ขอถามเส้นทางด้วยครับ จะไปทีลอซู - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ขอถามเส้นทางด้วยครับ จะไปทีลอซู

อีกข้อมูลนึงบอกมาว่า...

"ไปได้ไม่ตลอดเส้นทางครับ ต้องจอดรถแล้วเดินเท้าครับ แต่ต้องมีเจ้าหน้าที่นำทางไปด้วย
    เพราะเดิม ทั้งสองเส้นทางเป็นการตัดถนนเพื่อความมั่นคง 1 เส้นจากทองผาภูมิ
    แต่เส้นที่เข้าทางกำแพงเพชร เดิมเคยทำถนนไปจนถึงแล้วแต่มีปัญหาร้องเรียน
    ด้านสิ่งแวดล้อมเลยปิดทางไว้ครับ เข้าไปได้แค่ช่องเย็นเท่านั้นครับ
    ต่อจากนั้นไปไม่ได้ แต่ที่แผนที่ยังมีเส้นทางอยู่ครับ และเท่าที่ทราบโดนป่าปกคลุมทางหมดแล้วครับ"

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    อีกข้อมูลนึงบอกมาว่า...

"ไปได้ไม่ตลอดเส้นทางครับ ต้องจอดรถแล้วเดินเท้าครับ แต่ต้องมีเจ้าหน้าที่นำทางไปด้วย
    เพราะเดิม ทั้งสองเส้นทางเป็นการตัดถนนเพื่อความมั่นคง 1 เส้นจากทองผาภูมิ
    แต่เส้นที่เข้าทางกำแพงเพชร เดิมเคยทำถนนไปจนถึงแล้วแต่มีปัญหาร้องเรียน
    ด้านสิ่งแวดล้อมเลยปิดทางไว้ครับ เข้าไปได้แค่ช่องเย็นเท่านั้นครับ
    ต่อจากนั้นไปไม่ได้ แต่ที่แผนที่ยังมีเส้นทางอยู่ครับ และเท่าที่ทราบโดนป่าปกคลุมทางหมดแล้วครับ"
    ทางไหนก็ได้ ขอให้ถึง ทีลอซู อยากไปมั๊กๆ ครับเฮีย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าบบบบ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

ไปเที่ยวสมุยมาครับเจมส์ ทริปนี้ขับเก๋งไป เช่ารถขี่ 5วัน4คืนบนเกาะ
    มีเส้นทางหนุกๆมาแนะนำครับ รับประกันความมันส์
    เส้นทางตัดข้ามเกาะสมุยช่วงสั้นๆ ขึ้นทางบ้านสระเกศ-ผ่านน้ำตกตานิ่ม-ลงทางบ้านละไม
    (ลากแผนที่ในกูเกิ้ลไม่เป็นเลย ไม่รู้มันเลื้อยไปทางไหนมั่ง)
    ระยะทางแค่ 17กิโลฯ มันส์แค่ไหน บรรยายไม่ถูก...สุดๆที่เคยเจอแล้วล่ะ
    สูง ชัน หิน กรวด บางช่วงไม่มีถนน บางช่วงเหมือนขี่บนกองหิน ทางมันเพิ่งทำน่ะ
    บางเนินที่ชันๆยาวๆ ถ้านั่งขี่ รถบิดขึ้นไม่ไหว ต้องลงประคองแล้วบิดขึ้นไป ถ้าล้ม...กลิ้งยาววว ว ว
    ไหนจะทางแยกให้หลงเพียบๆๆ เลี้ยวผิดก้อเข้าสวนของชาวบ้าน.....ฮา
    บ้านสระเกศ-บ้านละไม เล่นเอาคลิ๊กไอ เกือบพัง เหม็นไหม้ๆ ไม่รู้เครื่องหรือเบรก
    แต่ถ้าขี่ย้อนกลับ บ้านละไม-บ้านสระเกศ ขึ้นเขา ทางหินๆ ชันๆ ยาวๆ พังแหงๆ!!!

เช่าคลิ๊กไอ-ดาวน์ฮิล วันละ 200บาทครับ
    จริงๆแล้วควรจะเช่า ดีแทร็กเกอร์ ไม่ก้อ KLX มากกว่าอ่ะนะ แต่มันแพง และถ้าพัง จ่ายกันหัวฟูแน่

4ปีที่แล้วเคยไปเส้นนี้มาแล้ว แต่ขี่หลงอยู่ในสวนของชาวบ้านจนค่ำ เลยกลับทางเดิม
    ปีนี้เลยได้กลับไปแก้มือ สมใจอยาก อิอิ

ในความมันส์ของทริปนี้ มีเรื่องโชคดีอยู่สองเรื่อง
    เรื่องแรก โชคดีที่ขี่เข้าทางบ้านสระเกศ ส่วนมากมันเป็นดาวน์ฮิล ถ้าขี่ย้อนกลับมา นรกชัดๆ!!!
    เรื่องที่สอง โชคดีสุดๆที่ไม่ได้ขี่เอสอาร์ไปลุย...มันเลยยังอยู่ด ี ไม่พัง 555+

รูป รูป  
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    ไปเที่ยวสมุยมาครับเจมส์ ทริปนี้ขับเก๋งไป เช่ารถขี่ 5วัน4คืนบนเกาะ
    มีเส้นทางหนุกๆมาแนะนำครับ รับประกันความมันส์
    เส้นทางตัดข้ามเกาะสมุยช่วงสั้นๆ ขึ้นทางบ้านสระเกศ-ผ่านน้ำตกตานิ่ม-ลงทางบ้านละไม
    (ลากแผนที่ในกูเกิ้ลไม่เป็นเลย ไม่รู้มันเลื้อยไปทางไหนมั่ง)
    ระยะทางแค่ 17กิโลฯ มันส์แค่ไหน บรรยายไม่ถูก...สุดๆที่เคยเจอแล้วล่ะ
    สูง ชัน หิน กรวด บางช่วงไม่มีถนน บางช่วงเหมือนขี่บนกองหิน ทางมันเพิ่งทำน่ะ
    บางเนินที่ชันๆยาวๆ ถ้านั่งขี่ รถบิดขึ้นไม่ไหว ต้องลงประคองแล้วบิดขึ้นไป ถ้าล้ม...กลิ้งยาววว ว ว
    ไหนจะทางแยกให้หลงเพียบๆๆ เลี้ยวผิดก้อเข้าสวนของชาวบ้าน.....ฮา
    บ้านสระเกศ-บ้านละไม เล่นเอาคลิ๊กไอ เกือบพัง เหม็นไหม้ๆ ไม่รู้เครื่องหรือเบรก
    แต่ถ้าขี่ย้อนกลับ บ้านละไม-บ้านสระเกศ ขึ้นเขา ทางหินๆ ชันๆ ยาวๆ พังแหงๆ!!!

เช่าคลิ๊กไอ-ดาวน์ฮิล วันละ 200บาทครับ
    จริงๆแล้วควรจะเช่า ดีแทร็กเกอร์ ไม่ก้อ KLX มากกว่าอ่ะนะ แต่มันแพง และถ้าพัง จ่ายกันหัวฟูแน่

4ปีที่แล้วเคยไปเส้นนี้มาแล้ว แต่ขี่หลงอยู่ในสวนของชาวบ้านจนค่ำ เลยกลับทางเดิม
    ปีนี้เลยได้กลับไปแก้มือ สมใจอยาก อิอิ

ในความมันส์ของทริปนี้ มีเรื่องโชคดีอยู่สองเรื่อง
    เรื่องแรก โชคดีที่ขี่เข้าทางบ้านสระเกศ ส่วนมากมันเป็นดาวน์ฮิล ถ้าขี่ย้อนกลับมา นรกชัดๆ!!!
    เรื่องที่สอง โชคดีสุดๆที่ไม่ได้ขี่เอสอาร์ไปลุย...มันเลยยังอยู่ด ี ไม่พัง 555+
    อิจฉาคร้าบบบ หยุด 3 วัน อยู่แต่ในอู่ไม่ได้ไปไหนเลยยย
    ** เครื่อง 250 cc ผมมาแล้วว จะรีบวางโดยไว อิอิ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

สงสัยในสวนจะมีอะไรดี คราวนี้ถึงได้ไปซ้ำ
    แถมได้แก้มือสมใจอยากด้วยเนี่ย ???
    บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ My Lam. อ่านข้อความ
    สงสัยในสวนจะมีอะไรดี คราวนี้ถึงได้ไปซ้ำ
    แถมได้แก้มือสมใจอยากด้วยเนี่ย ???

อยากรู้ต้องลองครับ ^^
    รอบแรกก้อหลงแล้ว จนต้องไปแก้มือ อิอิๆๆ

ในสวนปลูกอะไร ?

ผมถามชาวบ้าน เค้าบอกว่า "ลูกแค๊ก"

ผมฟังผิดป่ะ...มันคืออะไรอ่ะครับ ใครรู้บ้าง ?
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

อยากรู้ต้องลองครับ ^^
    รอบแรกก้อหลงแล้ว จนต้องไปแก้มือ อิอิๆๆ

ในสวนปลูกอะไร ?

ผมถามชาวบ้าน เค้าบอกว่า "ลูกแค๊ก"

ผมฟังผิดป่ะ...มันคืออะไรอ่ะครับ ใครรู้บ้าง ?
    โปรเจคสำหรับลุยครับ พี่แซ๊ค อีกไม่นาน

Melody Moto

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    โปรเจคสำหรับลุยครับ พี่แซ๊ค อีกไม่นาน
    ไอ้ตัวต่อโช๊คอ่ะเจมส์ จะใส่จริงๆเหรอ เหอๆๆๆ

ถอดดีกว่าม๊างงง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

ไอ้ตัวต่อโช๊คอ่ะเจมส์ จะใส่จริงๆเหรอ เหอๆๆๆ

ถอดดีกว่าม๊างงง
    เฮีย ของผมมันงานคลาสสิครุ่นแรกๆ สแตนเลส หนาครับ ไม่ช่ายมีเนียม อิอิ

Melody Moto

ไอ้ที่มันจะหัก มันไม่ใช่ไอ้ตัวต่อน่ะสิ อิอิ

เอาๆๆ ลองดูๆๆ ^^

***อย่าลืมนะ ถ้าโช๊คsrเหลือๆ ยืมมาพกกันเหนียวซักคู่นึง โอเค๊ๆๆ :)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

เครื่องมาแล้ววว

Air cooled 4 stroke single cylinder 244cc Bore and stroke 72.0 x 60.0mm
    Compression ratio 8.5
    Max power 14.0 ps/5500rpm
    Max torque 2.00 kg - m/2500rpm
    Kick start
    6 speed

กำลังอัดเท่า SR500 เลยอ่ะ

Melody Moto

จัดไป ๆ ๆ

จูนประหยัดๆเน้อ เก็บค่าน้ำมันไว้เป็นค่าเบียร์ อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

จัดไป ๆ ๆ

จูนประหยัดๆเน้อ เก็บค่าน้ำมันไว้เป็นค่าเบียร์ อิอิ
    คาร์บู ผมแต่ nsr เองน่ะ พี่ เหลือๆ

Melody Moto

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    คาร์บู ผมแต่ nsr เองน่ะ พี่ เหลือๆ
    เอาหัวฉีดสกูปี้ไอใส่เลย น่าจะประหยัดกว่า 555+

Senior Member BusoH69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แนะนำว่าไปช่วงเดือนใกล้ๆสิ้นปีดีกว่าครับ ช่วงนี้น้ำน้อย แล้วอีกอย่างตอนนี้อุทยานปิดเส้นทางรถขึ้นน้ำตกแล้วค รับเพื่อให้ธรรมชาติฟื้นตัว
    ไปตอนนี้ต้องล่องแพเข้าไป(2-3ชม.จำไม่ได้)แล้วเดินเท้าเข้าไปอีกประมาณ 9 กิโลครับ คือต้องนอนบนนู้น 1 คืนแน่นอน
    ลองแบบนี้ไหมครับ นอนที่แม่สอด 1 คืน(จะบุกตีพม่ารามันก็ว่ากันไป)ตอนเช้าๆ ซัก ตี 5 ออกจากแม่สอด ขี่ไปทางพบพระ เข้าอุ้มผาง
    เส้นก่อนถึงอุ้มผางที่เค้าเรียกถนนลอยฟ้า ตอนเช้าๆสวยมากครับ เหมือนขี่รถบนเมฆเลย
    ซัก8-9โมงก็ไปถึงหมู่บ้าน(จำชื่อไม่ได้)เข้าจองที่พักเอาข องเก็บเอารถจอดติดต่อเช่าแพยาง
    จากนั้นลองแพยางชมธรรรมชาติงามๆ(อันนี้ผมแนะนำเลยว่า ไม่น่าพลาด)แพจุได้ประมาณ8-9 คน
    ลองแพ2-3 ชม.จากนั่นนั่ง 4x4 ขึ้นไปอีกประมาณ40นาที ถึงที่ทำการอุทยาน เดินเท้าเข้าน้ำตกอีกราวๆ1.5กิโล
    เย็นๆก็นั่งรถลงมาที่พักข้างล่างนอน 1คืนเช้าๆขี่รถกลับ

อันนี้เป็นโปรแกรมที่ลูกค้าเคยเช่ารถไปผมว่าไม่เหนื่ อยดี แถมมีเวลาเที่ยวด้วย
    ตอนแรกก็กะว่าซักต้นเดือนพฤจิ จะขี่มอไซด์กับเพื่อนๆจากเชียงใหม่ลงไป
    แต่ภรรยาท้องน่าจะโตช่วงนั้นพอดีคงไม่ได้ไปซะแล้ว
    ลองเช็คกับทางอุทยานอีกทีก็ได้ครับว่าถนนขึ้นไปเปิดเ มื่อไหร่ เท่าที่จำได้น่าจะวันที่ 1 พฤจิกายน
    ไปก่อนได้เปรียบครับคนไม่เยอะ

ส่วนเส้นทางที่จะไปจากเมืองกาญเคยถามคนพื้นที่เค้าบอ กไปไม่ได้ครับ
    เส้นทางตะแข็บชายแดน +ชนกลุ่มน้อย อันตรายครับ

Bookmarks