แบตมันหมดได้อย่างไรครับ

ชื่อกระทู้: แบตมันหมดได้อย่างไรครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Question แบตมันหมดได้อย่างไรครับ

ศิษย์พี่ทั้งหลายครับ ผมมีความสงสัยเรื่องแบตครับ ที่พี่ๆเขียนประสบการณืในกระทู้ต่างๆที่ผมได้อ่านมาห น่ะครับว่า
    -ถ้าเป็นหน้าทองขาว จอดรถไว้ 2-3 อาทิตย์โดยไม่จับเลย แบตจะหมด เล่นเอาสตาร์ทมือ(รวมถึงสตาร์ทเท้าด้วยเปล่าครับ)ไม่ ติกต้องเอาแบตไปชาร์ท
    -ถ้าเป็น CDI จะไม่มีปัญหาอะไร

ผมเลยมีคำถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ว่า...
    1.หน้าทองขาวทำไมแบตมันหมดได้ทั้งๆที่จอดไว้เฉย แบตมันไม่ได้จ่ายไฟไปใช้งาน อืม..แล้วไฟที่เก็บไว้มันไปไหนหมดครับ
    2.CDI เนี่ย แบตมันหมดเหมือนเหมือนหน้าทองขาวหรือเปล่าครับถ้าจอด ทิ้งไว้เฉยๆเท่ากัน
    3.หน้าทองขาวหรือ CDI ครับ ที่แบตหมดแล้วสตาร์ทมือได้ หรือสตาร์ทมือไม่ได้ทั้ง 2 แบบ
    4.หน้าทองขาวหรือ CDI ครับ ที่แบตหมดแล้วสตาร์ทเท้าได้ หรือสตาร์ทมือไม่ได้ทั้ง 2 แบบ
    5.ระบบสตาร์ทมือของหน้าทองขาวและ CDI ทำงานมีขั้นตอนอย่างไรครับ เช่น ไฟเลี้ยงเอามาจากไหน แล้วส่งไปกระตุ้นตัวไหนให้ทำงาน.....อยากทราบขั้นตอน ครับ
    6.ระบบสตาร์ทเท้าของหน้าทองขาวและ CDI ทำงานมีขั้นตอนอย่างไรครับ เช่น ไฟเลี้ยงเอามาจากไหน แล้วส่งไปกระตุ้นตัวไหนให้ทำงาน.....อยากทราบขั้นตอน ครับ

ขอรบกวนท่านพี่ทุกท่านด้วยครับ

***ตอนนี้ก็ยังหาหมูมาครองไม่ได้ครับ ตามหาและก็เก็บตังอยู่ครับ รองบถึง ก็คงมารบกวนเวปกลุ่มช่วยเสาะหาหมูอีกทีนะครับ รบกวนด้วยครับ****
    หัวใจสั่นจะหยุดสงบนิ่ง เมื่อเข้าสิงไปในหมู

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอตอบระบบทองขาวนะ

คิดว่าทิ้งไว้แบตไม่น่าจะหมด ถ้าเดินสายไฟถูกระบบ
    แต่ที่สตาร์ทติดยากเวลาทิ้งไว้นานๆ
    น่าจะเป็นที่หน้าสัมผัสของทองขาวมากกว่า

ที่เกิดความเค็มของอากาศเกาะ ทำให้การสปาร์ท
    ตรงหน้าสัมผัส อาจจะยากนิดหน่อย

ส่วนระบบสตาร์ทมือของทั้ง 2 ระบบ น่าจะเป็นเหมือนกันคือ ต้องมีแบตไปให้
    ไดร์สตาร์ท ไดร์สตาร์ทก็จะไปหมุนแกนสตาร์ท แทนสตาร์ทเท้าแค่นั้นคับ
    ไม่มีอะไรซับซ้อน

ถ้าให้เดาระบบ cdi ถึงแม้จะไม่ใช้แบต
    แต่ถ้าอยากสตาร์ทมือ ก็ต้องมีคอลย์ไฟไปซาร์ทแบต
    เพราะถ้าไม่ชาร์ทแบตแต่สตาร์ทมือบ่อยๆแบตก็หมด
    เหมือนแบตหมด จะสตาร์ทมือไม่ได้

ผิดถูกยังไง ก็เสริมกันด้วยนะครับ
    เพราะผมว่าตาม ทฤษฎี+เดา ล้วนๆ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จากวงจร cdi แบบทฤษฏีเมื่อเทียบกับระบบทองขาว

จะเห็นว่าการสตาร์ทเครื่อง cdi จะใช้ 2 คอลย์

แต่ระบบ ทองขาวจะใช้ คอลย์เดียว อีกคอลย์เอาไปซาร์ทแบต

ดังนั้น ถ้า CDI อยากสตาร์ทมือได้ คงต้องพันคอลย์เพิ่มเท่านั้น
    เพราะหมูแบบ ปกติมีแค่ 2 คอลย์แค่นั้น

วงจรเมื่อกี้มีลิขสิทธิ์ ขอลบก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 27-05-2010 เมื่อ 11:46

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่บอกน้องครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ killangel อ่านข้อความ
    ศิษย์พี่ทั้งหลายครับ ผมมีความสงสัยเรื่องแบตครับ ที่พี่ๆเขียนประสบการณืในกระทู้ต่างๆที่ผมได้อ่านมาห น่ะครับว่า
    -ถ้าเป็นหน้าทองขาว จอดรถไว้ 2-3 อาทิตย์โดยไม่จับเลย แบตจะหมด เล่นเอาสตาร์ทมือ(รวมถึงสตาร์ทเท้าด้วยเปล่าครับ)ไม่ ติกต้องเอาแบตไปชาร์ท
    -ถ้าเป็น CDI จะไม่มีปัญหาอะไร

ผมเลยมีคำถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ว่า...
    1.หน้าทองขาวทำไมแบตมันหมดได้ทั้งๆที่จอดไว้เฉย แบตมันไม่ได้จ่ายไฟไปใช้งาน อืม..แล้วไฟที่เก็บไว้มันไปไหนหมดครับ
    2.CDI เนี่ย แบตมันหมดเหมือนเหมือนหน้าทองขาวหรือเปล่าครับถ้าจอด ทิ้งไว้เฉยๆเท่ากัน
    3.หน้าทองขาวหรือ CDI ครับ ที่แบตหมดแล้วสตาร์ทมือได้ หรือสตาร์ทมือไม่ได้ทั้ง 2 แบบ
    4.หน้าทองขาวหรือ CDI ครับ ที่แบตหมดแล้วสตาร์ทเท้าได้ หรือสตาร์ทมือไม่ได้ทั้ง 2 แบบ
    5.ระบบสตาร์ทมือของหน้าทองขาวและ CDI ทำงานมีขั้นตอนอย่างไรครับ เช่น ไฟเลี้ยงเอามาจากไหน แล้วส่งไปกระตุ้นตัวไหนให้ทำงาน.....อยากทราบขั้นตอน ครับ
    6.ระบบสตาร์ทเท้าของหน้าทองขาวและ CDI ทำงานมีขั้นตอนอย่างไรครับ เช่น ไฟเลี้ยงเอามาจากไหน แล้วส่งไปกระตุ้นตัวไหนให้ทำงาน.....อยากทราบขั้นตอน ครับ

ขอรบกวนท่านพี่ทุกท่านด้วยครับ

***ตอนนี้ก็ยังหาหมูมาครองไม่ได้ครับ ตามหาและก็เก็บตังอยู่ครับ รองบถึง ก็คงมารบกวนเวปกลุ่มช่วยเสาะหาหมูอีกทีนะครับ รบกวนด้วยครับ****
    1.เวลาจอดต้องปิดสวิทกุญแจครับ แล้วชักออกด้วย หากไม่ปิดสวิท ไฟแบตจะไหลเข้าคอยล์ใต้ถัง คอยล์อาจไหม้ได้หากหน้าทองขาวติดกัน หรือไฟแบตจะหมดหายเกลี้ยง เพราะไหลไม่หยุด หากปิดสวิทแล้วแบตหมด ถ้าแบตเก่าก็เปลี่ยนลูกใหม่ หรือต้องดูว่าสายเส้นไหนมันลงกราว ต้องตรวจสอบ
    ระบบทองขาวหรือซีดีไอ สตาร์ทมือเอาไฟจากแบตอย่างเดียว ระบบทองขาว สตาร์ทเท้าต้องมีไฟแบตไปคอยล์ใต้ถัง ง่ายๆคือทองขาว ขาดแบตไม่ได้ ซีดีไอ สตาร์ทเท้าไม่มีแบตก็ได้
    ต้องค่อยๆศึกษาครับ รถหมูวิชามันลำลึก รับให้คำปรึกษาครับ 083-2887928 ด้าครับ อยู่กับหมูมานาน

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ๆมากครับ พอดีหยุดยาวเลยไม่ได้เข้าเนตเลย ไปเที่ยวมาหน่ะครับ อย่างไรก็ขอขอบคุณพี่ๆที่ให้คำตอบครับ แต่ยังสงสัยนิดนึงครับผม

อืม ถ้างั้นก็แสดงว่าถ้าจอดทิ้งไว้เฉยๆ แบตจะไม่หมดใช่เปล่าครับ (ปิด ถอดสวิทซ์กุญแจแล้ว) งั้นขอยกกระทู้จากพี่ tobe1234 นะครับ ที่ว่าแบตหมด อันนี้มาจากอะไรหรอครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=419397
    ???? ทองขาวเนี่ย ต้องมีแบตตลอดใช่เปล่าครับ แม้ตอนที่เราขี่รถอยู่บนท้องถนน ????

ขออ้างอิงคำตอบที่ 4 ของพี่ ทิดอ่ำ ที่ว่าจอดไว้ 4 เดือน แบตหมด อันนี้มาจากสาเหตุไหนครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=395406

ก็ขอรบกวนพี่ๆในความรู้อีกทีครับ
    หัวใจสั่นจะหยุดสงบนิ่ง เมื่อเข้าสิงไปในหมู

ขอบคุณ
    0

อ้อ จากกระทู้นั่น ที่แบตหมดเพราะดันไปต่อไฟหน้าเข้าแบตโดยตรงครับ

แถมสายไฟชาร์ทมันขาดด้วย ขี่ไปแต่แบตไม่ชาร์ท มันเลยหมดนั่นเองครับ

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

รถผมจอดเป็นเดือนยังติด เลยครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ขอบคุณ
    0

โอ้ จอร์ช พี่ bank95 มาเองเลย หายไปนานเลยนะครับ ผมสมาชิกใหม่หน่ะครับ แต่ยังไม่มีหมูหรอกครับ ยังเก็บทุนอยู่ แหมดีใจจังที่พี่มาตอบ เป็นงัยครับศิษย์พี่ จากที่อ่านมาหลายๆกระทู้ เห็นพี่เรียนอยู่ อืม ราบลื่นดีเปล่าครับ สู้ๆๆ

Bookmarks