บางแค: ไรด์วิธไพรด์ - หน้า 63

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 63 จากทั้งหมด 128 หน้า แรกแรก ... 13 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 113 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: บางแค: ไรด์วิธไพรด์

ขออภัยนะครับที่เข้ามาตอบช้าหน่อย ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ซิกแซก/พี่อาละดิน ที่ให้เกียรติชวนผมไปเยี่ยมท่านแม่ทัพในวันนั้น ขอขอบคุณพี่วีหนวดสำหรับยางรองฝากระโปรงและฝาปิดช่อง ใส่น้ำมันเครื่อง อาหาร เครื่องดื่มและที่พักครับ ขอบคุณพี่อ๊อคซิล่าสำหรับสเต็กหมู เนื้อแดดเดียว ขนมปังปิ้ง ไส้กรอก ร้อนๆครับ ขอบคุณพี่วิน แอลพีจีสำหรับที่อยู่อาศัยและถุงนอนที่แสนอบอุ่นครับ ขอบคุณพี่วินัย ไกรบุตรที่เป็นเนวิเกเตอร์บอกเส้นทางของบ้านพี่วีหนว ดให้ครับ การมิตติ้งมาสด้าแคมป์วันนั้นผมประทับใจอย่างมากครับ ท่ามกลางแสงจันทร์ยามค่ำคืน กับการทานอาหารอร่อยๆกับเครื่องดื่มเย็นๆ รวมทั้งเรื่องราวสนุกสนานของคืนนั้น จนวันนี้ผมยังไม่เคยลืมและรู้สึกเป็นเกียรติแก่ตัวผม อย่างยิ่งที่พี่ๆทุกคนให้ความสนใจคอยแทคแคร์ดูแลน้อง ชายคนนี้จนถึงเวลาสุดท้ายที่ต้องจากกัน ผมอดจะบอกพี่ๆไม่ได้ว่าทุกครั้งที่ผมได้มีโอกาสมิตติ ้งกับพวกพี่ๆทุกครั้ง ไม่มีซักครั้งเลยที่ผมจะไม่ประทับใจ และทุกครั้งที่มิตติ้งกับพวกพี่ๆ ได้ทำกิจกรรมกับพวกพี่ๆถึงเนื้อตัวอาจจะเปอะเปื้อนบ้ างแต่ก็มีความสุขด้วยรอยยิ้มและความสามัคคีของพี่ๆทุ กคนที่ทำให้หลายๆอย่างสำเร็จได้ด้วยดีครับ อยากบอกทุกคนว่าถ้าคุณได้มีมาอยู่ ได้มาสัมผัสที่นี้ "บางแค ไรท์วิทไพรด์" แห่งนี้ แล้วท่านจะรู้ว่าสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารักเป็นอย่างไร

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    คลีนิคบางแคไรด์วิธยู ยินดีเปิดสถานพยาบาลรักษาหัวโนนะครับ หวังว่าพี่ตาลจะเข้าใจว่า เหนื่อยและทุ่มเทใจสุดๆเพื่อให้พี่วีผ่านพ้นจากกองขย ะมหาสมบัติของชาวมาสด้าครับ ถือว่าทำงานให้ส่วนรวมเอาไปสิบกระโหลก + +

ตอนนี้บางสถานที่รอบๆบางแคก็มีร่องรอยของการเตรียมพร ้อมกับการเจอน้ำหนุนจากน้ำเจ้าพระยาบ้างแล้วแต่ผมก็ย ังไม่ได้เตรียมพร้อมอะไรยกเว้นยังเก็บขวดเหล้า ขวดAbsoluteที่ยังเหลือนิดหน่อยไว้ดื่มในคราวต่อไป 555

ยังไม่พร้อมที่จะเล่าอะไรเพราะว่ายังคงคิดถึงเสมอว่า เมื่อก่อนหน้านี้24ชั่วโมงเรายังสนุกสนาน หัวเราะ เย้าแหย่กันอยู่เลย ยังรู้สึกว่าความรักมันก็เป็นแบบนี้ ความคิดถึงมันก็เป็นแบบนั้น ความทรงจำมันไม่เคยเต็ม.. มันคงยังมีที่ว่างไว้เก็บเรื่องราวเหล่านี้ไว้จัดเรี ยงในสมองรอวันดึงขึ้นมา ปัดฝุ่นแล้วนึกถึงมัน ให้ความคิดถึงมันทำหน้าที่เค้นหาช่วงเวลาที่ดีที่สุด ให้ความรักทำให้ความทรงจำมันชัดเจน ให้สายตากวาดมองทุกสรรพสิ่งแล้วจินตนาการในห้วงเวลาท ี่เรายืนอยู่ตรงนั้น เคียงบ่าเคียงไหล่...

...หรือเป็นเพียงรอยยิ้มรอยนั้นเมื่อวันแรกเจอ

...คิดถึงมากครับ
    อยากให้มีมิตติ้งแบบนี้ทุกอาทิตย์จังครับ แล้วจะขนข้าวหลามหนองมนไปฝากพี่ๆด้วย

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krissada_mazda 1300 อ่านข้อความ
    อยากให้มีมิตติ้งแบบนี้ทุกอาทิตย์จังครับ แล้วจะขนข้าวหลามหนองมนไปฝากพี่ๆด้วย
    555 แคมป์มาสด้า ยินดีต้อนรับเสมอครับสำหรับหัวใจที่ยิ่งใหญ่อย่างน้อ งชาย เต้เป็นน้องที่น่ารักมาก ยิ้มแย้มแจ่มใสและถือเป็นกำลังหลักในบ้านมาสด้า ขอบคุณมากที่มาร่วมเข้าแคมป์กับหนุ่มใหญ่ทั้งหลาย 555 กาแฟดื่มที่ใหนก็ไม่อร่อยเท่าดื่มกับพี่น้องของเรา อาหารกินที่ใหนก็งั้นๆแหละ แต่มาใส่จานทานด้วยกัน ช้อนเดียวกัน รินน้ำดื่มแบ่งปันกัน...คงรู้ใช่มั้ยว่าบางแคสนุกสนา นขนาดใหน ขนาดผีบ้านผีเรือนยังนั่งดูเราอย่างสบายอุรา 5555

ต่อจากแคมป์มาสด้า ต่อจากมาสด้าขายหัวเราะ ต้องมี มาสด้า ผีไรเดอร์ บ้างแล้งหละ 555

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krissada_mazda 1300 อ่านข้อความ
    ติดใจล่ะสิ่น้องเต้ ทุกอาทิตย์เลยเหรอครับ ?
    ท่านแม่ทัพจะไหวหรือเปล่าเนี๋ย ? 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ติดใจล่ะสิ่น้องเต้ ทุกอาทิตย์เลยเหรอครับ ?
    ท่านแม่ทัพจะไหวหรือเปล่าเนี๋ย ? 5555
    ถ้ามีเพลกราวน์แบบนั้นผมก็คงสนุกสนานตลอดเวลา อาจจะเป็นไปได้ถ้ามีที่อยู่บ้านนอก สร้างบ้านต้นไม้ มีฐานต่างๆหรือมีเรือนให้หนุ่มๆนอนหลับและเล่นกันตาม ประสา 555

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ถ้ามีเพลกราวน์แบบนั้นผมก็คงสนุกสนานตลอดเวลา อาจจะเป็นไปได้ถ้ามีที่อยู่บ้านนอก สร้างบ้านต้นไม้ มีฐานต่างๆหรือมีเรือนให้หนุ่มๆนอนหลับและเล่นกันตาม ประสา 555
    นั่นแน่....เล่นอะไรกันเหรอครับป๊า อิอิ

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

บ้านนอกเรามีอยู่ทุกที่ครับพี่ชาย บ้านป๋าตั๋งพี่แต บ้านครูทรัพย์ฉะเชิงเทรา บ้านซิกแซกพัทยา
    บ้านพี่ชายสวนบางแค บ้านพี่ชายโอแห่งสุพรรณ เรื่องเหล่านี้จะเกิดขึ้น พริบตาเดียว 5555555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย no school today pattaya : 10-10-2011 เมื่อ 21:54

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาสด้า ผีไรเดอร์..........อะจ๊าก.......คิดไปได้

บ้านป๋าตั๋งพี่แต บ้านครูทรัพย์ฉะเชิงเทรา บ้านซิกแซกพัทยา บ้านพี่ชายสวนบางแค บ้านพี่ชายโอแห่งสุพรรณ....... อะจ๊าก.(สนุกกันบ้างหละ)

ที่แรก.......ผมว่าอยากทานหมึกสดๆกับท่านเต้ กับท่านพี่ปาน ณ ชลบุรี จังครับ.........

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    บ้านนอกเรามีอยู่ทุกที่ครับพี่ชาย บ้านป๋าตั๋งพี่แต บ้านครูทรัพย์ฉะเชิงเทรา บ้านซิกแซกพัทยา
    บ้านพี่ชายสวนบางแค บ้านพี่ชายโอแห่งสุพรรณ เรื่องเหล่านี้จะเกิดขึ้น พริบตาเดียว 5555555+
    มันวุ่นวายไปหมดครับ น้องป. ถึงกับบอกว่าน่าจะทำเต๊นท์บัญชาการมาสด้าแคมป์ให้หนุ ่มๆได้สนุกสนานกันทุกสัปดาห์ ผมว่าตับผมแข็งแน่นอนครับ บางแคหนาวมาก ฉึกๆ 55555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    มาสด้า ผีไรเดอร์..........อะจ๊าก.......คิดไปได้

บ้านป๋าตั๋งพี่แต บ้านครูทรัพย์ฉะเชิงเทรา บ้านซิกแซกพัทยา บ้านพี่ชายสวนบางแค บ้านพี่ชายโอแห่งสุพรรณ....... อะจ๊าก.(สนุกกันบ้างหละ)

ที่แรก.......ผมว่าอยากทานหมึกสดๆกับท่านเต้ กับท่านพี่ปาน ณ ชลบุรี จังครับ.........

หมึกสดๆหายากครับช่วงนี้ มีแต่พวกตูดหมึกเกลื่อนกราดอะซิพี่ตอนนี้อะ 5555+

555 แคมป์มาสด้า ยินดีต้อนรับเสมอครับสำหรับหัวใจที่ยิ่งใหญ่อย่างน้อ งชาย เต้เป็นน้องที่น่ารักมาก ยิ้มแย้มแจ่มใสและถือเป็นกำลังหลักในบ้านมาสด้า ขอบคุณมากที่มาร่วมเข้าแคมป์กับหนุ่มใหญ่ทั้งหลาย 555 กาแฟดื่มที่ใหนก็ไม่อร่อยเท่าดื่มกับพี่น้องของเรา อาหารกินที่ใหนก็งั้นๆแหละ แต่มาใส่จานทานด้วยกัน ช้อนเดียวกัน รินน้ำดื่มแบ่งปันกัน...คงรู้ใช่มั้ยว่าบางแคสนุกสนา นขนาดใหน ขนาดผีบ้านผีเรือนยังนั่งดูเราอย่างสบายอุรา 5555

ต่อจากแคมป์มาสด้า ต่อจากมาสด้าขายหัวเราะ ต้องมี มาสด้า ผีไรเดอร์ บ้างแล้งหละ 555

บอกได้เลยว่ามันเซอร์ไพรส์แบบพริบตาเดียวจริงๆครับพี ่ ยังไม่คิดเลยครับว่าจะได้มีโอกาสไปเยือนบ้านบางแคร์ พอได้มีโอกาสไปเยือนแล้วก็สมใจหมายครับ ได้พูดพร่ำทำเพลงกันตามภาษาพี่น้องแล้วมันเกิดติดใจจ นบอกไม่ถูก กลับมาถึงเมืองชลแล้วใจผมก็ยังอยู่บางแคอยู่เลยพี่ 5555+

ขอถอนรากถอนโคนคำพูดครับ เป็นเดือนละครั้งดีกว่าครับ เดี๋ยวผมจะเป็นโรคทรัพย์จางเสียก่อน 55555+

ขอบคุณ
    515

เรื่องวุ่นๆ ของพี่น้อง ณ บ้านสวน บางแค....

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ฮิฮิ..ลูกเสือสำราญรุ่นหนึ่ง..ชอบมุมนี้มากเลย..ก่อน ที่ฝนจะตกใช่มั๊ยน๊า..เอ๊ะ..มีภาพพี่ได้นั่งด้วยเหรอ ..55..จำได้แต่ว่ายืนตลอดๆๆจนตูดแข็ง55555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

บรรยากาศมันทำให้นึกเคลิ้มย้อนไปเมื่อราวๆปี 2528-2529ที่ผมออกเดินทางไกลครั้งแรกและไกลที่สุดในประวัต ิศาสตร์โรงเรียนประจำอำเภอ คือเดินทางไปอย่างเดียวก็30กว่ากิโล โดยที่ห้ามให้ผู้ปกครองไปส่งหรือใช้ยวดยานพาหนะใดๆทั ้งสิ้น 555 ในเหตุการณ์นั้นผมได้มีโอกาสเดินทางไกลเป็นครั้งแรก โดยที่น้าของผมต้องมาปลุกผมตอนตีห้าลุกวิ่งวันละ10กิ โลซึ่งเดิมทีก็มีสองคนน้า+หลานแต่ท้ายสุดก็มีเพื่อนๆ ที่ทราบข่าว ผู้ปกครองที่รู้เรื่องก็ชักชวนกันออกมาวิ่ง เป็นการเตรียมพร้อมไปในตัว

ในวันเดินทางจริงมีนักเรียนเป็นร้อยที่แบ่งเป็นหมวดห มู่ ชื่อหมู่ของผมคือ มหาจักรพรรดิ ผมยังจำชื่อนี้ได้ดีโดยที่ผมเป็นหัวหน้าหมู่ เด็กวัย11ขวบอย่างผมที่พึ่งเลิกฉี่รดที่นอนมาได้ไม่น านต้องมานำคน10คนมาเดินทางไกล ของบนบ่าก็หนัก รองเท้าก็กัด หมู่ของผมเดินทางไปได้แค่5กิโลผมก็บอกให้เพื่อนเปลี่ ยนรองเท้าเป็นรองเท้าแตะ แล้วเดินไปกันทุก2กิโลพักที 5555 แต่วิธีนี้ทำให้เราช้ากว่าเดิม แต่เดินแซงหลายหมู่ได้ในที่สุด ผมคิดว่าการฝึกซ้อมวิ่งของเราช่วยได้บ้างในเรื่องของ ความทนทานและความฮึกเหิม ตลอดรายทางที่เราเดินทางผ่าน หมู่ของผมได้รับกำลังใจจากชาวบ้านด้วยการเอาน้ำดื่มม าให้ เอากล้วยมาให้กิน เราเด็กในเมืองตอนนี้เป็นลูกลิงที่หอบเอากล้วย มะละกอ มาเป็นสะเบียงเพื่อหวังว่า ข้างหน้าจะถึงซักที

ผมมาถึงที่หมาย รายงานตัวกับคุณครูว่าหมู่ของเรามาครบ ได้กางเต๊นท์ก่อนอย่างง่ายๆ ใช้ไม้พลอง ขึงเชืือกแล้วใช้ผ้าใบดึงเป็นเพิงธรรมดาๆ แล้วเอาผ้าเต๊นท์คลุมกันลมหนาวอีกที ผมและคนอื่นๆที่ทำอาหารไม่เป็นได้แต่เอาข้าวสารและอา หารแห้งมากองสุมกันไว้แล้วให้เพื่อนอีกคนทำให้กิน หลายคนที่เหน็ดเหนื่อยก็นอนหลับไปด้วยความเพลีย เต๊นท์ของเราเลือกที่จะกางกันแค่สองเต๊นท์ในจำนวน10ค นเพราะมันหนาวมากเลยต้องมานอนขดกันในเต๊นท์ที่ดีที่ส ุด ที่เหลือเอาไว้เก็บสะเบียง ดังนั้นบริเวณที่เขาขึงเชือกให้มหาจักรพรรดิได้นอนเล ยมีบริเวณทำอาหาร มีหินกองไว้ก่อกองไฟเล็กๆ มีหลุมขยะเปียก ขยะแห้ง เป็นกองกำลังเด็กน้อยเล็กๆ 555

หลังจากที่ไปร่วมกิจกรรมรอบกองไฟเราก็มาเข้านอน เด็กน้อยในต่างถิ่นก็ยังไม่นอน ได้แต่คุยกันเบาๆถึงการ์ตูน ถึงเพื่อน ถึงหมูหมากาไก่ที่เห็นโดยฟังเสียงเรไรและน้ำค้างที่ก ่อตัวเป็นหยดน้ำ ด้านนอกที่เขาบอกให้เข้านอนกันได้แล้วยังมีเสียงฝีเท ้าของเพื่อนๆเดินไปเดินมาเยี่ยมหากันระหว่างเต๊นท์ แต่พวกผมนอนขดกันด้วยความหนาวและยังคงเล่าเรื่องราวต ่างๆที่เห็นและเป็นไป...ตามประสา

ในวัยหนุ่มฉกรรจ์ผมกับโปรตุ่ยผ่านการนอนเต๊นท์มามากม ายหลายเหตุการณ์ ผ่านทุกสภาวะ ความกดดัน ฝนตก น้ำท่วม ลมหนาว ขึ้นเต๊นท์ไม่ได้ เต๊นท์พัง น้ำไม่อาบ ผมก็ยังคงท้าทายตัวเองอยู่บนขุนเขาและสายลม

จนวันนี้เหตุการณ์ในคืนนั้นในแคมป์มาสด้าทำให้ผมกลับ มาเป็นเด็กน้อยอีกครั้ง มานั่งเล่าความหลังครั้งยังเด็ก มานอนเบียดกับเหล่าแม่ทัพชั้นแนวหน้าของมาสด้าแคมป์ ขอบคุณที่พานั่งเครื่องย้อนกาลเวลากลับไปสู่ความทรงจ ำดีๆ If i was a boy....i will do it again and again with all of you...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 11-10-2011 เมื่อ 09:09

หน้าที่ 63 จากทั้งหมด 128 หน้า แรกแรก ... 13 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 113 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks