฟออกมาอ่อน ให้ดูใหม่
    เอาสายไฟที่ออกจากคลอย์ไฟสองเส้นรวมกันเลย
    ถ้าสองเส้นแล้วยังไม่จ๊าบ แนะนำ พันมันใหม่เลยหรือไม่ก็เปลี่ยนใหม่ซะ
    แต่พันใหม่จะถูกว่ามากๆๆๆๆ
    ให้ช่างเค้าพันใหม่ให้ไฟแก่ๆๆนะครับ
    2 ถ้าไฟดี ออกมาดี ลองมาดูที่แผ่นชารท์ครับ
    ไม่ต้องหาของเก่าคู่ตัวรถนะครับ
    เพราะมันต่อ ยาก มีตั้ง4 -5เส้น วุ่นวาย ขี้เกียจไล่
    เพราะจำสีของสายไม่ได้ นอกจากช่างรุ่นเก่าๆๆ
    ถึงจะจำสีของสายได้
    เอาเป็นว่าตามหลักการนะครับ จะมีสายที่วิ่งกลางวัน อันนี้ไฟจะไหลเข้าแบตเยอะ
    ถ้าบิดกุญแจ อีกกิ๊ก 1 ไฟที่คอลย์จะขึ้นมากว่าเยอะเพื่อไปเลี้ยงไฟหน้าให้พอ ไม่งั้นไฟจะหรี่ลงๆๆ เพราะผลิตไฟน้อยกว่าใช้
    เอาเป็นว่ารู้หลักการแค่นี้นะครับเพราะขี้เกียจไล่สา ย
    เอาแบบพื้นๆๆ หลังจากไฟออกมาดีๆๆๆ ให้ใช้แผ่นชาทร์ 6 โวล์ ของซูซูกิ รุ่นอาซี 80โน้น หาง่ายดี เอาของแท้นะครับ
    ซื้อมาทีเดียวเลยสองตัว (ผมเคยใช้ตัวเดียวมันร้อนจัด ขับกลางวันนานๆๆมันจะละลายไฟไม่ชารท ต้องได้เข็นเหมือนกัน )
    ต่อมันเข้าไปแท้นของเดิม
    แค่นี้ละ ขี้คร้านจะรู้ว่า ระบบไฟหมูมันไม่ยากอย่างที่คิด
    ไฟดี น้ำมันดี อย่างไรมันก็ติด (สุภาษิตช่างสมัยโบราณ)
    ขอให้สนุกกับการขี่หมูนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ทิดอ่ำ : 09-05-2010 เมื่อ 11:31

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับคุณทิดอ่ำ...

หลังจากนั้นผมได้เซ็คระบบ ชาร์ทแล้วครับ
    คือสายไปที่ตัวซาร์ทก็หลุดไปเส้นนึงด้วยครับ

เลยเป็นเหตุให้ผมได้เขน แฮะๆ

ผมอ่านข้อความของคุณทิดอ่ำแล้ว มีประโยชน์ครับ
    จริงๆผมก็ยังไม่รู้อ่ะ ว่าระบบเดิมๆของรถเป็นยังไง

คือวันผมนั่งไล่วัดไฟที่คอลย์แล้ว

มันจะมี 2 คอลย์ใช่มั้ยครับ
    คอลย์ 1 ผมออก 10 กว่าโวล์
    อีกคอลย์ออก 25-35 โวล์ ตามแรงบิด

แต่รถผม เขาต่อสวิตท์มา 2 แก๊ก ผมเลยไล่วงจรลำบากหน่อย

ขอคำแนะนำของคุณทิดอ่ำหน่อยครับ ว่าไฟหน้า มันควรจะต่อจากคอลย์
    ไฟที่มากที่สุดใช่มั้ยครับ

ผมกลัวรถผมเขาจะต่อไฟมาผิดเหลือเกิน เพราะไฟหน้าจะไม่สว่างเท่าไหร่
    รู้สึกไฟหน้าของผมตอนนี้เขาจะต่อเข้ากับคอลยืที่ไฟอก มา 10 กว่าโวล์เอง

ขอเบอร์คุณทิดอ่ำได้มั้ยคัย อยากปรึกษา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 09-05-2010 เมื่อ 11:51

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมเจอบ่อยเลยครับ cd125 แบตหมดดับ แบตหมดดับ
    เอ่อ่ ขอถามอะไรซักอย่างครับ
    รถของผมเวลาเปิดสวิชกุญแจ สามารถเปิดไฟติดได้เลยโดยไม่ต้องติดเครื่อง
    อย่างนี้ก็แสดงว่ารถผม ต่อไฟเหมือนคุณ tobe1234 ใช่ไหมครับ? จากแบตออกไฟหน้า
    และจนถึงตอนนี้ รถผมก็ยังไม่ชาร์ทแบตให้ 55555
    เศร้า....

ขอบคุณ
    0

แสดงว่าระบบชาร์ทดีกว่าของผม

555

ตอนนี้ผมก็ แก้ระบบชาร์ทหมดแล้ว
    กำลังรอดูว่ามันจะใช้ได้นานมั้ย

แถมมีระบบสตาร์ทมือเข้ามาได้...

วันนี้ไฟท้ายขาดอีกแล้ว ...

เริ่มเซ็งแล้ว ขาดบ่อยมาก

พรุ่งนี้ว่าจะต่อled ใส่ดีกว่า เบื่อแล้ว
    ขาดบ่อยๆไม่ไหว

ขอบคุณ
    0

สู้ๆคร้าบบบบ

Senior Member boyinthanon's Avatar
    สถานที่
    ชมรมนครชากังราวคลาสิค
    ขอบคุณ
    0

ผู้ค่ำหวอดกับวงการหมูนานๆจะมาซักที................ ...พี่ทิดหายไปเลยนะพี่
    ผู้อนุรักษ์รถโบราณ พานต๋าย อำเภอพรานกระต่าย จังหวัดกำแพงเพชร

ขอบคุณ
    0

วันนี้ต่อไฟท้ายและไฟเลี้ยวหลังเป็น LED
    หมดปัญหาเรื่องไฟท้ายขาดบ่อยสะที

วันนี้เลยนั่งคำนวนกระแสที่ไฟท้ายและไฟเลี้ยวเดิม

จริงๆคนรักหมูแท้ๆคงไม่ทำกัน แต่พอดีผมใช้รถทุกวัน
    ไฟท้ายและไฟเลี้ยวสำคัญมากสำหรับเมืองหลวง

ไฟเลี้ยวเดิมจะกินกระแส ข้างล่ะ 1.3 A
    ไฟท้ายกินกระแส 1 A
    ไฟ Stop break 0.5 A

*คำนวนตามวงจร

ส่วนไฟ Led ที่ทำขึ้นมาใหม่ของผมไฟท้ายและไฟ stop
    รู้สึกจะกินอย่างละ 400 mA
    ส่วนไฟเลี้ยวกินข้างละ 300 mA.

ประหยัดแบตได้เยอะกว่าเดิมมาก และสว่างกว่าเดิมเท่าตัว
    ธรรมดาหลอดรุ่นใหม่กับรุ่นเก่า

Led ใช้แบบ Superbright ให้รุ่นน้องที่บรัษัท จัดให้

ตอนนี้น้ำไหลไฟสะดวกแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 13-05-2010 เมื่อ 10:09

ขอบคุณ
    0

ดีใจด้วยครับ
    ตอนนี้รถผมรอตังก่อน ว่าจะไปทำที่ร้านเลย
    กาบอลไม่เข้าสักทีอิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boyinthanon อ่านข้อความ
    ผู้ค่ำหวอดกับวงการหมูนานๆจะมาซักที................ ...พี่ทิดหายไปเลยนะพี่
    ไม่ได้หายมาทุกวันแต่ไม่โชว์ตัวครับคุณบอย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    วันนี้ต่อไฟท้ายและไฟเลี้ยวหลังเป็น LED
    หมดปัญหาเรื่องไฟท้ายขาดบ่อยสะที

วันนี้เลยนั่งคำนวนกระแสที่ไฟท้ายและไฟเลี้ยวเดิม

จริงๆคนรักหมูแท้ๆคงไม่ทำกัน แต่พอดีผมใช้รถทุกวัน
    ไฟท้ายและไฟเลี้ยวสำคัญมากสำหรับเมืองหลวง

ไฟเลี้ยวเดิมจะกินกระแส ข้างล่ะ 1.3 A
    ไฟท้ายกินกระแส 1 A
    ไฟ Stop break 0.5 A

*คำนวนตามวงจร

ส่วนไฟ Led ที่ทำขึ้นมาใหม่ของผมไฟท้ายและไฟ stop
    รู้สึกจะกินอย่างละ 400 mA
    ส่วนไฟเลี้ยวกินข้างละ 300 mA.

ประหยัดแบตได้เยอะกว่าเดิมมาก และสว่างกว่าเดิมเท่าตัว
    ธรรมดาหลอดรุ่นใหม่กับรุ่นเก่า

Led ใช้แบบ Superbright ให้รุ่นน้องที่บรัษัท จัดให้

ตอนนี้น้ำไหลไฟสะดวกแล้ว
    ไฟออกมาจากฟินล์คอลย์แล้วเรื่องอื่นก็กลายเป็นเรื่อง ที่ชื่อเดียวกะรถ
    คือเรื่องหมูๆๆ จริงไหมครับ

Member
    สถานที่
    อิสระ ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

สนใจหลอด led หาซื้อได้ที่ไหนครับ แพงไหม อยากได้บ้าง

ขอบคุณ
    0

ราคาไม่น่าจะแพงครับ ลองเดินตามบ้านหม้อดูครับ
    มีเยอะ ผมใช้ 16 ดวงต่อข้าง ก็สว่างเหลือเฟื้อ

ถ้าต่างจังหวัด น่าจะมีขายตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ครับ
    น่าจะมีเพราะช่วงนี้ led เป็นที่นิยมมาก หลออดใส้แถบหาไม่เจอแล้ว

พอดีผมไม่มีสีเหลือง เลยใช้สีแดงผสมกับสีเขียว
    เวลาเอาฝาไฟเลี้ยวครอบก็จะได้สีเหลืองออกมา

ทริปเล็กๆน้อยๆ สำหรับคนที่จะทำเองคือ
    Led Superbright แต่ละสี ใช้ใบอัสไม่เท่ากัน
    ดังนั้นจึงจัดไฟไบอัสแยกกัน

เวปนี้มีวงจรLed แบบง่ายให้ดู

http://www.stormclub.com/webboard/to...4904&PHPSESSID=

สำหรับคนที่จบด้านนี้ถือว่าหมูๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 23-05-2010 เมื่อ 10:27

Bookmarks