The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 54 104 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ท่านครับ ผมเพิ่งเรียนสายกับท่านพี่ ท่านหนึ่ง ท่านบอกรู้ข่าวสารของทุกคนมานานพอสมควร แต่ยังไม่ยอมเปิดเผยชื่อ ยังไม่เคยโพสต์ใดๆเลย
    ท่านพี่บอกว่าเดี๋ยวจะมาหาผมครับ ผมบอกไม่ค่อยว่าง แต่ท่านบอกว่าอยากคุยด้วย และอยากลองชิม(ซื้อ)น้ำ ผมบอก เย็นนี้ก็ว่างครับ
    อิ อิ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ท่านครับ ผมเพิ่งเรียนสายกับท่านพี่ ท่านหนึ่ง ท่านบอกรู้ข่าวสารของทุกคนมานานพอสมควร แต่ยังไม่ยอมเปิดเผยชื่อ ยังไม่เคยโพสต์ใดๆเลย
    ท่านพี่บอกว่าเดี๋ยวจะมาหาผมครับ ผมบอกไม่ค่อยว่าง แต่ท่านบอกว่าอยากคุยด้วย และอยากลองชิม(ซื้อ)น้ำ ผมบอก เย็นนี้ก็ว่างครับ
    อิ อิ
    ท่านพี่ท่านนี้อยู่ช่องใหนครับจะให้ท่านโอออกทีวีครั ้งแรกหน่อยครับ อิอิ ล้อเล่นครับ ทุกคนก็รู้ข่าวสารของผมทั้งนั้นแหละครับ ดูเรื่องราวของผมก่อนว่าผมดังขนาดใหน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

นี่ครับ ช่วงล่างของเก๋งต่างจากกระบะครับ หนึ่งในสาเหตุที่ผมอยากได้ช่วงล่างเก๋งเพราะมันสามาร ถเอาไปต่อยอดลงช่วงล่างแต่งได้ แต่ตอนนี้ใส่แบบนี้ไปก่อนเน้อ.....

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ท่านพี่ท่านนี้อยู่ช่องใหนครับจะให้ท่านโอออกทีวีครั ้งแรกหน่อยครับ อิอิ ล้อเล่นครับ ทุกคนก็รู้ข่าวสารของผมทั้งนั้นแหละครับ ดูเรื่องราวของผมก่อนว่าผมดังขนาดใหน

สงสารเจ้าหมีที่บ้านท่านจังครับ มันคงกะงงเจ้านายมันมาก . . .

อาทิตย์หน้า หาวันว่างนิดนึงด้วยท่านจะเข้าไปกินลาบ . .

Senior Member badboy234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    มีรูปมั้ยครับ อยากเห็น ผมชอบงานเลียนแบบชาวบ้านครับ 555 ที่ผมเริ่มที่บอดี้ก่อนเพราะว่าถ้ามันไม่ผ่านจะได้ยก เลิกครับ 555 ส่วนเครื่องยนต์ ช่วงล่างผมไม่ห่วงครับ ยังมีตัวเล่นเยอะมาก อยากทำบอดี้นี้แบบเดียวในประเทศไทยครับ ถ้ามันผ่านผมจะมีความสุขมาก อยากให้ฝรั่งมันรู้บ้างว่าข้าวเหนียวมันอิ่มท้องกว่า ขนมปังเฟ้ยยยยย

ลูกลาวนะเฟ้ย...ไม่แพ้ชาติใดในโลก อิอิ
    อ้าวมดูผิดนึกว่ามีแคปแต่พอจะนึกภาพออกอยู่ ตัวรถจะดัดแปลงยังไงก็ได้อยู่แล้วครับพี่
    รถผมไม่แรง!! แค่ใครอย่ามาแซงแล้วปาดหน้า!! เด๊วเจอกันนนนน!!!!!

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

วันนี้ไปดูความคืบหน้าของอีพรหล้ามาครับ ยังไงงานของผมก็ต้องเดินหน้าต่อไป อีเจ๊ปุ๊จะกรี๊ดๆก็ปล่อยไปก่อนครับ แต่ทีมของผมไม่รีบครับแค่ลงมือเลย 555 วันนี้เราจะทดลองวิธียกหัวกระบะออกแล้ววางหัวเก๋งลงไ ปดูก่อนครับ ได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที แต่งานวันนี้จริงๆแล้วคือการถอดกระบะหลังออกครับ ไม่ได้ใช้ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเลยยกให้เด็กๆที่อู่เอาไปแลกเบีย ร์ตอนซาเล้งมาขอซื้อเหล็กครับ 5555

การถอดกระบะไม่ยากครับ มีน๊อตฝั่งละ4ตัว ทั้งหมด8ตัวก็ถอดออกไปแล้วก็ยกออก จะได้เห็นเนื้อเหล็กแท้ๆของมันครับ โครงของอีพรหล้ายังสภาพดีครับ ไม่มีร่องรอยเสียหายมากนัก เสียอย่างเดียวมันเก่าไปหน่อย และก็มีผุบ้างครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ปัญหามันยังไม่เกิดแต่เราก็ต้องลองดูว่าถ้าจะทำแบบนี ้จะเผชิญกับอุปสรรคอะไรบ้าง ผมว่ามันก็เสี่ยงพอสมควรถ้ามันทำไม่ได้แล้วจะทำอย่าง ไรต่อ ผมชอบวิธีการของพี่ชัย ได้ไม่ได้ขอลองก่อนยกเว้นในเรื่องที่แกมีคำตอบอยู่ใน ใจอยู่แล้ว แกจะไม่ปิดประตูจินตนาการของใคร แต่จะให้ลูกค้าคิดเอง จะงี่เง่าขนาดใหนก็จะฉลาดในตอนนี้แหละ ยกเว้นพวกดื้ออย่างผม 5555

ยังไงผมก็มั่นใจว่าพี่ชัยสามารถทำบอดี้ให้ผมได้และก็ ทำออกมาแบบเดียวกับที่ผมวาดฝันไว้ จะนานแค่ใหนผมก็มีเวลาให้แกและอีพรหล้าก็พร้อมเสมอที ่จะพลีชีพ หนึ่งในสองหัวนี้จะต้องถูกทิ้งไป....จะเป็นคันใหนผมก ็พร้อมเสมอ อย่างน้อยผมก็ได้ชื่อไปแล้วว่า ไอ้บ้าคนหนึ่งที่ทำเรื่องบ้าบอขนาดนี้.......

วันนี้ไปดูความคืบหน้าของอีพรหล้ามาครับ ยังไงงานของผมก็ต้องเดินหน้าต่อไป อีเจ๊ปุ๊จะกรี๊ดๆก็ปล่อยไปก่อนครับ แต่ทีมของผมไม่รีบครับแค่ลงมือเลย 555 วันนี้เราจะทดลองวิธียกหัวกระบะออกแล้ววางหัวเก๋งลงไ ปดูก่อนครับ ได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที แต่งานวันนี้จริงๆแล้วคือการถอดกระบะหลังออกครับ ไม่ได้ใช้ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเลยยกให้เด็กๆที่อู่เอาไปแลกเบีย ร์ตอนซาเล้งมาขอซื้อเหล็กครับ 5555

การถอดกระบะไม่ยากครับ มีน๊อตฝั่งละ4ตัว ทั้งหมด8ตัวก็ถอดออกไปแล้วก็ยกออก จะได้เห็นเนื้อเหล็กแท้ๆของมันครับ โครงของอีพรหล้ายังสภาพดีครับ ไม่มีร่องรอยเสียหายมากนัก เสียอย่างเดียวมันเก่าไปหน่อย และก็มีผุบ้างครับ

ช่วยสรุปให้เจ๊ฟังหน่อยได้ไหมค๊ะ

เอา 2 คันมารวมกันยังไง

หัวเป็นเก๋งแล้วท้ายกระบะ

หรือยังไง เจ๊ละงงจริงๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    ช่วยสรุปให้เจ๊ฟังหน่อยได้ไหมค๊ะ

เอา 2 คันมารวมกันยังไง

หัวเป็นเก๋งแล้วท้ายกระบะ

หรือยังไง เจ๊ละงงจริงๆ
    เกาหลังให้ก่อนจะยอมบอก 5555

หัวเป็นเก๋งท้ายเป็นกระบะ เข้าใจแบบนั้นถูกต้องแล้วครับ เดิมทีต้องการแค่แก้มข้างกับคอนโซลของเก๋งมาใส่แล้วแ ปลงด้านหน้าให้เป็นโฉมมาสด้าแบบนี้ทำได้เลยครับ

แต่ผมอยากได้ช่วงล่างของเก๋งครับที่ใช้สตรัทปรับเกลี ยวได้และก็เป็นดิสต์เบรกแบบไม่ต้องแปลง(ณ ขณะนี้) ปัญหามันก็เกิดทันทีเพราะเก๋งกับมาสด้าแชสซีมันต่างก ันครับ ตอนนี้ปัญหาของมันคือช่วงล่างด้านหน้าครับ แต่สามารถผ่านไปได้ครับกำลังทดลองติดตั้งอยู่ จะทำออกมาให้เป็นแบบนี้ครับ

มีห้องเครื่องแบบนี้ครับ ใส่สตรัทปรับเกลียว มีแต่ห้องเครื่องของเก๋งครับที่ทำได้ ถ้ามีวาสนาใส่ค้ำโช็คไปด้วยเพราะตั้งใจจะใส่ช่วงล่าง ของRX-7ครับหรือไม่ก็รุ่นที่สามารถรับแรงบิดมหาศาลได้ 555

แบตเตอรี่ย้ายไปไว้ท้ายกระบะครับ

ดิสต์หน้าและหลังครับ

เครื่องยนต์ยังไม่ได้ชี้ชัดครับ ยังไม่ได้ข้อสรุปครับ

ก็จะออกมาแบบนี้ สีนี้ แต่เป็นกระบะครับ 5555

ช่วยทำเป็นเพื่อนหน่อยจิ...เหงาหงะ ไม่มีใครคบ...

เกาหลังให้ก่อนจะยอมบอก 5555

หัวเป็นเก๋งท้ายเป็นกระบะ เข้าใจแบบนั้นถูกต้องแล้วครับ เดิมทีต้องการแค่แก้มข้างกับคอนโซลของเก๋งมาใส่แล้วแ ปลงด้านหน้าให้เป็นโฉมมาสด้าแบบนี้ทำได้เลยครับ

แต่ผมอยากได้ช่วงล่างของเก๋งครับที่ใช้สตรัทปรับเกลี ยวได้และก็เป็นดิสต์เบรกแบบไม่ต้องแปลง(ณ ขณะนี้) ปัญหามันก็เกิดทันทีเพราะเก๋งกับมาสด้าแชสซีมันต่างก ันครับ ตอนนี้ปัญหาของมันคือช่วงล่างด้านหน้าครับ แต่สามารถผ่านไปได้ครับกำลังทดลองติดตั้งอยู่ จะทำออกมาให้เป็นแบบนี้ครับ

มีห้องเครื่องแบบนี้ครับ ใส่สตรัทปรับเกลียว มีแต่ห้องเครื่องของเก๋งครับที่ทำได้ ถ้ามีวาสนาใส่ค้ำโช็คไปด้วยเพราะตั้งใจจะใส่ช่วงล่าง ของRX-7ครับหรือไม่ก็รุ่นที่สามารถรับแรงบิดมหาศาลได้ 555

แบตเตอรี่ย้ายไปไว้ท้ายกระบะครับ

ดิสต์หน้าและหลังครับ

เครื่องยนต์ยังไม่ได้ชี้ชัดครับ ยังไม่ได้ข้อสรุปครับ

ก็จะออกมาแบบนี้ สีนี้ แต่เป็นกระบะครับ 5555

ช่วยทำเป็นเพื่อนหน่อยจิ...เหงาหงะ ไม่มีใครคบ...
    เจ๊ มีกล้าบังอาจทำค๊าา

แค่นั่งคิดไปด้วยก็ปวดหัวแล้วค๊าาา

คนแบบท่านแม่ทัพ 3000 ปีน่าจะมีโผล่มาคน

ส่วนโปรเจคนี้ เจ๊ว่า 3 โลก จะมีโผล่มาสักคัน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    เจ๊ มีกล้าบังอาจทำค๊าา

แค่นั่งคิดไปด้วยก็ปวดหัวแล้วค๊าาา

คนแบบท่านแม่ทัพ 3000 ปีน่าจะมีโผล่มาคน

ส่วนโปรเจคนี้ เจ๊ว่า 3 โลก จะมีโผล่มาสักคัน
    รักเจ๊นะแต่ไม่แสดงออก....วีหนวดรายได้ต่ำแต่รสนิยมส ูงครับ อยากขับรถหรูก็ไม่มีเงินซื้อ จะซื้อเก๋งก็ไม่มีปัญญาจ่าย ที่มีก็รถกระบะเก่าๆคันเดียว เลยรวมร่างทั้งหมดทุกอย่างที่อยากได้เป็นคันเดียว ผมไม่ผิดใช่มั้ยเจ๊ที่จะเอารถมาตัดแล้วเอาเฉพาะในส่ว นที่อยากได้ ก็ไม่มีปัญญาซื้อทั้งคันนี่ครับ ฮือๆๆๆๆ

มันเป็นงานศิลปะครับ ต้องท่องเข้าไว้......

ปล. แม่บอกว่า ถ้ารู้ว่าโตมาเป็นแบบนี้จะเอาขี้เถ้ายัดปาก 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ต่อจากเมื่อวานนะครับ พอดีง่วงนอนเสียก่อน พอยกลูกกระบะออกก็ให้ทีมงานตรวจดูแชสซี ปรากฎว่าผู้เชี่ยวชาญคือพี่โต้งบอกว่าแชสซีสภาพยังดี อยู่ ค่อนข้างสมบูรณ์ สภาพนี้ดีกว่าของป้าแดงเยอะเลยครับ ผมเลยให้เขาตรวจดูให้ละเอียดอีกรอบ แม้จะมีสภาพดีตามที่เห็นแต่ก็อยากให้ขัด ปะผุและทำสีให้เรียบร้อย ทำจุดยึดต่างๆให้ดีและสมบูรณ์เหมือนเดิม ช่วงล่างก็ยังดีอยู่ สภาพเท่าที่เห็นยังแข็งแรงดี สายไฟต่างๆก็ให้ทิ้งไปให้หมด งานด้านท้ายถ้าล้างทำความสะอาดแล้วเก็บรายละเอียดจุด ต่างๆให้เรียบร้อยก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วครับเพรา ะลูกกระบะท้ายรอแค่คำสั่งให้มาส่งก็น่าจะผ่านพ้นไปด้ วยดี

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

นี่คือฝาหลังที่จะต้องตัดไปแป๊ะกับอีพรหล้าลพบุรีครั บ จะตัดทั้งฝาแล้วไปประกบกับอีกหัวหนึ่ง ถ้าใครทราบที่ใหนมีอะไหล่ชิ้นนี้ใหม่ๆก็บอกผมด้วยนะค รับ อิอิ

เบาะโซฟาไม่ได้ใช้ในโปรเจคนี้ เอากลับไปบ้านทำเบาะโซฟาในโรงรถครับ

หลังเบาะโซฟามีเรือยอร์ชด้วยครับ....แว๊กกกกก มีเรือใบครับ นิสัยไม่ดี

เลาะพรมทิ้งในห้องโดยสารก็เจอพื้นสภาพยังดีอยู่ รถคันนี้มันแปลกๆเหมือนกันนะครับ เป็นรถโดยสารแต่ว่าในตัวบอดี้ยังมีสภาพดีอยู่มาก ยกเว้นห้องเครื่องหรือตามจุดเพียงไม่กี่จุด ถึงตอนนี้ก็ยังต้องยกบอดี้อีพรหล้าบางแคลงเพื่อทดลอง วางบอดี้อีพรหล้าลพบุรีอยู่ดี ส่วนจะตัดจะเก็บจะแก้ส่วนใหนเชิญละเลงเต็มที่เลยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผู้อำนวยการฝ่ายบอดีอีพรหล้ามาตรวจดูเป็นระยะๆครับ ยังไม่มีความกังวลจนกว่าจะได้เห็นอุปสรรคครับ แต่ผมมั่นใจว่าผ่านพ้นไปด้วยดีแน่นอนครับ แอบลุ้นครับ หลายท่านสงสัยว่ามันยากตรงใหน มันยากตรงซุ้มโช็คครับ เพราะว่าโจทย์คือต้องการมีช่วงล่างแบบรถเก๋งครับ ถ้าใช้ช่วงล่างแบบกระบะ สิ้นเดือนนี้รถเสร็จแน่นอน 55555

ดังนั้นการเดินทางและการผจญภัยของอีพรหล้ายังดำเนินต ่อไปมาถึงตอนนี้ยังไม่ถึง1%เสียด้วยซ้ำ เพราะเราต้องย้อนกลับไปที่ 0 อีกครั้ง เมื่อมันวางได้นั่นแหละค่อยนับ 1 ใหม่ครับ

ข้อเสนอแนะของผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายผมยินดีรับฟังและน ้อมรับนะครับ ใครมีความคิดเห็นหรือเคยทำมาแล้วจะกรุณาช่วยทำให้ผมผ ่านพ้นไปด้วยดี ก็ยินดีทุกข้อคิดเห็นครับ

ขอบคุณครับ

ต่อจากเมื่อวานนะครับ พอดีง่วงนอนเสียก่อน พอยกลูกกระบะออกก็ให้ทีมงานตรวจดูแชสซี ปรากฎว่าผู้เชี่ยวชาญคือพี่โต้งบอกว่าแชสซีสภาพยังดี อยู่ ค่อนข้างสมบูรณ์ สภาพนี้ดีกว่าของป้าแดงเยอะเลยครับ ผมเลยให้เขาตรวจดูให้ละเอียดอีกรอบ แม้จะมีสภาพดีตามที่เห็นแต่ก็อยากให้ขัด ปะผุและทำสีให้เรียบร้อย ทำจุดยึดต่างๆให้ดีและสมบูรณ์เหมือนเดิม ช่วงล่างก็ยังดีอยู่ สภาพเท่าที่เห็นยังแข็งแรงดี สายไฟต่างๆก็ให้ทิ้งไปให้หมด งานด้านท้ายถ้าล้างทำความสะอาดแล้วเก็บรายละเอียดจุด ต่างๆให้เรียบร้อยก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วครับเพรา ะลูกกระบะท้ายรอแค่คำสั่งให้มาส่งก็น่าจะผ่านพ้นไปด้ วยดี

ช่างอู่ยี้ทำงานวันเดี่ยว

ยังไปไวกว่า ช่าง(มันเถอะ) ของอีเจ๊ทำงาน 2 เดือน

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 54 104 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks