D.I.Y คิ้ว Mazda 800 - หน้า 2

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: D.I.Y คิ้ว Mazda 800

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมก็อยากจะทำแจกเหมือนกัน จะทำให้มันไร้ราคาไปเลย 555 เดี๋ยวจะลองดูครับว่าจะช่วยอะไรท่านได้บ้าง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ davia_za@hotmail.com อ่านข้อความ
    เอาด้วยครับ555+ ของผมขาดพอดี
    10 ท่านแรกฟรี ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ davia_za@hotmail.com อ่านข้อความ
    เอาด้วยครับ555+ ของผมขาดพอดี
    ได้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    59 บาทขอจอง 2 ชุด
    10 ชุดแรกฟรีครับ

ที่เหลือ 59 บาท

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    หลังจากเป็นตัว v แล้วต้องพับด้านปลายทั่ง 2 ด้านทำมุมฉาก เพื่อเป็นตัวยึดแป้นน๊อตด้านในอีกนะครับท่าน ....
    ส่วนทำยากที่สุดคือด้านมุมโค้ง ที่ท่านกำลังทำอยู่ครับ แหม! ผมเห็นเครื่องของท่านแล้วคันมือครับ เดี๋ยวผมวิ่งไปถ่ายรูปให้ชมพลางก่อนน๊ะครับ ......
    เดี่ยวบ่ายนี้จะรองทำอีกรอบครับ

ตอนแรกผมคิดว่าตรงฝากระโปร่งหน้าใช้ 2 เส้น

ที่ พี่ๆทำกันมันเป็น 4 เส้น เดี่ยวรองดูอีกรอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เดี๋ยวไปหามาก่อนครับไม่รู้เอาไปกองไว้ที่ใหน สาวใช้ในบ้านเอาไปเขี่ยถ่านเตาบาบีคิวหรือเปล่าก็ไม่ รู้
    รับทราบครับท่าน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ L620_Chang_nos อ่านข้อความ
    น่าจะทำแบบก่อน ลองเอาเหล้กมาดัดให้ได้โค้งตามมุมที่ต้องการ แล้วนำคิ้วที่ท่านพับไว้แล้วมาวางทาบกันไว้จากนั้นใช ้ไฟเป่าเลย เริ่มแดงก็ดึงให้เข้ารูป ทุกท่านเห็นเป็นไงบ้างครับ ปล. ผมยังไม่เคยทำนะครับ เครื่องมือไม่มี แต่เคยเห็นพวกช่างเขาดัดเหล็กแบบนี้ ไม่รู้จะสอบผ่านป่าว ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ แฮ่ๆ ถ้าสำเร็จละ จองด้วยคร๊าบบ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เดี่ยวจะรองทำตามที่บอกครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ถ้าผมส่งคิ้วหน้าสุดไปเป็นแรงบันดาลใจให้ท่าน ท่านสามารถต่อยอดจากชิ้นนี้ได้มั้ย

ปล. ผมก็เริ่มจากตรงนี้แหละ

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้องใช้เหล็กบางๆเลยครับ
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

หลังจากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ

วันนี้เลยขอรองอีกสักรอบครับ

เริ่มจาก เส้นตรงๆ หลายๆเส้น ครับ

กันเสีย

เริ่มจากเข้าดัด อีกครั้งครับ

ผลงานที่ได้ ไม่ต่างเมื่อวานครับ

คราวนี้รองใช้ความร้อนดูบ้าง

หน้าตาเริ่มพอไปวัดไปวาแล้วครับ

เรียงจากอันที่ 1 2 และ 3

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อันนี้ครับมาถูกทางแล้ว...

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องแล้วครับต้องใช้ไฟล่นเหมือนเป่าแก้ว ขอให้สำเร็จไวๆนะครับ
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

Junior Member L620_Chang_nos's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้ผลจริง ด้วยแฮะ เริ่มสวยละ ที่เหลือก็อยู่ที่ความชำนาญแล้วละ เก่งจริงๆเลยครับ

ใกล้สำเร้จแล้วครับ
    นับถือจิงๆๆ

อันนี้ครับมาถูกทางแล้ว...

เดี่ยวเย็นนี้จะรองใหม่อีกครั้งครับ

แต่รอบนี้จะใช้เหล็กหน้ากว้างน้อยกว่านี้

เพราะดูจากรูปของพี่วี น่าจะกว้างไม่เกิน 8 mm

แต่ตัวที่ผมทำมันกว้างตั้ง 16 mm

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ badboy234 อ่านข้อความ
    ถูกต้องแล้วครับต้องใช้ไฟล่นเหมือนเป่าแก้ว ขอให้สำเร็จไวๆนะครับ
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ L620_Chang_nos อ่านข้อความ
    ได้ผลจริง ด้วยแฮะ เริ่มสวยละ ที่เหลือก็อยู่ที่ความชำนาญแล้วละ เก่งจริงๆเลยครับ
    ว่าจะรองเองอีก 2 - 3 ครั้งครับ

ถ้าไม่ได้จะรองไปให้อู่สีเคาะให้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ใกล้สำเร้จแล้วครับ
    นับถือจิงๆๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

จริงๆแล้วทั้งคันมี8ชิ้นเพราะในรถตรงคอนโซลก็นับเป็น หนึ่งชิ้นแต่ส่วนที่ยากที่สุดคือด้านโค้งหน้า2เส้นกั บคิ้วหน้าสุดเล็กๆเท่านั้น แต่คิดว่าท่านสามารถผ่านไปได้ครับ ผมเอาด้านข้าง4เส้นมาเป็นแนวทางให้ท่าน สแกนจากของจริงดังนั้นน่าจะได้มิติที่ใกล้เคียงสุดคร ับ

ส่วนวัสดุที่นำมาใช้ก็มีส่วน จริงๆแล้วของเดิมๆคือเหล็กบางๆเท่านั้นครับ ก็อาจจะง่ายแต่ผมคิดว่าท่านเชี่ยวชาญเรื่องนี้อยู่แล ้ว ที่ผมใช้สแตนเลสเพราะมันได้ความแข็งแรงและเงางามครับ

ปล. รูปพวกนี้เป็นความกรุณาที่ท่านปรมาจารย์ของผมมอบให้ ที่ผมเอามาเผยแพร่เพื่อความรู้และความเข้าใจโดยทั่วก ัน ส่วนอื่นๆตกหล่นไม่ได้กล่าวถึง ถือว่าให้เกียรติกันครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ด้านข้าง

Junior Member L620_Chang_nos's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มารอชมนะครับท่าน เสร็จแล้ว โพสรูปให้ดูมั่งนะครับ

Senior Member thenaxza's Avatar
    สถานที่
    SR RAYON---
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดคับ

ชื่ดิสู้ได้
    ทองSRระยอง 0805662618เลขบันชี3562600018 ธ.กสิกรทัย นาย ปิยะ วะลัยพันธ์

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ไปถึงไหนแล้วครับ ท่าน ปุ๊ . . . ผมมีส่วนโค้งของท้ายเก๋ง ครบ 4 ชิ้นใหม่เก่าเก็บ ว่าจะดัดแปลงใส่เหมือน แต่ไม่อยากตัดเสียดาย ไม่แน่ใจ จะเป็นแนวทางได้มั๊ยครับ . .

Bookmarks