The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 97

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 97 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 47 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 147 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,441 ถึง 1,455 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

พี่ชัยตรวจดูแล้วกำลังหาทางออกอยู่ครับ

พี่ชัยใช้สเกลวัดครับเพื่อให้ค่าที่แม่นยำที่สุด นึกว่าย้ายตามจุดไม่ใช่แบบนั้นนะครับ ต้องวัดด้วยครับ สุดยอดจริงๆ...

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ๋อเข้าใจละครับภาพไม่เบลอหรอกครับดูปี๊บซิครับชัดกิ ๊กเลย
    แอบแซวครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    คืองงครับแล้วมันผิดปกติตรงไหนหว่าของผมวางเหลาแล้วส ่วนหลังก็เอียงอย่างนี้นิดนึงเหมือนกันครับ
    ผิดปกติแค่แท่นยึดเกียร์ครับที่ไม่ตรงของเดิมครับ ของ5เกียร์มันจะถอยหลังมานิดนึงอันนี้ไม่แน่ใจว่าทุก คันเป็นเหมือนกันมั้ยแต่รถtransformerอย่างอีพรหล้าถ ือเป็นเรื่องปกติครับ 555

ส่วนเพลากลางที่เอียงเล็กน้อยผมไม่แน่ใจว่ามันต้องตร งมั้ยแต่ความเข้าใจของผมก็คือมันต้องบิดเล็กน้อยเพื่ อให้มีแรงเหวี่ยงให้หนีศูนย์กลางหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ เพราะถ้ามันตรงเป๊ะแล้วมันจะทำให้เป็นสองท่อนทำไม แรงเหวี่ยงของมันแทบจะไม่มีผลใดๆถ้ามันตรงเป๊ะ??? ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขอผู้มากบารมีอธิบายด้วยครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ดูจากภาพนี้ก็ได้ครับว่าแท่นยึดเกียร์ไม่ตรงกับของเด ิม

แต่ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดพี่ชัยทำเสร็จหมดแล้วครับ...ช ายคนนี้ประกอบรถจากจินตนาการของไอ้บ้าคนหนึ่ง ท่านทั้งหลายคงไม่หลงกลผมใช่มั้ยครับว่านั่นคือปัญหา 5555

ขอบคุณครับ อิอิ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

จากภาพนี้ครับ ผมขอตังชื่อภาพนี้ว่า "งานเข้าแล้วนะ...พี่ชัย"

ภาพนี้ทำให้ผมเชื่อในความพยายามของพี่ชัยได้สนิทใจเล ยครับว่า... แก้ได้ แต่หยามไม่ได้...

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าทำไมมันต้องเอียงนิดนึ ง
    แต่ให้มันขับได้ทนๆก็พอละครับแค่นี้สบายใจละครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ลองวิ่งดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเพลามันสั่นเดี๋ยวค่อยว่ากัน ถ้าตั้งตรงหมดและได้แนวระคับความสูงต่ำของท้ายเกียร์ แล้ว ไม่น่ามีปัญหาครับ
    ปล.เสร็จเมื่อไหร่ขอนั่งด้วยคนนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ลองวิ่งดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเพลามันสั่นเดี๋ยวค่อยว่ากัน ถ้าตั้งตรงหมดและได้แนวระคับความสูงต่ำของท้ายเกียร์ แล้ว ไม่น่ามีปัญหาครับ
    ปล.เสร็จเมื่อไหร่ขอนั่งด้วยคนนะครับ
    ผมก็คิดเหมือนกันว่าต้องลองวิ่งดูก่อนครับแล้วค่อยมา ปรับแต่งดูอีกทีครับ แต่ผมก็คิดไปเองว่าจากท้ายเกียร์มาถึงตุ๊ตามันได้ระน าบแล้วและจากตุ๊กตาไปเพลาท้ายนั้นอาจจะเอียงได้15-30องศา แต่ยังไงก็ต้องเรียกรอบดูก่อนครับเพราะขับช้าๆคงไม่ร ู้สึกแน่ๆ ต้องวิ่งจนสุดไมล์ของมันแหละ ที่นี้จะหอนจะเห่าก็จะรู้ทันทีทั้งเพลาท้าย เพลากลางครับ 5555

คาร์บูยังอยู่ในช่วงทำความรู้จักกับมันอยู่ครับ ช่างของผมยังต้องเรียนรู้หลักการทำงานของมัน แต่ยังไม่ได้บอกช่างให้ขยายพอร์ทให้เป็นวงรีตามคอของ มัน ช่วงนี้งานค่อนข้างเครียดพอสมควรในอู่ครับ ต้องค่อยๆปรับเปลี่ยนยุทธศาสตร์ในการทำรถ แต่ผมไม่รีบครับเพราะผมถือว่าผมถอยหลังไปสี่เดือนเพื ่อทำบอดี้แปลว่าผมล่วงหน้าท่านอื่นๆที่ทำพร้อมกันไปส ี่เดือนแล้วครับ 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ

จากภาพนี้ครับ ผมขอตังชื่อภาพนี้ว่า "งานเข้าแล้วนะ...พี่ชัย"

ภาพนี้ทำให้ผมเชื่อในความพยายามของพี่ชัยได้สนิทใจเล ยครับว่า... แก้ได้ แต่หยามไม่ได้...
    สิ่งหนึ่งที่ผมนิยมในตัวพี่ชัยคือการเรียนรู้ตลอดเวล า ครูของพี่ชัยคือสิ่งรอบๆตัวที่พี่ชัยไปเห็น บางครั้งพี่ชัยก็เรียนรู้จากน้องๆที่พี่ชัยสอนนั่นแห ละ ซึ่งผมก็นำมาใช้กับการทำงานคือเรียนรู้งานใหม่ๆ ทักษะใหม่ๆจากลูกน้อง เวลามีใครมาดูงานของพี่ชัยแกจะถ่อมตัวแล้วโบ้ยให้ผมเ ป็นคนตอบ (ถ้าใครสามารถง้างปากผมให้พูดความจริงเกี่ยวกับอีพรห ล้าได้ผมยกอีพรหล้าให้เลย เช่นงบเท่าไหร่ ค่าทำสีเท่าไหร่ แต่ผมบอกว่าห้าหมื่นนะ ทั้งคันนี่แหละ 5555 มันมีหลายอย่างที่ผมซ่อนในตัวป้าแดงที่ผมไม่พูด ดังนั้นอีพรหล้าก็จะเป็นความลับเกี่ยวกับผมตลอดไป เปิดเผยบางอย่างเพื่อปกปิดบางสิ่ง ลองดูครับ สามารถนำมาใช้ในการทำงานและการวางตัวได้ครับ)

ดังนั้นผมคิดว่าไม่น่าจะมีอะไรที่เราผิดพลาดแล้วไม่ย อมรับ เดี๋ยวเราก็จะรู้ว่ามันวิ่งได้หรือไม่ได้ ถ้าวิ่งไม่ได้ผมก็ยังไม่กังวลเพราะว่าก็กลับมาแก้ไขใ หม่ได้ ข้อดีของรถแปลงทั้งคันคือมันมีพิมพ์เขียวอยู่ในหัวว่ าเราทำอะไรไปบ้าง ส่วนข้อเสียของมันมีเรื่องเดียว...มันเปลี่ยนไปตามอา รมณ์ของเจ้าของ 5555

ดังนั้นต้องใจเย็นๆครับ สั่งหวานเย็นกินรอได้เลย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ชิ้นส่วนอีพรหล้าก็ได้ห่อเก็บไว้อย่างดี รอวันประกอบในวันข้างหน้า วินาทีนี้ นาทีนี้ ผมไม่กลัวกระแสใดๆทั้งสิ้นครับ ไม่ได้มั่นใจว่าตัวเองเจ๋งนะครับ แต่ว่าผมเก็บโรงรถของผมแล้วเหลือลังมหาสมบัติแค่หกลั งแล้วผมสบายใจครับ ห้าห้าห้าห้าห้า

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    616

เรื่องขยายพอร์ทเอาไว้ทีหลังก็ได้ครับ เด็กๆเอง ส่วนตัวผมลองขัดลืนมาหลายเครื่องแล้ว ลำพังทำแค่อย่างเดียวไม่รู้สึกครับ(ผมอาจจะรับความรู ้สึกช้า) ถ้าท่านจะเอารอบ ลองลดน้ำหนักฟายวิลล์ดูสิครับ หรือว่าขยายวาวล์+ล้วงพอร์ท จะได้ความรู้สึกดีกว่าครับ ถ้าได้Camสักเส้น+ตัดSkirtลูกสูบก็จะดี สรุปบานเลยครับSTD ดีกว่า ทนและประหยัดครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เรื่องขยายพอร์ทเอาไว้ทีหลังก็ได้ครับ เด็กๆเอง ส่วนตัวผมลองขัดลืนมาหลายเครื่องแล้ว ลำพังทำแค่อย่างเดียวไม่รู้สึกครับ(ผมอาจจะรับความรู ้สึกช้า) ถ้าท่านจะเอารอบ ลองลดน้ำหนักฟายวิลล์ดูสิครับ หรือว่าขยายวาวล์+ล้วงพอร์ท จะได้ความรู้สึกดีกว่าครับ ถ้าได้Camสักเส้น+ตัดSkirtลูกสูบก็จะดี สรุปบานเลยครับSTD ดีกว่า ทนและประหยัดครับ
    คงต้องเน้นทนและประหยัดครับ ยิ่งถลำลึกยิ่งบาดเจ็บครับ ทีมงานของผมเริ่มคิดถึงบั้นปลายชีวิตแล้วครับส่วนผมก ็พร้อมเสมอที่จะไปทำอย่างอื่นที่ท้าทายกว่า อาจจะไปเรียนรู้อะไรใหม่ๆที่มันสนุกสนานกว่า ช่วงเวลาก่อนหน้านี้ผมเอาเศษอะไหล่มาสด้าที่มันเป็นส นิมมากองๆใส่ลังไว้ แม่บอกว่ามันขายเป็นเศษเหล็กได้ ผมก็คิดว่าดีเหมือนกันเพราะที่ผ่านมาเราคิดถึงคนอื่น เสมอว่ากลัวเพื่อนๆจะไม่มีอะไหล่ใช้ กลัวเพื่อนๆจะหาอะไหล่ไม่ได้แต่มาคิดดูอีกที บ้านนะโว้ยไม่ใช่เชียงกง - -" ก็เลยเอามากองๆไว้รอวันแปลสภาพเป็นเศษเหล็ก โรงรถของผมโล่งขึ้นเยอะเลยครับ 555

พี่ชัยก็เปรยๆมานานแล้วครับที่จะลาออกจากวงการไปทำอย ่างอื่น ผมก็เห็นงามตามนั้น ผมก็มีงานต้องรับผิดชอบสูงขึ้น ตอนนี้เจ้านายโคตรรักเอ็งเลย ประคบประหงมสุดๆกลัวผมลาออกมาขายอะไหล่ อาจจะหาคนมารับผิดชอบแทนในบอร์ดนี้แล้วค่อยลาออกจากก ารเป็นผู้ใหญ่บ้านครับ

มือหนึ่งของผมในการตัดเหล็กเหมือนกระดาษ อาจารย์เปี๊ยกในภาคแรกที่สร้างอะไหล่ให้ผมหลายๆอย่าง ก็จะไปกรีดยางแล้วครับ ผมว่ามันก็เข้าท่าดีเหมือนกันนะ ยางรายได้ดีเสียด้วย จนกว่าจะได้พบกันใหม่...

ข้างล่างนี้คืออะไหล่เบรกมือที่ผมตามหา แต่มาดูอาจารย์เปี๊ยกบรรเลงฝีมือครับ

พี่ชัยก็มามอบแนวทางว่าสองข้างไม่เหมือนกันให้ก๊อปออ กมา ก็เลยตัดเหล็กมาเคาะขึ้นรูปครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ตัดแต่งนิดหน่อยก็จะได้ตามอะไหล่ที่ต้องการจะก๊อปแล้ วครับ จบครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 24-02-2011 เมื่อ 04:41

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ติดเครื่องรึยัง.......

ปล.ช่วงนี้งานยุ่งๆๆๆๆๆๆๆๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ติดเครื่องรึยัง.......

ปล.ช่วงนี้งานยุ่งๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ยัง...ไม่มีอารมณ์ ตอนนี้กำลังเก็บโรงรถอยู่และจะปลุกไอ้ดุกให้ตื่นครับ เพราะว่าอยู่มานานแล้ว ถามหน่อยแบบนี้ชิมิค่ะที่ให้ไปหามาแต่รูปนี้ไปยืมรูป เขามา ถ้าใช้ได้จะได้เอามาเป็นของตัวเอง - -"

หน้าที่ 97 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 47 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 147 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks