The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 64 114 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ยึดพื้นอีพรหล้าด้วยน๊อตและเชื่อมจุดต่างๆไปแล้ว พี่ชัยบอกว่าเสียดายที่พื้นอีพรหล้าลพบุรีผุมากเลยไม ่สามารถเอามาใช้ได้ แต่พี่ชัยก็บอกว่าอีพรหล้าลำปางพื้นค่อนข้างดี ในส่วนนี้ผมจะทำเบาะแยกแบบเก๋งครับ แต่ยังหาเบาะที่ชอบยังไม่ได้ อาจจะเป็นเบาะเก่าๆมาหุ้มใหม่ครับ

ถึงเวลานี้ผมเอาภาพเก่าๆที่เราเคยเดินทัพกันมานำมาให ้ทีมงานให้พี่ชัยเอาไปแจกท่านทั้งหลายในอู่ครับ ป้าแดงก็เตรียมตัวเข้ามาทำฝากระโปรงและประตูอีกครั้ง เร็วๆนี้ครับ เห็นมั้ยครับว่า ผมยังไม่ถอดใจและผมก็ยังสู้อยู่...ผมว่าป้าแดงและเหล ่าทวยเทพมีความสุขครับกับการพาป้าแดงกลับมาโลดแล่นอี กครั้ง ผมสัมภาษณ์หลายๆท่านที่ได้ทำป้าแดง ทุกท่านแทบถอดใจเพราะมันค่อนข้างยาก แต่พี่ชัยก็รวบรวมจิตใจทุกคนฝ่าฟันและแม้กระทั่งลงมื อเองเพื่อนำทัพในยามที่ท่านทั้งหลายท้อแท้ สามารถพาป้าแดงแแกมาสู่สายตาพี่น้องมาสด้าจนได้...เห ็นมั้ยครับว่าทำรถที่เรารักมันไม่ง่ายเลย...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นี่คือแหล่งเก็บพลังงานของอีพรหล้าครับ ถังน้ำมันใบน้อยเน่าๆ

เจ๊ ว่าถังน้ำมันเล็กไปไหมค๊ะ

หัวเก๋ง..เทินคัดซี่อย่างไงครับท่าน
    นี่ล่ะที่ผมสงสัยที่สุด
    อยากรู้ว่าเป็นอย่างที่ผมคิดหรือเปล่า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังคาอีพรหล้าค่อนข้างดีครับ ด้วยว่าในอดีตเจ้าของเก่านำไปวางหลังคาสองแถวและบริเ วณหลังคาได้รับการปกป้องเป็นโครงสองแถว สภาพส่วนบริเวณนี้จึงค่อนข้างสมบูรณ์ครับ ดีนะครับที่ผมไม่ได้สั่งให้ตัดบริเวณนี้และก็ดีมากกว ่าที่พี่ชัยมองเห็นวิธีการที่ชาญฉลาด จึงเลือกตัดบริเวณโครงเสาแทน

กำลังฟังการอธิบายความคืบหน้าของอีพรหล้าครับ ยังไม่มีอะไรหนักใจครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    เจ๊ ว่าถังน้ำมันเล็กไปไหมค๊ะ
    ตอนนี้ขอใช้ใบเน่าใบนี้ไปก่อนครับ ยังไม่รู้ว่าเหล่าทวยเทพเขาใช้ถังน้ำมันแบบใหนครับ ยังเรียนไม่ถึงครับท่านปุ๊ - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ซุ้มโช็คแบบนี้ครับที่ทำให้ผมออกเดินทางมาไกลขนาดนี้ ถามว่ามันคุ้มมั้ยที่ทำ ผมมองว่ามันเป็นก้าวที่สำคัญของผมมากกว่า ความปรารถนาของมนุษย์ ความสงสัย ความอยากเอาชนะข้อจำกัดต่างๆ วันที่รถของผมพร้อมแล้ว ผมจะกลับมาเขียนถึงตรงนี้อีกครั้งครับ

รหัสนี้ บ่งบอกถึงความเป็นสปอร์ตครับ

ฐานแบ๊ตเอาออกครับและมันก็ผุมากครับ ผมจะย้ายแบ๊ตไปอยู่ด้านหลัง กะว่าก๊อปกันเห็นๆ 5555

แค่อยากมีโช็คแบบนี้ก็เป็นเรื่องครับ นี่มันล้มช้างเอางาหรือล้มเพนียดครับสหายทั้งหลาย...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ตอนนี้ขอใช้ใบเน่าใบนี้ไปก่อนครับ ยังไม่รู้ว่าเหล่าทวยเทพเขาใช้ถังน้ำมันแบบใหนครับ ยังเรียนไม่ถึงครับท่านปุ๊ - -"
    เพราะ 2Rotor ของ่ทานแม่ทัพ จิ๊บน้ำมัน 4-5 กิโล ต่อ ลิตรเอง

ประหยัดมากๆๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาถึงตรงนี้อีพรหล้าของผมก็มาถึงครึ่งทางแล้วครับ คือมีพื้น มีหัวเก๋ง จัดทรงนิดหน่อย ลอกสีปะผุ ผมก็พึงพอใจแล้วครับ มีคอนโซลที่อยากได้ มีโช็คหน้าแบบที่ต้องการ มันก็สามารถตอบคำถามที่ใครๆก็สงสัยว่า มันจะทำได้เหรอ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

งานเช้านี้ก็คือการลอกสีไปเรื่อยๆครับ ยังไม่มีอะไรมาก

ช่วงล่างต้องบิ้วใหม่ แต่โชคดีที่มีเบิกใหม่ทุกชิ้น ในขณะที่ยังไม่ได้ไปโรตารี่และยังคงใช้a12อยู่ ก็ต้องเซทช่วงล่างให้แน่นๆเข้าไว้ครับ ของบางอย่างมันก็อยู่ที่เดิมนั่นแหละครับ ที่ๆโจรสลัดไปเอาผมก็กลับไปที่เดิมๆ ของที่ผมตามหาโจรสลัดเห็นว่าไม่ใช่แนวคนจะเล่น ผมก็เลยโชคดีที่มีของใหม่ๆเบิกจากแหล่งที่น่าเชื่อถื อได้ทุกชิ้น อันนี้ฝากถึงแม่ทัพทุกท่านที่ออกตามหาอะไหล่มาบูรณะร ถของท่าน ลองกลับไปที่เก่าๆเค้นจากคนแถวนั้น ท่านต้องเจอของที่ท่านตามหาแน่นอน 5555

ขุดไปเรื่อยเปี๊ยก.......อู่นี้กินไอติมครับ + +

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

วันหนึ่งผมก็คงยืนแบบนี้อยู่ในสวน ยืนมองความเป็นไปได้ทั้งมวลที่มนุษย์พึงกระทำได้ ความสุขแบบเล็กน้อยที่ผมสามารถสัมผัสพลังงานของมนุษย ์ได้ การสร้างรถในแบบที่ตัวเองอยากได้ แต่ซ่อนไว้ใต้ความธรรมดา

กระจกแบบนี้ สายสิญแบบนี้จะกลายเป็นตำนาน

จุดนี้คือจุดวางขาเบาะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

การเดินทางของกาลเวลาก็พาวันนี้มาถึง บริษัทที่ยังคงอยู่รับใช้ชาวกระบะทุกค่ายยังคงทำงานแ ข็งขัน เช้านี้สิ่งที่ผมรอคอยก็สิ้นสุดเสียที ความโล่งอกและความสบายใจที่ได้รับของที่ยังคงมีอยู่ใ นโรงงานบัดนี้ได้ส่งตรงมาจากอยุธยามาถึงอู่มณีโชติแล ้วครับ บริษัทศรีไทยธนะออโต้พาร์ท ตราดอกบัวที่ท่านทั้งหลายคุ้นเคยดีครับ ผมก็ใช้บริการเหมือนกัน สะดวก ชำระเงินตอนรับของเลยครับ

เฮียแว่นใจดี พูดจาสุภาพ มาส่งจากอยุธยาถึงที่หมายอย่างปลอดภัยครับ เนี่ยครับ ฝาท้ายแบบตัวอักษรใหญ่ ถ้าไม่เอาลดให้200บาท 5555

ลองโทรไปสอบถามความเป็นไปได้ทั้งมวลได้นะครับ ซื้อคุณภาพ ซื้อตราดอกบัวครับ

เฮียแว่นบอกว่าเบามากครับ 30กิโลเอง ถ้าผมลงRotary ต้องทำให้ช่วงท้ายหนักประมาณ200กิโล+ครับ ต้องตัดเหล็กแผ่นถ่วงท้ายไว้ แต่ตอนนี้ขอบันทุกสาวๆราชภัฎซัก10คนเที่ยวก่อนนะครับ - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แต่นิสัยของผมก็เหมือนเดิมครับ เห็นดีๆแบบนี้สั่งรื้อครับ เลาะตะขอออกให้หมดแล้วเลาะซุ้มท้ายออกด้วยครับเพราะว ่าไม่มีเบ้ารองยางกันกระแทกแต่เดชะบุญที่ผมได้มาจากท ่านเกริกพาไปซื้อที่กาญจนบุรีครับ ส่วนฝาท้ายก็เอาออกครับ เอาตัวอักษรเล็กใส่แทนเข้าไป

เปี๊ยกบอกว่า เอาออกทำไมครับพี่.....ยังดีๆอยู่เลย 5555

ที่ผมสั่งเหล็กดำแทนเหล็กซิงค์ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ ก็สั่งไปอย่างนั้นแหละเพราะว่ามันก็ไม่แตกต่างมากระห ว่างเป็นสนิมช้ากับเป็นสนิมเร็ว ถ้าจะให้ช้าลงให้ใช้เหล็กซิงค์นะครับ แต่ผมก็ไม่ได้กังวลครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อีพรหล้าจะใส่รองเท้าแบบใหนครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

การมาของฝาท้ายและอุปกรณ์ต่างๆได้ตอบคำถามในใจที่ผมส ัญญากับพี่ชัยแล้วว่าผมจะสนับสนุนทุกอย่างให้งานมันล ุล่วงไปด้วยดี ถ้าสรุปรวมทั้งหมด พี่ชัยแค่สร้างหัวกระบะใหม่ให้ผม ที่เหลือไม่ต้องทำอะไร ปะผุไปตามจุดต่างๆเท่านั้น งานของผมในเรื่องบอดี้เสร็จหมดแล้วครับ ที่เหลือที่ยาวนานคือการลอกสีและปะผุ ส่วนจะลงสีหรือทำอะไรนอกจากนี้มาเริ่มต้นกันอีกครั้ง ตอนที่ปะผุจนเสร็จแล้วนั่นเอง

เห็นมั้ยครับว่ามันย่นระยะเวลาลงไปกี่เดือนและช่วยผ่ อนคลายความเหนื่อยล้าของทีมงานไปมหาศาล รถสามคันของผมก็ผสมรวมกันเป็นสามสีแล้วครับ

อุปกรณ์ต่างๆ ประตู ชุดไฟหน้าทั้งแผง บันไดข้างซ้ายและขวา พร้อมหมดครับ การวางแผนมา6เดือน วันนี้ช่ววยได้มากครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อีพรหล้าจะใส่รองเท้าแบบใหนครับ...

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 64 114 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks