The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 73

หน้าที่ 73 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 23 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,081 ถึง 1,095 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ....ไกล้จะเสร็จแล้วๆๆๆ...เก็บงานสีเนียนมากเลยพี่.. .ส่วนของผมเรื่องสีพับไว้ก่อนครับตอนนี้เห็นทีจะต้อง กลืนน้ำลายตัวเองแล้วอ่ะครับ....มันไม่ไหวจริงๆๆคือผ มจะติดแก๊สแล้วอ่ะครับ....เสียดายค่าน้ำมันอ่ะครับ.. ..เอาค่าน้ำมันไปทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะอ่ะครับ...
    ยังอีกยาวไกลครับ ยังไม่ถึงขั้นตอนดูสีเลยครับ ถ้าไม่ผ่านก็คงต้องพ่นใหม่ แต่ผมก็เลือกสีไปแล้วคงเป็นที่สิ้นสุดของจิตใจตัวเอง 5555 แต่ก็มาลุ้นตอนประกอบรถอีกทีที่จะยาวนานพอสมควร ผมถึงไม่ค่อยรีบครับ แต่อย่าซีเรียสกันนะครับ ทำให้มันผ่อนคลายและเป็นตัวเราที่สุด

ข้อดีของตัวผมคือผมไม่สนใจรถของคนอื่นครับ 5555 แต่ข้อเสียของผม ผมต้องไปหาคำตอบมาตอบทุกท่านว่าทำไมผมถึงต้องทำแบบนั ้น - -" แต่ส่วนมากมันก็เป็นเรื่องของ เพราะอยากเห็น...ในสิ่งที่ฝัน มันก็เลยออกมาเป็นงานบ้าๆบอๆตามจินตนาการ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นจินตนาการที่ผมได้สัมผัสออกมาเป ็นชิ้นงานได้ครับ

การทำรถแบบนี้มันได้เห็นการเติบโตของอีพรหล้ามันเลยส ามารถค่อยๆสังเกตุเรื่องราวต่างๆของมันได้ ค่อยๆเห็นการพัฒนาของมัน บางทีก็เอางานดั้งเดิมมาเปรียบเทียบแล้วก็ทำตามนั้น บางทีก็ข้ามขั้นตอนไปถ้าเห็นต่าง ผมไม่ชอบงานเดิมๆมากนักเพราะว่าผมก็คิดว่า ของบางชิ้นมันก็ไม่ได้ร่วมสมัย ผมอาจจะไม่ได้มีหัวใจคลาสสิคสุดโต่งที่ต้องแท้ทุกชิ้ น เพราะผมได้ตอบตัวเองไปแล้วว่า ที่เราเล่นรถพวกนี้เพราะมันเป้นความทรงจำในวัยเด็กขอ งเรา ดังนั้นแค่ผมได้กลับมาขับมัน สัมผัสสายลมและแสงแดด

ผมก็ได้ใกล้เคียงความฝันของผมมากพอแล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

นี่ไงครับมือขัดอีพรหล้าของผม ตอนลุงอายุเท่าหนู ลุงยังขี้ใส่กางเกงอยู่เลยครับ - -" เอาละครับเด็กสมัยนี้โตวัยครับ โดยเฉพาะเด็กอย่างพวกเรา เผลอแป๊ปเดียวจะเฉียด30+กันหมดแล้วเหรอเนี่ย 5555

ขัดจนออกมาเป็นแบบนี้ เอาไปเลย 10กระโหลก

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขัดเงาได้ใจเลยน้อง

เหมือนตอนเด็กขับรถมอไซน์เป็นใหม่ๆพ่อแม่ใช้ให้ไปซื้ ออะไรก็ขับมอไซน์ไปทั้งนั้นไม่เคยเกี่ยงชอบสนุก
    อีพอตอนโตแล้วพ่อแม่ใช้ให้ไปซื้ออะไรทีเกี่ยวกันใหญ่ เลยขี้เกียจขับรถ

งานขัดนี้ก็ประมาณเดียวกันมั้ง 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

งานกระบะของผมก็ลูบๆคลำๆมาจนจะเสร็จแล้วครับ - -" เหลือเก็บรอยเก็บตะเข็บกระบะ งานนี้กระบะท้ายของผมไม่เน้นเหมือนป้าแดงครับ ไม่มียางอะไหล่ ไม่มีที่รั้งกระบะท้าย บทจะไม่มีอะไรก็ไม่สนใจจริงๆครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่ใส่ใจในรายละเอียดนะครับ พอดีผมคิดถึงอะไรที่มันดิบๆ....

จากนั้นก็ล้างทำความสะอาดเพื่อพ่นรองพื้นครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

จะมีบุญวาสนาให้พี่วีพาทัวร์อู่มณีโชติมั้ยน้อ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    จะมีบุญวาสนาให้พี่วีพาทัวร์อู่มณีโชติมั้ยน้อ...
    คงได้แค่เล่าเรื่องและพาชมผ่านภาพถ่ายครับ สิ่งที่ผมทำไม่สามารถอธิบายได้ว่าผมทำได้อย่างไรที่เ ดินไปมา ถ่ายรูปแทบจะเห็นขนไรหูของทีมงานของผม อู่ส่วนใหญ่จะเป็นอู่ปิดครับท่านเจี๊ยบอันนี้คงทราบก ันดี ไม่ได้หมายความว่าผมมีเงินหรือรวย มันเป็นความสัมพันธ์ที่อธิบายได้ง่ายคือ มิตรภาพและหัวใจของทีมงานทุกท่านครับ ผมว่าผมไม่ใช่ลูกค้าในอู่นี้ครับ....

เอาเป็นว่าสิ่งที่ผมทำมันเป็นเรื่องเหลือเชื่อก็แล้ว กันนะครับ

งานของอีพรหล้ามันก็อยู่ในขั้นตอนที่ชัดเจนขึ้นมากคร ับ ทีมงานของผมที่เคยสงสัยว่าถ้าประกอบออกมาแล้วมันจะหน ้าตาเป็นอย่างไร มันก็หน้าตาเป็นอย่างนี้แหละครับ เรื่องง่ายดายที่ทำให้ยากเข็ญ...

นี่เป็นครั้งแรกที่มันกลับมาใกล้เคียงภาพในจินตนาการ ของผม....

ส่วนมากงานก็อยู่ในขั้นตอนที่ทุกคนก็ลุ้นว่ามันจะออก มาเป็นอย่างไร...ขั้นตอนรองพื้นนี้ทำให้อีพรหล้าได้เ ห็นแสงและเงาจากมุมและเหลี่ยมต่างๆและเห็นความงามของ มันครั้งแรก ผมคิดว่ามันก็สวยนะ...รับได้ครับ 555

ขั้นตอนในการเก็บงานก็มีหลายวิธีครับ แต่พี่อุ๊ใช้วิธีพ่นสีดำบางๆแล้วขัดออกเพื่อให้เห็นจ ุดที่ต้องโป๊วเก็บงานครับ อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆว่าที่อู่อื่นๆเขาทำกันอย่างไ ร แบบใหนก็ได้ครับที่ผิวงานจะออกมาไร้ริ้วรอยที่สุดครั บ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ได้พี่ชัยมาควบคุมการผลิตผมก็สบายใจครับ ผมบอกว่าทำตามที่พี่อยากเห็นอีพรหล้าในจินตนาการนั่น แหละ 555 (ปล. พี่ชัยพึ่งทำงานตัดต่อประกอบรถแบบนี้คันแรกครับ มันก็เลยเป็นคันแรกในโลกสมกับความตั้งใจของแกและทีมง าน)

พลังงานของพี่ชัยเยอะมากครับ ผมสัมผัสได้ว่า ทุกครั้งที่เราอยู่ด้วยกันถ้าไม่เมาเสียก่อนนะ มันเป็นเหมือนเทพมาปะทะกัน ความรู้สึกแบบนี้ผมเคยได้รับตอนที่เจอท่านนันครั้งแร ก ผมว่าตานันเนี่ยพลังงานเยอะว่ะ 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ระหว่างนี้พี่ชัยก็เอาช่วงล่างมาบิ้วใหม่ครับ เดชะบุญที่ร้านเจ๊กมีทุกอย่าง 55555

ปล. พยายามไม่ซ่อมครับ เปลี่ยนเท่าที่ทำได้ครับ ราคาไม่แพงครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อยากเป็นคนที่เข้าใจยากบ้างอะไรบ้าง 555 เลยทำสีรูปใหม่ดีกว่า เผื่อเขาจะมองเราเป็นศิลปินบ้างอะไรบ้าง...

พึ่งกลับจากเชียงใหม่มาหน้ายังเป็นตูดก็เลยมาเยี่ยมพ ี่ชัยและทีมงาน เห็นเขานั่งขัดอะไหล่ช่วงล่างแอบคิดในใจ นี่มันบริการเสริมหรือเขาทำให้เราด้วยใจว่ะเนี่ย 5555 ขอบคุณมากๆครับ

ทุกอย่างก็ได้จากร้านเจ๊กครับ ช่วงล่างที่ต้องบอกเจ๊กว่าหน้าคูเป้-หลังกระบะ (รถอะไรของมึ ง เจ๊กสงสัย - -")

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พี่ชัยลองพ่นPVCให้ผมดูครับ เป็นงานบอดี้ชูตที่พี่ชัยบอกว่าดีกว่าเดิม จะใช้ในรถแบบใหนนั้นผมไม่ทราบครับ สีมันจะออกเทาๆครับผม

ยางกันโคลงของรุ่นเก๋งครับ

ยางอะไรไม่รู้ เจ๊กบอกว่าใช้ในช่วงล่างของอีพรหล้า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เหมือนอินเดียนแดงเหมือนกันนะ

เราต่างก็นึกขำในสิ่งที่เราทำ...

เบื้องหลังในโปรเจคบ้าบอคอแตกของชาวมาสด้า.......

[พี่ชัยว่าจะมีคนนินทาเราสองคนป๊ะ 55555555]

[ถ้าเขาว่าเราก็ก้มหน้ารับมันซะแล้วบอกว่า....ไม่สลด 555]

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

สำหรับพี่อาจจะขำ แต่สำหรับผม ชื่นชมครับ กว่าจะมาได้ถึงขั้นนี้คนธรรมดาเค้าทำกันไม่ได้ครับ เป็นกำลังใจเสมอครับ

ปล. ผมยาวไวจังเลยนะครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฝากถามอาเจ็คหน่อยครับพี่ว่าอะไหล่ช่วงล่างของตัว130 0ยังมีเหลืออยู่มั้งมั้ย บุ๊ชลูกยางต่างๆ อะครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    ฝากถามอาเจ็คหน่อยครับพี่ว่าอะไหล่ช่วงล่างของตัว130 0ยังมีเหลืออยู่มั้งมั้ย บุ๊ชลูกยางต่างๆ อะครับ
    ......มีเป็นปีบเลยอ่ะ5555ไม่ต้องกลัวหมดหรอกครับเจ็ กแกชอบแกล้งพวกเราอ่ะ...ตอนแรกบอกผมว่ามีชุดเกียร์แค ่ชุดเดียวผมก็เลยบอกว่าผมเอาล่ะกันแก่ก็ขายให้ในราคา พิเศษ5พันบาทแต่พอผมบอกว่าเด๋วผ่อนให้นะเท่านั้นแหละ แกบอกคุณไม่ต้องรีบเปลี่ยนหรอกกูมีหลายหัวอ่ะ...เท่า นั้นแหละฮากันทั้งอี้เจ๊กและผมเลยอ่ะ...อ้าวไหนเจ็กบ อกมีอันเดียวไงอ่ะ...กูเห็นคุณชอบเปลี่ยนอย่างเดียวน ี่อ่ะ....ก็เปลี่ยนไงครับแต่ตอนนี้เงินหมดแล้วอ่ะผ่อ นไม่ได้เหรอครับ...5555

ขอบคุณ
    0

ได้ยินท่านปุ๊พูดอย่างนั้นก็เบาใจไปได้เยอะเลยครับผม ละหมดห่วงไปอีกหนึ่ง
    จะได้ตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังทำรถอย่างสบายใจครับ ^_^

หน้าที่ 73 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 23 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks