The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 81

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 81 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 31 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 131 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,201 ถึง 1,215 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

สีของอีพรหล้าเป็นสีของมาสด้า/ฟอร์ดครับ รหัส 26อะไรซักอย่าง - -" แดงก็มีแล้ว น้ำเงินก็มีแล้ว ก็จอดกันคนละมุมก็แล้วกันนะครับ อิอิ เราได้ทดลองสีลงฝากระโปรงก่อนครับ ปรากฏว่าผ่านตามที่คาดเดาไว้ ออกมาตามที่อยากได้จริงๆ +-นิดหน่อย แต่พอใจมากครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    จริงครับ มันเป็นเเค่รอยต่อ ให้คนเเปลกหน้ามาพบกัน เเต่ความเเปลกหน้านั้นสร้างความประทับใจให้มากมาย
    เราไม่อาจคิดได้ว่า เราได้รับรู้ความรู้สึกพวกนี้ได้อย่างไร............ มันคือมิตรภาพที่สวยงามตราบนานเท่านาน

รถคันนี้คือตำนาน..........บอกได้เเค่คำนี้จริงๆ
    ใช่ครับ บางครั้งผมก็นั่งคุยกับสหายทั้งหลายเรื่องอื่นๆ บางครั้งก็มีเรื่องมาสด้าแบบผิวเผิน บางครั้งก็เป็นสารทุกข์สุขดิบ บางทีก็เป็นเรื่องไร้สาระ แต่ทุกๆบทสนทนามันมีรอยยิ้ม มีความห่วงใย มีความเอื้ออาทร มีความรักคลุมอยู่เบาๆเป็นเหมือนเสื้อคลุมล่องหนที่เ ราไม่เคยเห็นแต่สัมผัสได้

วันนี้มาสด้ามันอยู่ตัวของมันเองแล้วครับ แต่สิ่งที่ขับเคลื่อนต่อไปคือมิตรภาพต่างๆที่มันเหมื อนพี่กับน้อง ถึงไม่คุยกันก็คิดถึงกัน ยิ้มให้รูปถ่ายเก่าๆ กับเรื่องราวต่างๆที่ผ่านมา

รถไม่แน่ใจ....แต่สหายของผมทั้งหลาย ท่านคือตำนานครับ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ใช่ครับ บางครั้งผมก็นั่งคุยกับสหายทั้งหลายเรื่องอื่นๆ บางครั้งก็มีเรื่องมาสด้าแบบผิวเผิน บางครั้งก็เป็นสารทุกข์สุขดิบ บางทีก็เป็นเรื่องไร้สาระ แต่ทุกๆบทสนทนามันมีรอยยิ้ม มีความห่วงใย มีความเอื้ออาทร มีความรักคลุมอยู่เบาๆเป็นเหมือนเสื้อคลุมล่องหนที่เ ราไม่เคยเห็นแต่สัมผัสได้

วันนี้มาสด้ามันอยู่ตัวของมันเองแล้วครับ แต่สิ่งที่ขับเคลื่อนต่อไปคือมิตรภาพต่างๆที่มันเหมื อนพี่กับน้อง ถึงไม่คุยกันก็คิดถึงกัน ยิ้มให้รูปถ่ายเก่าๆ กับเรื่องราวต่างๆที่ผ่านมา

รถไม่แน่ใจ....แต่สหายของผมทั้งหลาย ท่านคือตำนานครับ
    ผมก็คิดเช่นนั้นจริงๆ มีหลายครั้งที่นั่งมองรูปหรือบทสนทนา เเล้วก็นั่งอมยิ้ม มีความสุขเเล้วครับ
    ขอบอกบ้านหลังเล็กๆหลังนี้ไม่เคยหลับ...........

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ผมก็คิดเช่นนั้นจริงๆ มีหลายครั้งที่นั่งมองรูปหรือบทสนทนา เเล้วก็นั่งอมยิ้ม มีความสุขเเล้วครับ
    ขอบอกบ้านหลังเล็กๆหลังนี้ไม่เคยหลับ...........
    นอนไม่หลับถ้าไม่ได้จับนมหนู...

สิ่งหนึ่งที่ผมดีใจในเรื่องราวของอีพรหล้าคือมันใกล้ จะจบเสียที เรื่องราวของมันแค่6เดือนที่ผ่านมา ผมใช้รูปไปทั้งหมดราวๆ10000กว่ารูป ตัวอักษรนับไม่ถ้วน ความคิดแบบทิ้งๆขว้างๆอีกไม่รู้เท่าไหร่ ส่วนเวลานั้นไม่ต้องคำนวน เวลาเป็นของมีค่าแต่เรื่องราวของมันมีค่ามากกว่า ถ้าเขียนเป็นหนังสือผมคงได้หนังสือเล่มเล็กๆตามที่ผม ต้องการได้แล้วมั้ง แต่มันคงเป็นแค่ไดอารี่....มาสด้าไดอารี่ของผม

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ผมต้องหาเสื้อสีเขียว ตราลูกมะเฟืองใส่บ้างแล้ว จะได้เข้าชุดกับสีรถ... ไปไหนเผื่อว่าจะมี ลิง ค่าง บ่าง ชะนี มากรี๊ดใส่บ้าง!!!

ปล.1 55555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ผมต้องหาเสื้อสีเขียว ตราลูกมะเฟืองใส่บ้างแล้ว จะได้เข้าชุดกับสีรถ... ไปไหนเผื่อว่าจะมี ลิง ค่าง บ่าง ชะนี มากรี๊ดใส่บ้าง!!!

ปล.1 55555
    555 ท่านผู้ใหญ่ตุ๊กครับ ผมถือว่านั่นคือคำขอจากท่านนะครับ ลิงค่างบ่างชะนีและเก้งแอนด์กวางต้องกรี๊ดแน่นอนครับ เสื้อตรากลีบมะเฟืองนี่มันต้องขายดีแน่ๆครับ อิอิ ของแท้ขอมีรูปผู้ใหญ่เน้นหนวดหน่อยนะครับ อิอิ

สีเสื้อกับสีรถถูกวางแผนมาไม่น้อยกว่า6เดือนเพื่อให้ มันเป็นไปในทางเดียวกัน ผมว่าท่านพ่อค้ากับแม่ค้าคงปั้มเสื้อขายแล้วมั้ง เห็นไอ้วีใส่จังไม่ยอมซัก 5555 แต่ผมชอบสนับสนุนให้คนอื่นรวยครับเพราะผมจะได้จนไปเร ื่อยๆครับ 5555

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 28-01-2011 เมื่อ 11:54

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ถ้ารูปมันมีกลิ่น...ป่านนี้คงเมาทินเนอร์กันไปแล้วมั ้ง 5555 ผมพามาชมในห้องอบสีครับ พี่ตุ๊กครับ สีแบบนี้ผ่านมั้ยครับ...เอาไว้ไปกดดันป้าสมแป้นแัละป ้ามรกตดีมั้ยครับ อิอิ

ปล. รถคันนี้ป้ายแดง...แต่สีน้ำเงิน

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ถ้ารูปมันมีกลิ่น...ป่านนี้คงเมาทินเนอร์กันไปแล้วมั ้ง 5555 ผมพามาชมในห้องอบสีครับ พี่ตุ๊กครับ สีแบบนี้ผ่านมั้ยครับ...เอาไว้ไปกดดันป้าสมแป้นแัละป ้ามรกตดีมั้ยครับ อิอิ

ปล. รถคันนี้ป้ายแดง...แต่สีน้ำเงิน

5555 คิดเหมือนผมเลยครับพี่ แค่วินาทีแรกที่ผมดูตอนพ่นสี จนถึงวินาทีที่ 10 ผมกลั้นหายใจดูครับ แล้วผมก็ถามตัวเองแล้วขำว่า "มืงจะกลั้นหายใจทำหอกไรวะ" 555555555555555555

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ใช้รถทุกวัน 1 ปีกว่าๆ ซีลน้ำมันเริ่มเสื่อมสภาพแล้วครับ หยดเป็นทางเลย
    ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วครับ(หรือของเดิมยังไม่ได้เปล ี่ยน)เสียเงินอีกแล้ว
    และได้เข้าไปหาปรมาจารย์ สารพัดช่างสี่พระยา ให้จัดการให้หน่อย แต่...
    คิวไม่ว่างครับ อ.บอกว่าจันทร์เช้าๆ เข้ามาก็แล้วกัน อ.ถามเรื่องรถคันใหม่
    ผมเลยบอกว่ากำลังทำอยู่ครับ ผมบอกมีสหายคนนึงกำลังสร้างานใหม่อยู่
    อ.ขอดูผมเลยส่ง ลิงค์ อีพรหล้า ไปใด้ดู อ.บอกว่า "ทำกันขนาดนี้เลยหรอ"
    อ.2-3 คนอึ้งทั้งShop เลย และพูดอีกว่า"พูดไม่ออกว่ะ" 5555 ดังสุดๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ใช้รถทุกวัน 1 ปีกว่าๆ ซีลน้ำมันเริ่มเสื่อมสภาพแล้วครับ หยดเป็นทางเลย
    ถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วครับ(หรือของเดิมยังไม่ได้เปล ี่ยน)เสียเงินอีกแล้ว
    และได้เข้าไปหาปรมาจารย์ สารพัดช่างสี่พระยา ให้จัดการให้หน่อย แต่...
    คิวไม่ว่างครับ อ.บอกว่าจันทร์เช้าๆ เข้ามาก็แล้วกัน อ.ถามเรื่องรถคันใหม่
    ผมเลยบอกว่ากำลังทำอยู่ครับ ผมบอกมีสหายคนนึงกำลังสร้างานใหม่อยู่
    อ.ขอดูผมเลยส่ง ลิงค์ อีพรหล้า ไปใด้ดู อ.บอกว่า "ทำกันขนาดนี้เลยหรอ"
    อ.2-3 คนอึ้งทั้งShop เลย และพูดอีกว่า"พูดไม่ออกว่ะ" 5555 ดังสุดๆ
    ขอบคุณครับอาจารย์และท่านแจ๊ค งั้นให้ภาพพูดแทนก็แล้วกันนะครับอาจารย์ ถ้าผมสร้างได้ขนาดนี้ผมควรจะเรียนจบอะไรดี....

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

จัดยาวไปเลยครับท่าน . . . อาจารย์ของผมเฝ้าดูตลอดแน่ๆ ครับ ไม่แน่อาจเอาไว้สอนน้องๆ ได้อีก 5555

Senior Member markky's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับอาจารย์และท่านแจ๊ค งั้นให้ภาพพูดแทนก็แล้วกันนะครับอาจารย์ ถ้าผมสร้างได้ขนาดนี้ผมควรจะเรียนจบอะไรดี....

สวย เนียน สุดๆเลยครับพี่วี ผมว่ารถป้ายแดงมีอายอ่าคับ ^ ^

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ markky อ่านข้อความ
    สวย เนียน สุดๆเลยครับพี่วี ผมว่ารถป้ายแดงมีอายอ่าคับ ^ ^
    ขอบคุณครับ มิบังอาจครับมาร์ค หวังแค่ได้ทำในสิ่งที่อยากได้ ได้ลองทำในสิ่งที่เขาบอกว่า ถ้าคนไทยตั้งใจไม่แพ้ชาติใดในโลก ผมก็แค่ชีวิตเล็กๆครับที่สร้างแรงบันดาลใจให้พี่น้อง ของเราได้ปลดล็อคตัวเองออกจากความคิดที่ว่า ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ

คนเก่งกว่าผมในบอร์ดนี้มีเยอะครับ แม้จะเป็นบอร์ดเล็กๆแต่ผมก็รักทุกท่านที่นี่เพราะว่า นี่คือพี่น้องมาสด้าของผม ทุกท่านสอนผมผ่านตัวอักษร ผ่านมิตรภาพ ผ่านเรื่องราวของตัวเอง ผมอยากจะเป้นนักเล่าเรื่องที่ดี ก็พยายามอยู่ หวังว่าการสร้างอีพรหล้ามันจะช่วยให้ผมเป็นนักเดินทา งผ่านตัวอักษรได้ครับ

เขาว่าผมเป็นนางงามมิตรภาพ ผมสร้างมิตรภาพผ่านมาสด้า....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    872

ผมให้ความสำคัญในการทำรถในแต่ละห้วงเวลาไม่เหมือนกัน ครับ ถามว่าขั้นตอนใหนสำคัญที่สุด สำหรับผมคือขั้นตอนการประกอบรถครับ ตอนปะผุ ทำสี ตามอะไหล่ โน้มน้าวช่างให้ทำงานให้เสร็จ อาจจะสำคัญพอๆกัน(เรื่องจะทำให้วิ่งได้หรือเปล่านั้น อย่าพึ่งคิดครับ) แต่สิ่งที่เราเคี่ยวเข็ญและเดินทางมาไกลจะมาพลาดไม่ไ ด้ในขั้นตอนของการประกอบรถ

ซึ่งขั้นตอนนี้ผมคงต้องสงวนเรื่องราวไว้เพราะว่ามันเ ป็นเทคนิคเฉพาะบุคคลครับว่าเราทำการบ้านมาขนาดใหน ผมบอกได้เลยว่าสำหรับผมมันยากครับ รถที่หน้าตาเหมือนกันเป็นแสนคันยังมีรถที่เป็นตำหนิไ ด้ แต่เราจะทำรถที่เป็นแสนคันให้เป็นรถคันเดียวในปฐพีที ่สร้างชื่อให้เรานั้นมันท้าทายกว่าครับ อย่าปล่อยให้กับดักทางความคิดทำให้เราคิดว่าไม่มีใคร ทำเหมือนเราหรอก หรือว่าไม่มีใครคิดแบบนี้หรอก ทุกคนคิดเป็นหมดครับ ทุกคนมีความฝัน มีรูปแบบความคิดที่เป็นแบบแผนเหมือนกันแต่แตกต่างด้ว ยวิธีการคิดกับแนวทางในการคิด ท้ายสุดผลลัพท์จะออกมาใกล้เคียงที่ท่านจะได้ยินบ่อยๆ ว่า เฮ้ย คิดเหมือนกับกูเลย หรือ ถ้าเป็นกู กูจะทำแบบนี้ หรือ กูว่าแล้วมันต้องทำแบบนี้

ดังนั้นจะสร้างเอกลักษณ์ของตัวเองไม่ต้องคิดเพี้ยนหร ือแตกแยกมากเกินไปจนเพื่อนมึน เอาแค่เราพินิจพิเคราะห์แล้วสามารถตอบทุกๆคำถามที่คน จะสงสัยว่าทำไมเราทำแบบนั้น ทำไมเราทำแบบนี้ ท่านตอบตัวเองได้ ท่านก็ตอบคนอื่นได้ อย่าลืมนะครับ คำถามสำคัญกว่าคำตอบ....

คำตอบมันมีอยู่รอบๆตัวเรา แต่คนคิดคำถามมาถามนี่สิ เขาเห็นอะไร เขาไม่เห็นอะไร จึงเกิดคำถาม...

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดๆ ไปเลยคับพี่วี
    Mazda Club Thailand Southern Territory

หน้าที่ 81 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 31 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 131 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks