รถใครเคยเจอปัญหาน้ำมันเครื่องตรงนี้รั่วมั่งครับ

ชื่อกระทู้: รถใครเคยเจอปัญหาน้ำมันเครื่องตรงนี้รั่วมั่งครับ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถใครเคยเจอปัญหาน้ำมันเครื่องตรงนี้รั่วมั่งครับ

Name:  ca95_bench01.jpg
Views: 424
Size:  95.3 KB

รถใครเคยเจอปัญหาน้ำมันเครื่องตรงนี้รั่วมั่งครับ

ตามรูป ผมเคยเปลี่ยนบูทยางรองไปแล้ว แต่มันยังซึมออกมาอยู่ดี

ถ้าไม่ขี่จอดไว้ปกติก็จะไม่ซึมออกมา แต่ถ้าขี่แล้วจอดทิ้งไว้มันจะซึมออกมา

กำลังคิดจะอัดแหวนดันเข้าไปอีกไม่รู้จะแก้ได้มั้ย

ใครเคยแก้หายแนะนำด้วย

บูทยางรองที่เอามาเปลี่ยนเป็นของใหม่นะครับ

รูปนี้ไม่ใช่รถผมนะครับ

รู้สึกมันจะซึมวันละหน่อย จนเกือบหมด วันนี้ก็ไปเติมน้ำมันเครื่องมา
    รู้สึกเครื่องแน่นดีและเสียงเงียบด้วย เวลาน้ำมันเครื่องเหลือน้อย เครื่องจะเสียงดัง นึกว่าเครื่องหลวม

อีกอย่างเราซื้อน้ำมันเครื่องสำหรับ 4 จังหวะมาเติมได้เลยมั้ยครับ
    ใครใช้ยี่ห้ออะไรแนะนำด้วยคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 18-05-2010 เมื่อ 13:40

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ใครมีฝาไฟเลี้ยวด้านซ้าย ขอหรือซื้อได้มั้ย

วันนี้ฝาไฟเลี้ยวหลุดหาย แถวสะพานควาย

เซ็งเลย

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    Name:  ca95_bench01.jpg
Views: 424
Size:  95.3 KB

ตามรูป ผมเคยเปลี่ยนบูทยางรองไปแล้ว แต่มันยังซึมออกมาอยู่ดี

ถ้าไม่ขี่จอดไว้ปกติก็จะไม่ซึมออกมา แต่ถ้าขี่แล้วจอดทิ้งไว้มันจะซึมออกมา

กำลังคิดจะอัดแหวนดันเข้าไปอีกไม่รู้จะแก้ได้มั้ย

ใครเคยแก้หายแนะนำด้วย

บูทยางรองที่เอามาเปลี่ยนเป็นของใหม่นะครับ

รูปนี้ไม่ใช่รถผมนะครับ

รู้สึกมันจะซึมวันละหน่อย จนเกือบหมด วันนี้ก็ไปเติมน้ำมันเครื่องมา
    รู้สึกเครื่องแน่นดีและเสียงเงียบด้วย เวลาน้ำมันเครื่องเหลือน้อย เครื่องจะเสียงดัง นึกว่าเครื่องหลวม

อีกอย่างเราซื้อน้ำมันเครื่องสำหรับ 4 จังหวะมาเติมได้เลยมั้ยครับ
    ใครใช้ยี่ห้ออะไรแนะนำด้วยคับ
    ลูกศรด้านบนเป็นซีลแกนครัทส์ มันชอบรั่วครับเพราะว่ามันต้องการมีดันเข้าออกเวลาที ่เราบีบครัสท์ และที่รั่วเพราะ 1 ใช้ซีลไม่ค่อยดี 2 บูททองเหลืองที่สวมอยู่กับแกนและติดอยู่กับเครื่องมั นสึกทำให้มีระยะฟรีมากแกนมันเลยโยกได้เยอะ น้ำมันก็เลยรั่ว แนะนำหาซีลแท้อ่ะครับ ใช้ทนมากๆ
    ลูกศรล่างเป็นซีลแกนเกียร์ อันนี้ไม่ค่อยจะรั่วนะครับ ลองหาซีลมาเปลี่ยนดูครับ มีเทคนิคคือก่อนใส่ เอาสปริงที่อยู่ในซีลออกมา ตัดสปริงออกให้สั้นลงเล็กน้อยเพื่อที่สริงจะได้รัดแน ่นขึ้น แล้วใส่กลับไปที่เดิม
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong_28ie อ่านข้อความ
    ลูกศรด้านบนเป็นซีลแกนครัทส์ มันชอบรั่วครับเพราะว่ามันต้องการมีดันเข้าออกเวลาที ่เราบีบครัสท์ และที่รั่วเพราะ 1 ใช้ซีลไม่ค่อยดี 2 บูททองเหลืองที่สวมอยู่กับแกนและติดอยู่กับเครื่องมั นสึกทำให้มีระยะฟรีมากแกนมันเลยโยกได้เยอะ น้ำมันก็เลยรั่ว แนะนำหาซีลแท้อ่ะครับ ใช้ทนมากๆ
    ลูกศรล่างเป็นซีลแกนเกียร์ อันนี้ไม่ค่อยจะรั่วนะครับ ลองหาซีลมาเปลี่ยนดูครับ มีเทคนิคคือก่อนใส่ เอาสปริงที่อยู่ในซีลออกมา ตัดสปริงออกให้สั้นลงเล็กน้อยเพื่อที่สริงจะได้รัดแน ่นขึ้น แล้วใส่กลับไปที่เดิม
    ใช่ครับ ครั้งก่อนที่เปลี่ยนบูทยาง ก็เห็นรั่วออกมาจากรูแกนครัทส์
    แล้วบูททองเหลืองของครัทส์ หาซื้อได้ที่ไหนคับ

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    ใช่ครับ ครั้งก่อนที่เปลี่ยนบูทยาง ก็เห็นรั่วออกมาจากรูแกนครัทส์
    แล้วบูททองเหลืองของครัทส์ หาซื้อได้ที่ไหนคับ
    บูททองเหลืองทำไม่ยากครับให้โรงกลึงทำให้ได้ แต่ปัญหาใหญ่คือถ้าจะเปลี่ยนบูทจะต้องผ่าเครื่องด้วย สิครับ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถผมก็รั่งตรงซีลแกนครัท เหมือนกัน ...

...เปลี่ยนซีลแท้แล้วก็ยังรั่วอยู่ ....ก็เลยให้ช่างออกแบบแหวนบังคับแกนครัทมาใช้....ช่ วยได้นิดหน่อย..ยังรั่วอยู่
    ............มีใครเคยผ่าเอาบูททองเหลืองบังคับแกนครั ทออกมากลึงบ้าง........แล้วผ่ายังไง?ต้องผ่าด้านฝั่ง ขวา หรือ ตรงกลาง
    ช่วยลงรายละเอียดให้ด้วยครับ

เช็คแกนด้วยครับ บางที่เป็น ตามด เปลี่ยนซิลยังไงก็ไม่หาย

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ใครมีฝาไฟเลี้ยวด้านซ้าย ขอหรือซื้อได้มั้ย

วันนี้ฝาไฟเลี้ยวหลุดหาย แถวสะพานควาย

เซ็งเลย
    หน้าหรือหลังคุณออฟ เน้นแท้ไม๊ ผมรอของอยู่เป็นชุดหน้า ไม่แท้แต่หนาเก่าเก็บ
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

ขอบคุณ
    0

ได้แล้วครับคุณไก่ เอาของปลอมใส่ คงไม่แน่นแท้อ่ะ
    เพราะหล่นกลางทางเสียดายแย่ 555

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็รั่วครับเวลาที่รถวิ่งมันจะไหลมาโดน
    เสตอร์หน้าครับแล้วรถผมไม่มีบังโซ่ด้วย
    น้ำมันกระฉายเลย
    ตอนแลกคิดว่าที่แกนสเตอร์
    เพราะ c 70 เคยเป้นแบบนี้
    เดียวรอให้น้ำลดก่อนคงต้องทำกันใหม่หมด
    หนูน้อนเล่นน้ำจร้า
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

ขอบคุณ
    0

ตอนแลกว่าจะตั้งกระทู้ใหม่เกี่ยวกับเรื่องปัญหาน้ำมั นเครื่องหยดแต่เห็นว่ากระทู้เดิมมีอยู่แล้วจึงต่อยอด ความคิด

รถหมูที่เขาทำดีๆนั้นไม่มีน้ำมันหยดเลย ผมว่าเขาต้องถอดเอาบูททองเหลืองออกมากลึงใหม่

-เคยเห็นรถTriumphs,และหลายยี่ห้อของอังกฤษเดิมๆเขาออ กแบบมาให้ทุกๆ1กม. จะวิดน้ำมันเครื่องออกมาจำนวนหนึ่งเพื่อเหตุผลบางอย่ าง....

-เคยเห็นรถBMWจะมีอ่างรองใต้เครื่องอยู่แล้ว

-รถญี่ปุ่นจะไม่มีน้ำมันหยด

***ถ้าคิดแบบง่ายๆ ถ้าเราเปลี่ยนซีล,ใหม่ทั้งคันรถเราก็ไม่ควรจะมีน้ำมั นหยด แต่ถ้ามันมีน้ำมันหยดแสดงว่าเครื่องมีรอยร้าว***
    ***ผมคิดว่าจุดอ่อนรถหมูอยู่ที่แกนครัท คือเวลาที่เราบีบครัท แกนมันจะเลื่อนขึ้นในแนวดิ่ง แทนที่จะหมุนรอบตัวเอง (ใช้ความกลมของแกนให้เป็นประโยชน์) ซึ่งทำให้บูททองเหลืองบังคับแกนเป็นรอยน้ำมันจึงออกท างนี้ ***

***ผมคิดว่าถ้าหากเปลี่ยนแกนบังคับเป็นระบบลูกปืน และ ทำระบบสร้างสปริงสำหรับดึงสายครัทกลับมาน่าจะดีกว่าน ี้***

PS.ผมไม่ใช่ช่าง และไม่มีความรู้เรื่องอะไหล่ หากผิดพลาดขออภัยมานะที่นี้ อยากจะรู้ว่าความคิดของผมมันน่าจะใช้ได้ไหม

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    ตอนแลกว่าจะตั้งกระทู้ใหม่เกี่ยวกับเรื่องปัญหาน้ำมั นเครื่องหยดแต่เห็นว่ากระทู้เดิมมีอยู่แล้วจึงต่อยอด ความคิด

รถหมูที่เขาทำดีๆนั้นไม่มีน้ำมันหยดเลย ผมว่าเขาต้องถอดเอาบูททองเหลืองออกมากลึงใหม่

-เคยเห็นรถTriumphs,และหลายยี่ห้อของอังกฤษเดิมๆเขาออ กแบบมาให้ทุกๆ1กม. จะวิดน้ำมันเครื่องออกมาจำนวนหนึ่งเพื่อเหตุผลบางอย่ าง....

-เคยเห็นรถBMWจะมีอ่างรองใต้เครื่องอยู่แล้ว

-รถญี่ปุ่นจะไม่มีน้ำมันหยด

***ถ้าคิดแบบง่ายๆ ถ้าเราเปลี่ยนซีล,ใหม่ทั้งคันรถเราก็ไม่ควรจะมีน้ำมั นหยด แต่ถ้ามันมีน้ำมันหยดแสดงว่าเครื่องมีรอยร้าว***
    ***ผมคิดว่าจุดอ่อนรถหมูอยู่ที่แกนครัท คือเวลาที่เราบีบครัท แกนมันจะเลื่อนขึ้นในแนวดิ่ง แทนที่จะหมุนรอบตัวเอง (ใช้ความกลมของแกนให้เป็นประโยชน์) ซึ่งทำให้บูททองเหลืองบังคับแกนเป็นรอยน้ำมันจึงออกท างนี้ ***

***ผมคิดว่าถ้าหากเปลี่ยนแกนบังคับเป็นระบบลูกปืน และ ทำระบบสร้างสปริงสำหรับดึงสายครัทกลับมาน่าจะดีกว่าน ี้***

PS.ผมไม่ใช่ช่าง และไม่มีความรู้เรื่องอะไหล่ หากผิดพลาดขออภัยมานะที่นี้ อยากจะรู้ว่าความคิดของผมมันน่าจะใช้ได้ไหม
    ความคิดใช้ได้เลยครับน่ารองครับ
    ผมมีเครื่องมือนะแต่ไม่ค่อยมีต้นทุนอะครับ
    ใครมีชุดครัชของ หมูราคาถูกบ้างไหมครับ
    จะได้ลองทำดูครับ
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

ขอบคุณ
    0

มันเป็นแค่ความคิด จริงแล้วไม่รู้ว่าลูกปืนขนาดพอดีกับแกนครัท และ เบ้าของแกนครัท นี่มันจะมีหรือปล่าว อยากลองทำเหมือนกันแต่คงจะอีกนานเพราะผ่าเครื่องมาหม าดๆคงใช้ได้อีกนาน

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    มันเป็นแค่ความคิด จริงแล้วไม่รู้ว่าลูกปืนขนาดพอดีกับแกนครัท และ เบ้าของแกนครัท นี่มันจะมีหรือปล่าว อยากลองทำเหมือนกันแต่คงจะอีกนานเพราะผ่าเครื่องมาหม าดๆคงใช้ได้อีกนาน
    เอาเครื่องผมไปผ่าแทนดิ อิๆๆๆๆ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

ของผมก็รั่วครับแต่ของผมพึ่งเป็นครับหลังจากเอาเจ้าห มูดำไปทำระบบไฟหน้ามาใหม่ หมดไปเกือบ พัน
    ผมอยากทราบว่าพี่ๆแต่ละท่านใช้ซีลคลัซและซีลเกียรเบอ ร์อะไรกับครับของผมมันไม่เห็นตัวหนังสือแล้วเห็นมันร ั่วแล้วสงสารมัน

Bookmarks