ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

คือรถของผม ไม่มี ท.บ. นะครับ แต่มี ทะเบียนสวมกับ พ.ร.บ. ครับ
    ปกติ ผมจะขับรถโดยรู้เวลาที่เค้าตั้งด่านนะครับ แต่มีอยู่วันหนึ่งผมดันคึกดันผ่าไฟแดง สายตรวจจอดอยู่ฝั่งตรงข้ามพอดี ก็เลย โดนจับ พี่ต.ร. ก็เรียกจะขอดูคู่มือ ผมก็บอกไปว่าพี่ครับ เขียนใบสั่งให้ผมหน่อยครับ ใจผมคิดว่าโดนปรับข้อหา ผ่าไฟแดงกับหมวกกันน็อคยังดีกว่าโดนยึดรถ แต่พี่ต.ร. เค้าไม่ยอมจะยึดรถให้ได้ ผมเลยบอกไปครับว่าคู่มืออยู่ที่บ้านนะครับ ให้พี่ตามมาเอากับผม ก็ยืนคุยกันสักพัก พี่ต.ร. อีกคนก็ เลยบอกไปว่าข้อหาแค่นี้ ตักเตือนก็ได้ ตอนนั้นผมแทบกราบพี่เค้าเลยครับ จำได้ว่าไหว้เกือบ 10 ครั้ง ก็เลยรอดตัวไปครับ

ตอนนี้ ผมก็ไม่แน่ใจครับ ว่า มี พ.ร.บ. อย่างเดียว จะรอดหรือไม่ แล้วพี่พี่ต.ร.มีสิทธ์ยึดรถเราได้ไหมครับพี่น้อง ใครทราบช่วยบอกผมหน่อยนะครับ เวลาขับจะได้ระวังตัวขึ้นครับ

ป.ล. รู้งี้ไม่ใจร้อนซื้อรถNo-Bookหรอกครับ พี่น้อง วันดีคืนดีไม่รู้ว่าจะโดนวันไหน ขนาด ขับอยู่บ้านนอกนะเนี่ย ถ้าเป็นก.ท.ม.ไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้าง /\4

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ murphy อ่านข้อความ
    คือรถของผม ไม่มี ท.บ. นะครับ แต่มี ทะเบียนสวมกับ พ.ร.บ. ครับ
    ปกติ ผมจะขับรถโดยรู้เวลาที่เค้าตั้งด่านนะครับ แต่มีอยู่วันหนึ่งผมดันคึกดันผ่าไฟแดง สายตรวจจอดอยู่ฝั่งตรงข้ามพอดี ก็เลย โดนจับ พี่ต.ร. ก็เรียกจะขอดูคู่มือ ผมก็บอกไปว่าพี่ครับ เขียนใบสั่งให้ผมหน่อยครับ ใจผมคิดว่าโดนปรับข้อหา ผ่าไฟแดงกับหมวกกันน็อคยังดีกว่าโดนยึดรถ แต่พี่ต.ร. เค้าไม่ยอมจะยึดรถให้ได้ ผมเลยบอกไปครับว่าคู่มืออยู่ที่บ้านนะครับ ให้พี่ตามมาเอากับผม ก็ยืนคุยกันสักพัก พี่ต.ร. อีกคนก็ เลยบอกไปว่าข้อหาแค่นี้ ตักเตือนก็ได้ ตอนนั้นผมแทบกราบพี่เค้าเลยครับ จำได้ว่าไหว้เกือบ 10 ครั้ง ก็เลยรอดตัวไปครับ

ตอนนี้ ผมก็ไม่แน่ใจครับ ว่า มี พ.ร.บ. อย่างเดียว จะรอดหรือไม่ แล้วพี่พี่ต.ร.มีสิทธ์ยึดรถเราได้ไหมครับพี่น้อง ใครทราบช่วยบอกผมหน่อยนะครับ เวลาขับจะได้ระวังตัวขึ้นครับ

ป.ล. รู้งี้ไม่ใจร้อนซื้อรถNo-Bookหรอกครับ พี่น้อง วันดีคืนดีไม่รู้ว่าจะโดนวันไหน ขนาด ขับอยู่บ้านนอกนะเนี่ย ถ้าเป็นก.ท.ม.ไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้าง /\4
    มี พรบ.อย่างเดียวไม่รอดอะครับขนาดมีสำเนาทะเบียนถ้าสีไ ม่ตรงดับรถยังโดนเลย แล้วถ้าเกิดเค้าสงสัยขึ้นมาว่าทะเบียนแท้รึเปล่าตรวจ สอบมาจะโดนเพิ่มอีกกระทงคือแสดงเอกสารเท็จต่อเจ้าพนั กงาน และปลอมแปลงเอกสารทางราชการ แค่นี้ก็พอที่จะทำให้เราไปนอนเล่นในตระรางแล้วครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตามกฎหมายนะครับ

ไม่สามารถยึดทั้งรถ และ ใบขับขี่เราได้นะครับ จำไม่ได้ว่าจากรัฐธรรมนูณฉบับที่เท่าไหร่ที่ และ วรรคไหน อ่าครับ เพราะเป็นทรัพย์ของเราโดยถ้าเราไม่ยินยอมจะไม่สามารถ ยึดได้ครับ อาจจะถือว่าเป็นการกันโชกทรัพย์เสียด้วยนะครับ อย่างผมก็เพิ่งได้ข้อมูลที่แท้จริงเลยก็คือว่า ถ้าเราไม่ได้สวมใส่หมวกกันน๊อคก็จะเขียนใบสั่ง และ ยึดใบขับขี่เราไป ใช่ไหมครับ ข้อมูลจริงๆแล้วไม่มีกฎหมาย และ ข้อมูลที่บ่งบอกว่าสามารถยึดใบขับขี่เราได้เลย เจ้าหน้าที่เค้ารู้ดีครับว่าไม่มีกฎหมายข้อนี้เกิดขึ ้น แต่เจ้าหน้าที่มีหน้าที่ออกใบสั่งให้เราเท่านั้นครับ ขึ้นอยู่กับเราครับว่าจะไปข่ายหรือไม่ ถ้าจ่ายก็ไปชำระค่าปรับ ถ้าไม่ได้ไปก็จะเสียค่าปรับตอนต่อภาษีประจำปีนั้นๆ และ ต่อใบขับขี่ครับเพราะขนส่งสามารถเช็คว่าเราเคยโดนค่า ปรับแล้วไม่เสียหรือไม่ครับ ( ถ้าไม่ผิดจริงๆก็อย่ายอมให้ยึดนะครับ )
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แหะ แหะ คราวหลังผมต้องพกตำรากฏหมายไว้ในเก๊ะบ้างแล้ว......

แต่ในเคสของกระทู้นี่
    รถNo-Book แต่มีทะเบียน(สวม)

แล้วเลขมันตรงกับเอกสารสำเนาที่ให้ ตร.ดูรึเปล่า

ถ้าไม่ตรง

มีสิทธิ์ ทั้งรถ ทั้งคน เข้ากรงได้เช่นกันครับ
    อันนี้ผมไม่ทราบโทษนะครับ
    ว่า"ปลอมแปลงเอกสารทางราชการ" จะโดนกี่ปี

กระทู้นี่ควรลบอ่ะ ไว้ตอบกันในข้อความส่วนตัวดีไหม...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 27-10-2006 เมื่อ 16:31

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องเด้อ ทะเบียนสวม มีสิทธิ์ไปนอนตารางเล่นๆ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member VOLcom's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Post อ่านดูคับ

วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาลมีตอนหนึ่งที่ท ่านพูดว่าใบขับขี่เป็นทรัพย์สินตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่งให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ถือเป็นการลักทรัพย์แต่ความเป็นจริ งทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำร วจจราจรและแม้แต่ตำรวจสายตรวจหรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจมักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไปแล้วหาข้อหาให้บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อ มเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจาบางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั ่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานีบางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับประชาชนส่วนใหญ่งงวิธีการปฏิบั ติของตำรวจผมคิดว่าต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม ่ยอมให้ไปถ้าตำรวจเอาไปจริงๆต้องแจ้งความข้อหาลักทรั พย์เวลาทำผิดกฏจราจรตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้วและใ บสั่งมีความสำคัญมากผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไปทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้วเช่นไ ม่ต่อทะเบียนตัดคะแนนให้ไปอบรมกฏจราจรใหม่จนถึงมีคำส ั่งทางศาลให้ยึดใบขับขี่ได้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ก็ต้องระมัดระวังอย่าถือแต่อำนาจอย่าลืมว่าโลกไปไกลแ ล้วแต่พวกท่านยังทำงานอย่างเดิมๆไม่ได้แล้วนะครับอย่ าคิดแต่ว่าประชาชนโง่ ไม่รู้กฏหมายจะต้มยำยังไงก็ได้ประชาชนเจ็บช้ำน้ำใจมา มากแล้วอย่าแกล้งกันมากเกินไปเข้าใจว่าประชาชนจำนวนม ากเจอมาตรการถอดกุญแจ ยึดใบขับขี่เดินเข้าป้อมกันมามากแล้ว
    ถามว่าจับข้อหาอะไร หาว่าหัวหมอให้ไปคุยกันในป้อม)
    เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว
    เพื่อเป็นความรู้เท่าทันไอ้พวกตำรวจเฮงซวยที่ชอบรีดไ ถประชาชนใช้อำนาจเกินขอบเขต
    แล้วเราและเพื่อนๆคนอื่นๆก็จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อพวกก ระสือในเครื่องแบบ
    ขอบคุณมากๆ
    สำหรับทุกความรู้สึกดีๆที่มีให้กัน
    มีคนเค้าfaxมาให้อะคับ ลองอ่านดูมิเสียหลาย

Junior Member jeebannn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยคับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ
    /\3 เกิดป็นคนมันต้องสู้ชีวิต./\2

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

ผมว่ารีบ จ่ายๆไป เถอะ
    ถ้ารถคุณมีทะเบียน เอกสารครบ ก็ สู้ กับมันไป!!
    เมื่อถ้า รถคุณNo-Book อย่าไป ทำรู้มาก เพราะ มัน จะหมั่นไส้เอา
    และถ้า ไม่มีเอกสาร อีก มัน จะบอกว่า ยึดไปตรวจสอบ
    เพราะว่า พรบ.ก็ไม่มี ภาษีก็ไม่ต่อ ใบขับขี่ก็ไม่มี
    เราทำรู้มาก ยึดสบาย แถม ถ้า เช็คมาจริงๆ เราไม่รอด (เพราะเค้าอาจจะอ้างว่ารถขโมยมาก็ได้ และ ตำรวจเป็นผู้ถือกฎหมายไงคุณ ก็ผิดเต็มๆ)

**แต่ตอนนี้ นายกไม่ใช่ตำรวจ นายกเป็นทหาร สบ๊าย สบาย**
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 28-10-2006 เมื่อ 10:45
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Senior Member ammo11's Avatar
    สถานที่
    อันเดธ สิน่ะ
    ขอบคุณ
    0

เกียด ไอ้หัวปิงปอง มันชอบพราก สิ่งที่รักไปจากเรา
    แวะเยียมชมบอร์ดกลุ่ม UNDEATH CLASSIC BIKE Click http://www.thaiscooter.com/club/undeath
    http://twitter.com/ammodamnlife
    Facebook :: ammodamnlife

ทุกวันนี้หวาดระแวง ทำไงได้
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

อย่าลืม ถ่ายสำเนาเล่มทะเบียนติดรถไว้นะครับ เพราะผมเคยโดน

ตัวผม : สวัสดีครับ
    ตร. : ขอดูใบอนุญาติขับขี่
    (ดูใบขับขี่เรียบร้อย ดูพรบ.เรียบร้อย แต่:::)
    ตร. : ไม่มีกระจกข้างนะ(กำลังเขียนใบสั่ง)
    ตัวผม : พี่ครับเด๋วผมหามาติดได้ไหมครับ
    (ตร.ไม่สนใจ เขียนต่อเรื่อยๆ)
    (ตัวผมชักฟิวขาด นึกว่าจะรอดหมวกใส่ ไฟเปิด ทุกอย่างครบ)
    (ตัวผมเจรจราอยู่สักพัก)
    (ตร.ชักหมั่นใส้บอกให้ไปคุยกะลูกพี่เค้าที่ยืนคุมอยู ่)
    (คุยไปสักพัก แต่ไม่เป็นผล)
    (ตร.คนเดิมดันนึกได้ขอดูสำเนาเล่มทะเบียน ซวยและ เล่มอยู่หอยังไม่ได้ถ่ายเลย)
    ตร. : (บอกกะลูกพี่) ผมสงสัยว่ารถคันนี้อาจจะโดนขโมยมาครับเลยขอยึดรถไว้ก ่อน(ลูกพี่อนุญาติ)
    (ตัวผมชักหัวเสียฉุนกึก)
    ตัวผม : เด๋วผมกลับไปเอาเล่มที่หอได้ไหมครับ
    ตร.และลูกพี่ เงียบ!!!!
    สุดท้ายผมก็ตัองเซ็นโดนยึดรถ
    ตัวผม : งั้นผมขอขี่ไปเองได้ไหมครับ
    ลูกพี่ : โอ้ย!! ไอ้รถพวกนี้ผมเคยขี่ เกียร์มันอยู่ด้านขวา
    ตัวผม : -*- ด้านซ้ายนะครับ(แอบขำในใจ)
    (ไอ้เราก็นึกว่า ลูกพี่เค้าจะขี่เอง ตอนหลังให้ลูกน้องขี่ และบอกว่าปวดขา)
    ---เลิกตั้งด่านและกำลังจะเอารถไป----
    ตร. : ทำท่าจะเอาขาตั้งลง แต่ทำยังไงก็เอาไม่ลง
    ตัวผม : บอกว่าเด๋วผมเอาลงให้ไหมครับ
    ตร. : ยังดื้อดึงกะขาตั้งอยู่(สุดท้ายก็ต้องให้ผมเอาลงให้) เละพอเอาลงให้ ต้องสต๊าดให้อีก รถเกือบล้มอีกเพราะมันหนักข้างเครื่อง ดีที่ผมไหวตัวทันช่วยพยุงไว้ และเค้าก็ขี่ไปโดยที่ผมไม่ได้บอกว่า เบรค มัน เบรคไม่ค่อยอยู่นะครับ(สงสัยคงเกรงน่าดูเพราะเค้ารับ รองว่าจะชดใช้ค่าเสียหายให้ถ้ารถผมเป็นอะไร)

สรุป ผมกลับไปเอาเล่มที่หอเสียค่าปรับไม่ติดกระจกข้าง เอารถออกมาอย่างปลอดภัย

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านนะครับรับรองว่าเป็นความจริงทุก ประการ
    l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l l

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่พี่ ทุกคนมากครับ ผมพอจะได้ข้อสรุปแล้วล่ะครับ

คือรถผม ไม่มีเล่มไม่มีคู่มือ มี แค่ พ.ร.บ. กับทะเบียนสวม ยังไงถ้าพี่พี่ต.ร. จะยึดก็คงเถียงเขาไม่ได้ใช่ไหมครับ ดีไม่ดีมีสิทธ์ติดตารางอีก

ป.ล. ขอบคุณพี่ Porth มากนะครับ

ป.ล. อยากฝากพี่น้องที่พึ่งเล่นรถว่า อย่าพึ่งใจร้อนนะครับ เราไม่สามารถรู้ได้ว่าวันดีคืนดีเราอาจจะโดนจับโดนยึ ดรถก็ได้ครับ ชัวร์เล่นแบบมีทะเบียนดีกว่าครับ ขอบคุณทุกคนครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มิน่าละ
    เวลาโดนจับ ไม่ให้จ่ายตรงนั้น
    แต่จะเขียนใบสั่ง แล้วไปเสียค่าปรับเอง
    ทีแรกก็นึกว่า ท่านจะกลัวใบสั่งบูด อ่อๆมันเปนกฏนี่เอง

แต่เวลาโดนจับ ผมจะท่องคาถา
    "โอม.... จ่า(ไม่รู้ครับท่านยศอะไร เรียกสูงๆไว้ก่อน ท่านชอบ)
    ช่วยๆหน่อยนะ ราชการเหมือนกัน เงินเดือนผมน้อย" 3จบ

แคล้วคลาดบ้างบางสถานะการครับ....

Junior Member jeebannn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    มิน่าละ
    เวลาโดนจับ ไม่ให้จ่ายตรงนั้น
    แต่จะเขียนใบสั่ง แล้วไปเสียค่าปรับเอง
    ทีแรกก็นึกว่า ท่านจะกลัวใบสั่งบูด อ่อๆมันเปนกฏนี่เอง

แต่เวลาโดนจับ ผมจะท่องคาถา
    "โอม.... จ่า(ไม่รู้ครับท่านยศอะไร เรียกสูงๆไว้ก่อน ท่านชอบ)
    ช่วยๆหน่อยนะ ราชการเหมือนกัน เงินเดือนผมน้อย" 3จบ

แคล้วคลาดบ้างบางสถานะการครับ....
    ขอเอาไปใช้มั่งได้เปล่า
    /\3 เกิดป็นคนมันต้องสู้ชีวิต./\2

Bookmarks