The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 106 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    2วันทำกันขนาดนี้

วันนี้ทีมงานส่งรูปมาให้ดู ผมอุทานทันทีที่เปิดMMSว่า เฮ้ย...เหลือแค่นี้เองหรือวะ 555

ครับ ทำงานกับอู่มณีโชติเมื่อรู้ใจกันแล้วก็ทำงานเร็วปานส ายฟ้าฟาด ตอนแรกผมยอมรับว่าผมควบควมความเร็วของโปรเจคนี้โดยเป ็นผู้อำนวยการและควบคุมมการผลิตทุกอย่าง แต่ผู้อำนวยการฝ่ายสร้างบอดี้ของผมทำงานเร็วมาก แค่2วันผมก็เห็นความเปลี่ยนแปลงของอีพรหล้าที่เหลือแ ต่ก้าง...

ผมถูกสถานการณ์ตรึงกำลังของผมไว้หมดแล้นนน......คืนน ี้มาดูรูปทั้งหมดอีกครั้งครับถ้า ลูกไม่งอแง งานไม่เข้า ก็มาชมกัน

ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดด

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

รอชมครับ...ดึกมั้ยเนี๊ย

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผลของการวางแผนมา6เดือน นี่คือผลลัพท์ของการเตรียมงานและวางแผนมาอย่างดี การวางแผนและมองภาพอย่างผู้เชี่ยวชาญและได้อิสระกับโ ปรเจคนี้อย่างเต็มที่ พี่ชัยจึงได้แสดงให้ผมเห็นว่าเขาเหมาะสมที่สุดในตำแห น่งDirector of Body Work ห้าห้าห้า ณ เวลานี้พี่ชัยมีหน้าที่มอบนโยบายวางแนวทางและสร้างสร รค์อีพรหล้าให้ออกมาเป็นดั่งที่ผมวาดฝัน รถกระบะที่มีช่วงล่างเหมือนเก๋ง...แค่นี้แหละที่ผมต้ องการ อิอิ

แต่วิธีการอันแยบยลมันไม่ได้เกิดมาจากตัวผม แต่เกิดจากการวิเคราะห์ของทีมพี่ชัยว่าหัวเก๋งจากลพบ ุรีจะมาลงในตัวอีพรหล้ายังไง ตอนแรกผมคิดแบบง่ายๆว่าแค่ตัดท้ายของอีพรหล้ามาแป๊ะต ิดก็เสร็จ แต่มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้น ดังนั้นการเดินกลับไปกลับมาเพื่อตรวจสอบบอดี้ทั้งสอง แล้วเลือกจุดที่จะเชื่อมต่อให้สองร่างผสมผสานกันออกม าอย่างลงตัวที่สุด ใครคิดว่าง่าย...ผมว่าไม่นะ แต่เรามาชมกันครับว่าพี่ชัยแกมีมุมมองอย่างไร

เริ่มจากเรียกพี่โต้ง มือหนึ่งในการตัดต่อบอดี้และเนรมิตงานตามลูกค้าสั่ง วิธีเดียวที่งานจะออกมาเทพที่สุดคือมอบแนวทางแล้วให้ พี่โต้งแกหาหนทางเอง จะเป็นแมวขาวหรอแมวดำ ขอแค่จับหนูได้ก็พอ นั่นแหละครับ จะให้ศิลปินแสดงฝีมือก็ต้องปล่อยให้ศิลปินอยู่ในภวัง ค์ของตัวเอง อย่าไปกวนเขาครับ ส่งรถเข้า3วัน รถผมชำแหละหมดแล้วครับ ทำงานไวมากและควบคุมจังหวะได้ดีมากครับ

กำลังวางแผนครับ ดูไลน์ของแชสซี

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อีพรหล้าแยกร่างออกหมดครับ ไม่เหลือเคล้าโครงเดิมที่เคยเป็นอีพรหล้า จะเป็นสาวบ้านนอกคอกนาที่ใหนผมไม่สน วันนี้มาอยู่กรุงเทพฯต้องหัดพูดภาษาอังกฤษเผื่อสื่อม วลชนสำภาษณ์จะได้ตอบได้ถูกว่า I'm paulla from Bang Kae.

เตือนคนที่ทำบอดี้แนวนี้นะครับ หาอู่ที่มีที่กว้างๆนะครับเพราะว่าต้องใช้พื้นที่เยอ ะ ส่วนค่าใช้จ่ายผมไม่เตือนครับ ผมเน้นแค่อู่ที่มีที่กว้างๆและใจเย็นๆครับ - -"

รอชมอย่างใกล้ชิดค๊าาาา

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อีพรหล้าลพบุรี

อีพรหล้าลพบุรีมีพื้นที่ผุมาก และความเดิมคือเราต้องการที่จะเอาฝาหลังของอีพรหล้าบ างแคมาแป๊ะแล้วเชื่อมเป็นบอดี้ติดกัน แต่พี่ชัยไม่ได้เห็นด้วยในแนวนั้น จึงได้ตัดกระบะในแนวนี้ จึงรักษาโครงเดิมเอาไว้บางส่วนเพราะผมต้องการซุ้มโช็ คหน้ามาด้วย และที่สำคัญอยากได้คอนโซลยาว สังเกตุแนวตัดของพี่ชัยครับ เปิดหลังคาทิ้งครับ แล้วเลาะพื้นที่ผุออกเก็บไว้แต่แชสซีที่จะเอามาเชื่อ มกับเฟรมของกระบะอีพรหล้าบางแค เมื่อทั้งสองเชื่อมกันแล้วก็มาสปอตตัวถังให้แข็งแรงต ่อไป

ข้าน้อยขอคาราวะ.ในความ.กล้า.และ.พยายาม.ของท่านและเ หล่าช่าง
    ด้วยน้ำเมา.3.จอก
    ปล.ความพยายามอยู่ที่ไหน..ไม่รู้
    แต่ที่รู้ๆ..มันต้องทำได้

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    รอชมอย่างใกล้ชิดค๊าาาา
    มายืนใกล้ๆเลยค่ะระวังบาดทะยักนะคะเจ๊ปุ๊ โอเคมาเบิ่งกันต่อครับ เราเลือกที่จะเก็บพื้นส่วนนี้ของอีพรหล้าลพบุรีไว้แล ้วเลาะพื้นของอีพรหล้าบางแคมาเชื่อมต่อ สังเกตุว่าสนิมได้กัดกินไปเยอะด้วยแต่เราก็เลือกที่จ ะสร้างต่อจากส่วนนี้น่าจะเป็นการได้ประโยชน์ในส่วนที ่ดีที่สุดของสองร่างนะครับ

ปล. สังเกตุอีกนิดนะครับว่าแชสซีของเก๋งจะกว้างกว่ากระบะ นะครับ

พื้นของอีพรหล้าลพบุรีครับ

นี่ครับ...แค่อยากจะใส่โช็คแบบนี้เลยต้องเก็บซุ้มโช็ คไว้ทำให้ทุกอย่างไม่ง่ายเลย เวลาทำโปรเจคอะไรให้ประเมินความเสี่ยงในการผิดพลาดด้ วยนะครับ ไม่ใช่ทุกเรื่องที่พี่ชัยจะเห็นด้วยกับผม ดังนั้นควรจะทำในเรื่องที่เป็นไปได้ดีกว่าครับ ที่ผมเอาเรื่องราวของผมกับอีพรหล้ามาเปิดเผยเพราะผมเ ห็นว่ามันเป็นไปได้และมันเป็นเรื่องราวของผมในการทำร ถกระบะเป็นโปรเจคสุดท้าย เลยขอแสดงฝีมือและมันสมองให้พี่น้องได้ประจักษ์ที่หล ายท่านพลาดในการเห็นผมทำป้าแดง แต่คราวนี้ผมเปิดเผยสุดๆครับ.....

ลบรอยอาร็คต่างๆเพื่อเวลาหย่อนพื้นลงแล้วเชื่อมใหม่จ ะได้แนบสนิทครับ

อีพรหล้าสองคันเหลือแค่นี้ครับ รถดีๆที่ควรจะวิ่งได้ไปตั้งนานแล้ว 5555 อย่าปิดกั้นจินตนาการของตัวเองครับ ผมก็คนธรรมดาๆคนหนึ่งที่ไม่ได้ฉลาดมาก อยากให้ท่านทั้งหลายได้รู้ว่า บางครั้งมันก็ต้องทดลองหลายๆครั้งเพื่อให้รู้ว่ามันเ ป็นไปได้หรือไม่

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    รอชมครับ...ดึกมั้ยเนี๊ย
    เดี๋ยวก็นอนแล้วครับ แต่ขออีกนิดหนึ่งก่อนเข้านอนครับท่านนัน

บอดี้ของอีพรหล้าบางแคสภาพยังดีอยู่มาก ผมไม่ได้มองที่ว่าประหยัดนะครับแต่ฟังผู้อำนวยการในโ ปรเจคนี้ครับว่าพี่ชัยต้องการอะไร เพราะโปรเจคนี้ผมเน้นสบายๆและผันทีมงานของผมมาเป็นที มสนับสนุนแทน อยากได้อะไรขอให้บอกถ้ามันยังมีจำหน่ายในท้องตลาดผมก ็สามารถเนรมิตให้ได้ ถ้าไม่ได้ก็ตัดตามสบายจากบอดี้เดิม ขอเน้นที่สวยงาม แข็งแรงและทนทานครับ โปรเจคนี้เราใช้เงินน้อยครับแต่ใช้สมองกับเวลาเยอะคร ับผม

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ความเหมือนที่แตกต่างของสองบอดี้ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ล้อขอบ13ของอีพรหล้า คาดว่าจะนำไปใช้กับป้าแดงต่อไปครับ

ดุมล้อเดิม4รูและเป็นรุ่นที่เป็นดรัมเบรกครับ

บริเวณใต้ซุ้มโช็คต้องทำให้แข็งแรงเพราะว่าจะต้องรอง รับม้ามหาศาล แค๊กๆ ราวๆ 40กว่าตัวที่ชราแล้ว แค๊กๆ 555

มาถึงตอนนี้มีใครอยากจะดมยาดมมั้ยครับ

งานไปไวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นี่มัน 2 วัน หรืิอ 2 เดือนค๊าาา

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

สุดตีนเลยครับ.....สุดทั้งความคิด สุดทั้งฝีมือ สุดทั้งใจ และสุดๆทั้งทุนสร้าง 55555

ปล...เศษเหล็กที่เหลือก้อชั่งกิโลขายน่ะครับ โลละ9บาท เอาตังค์ไว้ซื้อเบียร์เลี้ยงช่าง อิอิ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ญี่ปุ่นมาเห็น ร้องเจี๊ยกกกกกแน่ๆๆๆ
    รอชมแบบประชิดขอบเตียงครับท่าน
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    งานไปไวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นี่มัน 2 วัน หรืิอ 2 เดือนค๊าาา
    กลัวเจ๊เหงาครับ เลยหาอะไรให้เจ๊อ่านเล่นครับ ตอนแรกว่าจะไปหัดถักนิตติ้งทำเสื้อให้หลานตัวน้อยลูก ของเจ๊แต่คงจะนานเพราะลุงวีสายตาไม่ดี 555 เลยทำรถให้เจ้าหญิงน้อยได้ดูว่าเพื่อนป๊าบ้าบอพอๆกับ ป๊านั่นแหละ 5555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    สุดตีนเลยครับ.....สุดทั้งความคิด สุดทั้งฝีมือ สุดทั้งใจ และสุดๆทั้งทุนสร้าง 55555

ปล...เศษเหล็กที่เหลือก้อชั่งกิโลขายน่ะครับ โลละ9บาท เอาตังค์ไว้ซื้อเบียร์เลี้ยงช่าง อิอิ
    น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ อะไหล่ส่วนใหนที่ไม่ได้ใช้สนับสนุนเป็นขวดสีอำพันแทน 5555 และก็ต้องขอขอบคุณในคำชมของท่านด้วยครับ จะได้ส่งมอบให้กำลังใจทีมงานต่อไปครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ญี่ปุ่นมาเห็น ร้องเจี๊ยกกกกกแน่ๆๆๆ
    รอชมแบบประชิดขอบเตียงครับท่าน
    ขอบคุณท่านบอยครับ ถึงแม้อีพรหล้าจะไปถึงฝันหรือไม่ถึงฝัน และจะซ่อนเรื่องราวการทำรถภายใต้สีโค๊ตและใต้ฝากระโป รงไม่ให้ใครเห็น แต่ท่านทั้งหลายชาวมาสด้าจักษ์เป็นพยาน เราคือคนนั้นในปฐพี ที่กล้าลองดีกับความเป็นไปไม่ได้.......

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 106 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks