The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 70

หน้าที่ 70 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 20 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,036 ถึง 1,050 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แล้วอีพรหล้าก็มาอยู่ตรงที่ๆป้าแดงเคยมาอยู่ บริเวณที่ป้าแดงได้เข้ามาสร้างเรื่องราวไปพร้อมๆกับก ารดำเนินชีวิตของสำนักมณีโชติ เดินทางตามเส้นทางสายปลาแดกเหมือนกัน ต่างกันที่กาลเวลา ความคิดบวกจินตนาการ จริงๆแล้วผมรู้ความลับบางอย่างของพี่ชัยที่ผมจับจุดไ ด้แล้ว หลายครั้งในวงสนทนาผมสังเกตุเห็นบางอย่างที่ผมคิดว่า ผมมีเหมือนพี่ชัย สิ่งนั้นคือ "จินตนาการ"

สิ่งเดียวที่ทำให้เราเข้าใกล้อำนาจของพระเจ้าที่สุดก ็คือจินตนาการ และพี่ชัยก็เน้นหลายครั้งให้มีจินตนาการแล้วสร้างมัน ออกมาตามที่เราจินตนาการแล้วตกผลึกออกมาเป็นความคิด เป็นชิ้นงานแล้วก็ออกมาเป็นผลงาน อีพรหล้าเป็นจินตนาการของผม งานศิลปะที่ผมสร้างสรรค์ให้ออกมาแบบที่อยากได้ภายใต้ คอนเซป รถมาสด้าแฟมิเลีย เราเอารถคันเดิมๆที่ไม่ได้พัฒนามากว่า10กว่าปีหรือนา นกว่านั้นเนี่ย มาออกแบบใหม่ แก้ใขในส่วนที่เราไม่ชอบ เติมในส่วนที่เราอยากให้มี แล้วก็เสริมในส่วนที่เราคิดว่า...น่าจะดีกว่า แม้ว่าต้นแบบมันจะมาจากสเปกออสเตรเลีย แต่ว่ามันก็ยังไม่เหมือนเกือบหมด ต้องไปเสริมสร้างเองในส่วนที่เราไปไม่ถึงให้ออกมาเป็ นแบบที่เราพึงพอใจที่สุดครับ

ทำรถแบบอีพรหล้ามันเครียดน้อยกว่าป้าแดงครับ เพราะป้าแดงพยายามจะสร้างให้มันกลับไปเป็นเหมือนเดิม ทุกอย่างเท่าที่จะย้อนกลับไปถึงวันวานวันเหล่านั้นได ้ ถึงบ้างไม่ถึงบ้าง เดิมบ้างไม่เดิมบ้าง บางทีก็เอาหูไปนาเอาตาไปไร่บ้าง 555

แต่อีพรหล้ามันประกอบใหม่ทั้งคัน อยากได้อะไรเอายัดลงมาให้หมด 5555 แล้วโชคดีที่ยังมีอะไหล่เบิกโรงงานได้ มันเหมือนต่อเลโก้ครับ - -" เพราะว่าผมสังเกตุเห็นว่าหลายๆรุ่นก็สร้างข้ามกันไป ผสมกันมา เอารุ่นนั้นมาผสมใส่รุ่นนี้ แล้วพี่น้องทั้งหลายก็เอามาถกกัน ผมเลยได้ไอเดียในตรงนี้ ก็เลยออกมาเป็นอีสมเสร็จในปัจจุบัน 5555

ดังนั้นผมจึงบอกได้เลยว่ารถประกอบใหม่ทั้งคันอย่างอี พรหล้า ผมรู้ทุกๆขั้นตอนและสัดส่วนของมัน เหมือนที่ท่านทั้งหลายก็ทราบกันดีว่า คงไม่มีใครอยากจะบ้าเหมือนผมและเสียเวลาเหมือนผม แล้วผมก็หันไปมองพี่ชัย...คงไม่มีใครว่างขนาดนั้น 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ไม่ได้คาดหวังว่าจะไปไกลขนาดที่จะเป็นแบบรถมาสด้าสีแ ดงสเปกออสเตรเลีย ที่หลายๆท่านนำมาเป็นต้นแบบ แต่ในมุมมองที่ผมเลือกเอามานำเสนอก็มาจากงานของป้าแด งที่เราทำกันไปแบบเงียบๆในเวปบล็อกส่วนตัวแต่ได้รับก ารตอบรับเกินความคาดหมาย อยากจะเสนอมุมเดียวแค่ คนไทยไม่ได้ด้อยไปกว่าใครในโลกนี้

ผมสร้างแบรนด์มาสด้าไรด์วิธไพรด์ให้แข็งแกร่งและมีเค รือข่ายทั่วประเทศไทยด้วยสติ๊กเกอร์...และได้พี่น้อง ทุกๆท่านมาสร้างกองทัพมาสด้าให้เกรียงไกร เอาแค่ในประเทศไทยให้มันก้องปฐพีก็พอครับ แค่นี้มันก็ยิ่งใหญ่และถือว่าเป็นเรื่องราวที่ผมจะจด จำไปจนวันที่หมดลมหายใจ แค่อยากจะให้พี่น้องของเราภาคภูมิใจกับรถเล็กๆคันนี้ แค่นี้มันก็ยิ่งใหญ่ในสายตาของผู้คนที่เฝ้าติดตาม

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

พี่ชายผมเองครับ คมสุด ๆ 555 หวังว่าหนังสือที่เขียนจะได้ออกในเร็ววันนะครับ

ถึงผมจะพิมพ์อะไรได้ไม่มาก แต่กำลังใจที่ผมมีให้ท่าน มีให้มากเสมอครับ...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แล้วอีพรหล้าก็มาอยู่ตรงที่ๆป้าแดงเคยมาอยู่ บริเวณที่ป้าแดงได้เข้ามาสร้างเรื่องราวไปพร้อมๆกับก ารดำเนินชีวิตของสำนักมณีโชติ เดินทางตามเส้นทางสายปลาแดกเหมือนกัน ต่างกันที่กาลเวลา ความคิดบวกจินตนาการ จริงๆแล้วผมรู้ความลับบางอย่างของพี่ชัยที่ผมจับจุดไ ด้แล้ว หลายครั้งในวงสนทนาผมสังเกตุเห็นบางอย่างที่ผมคิดว่า ผมมีเหมือนพี่ชัย สิ่งนั้นคือ "จินตนาการ"

สิ่งเดียวที่ทำให้เราเข้าใกล้อำนาจของพระเจ้าที่สุดก ็คือจินตนาการ และพี่ชัยก็เน้นหลายครั้งให้มีจินตนาการแล้วสร้างมัน ออกมาตามที่เราจินตนาการแล้วตกผลึกออกมาเป็นความคิด เป็นชิ้นงานแล้วก็ออกมาเป็นผลงาน อีพรหล้าเป็นจินตนาการของผม งานศิลปะที่ผมสร้างสรรค์ให้ออกมาแบบที่อยากได้ภายใต้ คอนเซป รถมาสด้าแฟมิเลีย เราเอารถคันเดิมๆที่ไม่ได้พัฒนามากว่า10กว่าปีหรือนา นกว่านั้นเนี่ย มาออกแบบใหม่ แก้ใขในส่วนที่เราไม่ชอบ เติมในส่วนที่เราอยากให้มี แล้วก็เสริมในส่วนที่เราคิดว่า...น่าจะดีกว่า แม้ว่าต้นแบบมันจะมาจากสเปกออสเตรเลีย แต่ว่ามันก็ยังไม่เหมือนเกือบหมด ต้องไปเสริมสร้างเองในส่วนที่เราไปไม่ถึงให้ออกมาเป็ นแบบที่เราพึงพอใจที่สุดครับ

ทำรถแบบอีพรหล้ามันเครียดน้อยกว่าป้าแดงครับ เพราะป้าแดงพยายามจะสร้างให้มันกลับไปเป็นเหมือนเดิม ทุกอย่างเท่าที่จะย้อนกลับไปถึงวันวานวันเหล่านั้นได ้ ถึงบ้างไม่ถึงบ้าง เดิมบ้างไม่เดิมบ้าง บางทีก็เอาหูไปนาเอาตาไปไร่บ้าง 555

แต่อีพรหล้ามันประกอบใหม่ทั้งคัน อยากได้อะไรเอายัดลงมาให้หมด 5555 แล้วโชคดีที่ยังมีอะไหล่เบิกโรงงานได้ มันเหมือนต่อเลโก้ครับ - -" เพราะว่าผมสังเกตุเห็นว่าหลายๆรุ่นก็สร้างข้ามกันไป ผสมกันมา เอารุ่นนั้นมาผสมใส่รุ่นนี้ แล้วพี่น้องทั้งหลายก็เอามาถกกัน ผมเลยได้ไอเดียในตรงนี้ ก็เลยออกมาเป็นอีสมเสร็จในปัจจุบัน 5555

ดังนั้นผมจึงบอกได้เลยว่ารถประกอบใหม่ทั้งคันอย่างอี พรหล้า ผมรู้ทุกๆขั้นตอนและสัดส่วนของมัน เหมือนที่ท่านทั้งหลายก็ทราบกันดีว่า คงไม่มีใครอยากจะบ้าเหมือนผมและเสียเวลาเหมือนผม แล้วผมก็หันไปมองพี่ชัย...คงไม่มีใครว่างขนาดนั้น 5555

เส้นสายคมกลิบเลยน่ะ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    เส้นสายคมกลิบเลยน่ะ...
    555 รถผมไม่เดิมแล้วครับท่านนัน หนึ่งในคอนเซปที่ผมวางไว้ก็คือทำอย่างไรถึงจะให้ทุกค นทราบว่าอีพรหล้าได้รับอิทธิพลมาจากป้าแดง มาสด้า1000-1400อาจจะมีความกลมกลืนของเหลี่ยมและมุมแต่ผมขอเน้นค วามคมของกลีบและสันเหมือนรุ่นมาสด้า800ครับ กลีบมะเฟืองกับกลีบลำดวนมั้ง 5555

เดี๋ยวก็จะมีรายละเอียดตามจุดต่างๆที่มันสื่อถึงกันว ่าป้าแดงกับอีพรหล้ามันมีมรดกตกทอดถึงกันอย่างไร แล้วอะไรที่ทำไม่ได้ในป้าแดงมาทำในอีพรหล้าอย่างไร เอาปัจจุบันมาผสมกับอดีตอย่างไรครับ

บางอย่างก็ได้จินตนาการของพี่ชัยที่ตะเวนชมรถมาสด้า1 000ตามเส้นทางต่างๆ ได้พินิจพิจารณาดีแล้วว่าในรุ่นของมันมีข้อดีข้อด้อย อย่างไรแล้วเอามาพัฒนาต่อยอดให้มันดีกว่าเดิม หรือจะขีดเส้นใต้ไว้เลยก็ได้ว่า อีพรหล้าไม่สามารถเอาไปอ้างอิงเป็นรถต้นแบบที่เน้นเด ิมๆได้ครับ เพราะว่าตอนประกอบเนี่ย ทีมวิศวกรของมาสด้าต้องออกไปให้ไกลๆครับ เพราะทีมศิลปินสำนักมณีโชติจะบรรเลงเอง 5555

คนแบบผมกับพี่ชัยมีเยอะแยะครับ แต่จะมีวาสนาได้มาเจอกันแล้วเข้ากันได้ดีนั้นยากกกก

เจ้าของรถมีจินตนาการแต่ช่างไม่ทำให้ก็..จบ
    เจ้าของรถอยากทำแบบนี้และช่างจะทำให้แต่เจ้าสำนักไม่ ให้ทำก็จบ..
    เจ้าของรถกับเจ้าสำนักตกลงกันว่าจะทำแต่ช่างไม่ทำให้ ก็...จบ

สามส่วนนี้ยังไงก็ต้องลงตัวให้ได้ครับ รายละเอียดมันมีมากกว่านั้น เรื่องราวของผมกับพี่ชัยและสำนักมณีโชติมันเป็นเรื่อ งที่เหลือเชื่อครับ จบคันนี้พี่ชัยจะไปทำนาแล้วครับ ส่วนผมจะไปทำสวนครับ พอเรื่องมันเงียบลงเราจะกลับมาร่วมงานอีกงานเป็นงานส ุดท้ายคือเจ้าบองโก้ครับ 5555

ปล. บางทีผมหิวข้าวมาก็มากินข้าวกับพี่ๆน้องๆในอู่นี้แหล ะครับ ฝากท้องไว้กับพี่ชัย ขอบคุณครับพี่ชาย...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    พี่ชายผมเองครับ คมสุด ๆ 555 หวังว่าหนังสือที่เขียนจะได้ออกในเร็ววันนะครับ

ถึงผมจะพิมพ์อะไรได้ไม่มาก แต่กำลังใจที่ผมมีให้ท่าน มีให้มากเสมอครับ...
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ถ้าใครรู้ความจริงว่า ผมไม่ได้พิมพ์ภาษาไทยเก่งเลย ผมจิ้มเอาครับ 5555 บางคำผมต้องเปิดพจนานุกรมครับหรือไม่ก็ถามคุณนายข้าง ๆว่ามันเขียนไว้ว่าอย่างไร เพราะผมไม่ได้เรียนพิมพ์ไทยมาครับ และทั้งชีวิตของผมเนี่ยภาษาไทยของผมได้แค่เกรด 2 ครับ 5555

ผมก็พยายามทุกๆความตั้งใจไม่ว่ามันจะเล็กๆน้อยๆผมก็พ ยายาม บ้าบอไร้สาระบ้าง กระเซ้าเย้าแหย่คนนั้นคนนี้บ้าง แต่ผมก็มีความสุขในการใช้ภาษาไทยที่มันออกมาจากใจของ ผมจริงๆครับ

การเปิดเผยบางอย่างเพื่อซ่อนบางอย่าง หรือปกปิดบางอย่างมันก็เป็นแนวทางของการรบในสมัยก่อน ด้วยนะครับ ของพวกนี้เอามาประยุกษ์ใช้ได้กับทุกเรื่อง ผมชอบประวัติศาสตร์ครับ ผมเป็นเจ้าของเวปเกมส์วางแผนอิงประวัติศาสตร์ซึ่งในน ั้นเรามีผู้มากบารมีหลายท่านช่วยเหลือเรื่องข้อมูล การวางแผน การจัดการ ผมก็เลยเป็นเจ้าของเวปที่สบายไปแล้วครับ 555

อย่าพูดกันไปนะครับ ข้อมูลของประวัติศาสตร์ไทยผมได้ผู้มากบารมีมาช่วยครั บ มีคราวหนึ่งที่เราคุยกันเรื่องชุดเกราะของพระนเรศวร บางคนก็เอามาจากหนังพระนเรศวรหรือไปหาตามเวปพันทิพย์ มาให้ชม แต่สหายของผมท่านนี้ ท่านถ่ายเกราะโบราณตราครุทพร้อมศาสตราวุธมาให้ชมจากท ี่บ้านครับ พวกที่เย้วๆๆๆก็เงียบกริบ - -" พอเราทราบว่าท่านเป็นใครก็ตื่นเต้นครับแต่ผมเฉยๆครับ เพราะว่าผมไม่เคยเจอท่านตัวเป็นๆครับ 55555

แต่ที่ดีใจก็คือ ไม่ว่าเราจะทำอะไร ที่ใหน อย่างไร ในโลกของอินเตอร์เนทก็จะมีคนตามหาท่านจนเจอ....ผมทำอ ีพรหล้า ทำแบบบ้าๆบอๆแบบนี้แหละ ทำป้าแดงก็ทำแบบชาวบ้านๆแบบนั้นแหละ แต่สักวันก็จะมีคนมาพบเจอ เหมือนสหายทุกท่านที่มาเจอกันในบ้านหลังนี้ ทุกคนคือหน้าใหม่ของประวัติศาสตร์มาสด้ากระบะเล็กของ เมืองไทย เดินทางไปด้วยกันนะครับ สักวันท่านก็จะเป็นตำนานที่คนในยุคต่อไปเล่าขายกัน

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ถ้าใครรู้ความจริงว่า ผมไม่ได้พิมพ์ภาษาไทยเก่งเลย ผมจิ้มเอาครับ 5555 บางคำผมต้องเปิดพจนานุกรมครับหรือไม่ก็ถามคุณนายข้าง ๆว่ามันเขียนไว้ว่าอย่างไร เพราะผมไม่ได้เรียนพิมพ์ไทยมาครับ และทั้งชีวิตของผมเนี่ยภาษาไทยของผมได้แค่เกรด 2 ครับ 5555

ผมก็พยายามทุกๆความตั้งใจไม่ว่ามันจะเล็กๆน้อยๆผมก็พ ยายาม บ้าบอไร้สาระบ้าง กระเซ้าเย้าแหย่คนนั้นคนนี้บ้าง แต่ผมก็มีความสุขในการใช้ภาษาไทยที่มันออกมาจากใจของ ผมจริงๆครับ

การเปิดเผยบางอย่างเพื่อซ่อนบางอย่าง หรือปกปิดบางอย่างมันก็เป็นแนวทางของการรบในสมัยก่อน ด้วยนะครับ ของพวกนี้เอามาประยุกษ์ใช้ได้กับทุกเรื่อง ผมชอบประวัติศาสตร์ครับ ผมเป็นเจ้าของเวปเกมส์วางแผนอิงประวัติศาสตร์ซึ่งในน ั้นเรามีผู้มากบารมีหลายท่านช่วยเหลือเรื่องข้อมูล การวางแผน การจัดการ ผมก็เลยเป็นเจ้าของเวปที่สบายไปแล้วครับ 555

อย่าพูดกันไปนะครับ ข้อมูลของประวัติศาสตร์ไทยผมได้ผู้มากบารมีมาช่วยครั บ มีคราวหนึ่งที่เราคุยกันเรื่องชุดเกราะของพระนเรศวร บางคนก็เอามาจากหนังพระนเรศวรหรือไปหาตามเวปพันทิพย์ มาให้ชม แต่สหายของผมท่านนี้ ท่านถ่ายเกราะโบราณตราครุทพร้อมศาสตราวุธมาให้ชมจากท ี่บ้านครับ พวกที่เย้วๆๆๆก็เงียบกริบ - -" พอเราทราบว่าท่านเป็นใครก็ตื่นเต้นครับแต่ผมเฉยๆครับ เพราะว่าผมไม่เคยเจอท่านตัวเป็นๆครับ 55555

แต่ที่ดีใจก็คือ ไม่ว่าเราจะทำอะไร ที่ใหน อย่างไร ในโลกของอินเตอร์เนทก็จะมีคนตามหาท่านจนเจอ....ผมทำอ ีพรหล้า ทำแบบบ้าๆบอๆแบบนี้แหละ ทำป้าแดงก็ทำแบบชาวบ้านๆแบบนั้นแหละ แต่สักวันก็จะมีคนมาพบเจอ เหมือนสหายทุกท่านที่มาเจอกันในบ้านหลังนี้ ทุกคนคือหน้าใหม่ของประวัติศาสตร์มาสด้ากระบะเล็กของ เมืองไทย เดินทางไปด้วยกันนะครับ สักวันท่านก็จะเป็นตำนานที่คนในยุคต่อไปเล่าขายกัน

ไอดอลเลยครับท่านแม่ทัพ..555

เพลินดีครับ"ท่านวี"น้อยครั้งได้รับชม"บทความบรรยาย" เหล่านี้
    ...ภาพ....เป็นส่วนประกอบไปเลยครับ

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วรา_บึงยี่โถ อ่านข้อความ
    เพลินดีครับ"ท่านวี"น้อยครั้งได้รับชม"บทความบรรยาย" เหล่านี้
    ...ภาพ....เป็นส่วนประกอบไปเลยครับ
    ขอบพระคุณครับ ผมคิดว่าแค่มีคนอ่านอย่างท่านหนึ่งคนผมก็ดีใจแล้วครั บ ไม่ต้องเข้าใจทั้งหมดก็ได้

ปล. หากไม่รักการเขียนคงเขียนไม่ได้ครับสำหรับคนพูดไม่รู ้เรื่องอย่างผม 5555

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

ขอบพระคุณครับ ผมคิดว่าแค่มีคนอ่านอย่างท่านหนึ่งคนผมก็ดีใจแล้วครั บ ไม่ต้องเข้าใจทั้งหมดก็ได้

ปล. หากไม่รักการเขียนคงเขียนไม่ได้ครับสำหรับคนพูดไม่รู ้เรื่องอย่างผม 5555
    ถ่อมตัวใหญ่เลยครับพี่ชายผม...

เอาเป็นว่าท่านคุยกับผมและพี่น้องผองเพื่อนทุกคนรู้เ รื่องก็เพียงพอแล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ภาพอาจจะบอกได้ทุกอย่างตามความนึกคิดของผู้ชม ในสายตาของผมที่เห็นภาพก็ได้ถ่ายทอดออกมาเป็นรูปที่ท ่านเห็น เหมือนที่ผมเคยเขียนว่า เราสบสายตาผ่านตัวหนังสือ...ตัวอักษรที่ผ่านสายตาฉัน ตอนที่พิมพ์ เป็นอักษรตัวเดียวกับที่อยู่ในสายตาของเธอตอนที่อ่าน แต่สิ่งที่ผมได้บรรเลงออกมาเป็นตัวอักษรและเรื่องราว ของมันคือทำนอง ที่กล่อมให้ทุกท่านได้จินตนาการและเข้าถึงตัวของผม ผมเล่าเรื่องได้ไม่เก่ง ถ้าให้ผมอธิบายอะไรผมบอกตรงๆว่า ลูกน้องที่ทำงานของผมปวดหัว - -" ต้องมีคนแปลไทยเป็นไทยให้เสมอ 5555

ในเมื่อภาพมันบอกทุกอย่างแล้ว ผมก็ขอบอกในส่วนที่ภาพไม่ได้บอกดีกว่า 555

เรื่องราวเล็กๆน้อยๆที่มันเป็นเกร็ดระหว่างการสร้างอ ีพรหล้า มันมีคุณค่าที่จะกล่าวถึงครับ เพราะว่าในโครงสร้างของเรื่องราวมันไม่ได้มีแค่ไปตัด รถมาประกอบแล้วออกมาเป็นรถหนึ่งคัน มันมีอุปสรรค มีขั้นตอนที่ไปไม่ถึง มีขั้นตอนที่ต้องระดมพล พักทัพ กลับไปแก้ไขซ้ำแล้วซ้ำเล่า และมันก็มีขั้นตอนที่ว่าจะเป็นใครไม่ได้ต้องเป็นผมเท ่านั้น หรือจะเป็นใครไม่ได้ต้องเป็นพี่ชัยเท่านั้น

จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้อยากจะทำให้มันเว่อร์แต่ว่า ในเมื่อได้ออกเดินทางสร้างสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า รัก ผมก็แค่เอาความรักใส่ลงไป การปล่อยปละละเลยแบบขอไปที อันนี้มันส่งผลต่อความรักของเราครับ ผมไม่ได้จู้จี้แต่พี่ชัยทราบเองว่าถ้าไม่ทำแบบนี้แล้ วถ้าผมมาตรวจเจอก็ต้องเอาไปแก้อยู่ดี ดังนั้นสิ่งที่อยู่ข้างหน้าท่านทั้งหลายตามภาพนั้น ผ่านสายตาของผมแล้วผมก็เห็นดีเห็นงามไปแล้วครับ 5555

รายละเอียดของมันไม่ว่าจะเป็นเรื่องสี เรื่องทรวดทรง หรือข้อมูลเล็กๆน้อยๆ ผมทำการบ้านมาเมื่อเกือบ10เดือนที่แล้ว เพราะว่าเมื่อ10เดือนที่แล้วกระแสมาสด้า1000มาแรงมาก เราเลยต้องว่ายน้ำหนีกระแสไปเล็กน้อย มันดีตรงที่ว่าผมไม่ต้องมาปวดหัวว่ารถของผมจะต้องเดิ มทุกอย่างแค่บางอย่างก็พอ...และไม่ต้องมาต้านทานแรงเ สียดทานว่าจะไปปั่นราคาในท้องตลาด ยกเว้นซะว่าจะมีคนมาตามหากันชนหน้าแบบอีพรหล้ากันทั่ วปฐพี 5555

แต่การบ้านของผมก็ลอกคนอื่นมาบ้าง คิดเองบ้าง ให้พี่ชัยติวให้บ้าง ให้ไอ้เดฟสอนบ้าง เอามาผสมกันให้ออกมาเป็น (อีพรหล้า epaulla ผมชอบชื่อนี้จริงๆนะครับ มันแรดดีครับ - -") การบ้านของผมที่ไปลอกของคนอื่นก็มีตั้งแต่ ค่ายโตโยต้า มาสด้า ฮอนด้า เลยเถิดไปถึงเครื่องบิน รถเมล์ อะไรก็ตามที่มันสร้างมาจากไอเดีย ผมขอยืมเอามาใช้ก่อน 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ถึงคราวที่ต้องเลือกสีมันก็ไม่ได้ง่ายครับ เพราะว่าผมเอามาทุกๆค่ายนั่นแหละ แล้วค่อยรอเวลาที่เหมาะสมซักราวๆ11.00-15.00น. ห้ามเมานะครับ นั่นแหละที่ผมจะเลือกสี 5555

phungping's Avatar
    สถานที่
    ฟรีเเล้นท์
    ขอบคุณ
    0

สวยจัง...อ้ายวี
    มีโอกาสผ่านมาเมืองเหนือคงได้พบปะกันนะค่ะ(แต่จะเอาค ันไหนมาน๊า)

อาทิตย์ที่แล้วผึ้งเอาป้าไปเช็ตที่อู่ คนึง89 เจอ พี่ชุมพล ด้วยค่ะ เค้าบอกซี้กับพี่วีเลย...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phungping อ่านข้อความ
    สวยจัง...อ้ายวี
    มีโอกาสผ่านมาเมืองเหนือคงได้พบปะกันนะค่ะ(แต่จะเอาค ันไหนมาน๊า)

อาทิตย์ที่แล้วผึ้งเอาป้าไปเช็ตที่อู่ คนึง89 เจอ พี่ชุมพล ด้วยค่ะ เค้าบอกซี้กับพี่วีเลย...
    555 เป๋นจะไดผ้องน้องผึ้ง สบายดี...

ครับ เป็นพี่ชายที่รักและเคารพและก็ประทับใจในตัวพี่ชุมพล มากครับ นั่นนะสิ..ไปเมืองเหนือเอาคันใหนไปดี 555 คันที่มันขับไปถึงอะนะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

555 ป้าแดงอยู่มุมแดง อีพรหล้าอยู่มุมน้ำเงิน เตรียมนวมให้พร้อมนะครับ 555

หน้าที่ 70 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 20 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks