The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    แล้วไงต่อ รอติดตาม..

มาสด้า1300ของผม อีพรหล้าของผมมันก็คงไม่มีอะไรให้น่าจดจำ หากว่าถ้าลงมือทำในคราวนั้นก็คงออกมาเป็นมาสด้า1300ข องท่านนาวีคันหนึ่งแล้วทุกคนก็ลืม....

ผมจึงใช้เวลาไม่น้อยกว่า4เดือนกลับไปทบทวนถึงต้นกำเน ิดของมาสด้ากระบะในรุ่นที่ตัวเองอยากได้ ทบทวนในที่นี้หมายถึงการนั่งมองบอดดี้ของสหายท่านอื่ นๆที่ทำออกมาแล้ว ไปดูรถของออสเตรเลีย ไปดูรถของนอร์เวย์ ไปดูของอเมริกา ผมพูดตรงๆว่ามาสด้าทุกรุ่นมีความสวยงามเหมือนกันหมด แต่หากจะทำจริงๆ.....ผมกลับชอบโฉมนี้มากกว่า

Victoria Model

โฉมนี้น่าจะเหมาะสมกับอีพรหล้าที่สุดด้วยเหตุว่ามันค ือมาสด้า1300เหมือนกันแล้วมันก็เป็นบอดี้ที่แปลกตาดี อันนี้ผมเคยสงสัยเหมือนที่สหายมาสด้าสงสัยมานานแล้ว

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=398406

แต่ก็เก็บความคิดไว้ว่า ถ้าได้มีโอกาสทำมาสด้า1000จะลองดูสิว่าจะสามารถส่งมอ บจินตนาการรุ่นนี้ออกมาสู่สายตาทุกท่านได้หรือไม่ แต่ด้วยความคิดที่ว่ายังถวิลหาคอนโซลแบบแนวยาวเหมือน มาสด้า1000รุ่นแรก และแอบชอบหน้าตาของมาสด้า1300ของออสเตรเลีย และก็อยากจะมีห้องเครื่องที่ได้ความรู้สึกเหมือนกับเ ก๋งโดยใช้โช๊คแบบสตรัทปรับเกลียวได้ มีดิสต์เบรกหน้าโดยที่ไม่ต้องแปลง มีเบาะนั่งแบบแยกอิสระ เป็นรถที่ให้ความรู้สึกกึ่งเก๋งกึ่งกระบะ ผมจะหารถแบบนี้ได้ที่ใหน.....

นี่คือผลพวงของการอ่านตำรามาสด้าR100อย่างบ้าคลั่งแล ะดูมาสด้า1200 coupeแล้วจินตนาการว่าอีพรหล้าอยากออกมาสวยแบบนั้นแล ะใช้งานได้แบบนั้น 5555

ผมจึงรวบตำราทั้งหมดแล้วหลับตาจินตนาการว่า ตกลงเราต้องการรถที่ไม่เดิมเลยใช่มั้ย ผมคิดว่าผมคงไม่สามารถทำทุกอย่างได้ ไม่สามารถซื้อรถทุกคันที่ชอบได้ ไม่มีเวลามากพอที่จะทำเรื่องราวที่สงสัยในช่วงชีวิตน ี้ได้หมด ใช่ครับ ผมเลยเอามารวมกันให้หมดแล้วเลือกโมเดลของออสเตรเลียเ ป็นแบบและตั้งชื่อรหัสของอีพรหล้าไว้ว่า Victoria Secret เพราะโฉมที่ผมอยากทำเป็นรถมาจากเมืองVictoria ประเทศ Australiaและที่ทำเช่นนี้เพราะผมไม่ปรารถนาที่จะเดินตามใครและไม่ ขอเป็นกระแสเพราะอะไหล่ของผมทุกชิ้นที่หา ไม่เกี่ยวข้องกับรถของท่านทั้งหลายเลยยกเว้นกระจังหน ้า

ผมได้ติดต่อไปหาท่านนันเพื่อแจ้งความประสงค์ว่า ผมอยากได้คอนโซลของมาสด้า1000เก๋งและแก้มข้างเพราะต้ องการแปลงให้มันเป็นโฉมมาสด้า1300ออสเตรเลีย ท่านนันบอกว่าที่ลพบุรีมีหนึ่งคันเป็นเก๋ง4ประตูมาดู กัน จึงชักชวนท่านต้นและท่านนันไปดูรถคันนี้หนึ่งครั้งที ่สุสานรถลพบุรี และค้นพบว่าการจะถอดเอาคอนโซลกับแก้มข้างเป็นเรื่องท ี่เป็นไปไม่ได้ เพราะว่าคอนโซลหน้าต้องใช้ไฟเป่าให้ขาดและมันต้องใช้ เวลา ผมก็เลยไม่ได้ตัดสินใจเอากลับมาและยกเลิกภารกิจในวัน นั้น

กลับมาคิดทบทวนอีกครั้งว่าตกลงเราจะเดินหน้าทำโปรเจค นี้ต่อหรือว่ายกเลิกภารกิจนี้ดี ซึ่งผมก็ยังไม่ได้ถอดใจแต่กำลังจะหาทางออกทางอื่นแทน ผ่านไปเป็นอาทิตย์ท่านนันก็ได้ติดต่อกลับมาและให้แนว ทางไว้ว่า ทางสุสานเขารู้ตัวแล้วว่ามีคนอยากได้รถคันนี้เขาคงไม ่ให้ถอดคอนโซลแน่นอนเพราะเขาอาจจะเก็บไว้ทำราคา ความรู้สึกของผมในตอนนั้นเหมือนปิดประตูโปรเจคนี้จนส นิทเลยทีเดียว แต่ท่านนันก็ทิ้งทางเลือกไว้ว่า อาจจะต้องซื้อทั้งคันเพื่อคอนโซลกับแก้มข้าง 5555

ที่เล่ามาทั้งหมดนี่แค่อยากจะได้หัวเก๋งมาทำกระบะนะค รับ ยังไม่รู้เลยว่าจะทำได้มั้ย 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 10-08-2010 เมื่อ 21:37

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ล้มช้างเอางาอีกแล้ว

ในตอนนั้นผมบอกตามตรงว่าผมไม่รู้สึกอะไรเลยที่ท่านนั นบอกมาอย่างนั้น ผมคิดว่าถ้ายึดเยื้อก็จะทำให้มันเสียเวลาเพราะผมอยาก ทำโปรเจคนี้มาก ก็เลยบอกว่า ไม่มีปัญหา ทั้งคันก็ทั้งคัน แต่ท่านนันก็ทิ้งความหวังไว้ว่า เดี๋ยวผมจะลองถามเขาดูว่าขอซื้อแค่หัวเก๋งได้มั้ย คือเอาแค่ครึ่งคันก็พอ 555

ไม่เกินสัปดาห์ ท่านนันก็แจ้งข่าวดีว่า ทางสุสานรถยินดีให้ตัดหัวเก๋งได้ในราคา xxxx ให้ผมนัดวันมาเลย ผมจำได้ว่าเหลือเวลาแค่3วันเองมั้ง ผมก็บอกท่านนันว่า เจอกันอีก3วัน ทุกคนก็ตื่นเต้นกันมาก ท่านต้นก็ตื่นเต้น ผมก็ตื่นเต้น ท่านนันก็ตื่นเต้น เราไปวางแผนกันที่บ้านท่านนันแล้วก็ออกไปสุสานรถ ไปดูรถสภาพยังดีคันหนึ่ง ที่ไม่มีความผิดใดๆแต่วันนี้มันจะถูกตัดเอาไปทำรถกระ บะเพื่อสนองความอยากของใครบางคน....

มันมีทุกอย่างที่ผมอยากได้ มีแก้มแบบเก๋ง มีห้องเครื่องแบบเก๋ง และมีโช็คหน้าแบบที่สามารถเปลี่ยนมาใส่สตรัทปรับเกลี ยวได้ และก็มีคอนโซลแบบที่ผมต้องการ ผมคิดแต่ว่าจะยกเอาหัวเก๋งคันนี้ไปวางแทนหัวอีพรหล้า เดิม แล้วของเดิมก็ทิ้งไป ทิ้งกระบะท้ายสั่งใหม่...

ทันใดนั้นผมก็เหมือนจะได้ยินเสียงประมาณนี้ว่า ถ้าจะทำแบบนี้ ไปซื้อเล่มทะเบียนอย่างเดียวก็พอ เพราะไม่เห็นจะใช้อะไรซักอย่างในอีพรหล้า 5555

ครับ ผมไม่ได้ใช้อะไรซักอย่างในอีพรหล้าเลยแล้วผมจะซื้อมั นมาทำไม รถมันก็ยังดีๆ เอาเข้าอู่ทำสีก็เสร็จ แต่โชคร้ายของอีพรหล้าครับที่มันตกมาอยู่ในมือของผม ผมไม่ต้องการที่จะทำให้มันง่าย มันต้องเค้นความเป็นไปไม่ได้ออกมาให้ผมทำให้มันเป็นไ ปได้และผมก็จะลงมือทำอย่างสนุกสนาน ตกลงอีพรหล้าใช้แต่แชสซีกับเล่มทะเบียนครับ ที่เหลือผมสร้างเรื่องราวของมันขึ้นมาใหม่หมด

ท่านนันดูเหมือนจะยุ่งสุดในวันนั้นตั้งแต่จัดหารถ ติดต่อทำธุระให้ จัดแจงแจ้งตำแหน่งที่ตัดแล้วจัดหารถขนส่งมาให้ที่กรุ งเทพฯ วันนั้นเป็นการเปลี่ยนแปลงทุกอย่างของอีพรหล้า รถดีๆถูกตัดทิ้งไปหนึ่งคัน หัวกระบะดีๆถูกทิ้งไปหนึ่งคัน กับจินตนาการของใครบางคน วันนั้นเราหมดไปกับการพูดคุย ทั้งท่านนัน ท่านต้นและผมต่างก็หัวเราะกับความบ้าบอของวีหนวด ท่านนันและท่านต้นมานั่งฟังโปรเจคของผมเหมือนฟังคนบ้ าเพ้อเจ้อ 555 เย็นวันนั้นมีแต่เสียงหัวเราะในหมู่สหาย จนท่านนันกับท่านต้นต้องอุทานมาว่า โปรเจคนี้***...มาก 5555

ปล. ขอบคุณท่านนันมากๆที่เป็นธุระให้จนจบ
    ขอบคุณท่านต้นที่คอยติดตามอะไหล่ให้และเป็นกำลังใจให ้ตั้งแต่แรกเริ่มครับ

ปลล. ถ้าแม่ผมรู้ว่าผมเอารถมาตัดเล่นแบบนี้โดนตีตูดแน่ๆคร ับ..........

ปลลล. เห็นความบ้าของผมบ้างหรือยัง......

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พาพรหล้ากลับบ้าน

หลังจากที่เขาผ่าพรหล้าเป็นครึ่งคัน ผมยอมรับว่าใจหายครับ ไม่แน่ใจขึ้นมาในทันทีว่าผมทำอะไรลงไป ไม่ได้กังวลเรื่องเงิน แต่กังวลเรื่องจินตนาการของตัวเองที่มันทำไปได้ รถดีๆที่สามารถทำเป็นรถเก๋งได้แต่ก็เอามาทำรถกระบะ ถึงห้วงเวลานี้ผมจะยังหัวเราะกับสหายก็เถอะ แต่ในใจคิดว่าต้องเดินหน้าทำเรื่องนี้ให้จบให้ได้ ไม่งั้นผมโดนคนด่าทั่วประเทศแน่ๆ 555

ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าจะเอาอีพรหล้ากลับกรุงเทพฯยังไงแ ต่ท่านนันก็ติดต่อรถมาให้ ภาพในวันนั้นมันเหลือเชื่อสำหรับผมครับ รถกระบะสามารถบันทุกหัวเก๋ง(กระบะ)ได้ คันมันเล็กจริงๆ ตลอดทางลพบุรี-กรุงเทพฯโดนด่านไปกี่ด่านอย่ารู้เลย 555 รู้แต่ว่าถ้าคุณตำรวจไม่อยากมีปัญหาก็ปล่อยพรหล้าของ ผมให้ผ่านไปเถอะ เพราะเจ้าของมันบ้ามากกกกกก

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เป็นjodeciมันง่ายครับ แต่ทำแบบjodeciมันยากครับ คำเตือนเรื่องเดียวที่จะทำแบบนี้ได้นอกจากจินตนาการท ี่มียังไม่พอ ต้องวางแผนครับ หารถที่อยากได้ มีรถที่อยากทำ มีรถต้นแบบที่อยากก๊อป มีอะไหล่เพียงพอ มีเอกสารที่จะทำให้มันสามารถตอบคำถามตัวเองได้ มีคำตอบที่เพียงพอที่จะไปบอกช่างได้ ละที่สำคัญต้องมีเพื่อนคอยให้กำลังใจครับ

ผมบอกตามตรงว่าอะไหล่ที่ผมหามาทำอีพรหล้ามันคนละตลาด กับที่ท่านทั้งหลายหากันอยู่ ผมหาอะไหล่รถMazda coupeครับ 5555 ไม่ยากครับเพราะช่วงหน้าของอีพรหล้าเป็นเก๋งครับ หมายถึงช่วงล่างใช้ของเก๋งทั้งหมด ส่วนท้ายก็เป็นกระบะ ซึ่งได้การควบคุมที่นุ่มนวลกว่าครับ

ท่านทั้งหลายสบายใจนะครับ วีหนวดไม่ได้ป่วนตลาดมาสด้า1000นะครับ เราหากันคนละแบบครับ 555

ปล. ภาพสุดท้ายเป็นภาพท่านนันยืนไว้อาลัยให้รถเก๋งครับ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาถึงที่อู่มณีโชติตะวันก็ลับฟ้าไปแล้วครับ หัวกระบะก็มาถึงครับ มาเก็บในอู่ไว้รอลากเจ้าพรหล้าอดีตสองแถวมารวมร่างกั บหัวนี้ครับ ผมบอกแล้วว่าผมใช้แค่แชสซีกับเล่มทะเบียน...

จบการเริ่มต้นของการตามหาหัวเก๋งแต่เพียงเท่านี้ครับ มีใครมีข้อสงสัยบ้างมั้ยครับ เดี๋ยวผมมาต่อการตามหาดิสต์เบรกหน้าครับ ขอเบรกก่อนครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

Project นี้จบ รวมงบประมาณคงจะซื้อป้ายแดงได้คันนึงเลยครับ เป็นผมเหรอ.......คงบ้าไม่ถึงท่านวีหรอกครับ แฮะๆๆๆๆๆ เอ้าสู้ๆๆ ยังไงผมก้อคอยช่วยอยู่ทางลพบุรีน่ะครับ ช่างไทยเก่งครับ แต่ขี้เกียจต้องกระตุ้นบ่อยๆงานถึงเดิน ยิ่งเป็น Project เฮี้ยๆ แบบนี้ สงสารช่างมากเลยท่าน อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    Project นี้จบ รวมงบประมาณคงจะซื้อป้ายแดงได้คันนึงเลยครับ เป็นผมเหรอ.......คงบ้าไม่ถึงท่านวีหรอกครับ แฮะๆๆๆๆๆ เอ้าสู้ๆๆ ยังไงผมก้อคอยช่วยอยู่ทางลพบุรีน่ะครับ ช่างไทยเก่งครับ แต่ขี้เกียจต้องกระตุ้นบ่อยๆงานถึงเดิน ยิ่งเป็น Project เฮี้ยๆ แบบนี้ สงสารช่างมากเลยท่าน อิอิ
    ท่านเอ๊ย...มันไม่ง่ายอย่างที่ผมพิมพ์เลยแม้แต่น้อยค รับ 5555 วันแรกพี่ชัยก็หงายหลังแล้ว โจทย์ที่ไม่ผ่านในวันนี้คือตัวแชสซี หรือคัสซีครับ กระบะกับเก๋งมันต่างกันครับ 555 ระยะไม่ถึงครับ ผมตกเลขครับวันนี้ แต่ว่าพี่ชัยให้ผ่านครับ ทำได้ครับ

Frame ของกระบะ

Frame ของเก๋ง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ปล. ผมอยากได้มาสด้าป้ายแดงแต่ไม่มีใครทำให้ผมเลยสร้างขึ ้นเองหมดเลย 555 บอกแล้วว่าอีพรหล้าใช้แค่เล่มกับทะเบียนครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาต่อเรื่องดิสต์เบรกครับ

ตอนแรกผมสนใจจะลงดิสต์เบรกหน้าให้อีพรหล้าก็ไปอานในก ระทู้ของท่านน้าเหลิมอยู่นานหลายอาทิตย์ แต่ด้วยความที่มาสืบทราบว่ามาสด้าเก๋งมีดิสต์เบรกติด ตั้งมาด้วย ผมก็เลยอยากจะนำมาติดตั้งแก้ขัดไปก่อน (นี่แค่แก้ขัดนะครับ) เป็นการล้มช้างเอางาอีกแล้วครับท่าน ราคาค่าดิสต์เบรกพอๆกับหัวเก๋งอีพรหล้าเลยครับ แพงมากแต่ด้วยความอยากรู้และอยากเห็นก็ต้องเอามาก่อน เพราะอีพรหล้าลพบุรีเป็นดรัมเบรกหน้า ผมก็เลยไปตะลุยสุสานรถทั่วภาคกลาง ไปเจอป่าไมยราพย์ที่คันมากๆ มีเบาะแสว่ามีมาสด้าเก๋งอยู่หนึ่งคันจอดรอชำแหละ ผมก็เลยมุ่งหน้าไปดูแล้วก็ได้ดิสต์หน้ามาสมใจอยาก มาลองใส่แก้ขัดไปก่อน ขัดความอยากเฉยๆนะครับ - -"

ในที่สุดก็ได้มาแบบนี้ครับ ตรงรุ่นแน่นอน ในอนาคตจะอัพเกรดเป็นของแต่งครับ รอถามผู้รู้ก่อนครับ คริคริ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ท่านเอ๊ย...มันไม่ง่ายอย่างที่ผมพิมพ์เลยแม้แต่น้อยค รับ 5555 วันแรกพี่ชัยก็หงายหลังแล้ว โจทย์ที่ไม่ผ่านในวันนี้คือตัวแชสซี หรือคัสซีครับ กระบะกับเก๋งมันต่างกันครับ 555 ระยะไม่ถึงครับ ผมตกเลขครับวันนี้ แต่ว่าพี่ชัยให้ผ่านครับ ทำได้ครับ

Frame ของกระบะ

Frame ของเก๋ง

ท่านก้อดูมาสด้า หัวเปอร์โย คันนั้นสิ จำได้ป่ะ เนียนมาก แต่มันต่างจาก อีพรหล้า 5555 ผมว่าพี่ชัยแก เก่งครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ท่านก้อดูมาสด้า หัวเปอร์โย คันนั้นสิ จำได้ป่ะ เนียนมาก แต่มันต่างจาก อีพรหล้า 5555 ผมว่าพี่ชัยแก เก่งครับ
    ใช่ๆๆๆ ผมจำได้ เอาผมหงายหลังเลยเน๊อะ ช่างไทยเก่งจริงๆ ตอนนี้มันเป็นแบบนี้ครับ ปัญหาของผม

1. เอาอีพรหล้าลพบุรีมาวางบนแชสซีแล้วตัดด้านท้ายส่วนกร ะจกหลังของอีพรหล้าบางแคมาแป๊ะ
    - ตอนแรกผมว่าแบบนี้น่าจะผ่านแต่วิธีนี้ไม่ผ่านครับ ล้มช้างเอางามากเกินไป เพราะว่าเก๋งไม่มีแชสซีครับ พอเอามาวางมันติดครับวางไม่ได้ ต้องเลาะช่วงล่างเบ้าโช็คของกระบะที่ติดตัวถังทิ้งไป ด้วย

2. เอาหัวอีพรหล้าบางแคเป็นหลักครับ เลาะคอนโซล+แก้มข้าง มาใส่ วิธีนี้ผ่านครับ
    - แต่ผมไม่เอาเพราะผมจะเอาโช็คหน้าของเก๋งมาลงครับ

3. เอาหัวมาวางแล้วตัดต่อแชสซีของเก๋งกับกระบะครับ
    - วิธีนี้อาจจะดีหรือไม่ดีก็ไม่รู้แต่เป็นแค่ทฤษฎีครับ

4. ต้องลองวางดูก่อนครับ อันนี้ชัวร์สุดแล้วแก้ตามจุดไป

แต่ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี้หาทางออกได้แล้วครับ 555 ติดตามต่อไปครับ

ปล. ช่างไทยเก่งจริงๆครับ ผมไม่เถียงเลย

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ใช่ๆๆๆ ผมจำได้ เอาผมหงายหลังเลยเน๊อะ ช่างไทยเก่งจริงๆ ตอนนี้มันเป็นแบบนี้ครับ ปัญหาของผม

1. เอาอีพรหล้าลพบุรีมาวางบนแชสซีแล้วตัดด้านท้ายส่วนกร ะจกหลังของอีพรหล้าบางแคมาแป๊ะ
    - ตอนแรกผมว่าแบบนี้น่าจะผ่านแต่วิธีนี้ไม่ผ่านครับ ล้มช้างเอางามากเกินไป เพราะว่าเก๋งไม่มีแชสซีครับ พอเอามาวางมันติดครับวางไม่ได้ ต้องเลาะช่วงล่างเบ้าโช็คของกระบะที่ติดตัวถังทิ้งไป ด้วย

2. เอาหัวอีพรหล้าบางแคเป็นหลักครับ เลาะคอนโซล+แก้มข้าง มาใส่ วิธีนี้ผ่านครับ
    - แต่ผมไม่เอาเพราะผมจะเอาโช็คหน้าของเก๋งมาลงครับ

3. เอาหัวมาวางแล้วตัดต่อแชสซีของเก๋งกับกระบะครับ
    - วิธีนี้อาจจะดีหรือไม่ดีก็ไม่รู้แต่เป็นแค่ทฤษฎีครับ

4. ต้องลองวางดูก่อนครับ อันนี้ชัวร์สุดแล้วแก้ตามจุดไป

แต่ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี้หาทางออกได้แล้วครับ 555 ติดตามต่อไปครับ

ปล. ช่างไทยเก่งจริงๆครับ ผมไม่เถียงเลย
    เป็นอะไรที่น่าติดตามครับ ตื่นเต้นๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เป็นอะไรที่น่าติดตามครับ ตื่นเต้นๆ
    ปล. อย่าตามติดให้มันใกล้ชิดมากนะครับเพราะผมกลัวมาสด้า1 000ดำด้านในใจท่านมันจะกลับมา 5555 ล้อเล่นเน้อ

ปฐมบทของอีพรหล้า

เช้าเมื่อวานมีนัดลากรถอีพรหล้าไปอู่มณีโชติ ทีมงานส่วนหนึ่งได้ออกไปเตรียมทุกอย่างที่ฝั่งอู่มณี โชติไปแล้ว นี่คือการกลับมาทำงานที่อู่นี้อีกครั้ง เพราะผมถนัดที่จะทำงานกับคนรู้ใจ มีพี่ชัยเป็นแม่ทัพใหญ่ดูแลเรื่องบอดี้ของอีพรหล้า ดังนั้นผมจะต้องส่งมอบไอเดียต่างๆให้พี่ชัยได้รับรู้ และสรรค์สร้างงานออกมาตามที่ผมวาดฝันไว้ให้ได้ ผมมีอัลบั้มอีพรหล้าอยู่เล่มหนึ่งไว้คอยดูและตรวจทาน การสร้างให้มันเป็นไปในทิศทางที่ผมต้องการ ดังนั้นวันนี้ที่ไปหาพี่ชัยผมจะต้องเอาเล่มนี้ไปเสนอ ไอเดียต่างๆให้พี่ชัยคล้อยตามให้ได้ครับ

ก่อนที่หน่วยยกรถจะเดินทางมาถึงผมก็ลากอีพรหล้าออกมา เตรียมตัว ปรากฎว่ายางแบนไป2เส้นครับ ต้องถอดไปเปลี่ยนเพื่อให้รถสามารถลากไปได้ ยางมันเสื่อมเพราะรถไม่ได้สตาร์ทนานมากจอดอยู่ที่เดิ มเป็นเวลานานๆ เลยอาบน้ำให้อีพรหล้าไปด้วยเลย โอ้โห...จิ้งจกไม่ชอบอาบน้ำวิ่งหนีหัวซุกหัวซุนครับ จอดนานขนาดที่ว่ามีรังมดดำอยู่ที่ล้อหลังครับ - -“

ผมเลยเก็บภาพประวัติศาสตร์โฉมหน้าอีพรหล้าที่จะไปรีเ มคใหม่ งานนี้ไม่ไปยันฮีครับ จะไปให้เทพแห่งเจษฎามิวเซี่ยมและดองเฟงเนรมิตให้ พี่ชัยเจ้าเก่า ต้นตำนานของการเนรมิตป้าแดงในปฐพีครับ 55555

มาดูภาพกันครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาดูกันต่ออีกนิดครับ ใครมีอะไรสงสัยมั้ยครับ เครื่องดัสสันผลงานของเป็ดครับ 555 ห้องเครื่องของอีพรหล้าบางแคเน่ามากครับ แต่สภาพดีกว่าอีพรหล้าลพบุรี แต่ยังไงพี่ชัยก็บอกว่าธรรมดาครับ สบายมาก ใครสนใจอะไรก็คิดไว้ในใจก่อนนะครับ รออีพรหล้ารวมร่างเป็นพอลล่าร์ก่อนนะครับแล้วคงเหลือ อะไหล่ทั้งคันแน่นอน อย่างพึ่งมาแจ้งความประสงค์ในตอนนี้เพราะผมจำไม่ไหวค รับ 555

ปล. ขอโทษทีครับ รูปมันมืดไปหน่อยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

บ้านหลังเล็กๆของผมครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านเสมอ ไม่หรูหราไม่มีชุดรับแขกสุดหรูแต่มีเสื่อแห่งความเสม อภาคคอยต้อนรับครับ 555

มาต่ออีกนิดครับแล้วก็ลากไปเข้าโรงเรียนมณีโชติครับ

มาถึงตรองนี้ผมบอกตามตรงว่าผมไม่มีเงินจะไปซื้อรถMaz da coupeหรือครอบครองMazda R100หรือ RX-4อย่างที่เขานิยมกัน มีแต่รถกระบะเก่าๆคันหนึ่งที่มีวาสนาเพียงเท่านี้ สิ่งเดียวที่จะทดแทนความรู้สึกนั้นได้ต้องลงมือทำครั บ ความรู้สึกของผมมันใกล้เคียงแล้วหละเหลือแต่ว่าจะทำใ ห้มันออกมาเป็นแบบใหน คือสรีระของมันผมว่าผมสามารถสั่งให้มันออกมาเป็นแบบน ั้นได้ สมรรถนะก็สำคัญต้องรองรับแรงบิดตัวของเครื่องยนต์ได้ ด้วย อันนี้คงต้องใช้วิธีspotตัวถังเอาและเสริมตามจุดบิดต ัวต่างๆ เรื่องเครื่องโรตารี่ยังอีกยาวไกลครับ ตอนนี้ต้องทำให้มันออกมาเป็นcoupeกระบะเสียก่อน ส่วนจะdeluxeหรือsuper sport ผมว่ามันเป็นความรู้สึกตอนที่เราเอาเครื่องประดับต่า งๆบรรเลงลงไปมากกว่า....แต่ผมมีหมดแล้ว 555

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks