ตะลุยเขากระโจม กับ กลุ่มเกียร์ต่ำ Classic

ชื่อกระทู้: ตะลุยเขากระโจม กับ กลุ่มเกียร์ต่ำ Classic

Junior Member arkom2005's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตะลุยเขากระโจม กับ กลุ่มเกียร์ต่ำ Classic

วันนี้ขอนำทริป สวนผึ้ง จ.ราชบุรี ใกล้ๆกรุงเทพฯมาให้ได้ชมกัน ที่น่าสนใจคือ...ทริปนี้ผมได้ขึ้นเขากระโจม...ยอดเขา ที่เล่าขานกันว่า... สูงชันและสมบุกสมบันเอาเรื่อง เขากระโจม ที่อยู่ในแนวสุดเขตประเทศไทย ในภาคตะวันตก ที่มีบางคนเรียกว่า เขาช่องกระโจม นั้น คนพื้นที่เล่าให้ฟังว่า ชาวกะเหรี่ยงที่อยู่อาศัยในผืนแผ่นดินบริเวณนี้มาก่อ นเรียกชื่อว่า เขาลันดา ซึ่งหมายถึง ภูเขาที่มีที่ราบ คนไทยรุ่นที่ไปทำเหมืองแร่ดีบุกที่นั่นย้อนหลังไปเมื ่อประมาณ 50 ปีก่อน เห็นรูปลักษณะของเขาว่าคล้ายกระโจมอินเดียนแดง ก็เลยเปลี่ยนชื่อให้เป็น เขากระโจม เขากระโจม ตั้งอยู่ชายแดนไทย – พม่า ด้านอำเภอสวนผึ้ง จังหวัดราชบุรี มีเทือกเขาตระนาวศรี กั้นพรมแดนระหว่างทั้งสองประเทศ ในอดีต พื้นที่นี้มีความเสี่ยง เนื่องจากมีชนกลุ่มน้อยหลายกลุ่ม (ก็อดอามี่) ปัจจุบันเป็นแหล่งท่องเที่ยว สามารถท่องเที่ยวได้ เส้นทางใช้เส้นทางเดียวกับทางไป บ่อน้ำร้อนบ่อคลึง น้ำตกเก้าชั้น ได้ อุณหภูมิที่นี่หนาวเย็นทั้งปี และแน่นอนว่าเมื่อมาดินแดนแห่งขุนเขาแล้ว วันรุ่งขึ้น 6 เช้า ผมก็นัดแนะน้องๆ ที่ไปด้วยกัน....ตั้งแต่เช้าตรู เพื่อขับรถมอเตอร์ไซค์Classic ขึ้นไป เพื่อสัมผัสกับแสงแรกของวัน (ในภาคตะวันออก) และทะเลหมอกยามเช้าบนยอดเขา เหตุที่อยากเอารถclassicขึ้นไปก็เพราะ ไม่มีใครเอาขึ้นไปถึง (แต่ทิวทัศน์ก็สวยงามเอาเรื่อง) โดยเฉพาะช่วงที่เป็นถนนลูกรังนี่ เป็นทางที่โหดเอาการเลย (ถ้าใจไม่ถึงคงได้ลงก็ตรงนี้ละ) พอเราผ่านทางที่เป็นลูกรังไปได้ก็จะเป็นจุดพักรถ(ถ้า เป็นมอเตอร์ไซค์classic จะขึ้นไปต่อไม่ได้แล้วต้องจอดทิ้งไว้แล้วเดินต่อ) แต่ผมก็เป็นหนึ่งคนในกลุ่มที่ได้ไปถึงจุดพักรถ (เดินขึ้นมานะ) และส่วนใหญ่กลุ่มที่เอาเมอร์ไซค์ขึ้นมาเค้าก็จะเปลีย นจุดพักรถตรงนี้เป็นยอดเขากระโจมไปซะเลย และ หลังจากที่ผมได้ขึ้นไปถึงแล้วในช่วงทางลงเข้าขอบอกได ้เลยว่าโหดพอๆกับทางขึ้นเขา(ใครไปก็ขอให้ระวังทางลงก ันหน่อยนะคับ) แต่แล้วกลุ่มของเราก็ได้เกิดอุบัติเหต เพราะว่าทางขึ้นเอาและทางลงเข้าเป็นทางขึ้นและทางราด ชันมาก แต่สุดท้ายก็ไม่เป็นอะไรกันมา แล้วกลุ่มเรา ก็ได้ ลงจากเขากระโจม ในการเดินทางขึ้น-ลงเขากระโจม เราก็ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมง (เป็นรถclassicสองจังหวะนะครับ)

Name:  DSC_2872.jpg
Views: 1371
Size:  134.0 KB
    Name:  DSC_2877.jpg
Views: 1365
Size:  121.5 KB
    Name:  DSC_2882.jpg
Views: 1837
Size:  113.8 KB

กลุ่มแรกของประเทศ
    ที่ลุยเขากระโจรยอดเขาที่ไม่มีกลุ่ม Classic กลุ่มไหนได้ขึ้นไป
    อยากรู้จักเรามากกว่านี้ คลิก http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=371
    มีน้อยแต่ ใจ ถึง

Junior Member arkom2005's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  DSC_2903.jpg
Views: 981
Size:  139.1 KB
    Name:  DSC_2923.jpg
Views: 928
Size:  125.5 KB
    Name:  DSC_2912.jpg
Views: 940
Size:  71.0 KB

กลุ่มแรกของประเทศ
    ที่ลุยเขากระโจรยอดเขาที่ไม่มีกลุ่ม Classic กลุ่มไหนได้ขึ้นไป
    อยากรู้จักเรามากกว่านี้ คลิก http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=371
    มีน้อยแต่ ใจ ถึง

Senior Member locost's Avatar
    สถานที่
    RATCHASIMA MC CLASSIC CLUB(ราชสีห์)
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมไปเลย

หยดน้ำ's Avatar
    สถานที่
    mz-thailand
    ขอบคุณ
    0

วันหลังมีโอกาสจะไปลองดูบ้างครับ
    ติดต่อสอบถามเพิ่มเติม โทร 0819776529

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

เยี่ยมครับ
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Junior Member nitazz50s's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เจ๋งจริงๆ

Bookmarks