The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 76

หน้าที่ 76 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 26 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 126 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,126 ถึง 1,140 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    จะถ่ายทำตอนไปเยี่ยมป้าตองครับ แล้วคงใช้เวลาตัดต่ออีกเดือนแล้วถึงเข้าฉายที่โรงมาส ด้าไรด์วิธไพรด์ เนื้อเรื่องก็เป็นการเตรียมรถ เตรียมคน มิตรภาพ วิวตามรายทาง และความยิ่งใหญ่ของชาวมาสด้าเรื่องของหัวใจครับ อยากทำครับ คิดว่าสนุกแน่นอน ถ้าไม่มีใครดูอย่างน้อยมันก็มีค่าสำหรับพวกเราครับ
    ขออนุญาติท่านแม่ทัพครับ แล้วผมต้องเตรียม อะไรบ้างครับ ตอนเข้าฉาก5555

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ขออนุญาติท่านแม่ทัพครับ แล้วผมต้องเตรียม อะไรบ้างครับ ตอนเข้าฉาก5555
    รับบทเป็นปลัดครับ คอยเป็นคู่กัดกับอบตบ้านไร่ครับ (คล้ายชีวิตจริงมั้ยนั่น 555)

ย้อนกลับไปสิ่งที่ต้องเตรียมก็คือโครงรถที่แข็งแรงที ่สุด หรือแชสซีที่สามารถต้านทานแรงบิดแรงกระชากของเครื่อง ยนต์ได้ มาสด้ามีช่วงล่างที่มีชื่อเสียงพอสมควร ผมคิดว่าเรื่องราวที่ซ่อนอยู่ภายใต้โครงรถของผมถูกซ่ อนด้วยPVCที่พี่ชัยได้พ่นกันสนิมไปแล้ว ตอนนี้โครงรถของผมพร้อมที่จะลงสีแล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พี่ชัยบอกว่าไม่คาดฝันว่าจะทำได้ขนาดนี้ (หมายถึงตัวพี่ชัย) และไม่คาดฝันว่าจะมีคนคิดได้อย่างนี้(หมายถึงตัวผม 555) ผมคงบ้าไปแล้วที่อยากทำโปรเจคนี้ ส่วนพี่ชัยก็บ้ายิ่งกว่าที่ทำให้ โครงรถของเราใช้เวลานานกว่าที่ผมคิด เป็นการเอาเก๋งมาผสมกับกระบะแล้วแปลงจุดยึดของเก๋งกล ับไปให้เป็นจุดยึดกระบะ กว่าจะออกมาเป็นโครงรถแบบนี้มันยากมากครับ แต่ว่าช่างไทยเก่งๆมีเยอะครับ พี่ชัยว่าอย่างนั้น แต่จะมีใครทำให้ พี่ชัยกล่าวทิ้งท้าย....

เวลาที่ผมเห็นรอยยิ้มของพี่ชัยผมมั่นใจครับว่าสิ่งที ่เราทำนั้นมันสนุกสนาน เป็นความสุขอีกหนึ่งวันที่ผมมีในการสร้างอีพรหล้า

เราคุยกันเยอะครับ ผมเรียนรู้จากบทสนทนา ผมคิดว่าผมพัฒนาตัวเองได้บ้างจากการได้สนทนากับพี่ชั ย เหมือนกับท่านโอกับพี่พล มีหวานบ้าง ขมบ้าง แต่ว่าการพูดคุยทำให้เราเปิดใจช่วยกันพัฒนาโปรเจคนี้ ให้มาไกลขนาดนี้ครับ

เบื้องหลังความสำเร็จครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หัวกระบะของอีพรหล้า ก็ผ่านการขัดแล้วขัดอีก แม้ผมจะมองว่ามันก็ดีอยู่แล้วแต่มันก็ยังไม่ผ่านพี่ช ัยอยู่ดี งานละเอียดแบบนี้ผมชอบครับ แต่ผมชอบพี่ชัยมากกว่าตรงที่ว่า ดูๆแล้วรถคันนี้จอดมากกว่าขับ 55555++++

ครับ ผมรู้อยู่แล้วว่าสิ่งที่ผมทำมันก็คือคอนเซปคาร์ที่ผม อยากพัฒนาต่อยอดจากสิ่งที่วิศวกรของมาสด้าได้ออกแบบม าแล้ว ไม่ว่ามันจะได้วิ่งหรือจะจอดอยู่เฉยๆมันไม่สำคัญเท่า กับได้สร้างมันขึ้นมา แต่ผมคิดว่ามันคงสุขใจดียามเช้าๆที่ป้าแดงส่องแสงประ กาย อีพรหล้าคอยเงี่ยหูฟังว่าป้าแดงจะบัญชาอะไร มีน้องบองคอยยิ้มให้กับเรื่องราวของป้าแดงกับอีพรหล้ า ในเช้าที่ผมไม่ต้องทำอะไร นั่งจิบกาแฟดูสิ่งที่ผมสร้าง หวังว่ามันคงเป็นชีวิตที่สุขใจยิ่ง...ในท่ามกลางหมู่ สหายที่ผลัดกันมาเยี่ยมเยือน

ขอพระองค์ทรงอวยชัยให้ลูกได้มีสติปัญญา สร้างสิ่งนี้ให้สำเร็จด้วยเทอญ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมเชื่อว่าหัถต์ของพระเจ้ามีจริงแต่เปลี่ยนแปลมาเป็น ฝีมือในมือของมนุษย์ ความชำนาญและการตัดเหล็กเหมือนกระดาษของทีมงานพี่ชัย ทำผมทึ่งไปเลยครับ ความเดิมก็คือคานล่างของผมนั้นถูกชนมาจนเสียหาย พี่ชัยให้ไปหามาใหม่แต่ผมก็หาไม่ได้เพราะถ้ามันยังมี ขายมันก็ไม่ใช่อีพรหล้าแล้วหละ - -"

แต่ผมเฉยๆนะ ขนาดแชสซีพี่ชัยยังทำขึ้นมาใหม่ได้แล้วแค่คานอันเล็ก ๆทำไมจะทำไม่ได้ แล้วนี่สร้างรถได้ทั้งคันแค่คานอันนิดเดียว....ผมสบา ยใจครับ 5555

ดังนั้นจึงได้พี่โต้งเนรมิตชิ้นงานให้ใหม่ตามรูปครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ตอนนี้สภาพของมันก็พอดูได้(ดี)ครับ ใช้วิธีผ่าตามรอยอาร์คแล้วเลาะส่วนที่เสียหายออกมาแล ้วเคาะใหม่จนได้รูปแล้วเชื่อมติดกับไปเหมือนเดิม ทำไมมันง่ายอย่างนั้นครับเพ่...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

พูดไม่ออกครับ.....ขอดูอย่างเดียว!!!!

ปล...แม่ ง ง ง ง เอ้ยยยย

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

คานหน้าท่าทางจะแข็งน่าดู ผมเคยโดนมาแล้วครับ โคตรมึนหัวเลย 555

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    พูดไม่ออกครับ.....ขอดูอย่างเดียว!!!!

เหมือนสหายนันเลยครับ (>_<)"

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พี่ชัยบอกว่าไม่คาดฝันว่าจะทำได้ขนาดนี้ (หมายถึงตัวพี่ชัย) และไม่คาดฝันว่าจะมีคนคิดได้อย่างนี้(หมายถึงตัวผม 555) ผมคงบ้าไปแล้วที่อยากทำโปรเจคนี้ ส่วนพี่ชัยก็บ้ายิ่งกว่าที่ทำให้ โครงรถของเราใช้เวลานานกว่าที่ผมคิด เป็นการเอาเก๋งมาผสมกับกระบะแล้วแปลงจุดยึดของเก๋งกล ับไปให้เป็นจุดยึดกระบะ กว่าจะออกมาเป็นโครงรถแบบนี้มันยากมากครับ แต่ว่าช่างไทยเก่งๆมีเยอะครับ พี่ชัยว่าอย่างนั้น แต่จะมีใครทำให้ พี่ชัยกล่าวทิ้งท้าย....

เวลาที่ผมเห็นรอยยิ้มของพี่ชัยผมมั่นใจครับว่าสิ่งที ่เราทำนั้นมันสนุกสนาน เป็นความสุขอีกหนึ่งวันที่ผมมีในการสร้างอีพรหล้า

เราคุยกันเยอะครับ ผมเรียนรู้จากบทสนทนา ผมคิดว่าผมพัฒนาตัวเองได้บ้างจากการได้สนทนากับพี่ชั ย เหมือนกับท่านโอกับพี่พล มีหวานบ้าง ขมบ้าง แต่ว่าการพูดคุยทำให้เราเปิดใจช่วยกันพัฒนาโปรเจคนี้ ให้มาไกลขนาดนี้ครับ

เบื้องหลังความสำเร็จครับ

.............พี่ๆๆผมเคยเห็นแต่รถแข่งหรือมอไซค์โครง แดง..ผมอยากเห็นอีพอลล่าโครงแดงมั้งจังอ่ะ.อิอิอิ... .มันคงเป็นอะไรที่ฮื่อฮาน่าดูอ่ะอิอิอิ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ

ถือว่าท่านยอมรับก็แล้วกันว่ามันเฮี้ยมาก 5555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    คานหน้าท่าทางจะแข็งน่าดู ผมเคยโดนมาแล้วครับ โคตรมึนหัวเลย 555
    แล้วไปทำอีท่าใหนครับถึงให้โดนหัว ไปมุดดูอะไรจ๊ะ อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    เหมือนสหายนันเลยครับ (>_<)"
    รายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่พี่ชัยตั้งใจทำเพราะไม่เคยทำ และไม่รู้ว่าจะมีใครทำก็เลยต้องทำ - -"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .............พี่ๆๆผมเคยเห็นแต่รถแข่งหรือมอไซค์โครง แดง..ผมอยากเห็นอีพอลล่าโครงแดงมั้งจังอ่ะ.อิอิอิ... .มันคงเป็นอะไรที่ฮื่อฮาน่าดูอ่ะอิอิอิ...
    จะไปยากอะไรปุ๊ ยังไม่ได้ลงสีเลย เดี๋ยวพ่นแดงก็ได้ 5555 แต่อีพรหล้าก็คงโครงดำนั่นแหละครับ เพราะว่าต้องการที่จะไปเยาะเย้ยน้องตุ้ยนุ้ยออสเตรเล ียว่า เดี๋ยวพวกยูก็มาเซฟรูปตูไปดู - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มีสิ่งหนึ่งที่อยากจะลองทำ มันว่างครับแล้วมันก็เกิดความอยากรู้อยากเห็นครับ พอดีที่บ้านมีฝากระโปรงเยอะไปหน่อยครับ ก็เลยให้ทำอะไรเล่นๆครับ กลัวไอ้เดฟมันจะว่าไม่รู้ว่าผมว่างมาก 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ใช้ไม่ใช้ไม่รู้ รู้แค่ได้ทำ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ส่วนอีกฝากระโปรงอีกอันก็ได้ทดสอบพ่นสีน้ำเงินของมาส ด้าดู ก็ออกมาแบบที่ผมชอบนั่นแหละครับ เบอร์สีผมจำไม่ได้ รู้แค่ของดูปองค์ คราวนี้ผมคงไม่ถูกปาดหน้าของเบอร์สีเหมือนคราวป้าแดง แล้วสินะ - -"

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

ส่วนอีกฝากระโปรงอีกอันก็ได้ทดสอบพ่นสีน้ำเงินของมาส ด้าดู ก็ออกมาแบบที่ผมชอบนั่นแหละครับ เบอร์สีผมจำไม่ได้ รู้แค่ของดูปองค์ คราวนี้ผมคงไม่ถูกปาดหน้าของเบอร์สีเหมือนคราวป้าแดง แล้วสินะ - -"

......ป้าดดดดดดดดดเครปบ้า......แจ่มๆๆท่านพี่...เออ ถามหน่อยจิครับแล้วเวลาต่อทะเบียนตรวสภาพมันจะผ่านเห รอพี่แปลงสภาพซะขนาดนี้..อะๆๆหรือว่าใช่กำลังภายในอ่ ะ55555

หน้าที่ 76 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 26 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 126 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks