รีเลย์ สตาร์ท

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รีเลย์ สตาร์ท

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รีเลย์ สตาร์ท

วันนี้ได้รีเลย์สตาร์ท มาเลยชำแระให้ดู

ได้มาตอนแรกก็มีปัญหาการติดตั้งนิดหน่อย

ตรงคอนแท็ก เลยรื้อออกมาดู
    ตอนนี้สตาร์ทมือได้แล้ว..

ถ่ายเอาไว้ศึกษา รีเลย์จะดันให้แกน
    คอนแท็คขึ้นมาสำผัสกัน

ข้อควรระวังคือ ขั้วคอนแท็ค 2 ตัวบนที่จะต่อไฟของไดร์สตาร์ท
    เวลาขันน็อตออกอาจจะทำให้ คอนแท็คเลื่อนลงมาผิดตำแหน่ง

รีเลย์อาจจะตี แต่คอนแท็คไม่สำผัสกันเลยทำให้ไฟไม่เข้าไดร์สตาร์ท
    ต้องระวังด้วย

Name:  1.jpg
Views: 19292
Size:  40.1 KB

Name:  2.jpg
Views: 10698
Size:  21.5 KB

Name:  3.jpg
Views: 17014
Size:  24.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 11-05-2010 เมื่อ 17:47

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : tobe1234 สำหรับกระทู้นี้ :

dakiller (03-08-2013)

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ความรู้ๆๆๆ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ตอนเช้าอากาศเย็นหน่อย กะว่าจะไม่ใช้สตาร์ทมือแล้วเชี่ยว
    กดไป สองทีไม่ติด ขวันโขมงเลย ออกแผงคอ

รีบเปิดดู สายต่อไฟเข้าไดร์สตาร์ทไหม้ สงสัยสายเล็กไปทนกระแสไม่ไหว

ไหม้เลย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ของผมสตาร์ตมือได้2วัน เปงเหมือนเดิมอีก แถมไฟเลี้ยวรวนหมด อยากรื้อไฟเองจิงๆ (ถ้าไม่ติดกับทำไม่เป็นน่ะ)

Senior Member AK CLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ทราบว่ารีเลสตาร์ทเท่าไหร่เหรอครับต้องการมากครับ
    ชอบของเก่า.เเล้วทำไมล่ะ ก็เก่ามันได้ใจอ่ะ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

พอดีผมได้ รีเลย์ของ คัสต้อมมาอะครับ เลยรื้อขดลวดที่คอยต์ออกนับได้ 475 รอบ ของคัสต้อม 12 โวล์
    แล้วพันเข้าไปใหม่โดยใช้ลวดเดิม ที่ 237 รอบผลว่ามันทำงานเหมือนกันแต่แรงดึงของแม่เหล็กยังไม ่แรงไม่พออะก็เดียววันนี้จะลองเพิ่มรอบไปอีก 20 รอบ
    เป็นไงเดียวจะลองเอามาลงดูคัรบ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ the_araamboy อ่านข้อความ
    พอดีผมได้ รีเลย์ของ คัสต้อมมาอะครับ เลยรื้อขดลวดที่คอยต์ออกนับได้ 475 รอบ ของคัสต้อม 12 โวล์
    แล้วพันเข้าไปใหม่โดยใช้ลวดเดิม ที่ 237 รอบผลว่ามันทำงานเหมือนกันแต่แรงดึงของแม่เหล็กยังไม ่แรงไม่พออะก็เดียววันนี้จะลองเพิ่มรอบไปอีก 20 รอบ
    แหล่มๆ ได้ผลยังไง รายงานด้วยนะครับ

ถ้าสามารถดันแปลงใส่ได้ก็ไม่ต้องซื้อแพง

ตอนนี้ผมก็กำลังให้รุ่นพี่ซื้อ รีเลย์ 6 v ของใหม่อยู่
    แต่ยังไม่ได้ 6v กระแสสูงๆหายาก

ของเดิมผมซื้อมาพัน บาทมั่ง จำไม่ได้
    ตอนนี้ก็เก็บๆไว้ เพราะหายาก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ the_araamboy อ่านข้อความ
    โอ้ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก จริงๆ ดีนะผมเก็บ 12v ไว้เอามาลดรอบออก1/3 น่าจะโอเค

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ยังไม่มีเวลาทำรีเลย์ต่อครับ
    พรุ่งจะได้ลองดูครับ
    ช่วงนี้ไม่ว่างครับ
    ขึ้นเหนือล่องใต้ตลอดครับ

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

ยังไม่มีเวลาทำรีเลย์ต่อครับ
    พรุ่งจะได้ลองดูครับ
    ช่วงนี้ไม่ว่างครับ
    ขึ้นเหนือล่องใต้ตลอดครับ
    รูปดิสเพพี่เท่มากเลย555555

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    วันนี้ได้รีเลย์สตาร์ท มาเลยชำแระให้ดู

ได้มาตอนแรกก็มีปัญหาการติดตั้งนิดหน่อย

ตรงคอนแท็ก เลยรื้อออกมาดู
    ตอนนี้สตาร์ทมือได้แล้ว..

ถ่ายเอาไว้ศึกษา รีเลย์จะดันให้แกน
    คอนแท็คขึ้นมาสำผัสกัน

ข้อควรระวังคือ ขั้วคอนแท็ค 2 ตัวบนที่จะต่อไฟของไดร์สตาร์ท
    เวลาขันน็อตออกอาจจะทำให้ คอนแท็คเลื่อนลงมาผิดตำแหน่ง

รีเลย์อาจจะตี แต่คอนแท็คไม่สำผัสกันเลยทำให้ไฟไม่เข้าไดร์สตาร์ท
    ต้องระวังด้วย

Name:  1.jpg
Views: 19292
Size:  40.1 KB

Name:  2.jpg
Views: 10698
Size:  21.5 KB

Name:  3.jpg
Views: 17014
Size:  24.8 KB
    คุณออฟนี่จอมโปรเจ็คตัวจริงเสียงจริงเลยครับ นับถือๆ มีความรู้ใหม่ๆมาบอกกล่าวกันอยู่เรื่อยๆ เสียดายของผมแปลง cdi แล้วไม่งั้นคงต้องลองวิชากันมั่งหล่ะ ^_^
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pusoodteen อ่านข้อความ
    รูปดิสเพพี่เท่มากเลย555555
    ขอบคุณครับที่ติชม ครับเมื่อวานลองรีเลย์ที่พันใหม่แล้ว คอนเทคต่อกันได้ครับ
    แต่มีปัญหาร้อนมากครับ ต้องเพิ่มขดลวดเป็น 300 รอบครับได้ผลแล้วจะอัพเดทเพิ่มครับ
    มีใครมี โซ่สตร๊าท บ้างครับหรือใช้ของอะไรแทนได้บ้างครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อัพเดทเรื่องรีเลย์ครับ
    ตอนนี้ผมพันที่ 230 รอบครับ
    ใช้ได้ครับ ที่แรกว่าร้อนมาก
    แต่ไปเช็คของ พวกแวฟ
    ก็ร้อนพอกันครับ
    ก็พอจะสรุปอุปกรณ์แล้วกันนะครับ

1 รีเลย์สตาร์ท 12 โวล์ถ้าเป็น ของ คัสต้อมหรือเวฟจะดีที่สุดครับ
    2 ลวดทองเเดงเป็นเบอร์เดียวกับ ของเดิมที่คู่ตัวกับรีเลย์มาอะครับ
    หรือใหญ่กว่าก็ได้ครับ แต่เมื่อพันครบ 237 รอบแล้วต้องไม่ล้นเกินออกมา
    จากตัว โรล ที่พันขดลวดแล้วกัน หรือจะใช้ของเดิมที่แกละออกก็ได้ต้องแน่ใจว่ามันชนวน มันไม่หลุดนะครับ
    ขดลวดที่เห็นเขาจะอาบชนวนมานะครับ แต่มันจะใสอะครับต้องละหวังเวลาที่แกละออกมาด้วยถ้าจ ะใช้ลวดของเดิม
    เพราะว่าถ้าชนวนมันหลุดไปแล้วทองแดงมันสัมผัสกันมันจ ะช็อดรอบและมันจะไหม้ครับผม
    3 เทปพันสายไฟเอาไว้พัน รอบขดลวดกันขดลวดคลายครับ

วิธีการก็คือ ถอดตัวรีเลย์แล้วเอาคอยต์ออกมา และแกละขดลวดของเดิมที่พันมากับ คอยต์ตัวเก่าออก แล้วก็พันเข้าไปใหม่ให้ครบ 237 รอบครับ และก้เอาเทปพันสายไฟพันรอบขดลวด กันมันคลายออกมา ทิศทางการพันก็ ดูจากของเก่าที่แกละออกครับ ทำให้เหมือนเดิม แกละออกอย่างไรก้พันกลับไปอย่างนั้น พันกลับไปให้เหมือนเดิมครับ ต่างกันแค่พันให้ได้ 237รอบเท่านั้นครับ

แล้วก็ประกอบไปให้เหมือนเดิมครับ แล้วก็ลอง test ดูครับติดปัญหาไรยินดีปรึกษาครับ เดียวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูดีกว่า
    มันอธิบายอย่างเดียวมันคงจะมองภาพไม่ออก และอยากให้คนไม่มีพื้นฐานช่างจะได้ทำได้ครับ ตรงปลายทังสองข้างกอ่นที่จะบักรีหรือต่อสายไฟต้อง เอามีดขูดชนวนออกก่อนนะครับ

15. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : the_araamboy สำหรับกระทู้นี้ :

dakiller (03-08-2013)

ขอบคุณ
    0

รีเลย์ ของเวฟ ราคาเท่าไหร่ครับ
    ว่าจะลอง เอาคอนแทรค มาเปลี่ยนกะของเดิมอยู่อ่ะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    รีเลย์ ของเวฟ ราคาเท่าไหร่ครับ
    ว่าจะลอง เอาคอนแทรค มาเปลี่ยนกะของเดิมอยู่อ่ะ
    ผมซื้อมือ 2 มา 100 บาทครับ
    ส่วนมือหนึ่งที่สอบถามมา ประมาณ 300 บาทครับ

Bookmarks