Diy แก้ไขโช็คหน้าน้ำมันรั่ว มีใครทำแล้วบ้างครับ

ชื่อกระทู้: Diy แก้ไขโช็คหน้าน้ำมันรั่ว มีใครทำแล้วบ้างครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Diy แก้ไขโช็คหน้าน้ำมันรั่ว มีใครทำแล้วบ้างครับ

DIY แก้ไขโช็คหน้าน้ำมันรั่ว มีใครทำแล้วบ้างครับ ของผม wing 125 โช้คหน้ารั่วครับ

Senior Member bk_design's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าสาธุประดิษฐ์ (+^o^+)
    ขอบคุณ
    0

โห๊ะๆๆ

ง่ายมกมายเลย

มันเป็นโช็คลมใช่มั้ยครับ
    ผมก็ถอดตามปกตินะก็ไม่มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับระบบอัดลม

เริ่มเลยคับ
    1.ถอดโช๊คออกมานะครับ
    เปิดฝาบนออกน่าจะเบอร์17ที่นี้เทน้ำมันเก่าออกครับ
    จากนั้นกลับหัวลงที่กระบอกโช๊คจะมี6เหลี่ยมให้ขันออก ครับ
    แล้วแกนโช๊คจะหลุดมาทั้งยวงเลยแต่ต้องจะสปริงตัวในด้ วยนะครับว่ามันอยู่ยังไงค่อยๆถอด
    2.การเอาซีลโช๊คออก
    2.1งัดยางกันฝุ่นออกครับถ้าไม่อยากเป็นใหม่ก็ระวังๆห น่อยกลัวขาดแต่ไปเทียบซื้อตามร้านทั่วไปได้นะ
    2.2จะมีสลัด1ตัวลองมองดูดีๆใช้คีมปากแหลมบีบแล้วเอาอ อกมาครับจากนั้นก้เอาซีลออก
    ....ข้อควรระวังครับ เวลาเอาออะอย่างัดแรงครับบ่ากระบอกโช๊คมันเปราะมากผม หักไปข้างนึงเลยล่ะ55555
    พอเอาซีลออกแล้วเอาซีลเก่านี่ล่ะครับไปเทียบมันจะมีเ บอร์บอกอยู่อันนี้จำไม่ได้ว่าเทียบของไรได้บ้างแต่ร้ านอะไหล่ทั่วไปเทียบได้แน่นอน100%
    2.2จากนั้นน้ำทั้งกระบอกโช๊คและแกนโช๊คล้างน้ำมันเลย ครับให้สะอาด
    จากนั้นนำซีลที่ได้มาใส่วางให้พอดีแล้วเอาลูกบ็อกวาง แล้วใช้ไม้วางแล้วค่อยๆเคาะลงครับทางที่ดีทาจารบีนิด นึงครับ
    พอใส่ซีลเสร็จให้น้ำสลักมาใส่เหมือนเดิมครับกันมันดิ ้น
    2.3ก็ใส่กลับเข้าไปดังเดิม เราถอดยังไงให้จำไว้แล้วเวลาใส่ก็ใส่แบบเดิมครับ

ไม่ยากเลยแต่ต้องระวังเวลาถอดซีลนิดนึงครับมันจะยากห น่อยใจเย็นครับ

สุดท้ายเรื่องน้ำมัน
    ผมใส่ข้างล่ะ1ขวดครับมันจะนิ่มพอดีๆเลยซื้อ2ขวดข้างล ่ะขวดเวลาประกอบโช๊คเส็ดแล้วตอนใส่น้ำมันให้ยืดแกนโช ๊คให้สุดครับแล้วใส่น้ำมันลงไปจากนั้นใส่น๊อตหัวโช๊ค ไปตาามเดิมครับอย่าไปข้างใดข้างหนึ่งไม่เท่ากันนะ
    เพราะมันเป็นสูญญากาศครับ
    ที่มันเด่งได้เพราะสูญญากาศนั่นเอง
    ถ้ารู้สึกว่ามันนิ่มไปก็ไปเติมลมเอาครับแต่ต้องมีตัว วัดนะแต่ไม่แนะนำดีกว่าเพราะพอใส่น้ำมันไปแล้วมันก็พ อดีๆเลยไม่นิ่มไปไม่แข็งไปครับ
    ลองทำดู...คุณทำได้ครับ
    ผมก็ไม่เคยถอดครับพอได้ลองถอดมันก็ไม่ยากอย่างที่คิด ครับ
    _ไม่จำเป็นที่รถจะต้องสุดยอด_
    ถึงรถคุณสุดยอดความสัมพันธคุณไม่สุดยอด
    _รถคุณก็เป็นแค่รถธรรมดาเท่านั้นเอง_

_สองล้อเหมือนกัน_
    _รถล้มก็ตายห่าเหมือนกันแหละ_

_อย่าดูถูกผู้ที่ด้อยกว่า_
    เพราะถ้าวันหนึ่งผู้ที่ด้อยกว่า
    สามารถทำได้มากกว่าคุณหลายเท่า
    _คุณจะเอาหน้าไปไว้ไหน_

รถเก่าสาธุประดิษฐ์

http://044851203037.hi5.com

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากเลยครับ ต้องหาเวลาลอง แล้วล่ะ

Senior Member pietna2499's Avatar
    สถานที่
    SPM+อ่างทองคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อย่าลืมตรวจสอบแกนโช๊ค ว่าเป็นรอย หรือ ตา มด รึเปล่า เพราะถ้าเป็นรอย ไม่นาน มันก็รั่วอีก

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องครับ ลองสำรวจแกนโช๊ดดูก่อนว่าเป็นรอยหรือตามดหรือเปล่า ถ้าเป็นส่งโรงกลึงและชุบโครเมียมใหม่ เปลี่ยนซีลกันฝุ่นใหม่และตามที่คุณ bk_design บอกครับ และถ้าทำดีแล้ว 80,000 - 100,000 Km. ก็เปลี่ยนซีลกันฝุ่นใหม่ แกนโช๊คจะได้ไม่เป็นรอย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HM_man : 02-06-2010 เมื่อ 15:10
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

Bookmarks