อยากเห็นรูปความเป็นมาจักรยานในสยามครับ ใครมีแบ่งกันชมบ้าง - หน้า 3

ชื่อกระทู้: อยากเห็นรูปความเป็นมาจักรยานในสยามครับ ใครมีแบ่งกันชมบ้าง

ห่างหายไปเกือบอาทิตย์ที่ไม่ได้เข้ามาเยือนกระทู้นี้

อยากเห็นพี่ๆน้องๆที่มีข้อมูลมาช่วยกันเสริม เพิ่มเติม

เกี่ยวกับข้อมูลต่างๆในสยาม

เพื่อไม่ให้ขาดช่วงลองมาชมVDO clip ปี คศ.๑๙๓๗ หรือพ.ศ.๒๔๘๐

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 15-06-2010 เมื่อ 00:55
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

หลักจากใช้เวลาแก้เล่มโปรเจ็คพักหนึง

และไปปั่นจักรยานยามเย็น กับกลุ่มฝั่งธน

เลยไม่ค่อยได้ค้นหา ข้อมูลอะไรมาเพิ่มเติมมาก

วันนี้ยามเย็นหลังจากเครียดจากโปรเจ็ค เลยขอเอาความเป็นมาของจักรยาน

มาเขียนเพิ่มเติมนิดหน่อยท่านๆทั้งหลาย เล่นจักรยานโบราณอาจ

เพราะชอบในความClassic ของรูปลักษณ์ และความแตกต่าง

ของแต่ละโรงงานที่ผลิตรถจักยานออกมา ท่านเคยนึกไหมว่า

2 ล้อที่ท่านปั่น แล้วมันมีความสุขล้อมันหมุนได้ยังไง

พื้นฐานของจักรยานเหมือนกันหมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

แล้วแต่ว่าจะพัฒนาทางด้านไหนวันนี้ ผมจะเอาความหมายของคำว่า

ล้อที่หลายคนรู้จักกันเป็นอย่างดี ว่ามันคืออะไร

แต่ล้อมันมีที่มา

Name:  images.jpg
Views: 369
Size:  3.4 KB

ล้อ คือวัตถุรูปวงกลมถูกยึดไว้ด้วยเพลาที่บริเวณจุดศูนย์ กลาง

ทำให้ล้อสามารถหมุนรอบเพลาได้ มักใช้ประกอบกับยานพาหนะเพื่อให้เคลื่อนที่

ได้โดยง่ายบนพื้น มีหลักฐานว่าล้อถูกประดิษฐ์ขึ้นครั้งแรก

โดยชาวสุเมเรียนเมื่อ 3,500 ปี ก่อนคริสตกาลล้อในปัจจุบันมีอยู่หลายแบบ

หลายขนาดโดยทำจากวัสดุหลายอย่างตามการใช้งาน

เช่น ล้อเกวียนทำด้วยไม้ ล้อรถยนต์ ที่จะมียางรถยนต์หุ้ม ล้อรถไฟที่ทำด้วยเหล็ก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 24-06-2010 เมื่อ 16:30

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

ไม่เกี่ยวข้อง แต่มีจักรยานมาโผล่ เลยเอามาฝากครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=vl1lt...layer_embedded

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    ไม่เกี่ยวข้อง แต่มีจักรยานมาโผล่ เลยเอามาฝากครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=vl1lt...layer_embedded
    ขอบคุณครับ คุณ เสี่ยปาล์ม

เกี่ยวครับเพราะมันมีจักรยาน

เดี๋ยวผมช่วยดึงมาให้ครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

Thanks เสี่ย เคยเห็น ...จำได้
    จะอำว่า "ถ้าเห็นโฆษณาแล้วจักรยานโผล่ก็ "ยาคูลท์" ไง"
    หลังรายการปัญหาชีวิตและสุขภาพ (หรือเปล่า) ช่อง 9 วันอาทิตย์ตอนกลางคืน
    ที่มีคุณหมอเอลวิสเป็นพิธีกรอะ 555

เอ้อ แล้วอีกอันนึงดูโฆษณาที่ปาล์มส่งมา แล้วนึกขึ้นได้
    ว่าอยู่เมืองท่านย่ามีโอกาสได้เจอแก๊ง "น้ำตาลปั้น" ไอ้ที่เป็นน้ำตาลสี ๆ เป่าเป็นตัวโน่นนี่น่ะ
    สมัยแกหนุ่ม ๆ นั่งรถเมล์ตระเวณขายกันตามหน้าโรงเรียนในกรุงเทพ ฯ
    กะจะจีบขอหาบ+เป่าลม แต่เมื่อวานซืนตายไปคนแล้ว อายุ 80 กว่า..
    สมัยนี้เคยเห็นที่รัชดา แต่ฝีมือ+ความสวยไม่เหมือนตะก่อน (หรือว่าเราแก่ลง)
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ช่วงนี้เรื่องข้อมูลผมก็ไม่ได้ค้นเท่าไหร่

ได้แต่ปั่นๆ ถีบๆ คิดแต่เรื่องความเร็ว

ยังไงรบกวนพี่ๆ น้องๆ ที่มีเรื่องราว อยากจะเล่าสู่กันฟัง

ขอเชิญชวนนะครับ อยากอ่านเรื่องราวอันประทับใจเกี่ยวกับรถของแต่ละคน

จะยี่ห้อไหนไม่สำคัญ สำคัญที่รัก และมีความสุขเมื่อเห็น หรือได้ปั่น

ไม่ว่าเป็นรถที่อยู่ในสยามประเทศ แต่เดิม

หรือรถนำเข้าที่มีประวัติและที่มา

เผื่อจะเปิดโลกกว้างให้ผม และพี่ๆ น้องๆ

คนรักรถถีบครับ

ไหนๆก็ทำให้กระทู้มันขยับขึ้น
    ฝากอีกสักคลิปละกันครับ siam to korea ๑๙๓๑

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 12-07-2010 เมื่อ 02:08

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

ดูคลิปนี้แล้วรู้สึกว่า จักรยานผูกพันกับวิถีชีวิตของหลายชนชาติมานานมากแล้ว และก็ทำให้คิดต่อไปอีกว่าชนชาติอื่นๆเขาบ้าจักรยานโบ ราณเหมือนบ้านเราหรือไม่ ???

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบจักรยานโบราณเพราะว่าบางครั้งทำใ ห้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ ชอบที่การออกแบบที่คลาสสิคสร้างสรร ความแข็งแรงคงทน และคิดว่าจักรยานเป็นเครื่องมือ
    ตามหาประวัติศาสตร์อีกชนิดหนึ่ง เพื่อนๆล่ะครับชอบจักรยานโบราณที่ตรงไหน ลองมาแชร์กันในกระทู้นี้ดูครับ

Bookmarks