The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 12

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 62 112 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

พลาดไม่ได้เเม้แต่นาทีเดียวเลยครับ งานไปเร็วมาก รอดูตอนเสร็จครับ 1เดียวในยุทธจักร
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    คืบหน้าไปมากเลยครับ แล้วท่านวี เลือกสีหรือยังครับ
    เรียนท่านผู้จัดการติ่งครับ ผมใช้สีเดิมที่จดทะเบียนลงเล่มมาคือสีน้ำเงินครับ พอดีมีรถhonda scoopyอยู่หนึ่งคันในอู่ผมก็เลยบอกพี่ชัยว่าสีแนวนั้ นครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    พลาดไม่ได้เเม้แต่นาทีเดียวเลยครับ งานไปเร็วมาก รอดูตอนเสร็จครับ 1เดียวในยุทธจักร
    ขอบคุณครับท่านบอย ในยุทธจักรหาได้มีจอมยุทธผู้เดียวไม่...ศิษย์มีอาจาร ย์อย่างข้ามิบังอาจ ขอท่านทั้งหลายโปรดชี้แนะด้วยเทอญ ไม่ว่าจะไปถึงฝันหรือไม่ก็อย่าได้กังวล หมั่นโถ เหล้าจีน นางโลมยังคงเตรียมพร้อมที่จะฉลองอยู่ดี.....ห้าห้าห้ า

เสี่ยวเอ้อ...เหมือนเดิม...เลี้ยงเหล่าจอมยุทธทั้งหล ายให้เต็มที่ เดี๋ยวข้าเซนต์ไว้ก่อน เอากระบี่ไปจำนำได้เงินมาเมื่อไหร่จะมาจ่ายให้ - -" ถ้าไม่พอข้าจะขายวังค้างคาวไปด้วยก็แล้วกัน + +

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

แล้วท่านวี จะจัดงานที่โรงเตียมไหนล่ะ ข้าน้อยจะได้ตามไปถูก 555555 วังมัจฉา น่าจะว่างอยู่นะ เพราะถึงตอนนั้นวังค้างคาวคงจะขายไปแล้วแน่ๆ เลย

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

สีสวยมั่กๆๆ
    เสี่ยวเอ้อเอาเหล้ามา3ไหดื่มคารวะในความ สุดดๆๆของท่านประมุขหน่อย

จะมีไครไหมหนอที่หั่นตัดเจาะแบบนี้เฮ่อ เป็นข้าน้อยคงงงงวยว่าตัดแบบนี้แล้วตรูจะเชื่อมคืนยั งไงไห้เหมือนเดิมฟระ

สู้ต่อไป มีหลายร้อยคนจับตามองท่านอยุ่
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    แล้วท่านวี จะจัดงานที่โรงเตียมไหนล่ะ ข้าน้อยจะได้ตามไปถูก 555555 วังมัจฉา น่าจะว่างอยู่นะ เพราะถึงตอนนั้นวังค้างคาวคงจะขายไปแล้วแน่ๆ เลย
    โรงเตี๊ยมที่ว่านี้ต้องเดินทางไปหลายร้อยลี้ครับ จนกว่าจะพบดินแดนนี้ที่มีชะนีอยู่เต็มเมืองแล้วปราศจ ากชายฉกรรจ์ครับ - -" แว๊กกกกกกก วังมัจฉานั่นมันเขตอภัยทานหรือเปล่าครับ ห้ามตกปลาหงะ - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    สีสวยมั่กๆๆ
    เสี่ยวเอ้อเอาเหล้ามา3ไหดื่มคารวะในความ สุดดๆๆของท่านประมุขหน่อย

จะมีไครไหมหนอที่หั่นตัดเจาะแบบนี้เฮ่อ เป็นข้าน้อยคงงงงวยว่าตัดแบบนี้แล้วตรูจะเชื่อมคืนยั งไงไห้เหมือนเดิมฟระ

สู้ต่อไป มีหลายร้อยคนจับตามองท่านอยุ่
    ขอบพระคุณท่านบอยสำหรับกำลังใจไม้แหย่ตูดที่ท่านมอบม าจะเอาไว้แหย่ตูดตัวเองยามท้อแท้ครับ 5555555

ครับ...เสี่ยวเอ้ออาจจะแขยงที่เดินใกล้ 55555 ผมจะสู้ต่อไปครับ...ขอพระเจ้าจงอวยชัยให้มันบ้าต่อไป จนรถเสร็จครับ อุปสรรคของผมตอนนี้คือซีรี่ย์เกาหลีครับ ทำลายสมาธิผมมากแล้วผมฟังเพลงของท่านบอยที่มอบมา โคตรฮาเลยครับ 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

หลายท่านอาจจะสงสัยว่า ผมเอาหัวเก๋งมาใส่รถกระบะแบบนี้จะไม่มีปัญหาเหรอ ผมขอเรียนตามนี้นะครับ

รถคันนี้จะมีสรีระเป็นรถกระบะทุกอย่างยกเว้นตอนเปิดฝ ากระโปรงมาจะมีซุ้มโช็คแบบรถเก๋งเท่านั้น ส่วนด้านนอกมองผิวเผินคือแค่เปลี่ยนกันชนหน้ามา แทบจะดูไม่ออกว่าหัวกระบะแท้จริงแล้วคือหัวเก๋งนั่นเ อง ส่วนการเชื่อมต่อจุดต่างๆระหว่างเเก๋งกับกระบะ ผมจะถ่ายรูปมาให้ชมต่อไปครับ บางครั้งเรื่องที่เปิดเผยทั้งหมดก็จะถูกซ่อนภายใต้ฝา กระโปรงไม่มีใครสนใจหรือรับรู้ว่าแท้จริงแล้วมันมีที ่มาอย่างไร คันแรกในปฐพีหรือเปล่าก็คงจะไม่...สถิติมีไว้ทำลายคร ับ จำไว้ให้ดี อีกไม่นานก็จะมีคนอยากทำแบบนี้ เขาอาจจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ ไอเดียดีกว่านี้ มีทีมงานที่วางแผนดีกว่านี้

มีแม่ทัพหลายท่านในนี้ ที่อื่น และหลายๆที่ที่ผมไปเรียนรู้มาจากท่านเหล่านั้น การที่เราจะไปได้ไกลกว่าเขาก็คือต้องเรียนรู้จากเขา หาจุดอ่อนให้เจอ ผมทิ้งจุดอ่อนที่ผมพอจะทราบบ้างในป้าแดง แต่อีพรหล้าผมยังมองไม่เห็นจนกว่ารถจะแล้วเสร็จ ท่านที่จะเดินข้ามผมไปต้องหาจุดอ่อนให้เจอ หาข้อสงสัยในตัวผมให้ได้ว่าทำไมถึงทำแบบนี้ คิดแบบนี้ pimp my rideเป็นกระทู้ที่ดีครับ แต่ยังดีไม่สุด มันยังไปได้ไกลกว่านั้น ท่านทั้งหลายต้องทำได้ บางคนก็ทำอยู่และบางคนก็ทำไปแล้ว ผมแค่ดาวดวงน้อยในนภา แสงสว่างของผมเพียงแค่สุกสกาวในค่ำคืนนี้ คืนพรุ่งนี้ก็มีดาวดวงอื่นสว่างไสวขึ้นมาแทน ผมไม่ได้หมายที่จะเป็นดวงดาวที่มีแสงนิรันดร์แต่เป็น ดาวที่ท่านมองแล้วเกิดแรงบันดาลใจ ผมก็ดีใจแล้วครับ

งานไอเดียของผมมันมาจากเอาสองสิ่งมาผสมกัน ผมว่าสิ่งนี้มันง่ายที่สุดในการออกความคิด คือเอาของสองสิ่งที่เราชอบมารวมตัวกัน สิ่งแรกที่ผมสามารถยกตัวอย่างได้เลยคือ ดินสอที่มียางลบอยู่บนหัว แบบนี้เป็นต้น ประมาณว่าคุณคิดได้งัย คุณกลัวกูเอายางลบหายใช่มั้ย 555 (แล้วกูก็เอาดินสอหายไปด้วยเหมือนเดิม 555) หรืออะไรที่มันผสมกันอีกล้านๆตัวอย่างที่มนุษย์ได้ออ กแบบมาในโลกนี้ เห็นมั้ยครับว่ามันมากมายจริงๆ ท่านทั้งหลายก็ทำได้เหมือนกันครับ ฝากไว้ให้คิดเล่นๆครับ 555

ปล. ประตูก็เรียบสนิทดีนะครับ.....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

งานของผมถึงขั้นตอนสั่งของแล้วครับ ผมโทรไปสั่งที่sri thai thana auto parts ที่ท่านทั้งหลายนิยมเช่นกัน พรุ่งนี้จะมาส่งให้ผมที่อู่เลยแล้วก็ชำระเงินตอนรับข องเลยครับ ของที่สั่งไปก็มี

- ลูกกระบะ 9200 บาท ผมถามว่าถ้าไม่เอาฝาท้ายลดมั้ยครับ เขาว่าลด200ค่ะ กูจะบ้าตายฝาท้ายมีราคาแค่200บาท คุณพี่มาผ่อในเวปสิค่ะ ตอนนี้ราคากี่บาทมาผ่อเอาเอง - -"
    - ประตูซ้าย+ขวา ข้างละ2500บาท มีแต่โครงนะ (ผมมีประตู3คู่ แต่ขอเบิกใหม่ดีกว่า) อันนี้รับได้ครับ อย่างน้อยก็ถูกกว่าประตูป้าแดง หุหุ
    - แผงไฟหน้า 900 บาท ราคาโรงงาน 750 บาทแต่ที่โรงงานไม่มีของแต่ผมก็ให้เขาไปหามาให้ เขาน่ารักมากเขาบอกผมว่าเป็นราคา900บาทโดยที่เขาต้อง ไปซื้อคืนจากร้านตัวแทนจำหน่ายเพื่อเอามาให้ผม ผมก็หัวเราะ 900บาทกับแผงไฟหน้าเนี่ยนะ เขาถามว่าร้านไม่ลดเลยค่ะ ผมก็บอกว่า ที่หัวเราะไม่ใชว่ามันแพง...หัวเราะให้อีพรหล้า แผงไฟหน้าของแกเขาขอเพิ่มแค่ 150บาทเอง ^ ^
    - บันไดซ้าย+ขวา ข้างหนึ่ง 300 อีกข้าง 450 บาท เพราะว่าโรงงานมีข้างเดียว อีกข้างเขาไปซื้อคืนมาจากตัวแทนจำหน่ายมาให้ผม 555

รวมแล้ว15xxxบาท ด้วยราคานี้ผมประหยัดแรงและลดเวลา ลดรายละเอียดต่างๆในอู่ไปเยอะมากครับ ที่ผมเปิดเผยให้ท่านทั้งหลายทราบจะได้รู้ราคากลางจาก โรงงานที่ยังผลิตชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆของมาสด้า1000ขึ ้นไปนะครับ บางอย่างมันเสียน้อยเสียมากครับ ต้องบริหารเรื่องพวกนี้ให้ดีครับแต่เมื่อชั่งใจแล้วว ่าเราจะทำขนาดใหนท่านก็ตัดสินใจได้เองครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

งานของผมถึงขั้นตอนสั่งของแล้วครับ ผมโทรไปสั่งที่sri thai thana auto parts ที่ท่านทั้งหลายนิยมเช่นกัน พรุ่งนี้จะมาส่งให้ผมที่อู่เลยแล้วก็ชำระเงินตอนรับข องเลยครับ ของที่สั่งไปก็มี

- ลูกกระบะ 9200 บาท ผมถามว่าถ้าไม่เอาฝาท้ายลดมั้ยครับ เขาว่าลด200ค่ะ กูจะบ้าตายฝาท้ายมีราคาแค่200บาท คุณพี่มาผ่อในเวปสิค่ะ ตอนนี้ราคากี่บาทมาผ่อเอาเอง - -"
    - ประตูซ้าย+ขวา ข้างละ2500บาท มีแต่โครงนะ (ผมมีประตู3คู่ แต่ขอเบิกใหม่ดีกว่า) อันนี้รับได้ครับ อย่างน้อยก็ถูกกว่าประตูป้าแดง หุหุ
    - แผงไฟหน้า 900 บาท ราคาโรงงาน 750 บาทแต่ที่โรงงานไม่มีของแต่ผมก็ให้เขาไปหามาให้ เขาน่ารักมากเขาบอกผมว่าเป็นราคา900บาทโดยที่เขาต้อง ไปซื้อคืนจากร้านตัวแทนจำหน่ายเพื่อเอามาให้ผม ผมก็หัวเราะ 900บาทกับแผงไฟหน้าเนี่ยนะ เขาถามว่าร้านไม่ลดเลยค่ะ ผมก็บอกว่า ที่หัวเราะไม่ใชว่ามันแพง...หัวเราะให้อีพรหล้า แผงไฟหน้าของแกเขาขอเพิ่มแค่ 150บาทเอง ^ ^
    - บันไดซ้าย+ขวา ข้างหนึ่ง 300 อีกข้าง 450 บาท เพราะว่าโรงงานมีข้างเดียว อีกข้างเขาไปซื้อคืนมาจากตัวแทนจำหน่ายมาให้ผม 555

รวมแล้ว15xxxบาท ด้วยราคานี้ผมประหยัดแรงและลดเวลา ลดรายละเอียดต่างๆในอู่ไปเยอะมากครับ ที่ผมเปิดเผยให้ท่านทั้งหลายทราบจะได้รู้ราคากลางจาก โรงงานที่ยังผลิตชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆของมาสด้า1000ขึ ้นไปนะครับ บางอย่างมันเสียน้อยเสียมากครับ ต้องบริหารเรื่องพวกนี้ให้ดีครับแต่เมื่อชั่งใจแล้วว ่าเราจะทำขนาดใหนท่านก็ตัดสินใจได้เองครับ

ท่านแม่ทัพมาบอกราคากลางอย่างนี้.พ่อค้า.แม่ขายจะทำไ งล่ะครับท่าน
    เดียวปัด...เหนี่ยว..ซะนี่

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เริ่มมีประสบการณ์มากขึ้น รู้จักวางแผนอย่างดี ไม่จ่ายเงินไปกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง อย่างงี้ต้องทำrx4 อีกสักคัน จะได้แน่นๆ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    ท่านแม่ทัพมาบอกราคากลางอย่างนี้.พ่อค้า.แม่ขายจะทำไ งล่ะครับท่าน
    เดียวปัด...เหนี่ยว..ซะนี่
    5555 ต้องกลับไปเล่นงานST Autopartsครับที่ยังคงอยู่รับใช้ชาวกระบะทุกค่ายมาช้ านาน แต่ผมขำตอนโรงงานซื้อชิ้นส่วนให้ผมจากตัวแทนจำหน่ายน ี่สิครับ โดนคิดเพิ่ม150บาทแต่เขาก็ถามผมว่ารับได้มั้ย....น่า รักที่สุดเลย ^ ^

ราคากลางมันช่วยให้พี่น้องทั้งหลายมีทางเลือกอิสระใน การทำรถ ซ่อมรถเป็นการค้ำประกันว่ารถที่เรากำลังทำอยู่นี้ยัง มีมูลค่าในท้องตลาดและเป็นผลกำไรของบริษัทหรือโรงงาน อยู่บ้าง จึงยังไม่ถูกยุติสายการผลิตและโรงงานสามารถป้อนสินค้ าไปสู่ผู้บริโภคผ่านตัวแทนจำหน่ายในภูมิภาคนั้นๆได้อ ยู่

เหมือนพวกเราไปโลตัสเพื่อซื้อน้ำตาลนั่นแหละครับ ทั้งๆที่หน้าบ้านก็มีร้านอาม่าขายน้ำตาลเช่นกัน ราคา5บาท แต่โลตัสขาย3บาท แต่ค่าเดินทางไปโลตัส6บาท ยังไงมันก็เป็นlogicของลูกค้าครับ ผมคิดว่าพ่อค้ากับแม่ค้าก็ต้องปรับกลยุทธ์เหมือนกัน คือเอามาขายหน้าบ้านแล้วยังไม่ซื้อ เสือกขับรถไป10กิโลเพื่อซื้อน้ำตาลถุงเดียว

สงสัยไปดูสาวโลตัสมั้งครับ - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    เริ่มมีประสบการณ์มากขึ้น รู้จักวางแผนอย่างดี ไม่จ่ายเงินไปกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง อย่างงี้ต้องทำrx4 อีกสักคัน จะได้แน่นๆ 555
    ครับ เรื่องราวของการทำอีพรหล้าคือการวางแผนมาครึ่งหนึ่ง และประเมินผลเรื่องความเสี่ยงต่างๆมาครึ่งหนึ่ง และปล่อยให้เหตุการณ์มันพาไปอยู่นิดหน่อย คือผมเอาประสบการณ์จากการทำป้าแดง อุปสรรค ระยะเวลา ความยากง่ายของชิ้นงาน ความแพร่หลายของอะไหล่ในท้องตลาด ราคาสินค้า มาประเมินทั้งหมด

ผมเช็คราคาชิ้นส่วนต่างๆตั้งแต่ต้นปีแล้วพบว่ายังคงม ีจำหน่ายทั่วไปและมีราคาที่แน่นอน ผมก็เอามาวิเคราะห์กับระยะเวลาที่ผมเรียกมันว่า time line คือพอเราทำถึงขั้นตอนนี้เราจะเจออะไรแล้วเสร็จจากขั้ นตอนนี้แล้วจะต้องทำอะไรต่ออกกมาเป็นเดือนๆ ประเมินอุปสรรคที่คาดว่าน่าจะเกิดขึ้นแล้วลบด้วยชิ้น ส่วนอะไหล่นั้นๆที่ยังมีจำหน่ายอยู่ ผลลัพท์ที่ออกมาจะกลายเป็นระยะเวลาที่เราได้คืนมา เมื่อเราได้เวลาคืนมามากเท่าไหร่เราก็สามารถชั่งน้ำห นักว่าเงินที่เราจ่ายกับค่าอะไหล่ใหม่ๆนั้นมันยังอยู ่ในbudgetของเราหรือเปล่า

ยกตัวอย่างที่ผมสั่งแผงไฟหน้ามาทั้งหมด แผงไฟหน้าของอีพรหล้าเยินมากแต่พี่ชัยสามารถเคาะได้ แต่ระยะเวลาในการซ่อมและแรงที่ต้องลงไปนี่สิ สมมุติว่าทำไปทำมาใช้เวลาราวๆ1-2อาทิตย์กับการปะผุจัดทรงแผงไฟหน้าเยินๆ ถ้าผมซื้อแผงไฟหน้ามา900บาทแต่ลดเวลาไป2อาทิตย์ อาจจะใช้เวลาแค่วันเดียวในการเชื่อมชิ้นงานนี้เข้าไป ย่นเวลาลงไปได้เกือบ90%ในงานนั้นๆครับ และผมก็ยินดีที่จะจ่าย900บาทในการเซฟพลังงานและขจัดอ ุปสรรคต่างๆให้ทีมงานของผมผ่านพ้นไปได้ง่ายขึ้น

ไม่รู้ว่าผมวางแผนถูกหรือเปล่าแต่มันก็เวิร์กสำหรับอ ีพรหล้าครับ เสร็จจากคันนี้คงไม่ทำแล้วครับ 555 จะไปหาทางผลิตน้ำมันเบนซินครับ - -"

ท่านแม่ทัพ แอบเอาย้าบ้าให้ช่างกินใช่ไหมค๊าาาา

เจ๊ว่าคงทำทั้งวัน ทั้งคืนแน่ๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    ท่านแม่ทัพ แอบเอาย้าบ้าให้ช่างกินใช่ไหมค๊าาาา

เจ๊ว่าคงทำทั้งวัน ทั้งคืนแน่ๆ
    555 ปล่าวครับเจ๊ ให้ช่างกินไอติมครับจะได้ใจเย็นๆ ผมก็หงายหลังเหมือนที่เจ๊เห็นนั่นแหละ ผมว่าปีหน้าน่าจะเสร็จแต่ที่ใหนได้ เดือนหน้าก็น่าจะเสร็จ - -"

ทำไปเรื่อยๆครับ วันนี้จะเข้าไปดูอีกนิด มีนัดรับของครับผม ส่วน8แรงของเจ๊ไม่ต้องเครียดนะ ผมเป็นกำลังใจให้ ค่อยๆทำ หาเรื่องคุยกันไปเรื่อยๆ อย่าท้อหละ...ผมมีของดีให้ตอนจบ

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 62 112 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks