The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 96

หน้าที่ 96 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 46 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 146 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,426 ถึง 1,440 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หลังจากที่สารวนเรื่องการตามหาอะไหล่โช๊คหน้า ผมก็ได้ข้อสรุปตรงที่ว่า เราจะใช้วิธีการบิ้วจากของเดิมที่เรามีอยู่แล้ว โดยเอาโช๊คที่เป็นดิสต์มาอัดน้ำมันใหม่แล้วใส่สปริงท ี่ถอดมาจากโช๊คที่เป็นดรัมเบรกที่ไม่ได้ใช้มาติดตั้ง แทน ส่วนหัวโช๊คเราก็ใช้ของเดิมที่ไปทำความสะอาดใหม่ เปลี่ยนแค่ลูกปืนกับยางรองหัวโช๊คที่ไปหาเทียบรุ่นที ่ใกล้เคียงแทน

เราก็ขัดเสื้อโช๊คหน้าเพื่อทำสีใหม่ครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

jodeci ซะอย่างสบายอยู่แล้วครับ เรื่องจิ๊บๆๆๆ

รูป รูป  

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

นึกว่าเอาหัวBall Joint ที่ปรับCamberได้ของท่านนันใส่ซะอีก
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หลังจากที่สารวนเรื่องการตามหาอะไหล่โช๊คหน้า ผมก็ได้ข้อสรุปตรงที่ว่า เราจะใช้วิธีการบิ้วจากของเดิมที่เรามีอยู่แล้ว โดยเอาโช๊คที่เป็นดิสต์มาอัดน้ำมันใหม่แล้วใส่สปริงท ี่ถอดมาจากโช๊คที่เป็นดรัมเบรกที่ไม่ได้ใช้มาติดตั้ง แทน ส่วนหัวโช๊คเราก็ใช้ของเดิมที่ไปทำความสะอาดใหม่ เปลี่ยนแค่ลูกปืนกับยางรองหัวโช๊คที่ไปหาเทียบรุ่นที ่ใกล้เคียงแทน

เราก็ขัดเสื้อโช๊คหน้าเพื่อทำสีใหม่ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    นึกว่าเอาหัวBall Joint ที่ปรับCamberได้ของท่านนันใส่ซะอีก
    ตอนแรกก็อยากจะให้มันเป็นอย่างนั้นครับ แต่ด้วยถูกจำกัดด้วยอะไรหลายๆอย่างและผมก็มีแต่จินตน าการแต่ขาดความหลากหลายในเรื่องแหล่งอะไหล่ก็เลยต้อง พากันข้ามอุปสรรคนี้ไปด้วยกันแบบ...ยังติดใจกันอยู่

อาจจะเป็นข้อจำกัดในตัวโปรเจคนี้เองที่เลือกหัวโช๊คท ี่มีเพลาติดมาด้วยแบบนี้มาใช้เพราะมันแทบจะหาไม่ได้แ ล้ว และที่หาได้ก็ไม่สามารถหาแหล่งข้อมูลมาสนับสนุนความเ ป็นไปได้ พยายามไปหาอ่านพวกที่ทำR100ก็ยังเข้าไม่ได้ลึกถึงข้อ มูลครับ ก็เลยเป็นเหตุให้ต้องรีบข้ามไปก่อน แต่ในอนาคตถ้ามีเวลาหรือสามารถศึกษาเพิ่มเติมผมอาจจะ หามาติดตั้งก็ได้ครับ

จับพ่นสีไปก่อน แต่ลืมไปว่าต้องเอาไปอัดน้ำมันนี่นา...ก็คงต้องกลับม าพ่นใหม่ - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เรื่องการล้มช้างเอางา ถ้าไม่บ้าบิ่นพอ อย่าได้ทำนะครับเพราะแรงเสียดทานสูงมากแต่ด้วยความที ่ว่าผมตัดรถมาแล้วหลายคัน ตัดเพลาท้ายอีกซักอันคนคงไม่ด่ามากไปกว่านี้แล้วหละ - -"

ชุดเพลาท้ายที่ตัดมา...ใช้แค่เบรกมือครับ แต่พี่ชัยก็ถามเหมือนที่ท่านทั้งหลายสงสัยว่าทำไมไม่ แบกมาทั้งเพลามันจะง่ายกว่าเสียอีก...คำตอบนะครับ ไม่มีที่จะวางในรถแล้วครับเพราะเอาเกียร์กลับมาด้วยค รับ 555

แต่ถ้าท่านทราบราคาเพลาแล้วหละก็...ท่านก็คงจะบอกว่า ตัดไปเหอะพี่ ถูกมากกกกกกก+++++

แต่หลังจากนี้ไปคงจะแพงมหาศาลแล้วครับ 5555 ของเก่าก็ทิ้งครับ ชั่งกิโลขายอย่างเดียว....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    jodeci ซะอย่างสบายอยู่แล้วครับ เรื่องจิ๊บๆๆๆ
    เรื่องจุ๊บๆๆๆ ผมก็ถนัดนะครับ - -"

หัวโช๊คแบบball jointก็ยังคงเป็นหัวโช๊คที่ผมปรารถนาต่อไป ผมยังคิดว่ารถคันนี้ถ้าขับไม่ได้ผมก็ไม่เสียใจนะครับ เพราะผมคิดว่าที่ทำมาทั้งหมดเนี่ย...จิ๊บๆๆๆๆๆ จริงๆด้วย ยินดีที่จะบอกกล่าวกับสหายทั้งหลายว่า โอเคมันเป็นไปไม่ได้ แต่ขอให้ได้ทำและทำไปแล้ว แต่ผมก็ยังหวังว่า สักวันหนึ่งผมจะอ่านภาษาอังกฤษแบบอ่านออกเขียนได้ 555 จะได้เขียนไปบอกพวกฝรั่งว่า ฮู้ยู...เอ๊ย ยู้ฮู...

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

ภาพในวันนั้นผมยังจำได้ติดตาครับ บอกตามตรงว่าสยองแห่งสยามครับ แต่ก็ดีใจครับ...

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ถ้าโช๊คเป็นแบบเปิดอัดน้ำมันได้หรือเคยถูกผ่าทำฝาบนม าแล้ว อัดเองเลยครับ ไปซื้อน้ำมันโช๊คมาอัดได้เลย ชอบแข็งอ่อนยังไงก็จัดไปครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ตอนแรกก็อยากจะให้มันเป็นอย่างนั้นครับ แต่ด้วยถูกจำกัดด้วยอะไรหลายๆอย่างและผมก็มีแต่จินตน าการแต่ขาดความหลากหลายในเรื่องแหล่งอะไหล่ก็เลยต้อง พากันข้ามอุปสรรคนี้ไปด้วยกันแบบ...ยังติดใจกันอยู่

อาจจะเป็นข้อจำกัดในตัวโปรเจคนี้เองที่เลือกหัวโช๊คท ี่มีเพลาติดมาด้วยแบบนี้มาใช้เพราะมันแทบจะหาไม่ได้แ ล้ว และที่หาได้ก็ไม่สามารถหาแหล่งข้อมูลมาสนับสนุนความเ ป็นไปได้ พยายามไปหาอ่านพวกที่ทำR100ก็ยังเข้าไม่ได้ลึกถึงข้อ มูลครับ ก็เลยเป็นเหตุให้ต้องรีบข้ามไปก่อน แต่ในอนาคตถ้ามีเวลาหรือสามารถศึกษาเพิ่มเติมผมอาจจะ หามาติดตั้งก็ได้ครับ

จับพ่นสีไปก่อน แต่ลืมไปว่าต้องเอาไปอัดน้ำมันนี่นา...ก็คงต้องกลับม าพ่นใหม่ - -"

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เรื่องการล้มช้างเอางา ถ้าไม่บ้าบิ่นพอ อย่าได้ทำนะครับเพราะแรงเสียดทานสูงมากแต่ด้วยความที ่ว่าผมตัดรถมาแล้วหลายคัน ตัดเพลาท้ายอีกซักอันคนคงไม่ด่ามากไปกว่านี้แล้วหละ - -"

ชุดเพลาท้ายที่ตัดมา...ใช้แค่เบรกมือครับ แต่พี่ชัยก็ถามเหมือนที่ท่านทั้งหลายสงสัยว่าทำไมไม่ แบกมาทั้งเพลามันจะง่ายกว่าเสียอีก...คำตอบนะครับ ไม่มีที่จะวางในรถแล้วครับเพราะเอาเกียร์กลับมาด้วยค รับ 555

แต่ถ้าท่านทราบราคาเพลาแล้วหละก็...ท่านก็คงจะบอกว่า ตัดไปเหอะพี่ ถูกมากกกกกกก+++++

แต่หลังจากนี้ไปคงจะแพงมหาศาลแล้วครับ 5555 ของเก่าก็ทิ้งครับ ชั่งกิโลขายอย่างเดียว....

ขายโลละกี่บาทครับลูกพี่
    แกนไส้เพลาผมมันรูดไปข้างนึงครับ...555ยังหาไม่ได้เล ย
    เดี๋ยวเอากล้วยตากบางกระทุ่มไปแลก
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ขายโลละกี่บาทครับลูกพี่
    แกนไส้เพลาผมมันรูดไปข้างนึงครับ...555ยังหาไม่ได้เล ย
    เดี๋ยวเอากล้วยตากบางกระทุ่มไปแลก
    ถ้าพี่ชัยยังปราณีไม่เอาไปทิ้งเสียก่อน ผมจะเก็บไว้ให้ครับ

เพลาสองท่อนสินค้าโอท๊อปจากบางแคก็ได้คลอดออกมาแล้วค รับ

Senior Member b-boyza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นึกว่าท่านพี่จะพ่น เขียว&ทองอะโนไดซะอีก คนเห็นจะโห Tein เลยนะคันนี้
    แอดเฟสบุคมาคุยกันได้ที่นี่นะครับ
    หรือจะทางE-MAILก็ได้ครับ
    อยากรู้จักน้อง เก๋า หรือดูรูปรายละเอียดต่างๆ ของน้องเก๋าเชิญนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ทนเหงาและเซ็งได้ไม่นานก็ขอรายงานความคืบหน้าสิ่งที่ ผมคิดถึงที่สุดคือ อีพรหล้าครับ แต่ช่วงระยะเวลาที่ผมบาดเจ็บก็ไม่ได้ทำอะไรมากครับ พาป้าแดงไปขับรถเล่นมาครับ

งานของอีพรหล้าได้ผ่านพ้นไปแล้วครับ คือการทำเพลาล่างให้เป็นสองท่อนโดยที่ได้ติดตั้งไปแล ้วก็เจออุปสรรคอีกครั้ง

ได้ทดลองดูแล้วทำงานได้ตามปกติและไม่มีข้อผิดพลาดครั บ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อุปสรรคที่กล่าวไว้อยู่ด้านหน้าครับ แต่เพลากลางสองท่อนทำงานได้ตามปกติครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อุปสรรคอยู่ที่ห้าเกียร์ที่บิ้วเสร็จแล้วและติดตั้งล งไปใหม่ครับ ทุกอย่างทำงานได้ดีและได้ปกติ แต่แท่นยึดเกียร์มีปัญหาครับ ของเดิมอยู่ที่จุดที่เชื่อมคานรับไปเรียบร้อยแล้ว ของใหม่จุดยึดมันถอยมาด้านหลังเยอะพอสมควร.....งานเข ้าครับ

สังเกตุที่รูปครับว่าจุดยึดของสี่เกียร์ของเดิมกับห้ าเกียร์ของใหม่ต่างกันอย่างชัดเจน...ภาพเบลอไปนิดส์ - -"

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คืองงครับแล้วมันผิดปกติตรงไหนหว่าของผมวางเหลาแล้วส ่วนหลังก็เอียงอย่างนี้นิดนึงเหมือนกันครับ

หน้าที่ 96 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 46 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 146 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks