The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 34

หน้าที่ 34 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 84 134 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    การทำรถคลาสสิคนี่มีผลทำให้คนเราแก่เร็วขึ้นไหมครับ ผมเห็นท่านแม่ทัพต้องใช้ทั้งเครื่องช่วยดูและช่วยฟัง
    ชื่อเสียงของท่านแม่ทัพเรื่องสำนวนและอารมณ์ขันระบือ ไกลไปหมื่นลี้ ไม่เสียแรงที่นานๆมาทีเอาผมฮาตดเล็ด..ทั้งกาลเวลา อายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆ มันก็มีบ้างครับที่จะต้องใช้ทั้งตาเทียม+เครื่องช่วย ฟัง มาคราวหน้าผมคงนั่งรถเข็นมาครับพร้อมสะพายเชี่ยนหมาก มาตะบันชมพี่ชัยแน่ๆ - -'

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ totohot1983 อ่านข้อความ
    เห็นมองอยู่นานหาไฟท้ายใช่ปะท่าน หาให้เจอนะท่านหาเผื่อผมด้วย อิอิ ขอให้เสร็จมาม่า เฮ้ย ไวไว้ ครับ
    มองดูช่องใส่น้ำมันครับว่าจะเอาอะไรมาปิดได้มั้ย รถมาสด้า1000ุ่นแรกจะมีฝาปิดครับ ต่อมามาสด้าเอาออก และมาสด้าก็เอากลับมาใช้อีกรอบในรุ่นสุดท้าย ผมกำลังมองว่าจะเอาฝาปิดน้ำมันมาใส่ได้มั้ย หรือไม่ใส่ดี....

และที่มองคือว่ากระบะท้ายมีน้ำหนักแค่30กิโล ต้องใช้น้ำหนักประมาณ200กิโลในการกดช่วงท้าย กำลังมองว่าจะต้องตัดเหล็กหนัก50กิโลด้วยcnc 4 แผ่น แล้วมาวางตรงใหนดีที่ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

ผมคิดมากไปหรือเปล่า...ไม่มั้ง ผมกำลังเมาหงะตอนนั้น..

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Alasga อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ เคยหลงเข้ามาเมื่อหลายเดือนนานก่อนมาแล้ว
    เมื่อวานนี้หลงเข้ามาอีกที ติดตามจากหน้าแรก ๆ เผลออีกที อ่านจนตามทัน อึ้งเลยๆๆๆๆ
    โอโห .....สุดยอดมากครับ ขอติดตามดูต่อๆครับ
    ขอบคุณมากๆครับที่ติดตามครับ แค่2ปีที่ผ่านมาผมก็งงตัวเองเหมือนกันว่าจากคนไม่รู้ เรื่องอะไรเลยจะมาไกลขนาดนี้ อีพรหล้าเป็นการทำรถครั้งสุดท้ายของผมแล้วครับ เป็นงานที่ผมไม่เครียดเท่าป้าแดงครับ ป้าแดงยากกว่าเยอะครับ อีพรหล้ามันยังหาอะไรได้ง่ายกว่ามาก ก็ทำให้มันสนุกเข้าไว้ครับ ผมว่าท่านทั้งหลายทำได้ดีกว่าผมแน่นอน เสร็จจากทำรถผมจะไปหัดเขียนหนังสือครับ เก็บเรื่องราวพวกนี้เป็นส่วนหนึ่งของการเดินทางของผม ...

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Smile

ขอให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีนะครับผม
    ติดตามอยู้เหมือนกันครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ puy333 อ่านข้อความ
    ขอให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีนะครับผม
    ติดตามอยู้เหมือนกันครับ
    ขอบพระคุณครับ น่าจะผ่านพ้นไปได้ดีครับ ก็ถือว่าเป็นงานรื่นรมณ์ของชาวมาสด้าก็แล้วกันนะครับ ...

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ชื่อเสียงของท่านแม่ทัพเรื่องสำนวนและอารมณ์ขันระบือ ไกลไปหมื่นลี้ ไม่เสียแรงที่นานๆมาทีเอาผมฮาตดเล็ด..ทั้งกาลเวลา อายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆ มันก็มีบ้างครับที่จะต้องใช้ทั้งตาเทียม+เครื่องช่วย ฟัง มาคราวหน้าผมคงนั่งรถเข็นมาครับพร้อมสะพายเชี่ยนหมาก มาตะบันชมพี่ชัยแน่ๆ - -'
    อย่างแม่ทัพใหญ่แล้วต้องเล่นรุ่นนี้เลยครับ ผมขอประทานโทษและขอแนะนำ ติดตั้งง่ายครับ ฟังชั่นเยาะสุดๆ (ร้องคาราโอเกะก็ได้ด้วย)และที่สำคัญ หากท่านเชื่อมระบบให้สมบูรณ์ ท่านจะเป็นหนึ่งเดียว ที่สามารถรวมร่างทั้งของป้าแดง และอี พรหน้า ให้เป็นหนึ่งเดียวกับท่านได้..55555555

ปล. น้ำเกลือไม่ต้อง แต่ต้องนอนโรงบาล 2 คืนครับ......

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    อย่างแม่ทัพใหญ่แล้วต้องเล่นรุ่นนี้เลยครับ ผมขอประทานโทษและขอแนะนำ ติดตั้งง่ายครับ ฟังชั่นเยาะสุดๆ (ร้องคาราโอเกะก็ได้ด้วย)และที่สำคัญ หากท่านเชื่อมระบบให้สมบูรณ์ ท่านจะเป็นหนึ่งเดียว ที่สามารถรวมร่างทั้งของป้าแดง และอี พรหน้า ให้เป็นหนึ่งเดียวกับท่านได้..55555555

ปล. น้ำเกลือไม่ต้อง แต่ต้องนอนโรงบาล 2 คืนครับ......

ขอโทษนะครับท่านผู้ใหญ่ นี่ชาวโลกใช่มั้ยครับ 5555 แล้วท่านผู้นี้ไปทำอะไรมาครับถึงมีระบบแบบนี้ติดที่ศ รีษะได้ขอรับ

Member totohot1983's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    มองดูช่องใส่น้ำมันครับว่าจะเอาอะไรมาปิดได้มั้ย รถมาสด้า1000ุ่นแรกจะมีฝาปิดครับ ต่อมามาสด้าเอาออก และมาสด้าก็เอากลับมาใช้อีกรอบในรุ่นสุดท้าย ผมกำลังมองว่าจะเอาฝาปิดน้ำมันมาใส่ได้มั้ย หรือไม่ใส่ดี....

และที่มองคือว่ากระบะท้ายมีน้ำหนักแค่30กิโล ต้องใช้น้ำหนักประมาณ200กิโลในการกดช่วงท้าย กำลังมองว่าจะต้องตัดเหล็กหนัก50กิโลด้วยcnc 4 แผ่น แล้วมาวางตรงใหนดีที่ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

ผมคิดมากไปหรือเปล่า...ไม่มั้ง ผมกำลังเมาหงะตอนนั้น..

ท่านก็ลองเอาถัง lpg สัก 4 ถัง วางเลยครับลองดูว่าพอรึเปล่า คริ คริ

รถวางเครื่องต้องติดแก๊สครับไม่งั้นติดเครื่องที่เกื อบลิตรแว้ววววววววว
    ~ รถผมมันเก่า แต่มันสามารถเก๋าได้ทุกเพลา ~

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษนะครับท่านผู้ใหญ่ นี่ชาวโลกใช่มั้ยครับ 5555 แล้วท่านผู้นี้ไปทำอะไรมาครับถึงมีระบบแบบนี้ติดที่ศ รีษะได้ขอรับ
    ชาวโลกคร๊บๆท่านแม่ทัพ ชื่อตา ไบรอัล ครับ... ที่เป็นแบบนี้เพราะโดนฆ้อนเคาะเหล็กของช่างครับ 5555 อ่ะ! ขอโทษครับ ตาไบรอัลเกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์เมื่อหลายปีก่อนครับ กระทบกระเทือนถึงบ้องหู หมอก็เลยผ่าใส่เครื่องช่วยฟังเข้าไปครับ....
    ไปรอัลน่ารักครับ อารมย์ดี ผมชอบแหย่เค้าครับ...
    ......
    ตุ๊ก : ถ้าเครื่องมันเกิดช๊อตขึ้นมาแล้วมันจะเป็นยังไงเนี่ย ! ไบรอัล ?
    ไบรอัล : (เค้าไม่ตอบครับ แล้วก็ทำท่าชักกระตุก ให้ดูครับ 5555555)
    ......
    ไบรอัล เครื่องนี้เล่นmp3 ได้มั๊ย..ข้างหูน๊ะ! เสียบพัดลมได้มั๊ย...เวลาอาบน้ำต้องอุดดินน้ำมันมั๊ย 5555555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ไปถึงไหนแล้วท่านพี่

มีคนมากมายเค้าเฝ้าดูอยู่น่ะ
    อัพเดทด่วนจร้า
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ

555 สร้างรถนะท่านบอย ไม่ได้ทำสีรถ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ

พี่ชัยรายงานว่า งานส่วนที่เป็นแชสซีทั้งหมดยังคงต้องใช้เวลาอย่างน้อ ย15วันกว่าจะผ่านพ้นขั้นตอนนี้ไปได้ สำหรับผม ผมคิดว่ายังเร็วไปเสียด้วยซ้ำเพราะว่าถ้าเทียบดูจังห วะของงาน ดูผลของงาน ดูพลังงานของทีมงาน และประเมินดูจากการคาดคะเนของงานในแต่ละเดือน เรายังมีเวลาอยู่เป็นจำนวนมากที่จะทำในส่วนนี้ให้ออก มาดีตามที่ผมกับพี่ชัยตั้งใจ ผมคิดว่าเราไม่จำเป็นต้องรีบ จังหวะของการทำงานมันไม่มีอะไรสะดุดในตอนนี้ก็จริงแต ่ก็ไม่ควรจะรีบเลยเพราะว่าแชสซีที่เราทำกันขึ้นมา ผมเกิดมาจนอายุปูนนี้ยังไม่เคยเห็นคนสร้างรถขึ้นมาทั ้งคันแบบพี่ชัยเลย ผมไม่รู้ว่าไอ้เจสซี่ เจมส์มันจะสร้างรถคัสตอมได้เจ๋งขนาดใหน แต่ผมก็มีปัญญาดูได้แค่ในทีวี ทุกอย่างดูดีและสวยงามหมด แต่สำหรับพี่ชัยของผม ผมนั่งหายใจรดต้นคอดูขั้นตอนต่างๆ เห็นความพยายาม เห็นความคิด แนวคิด เห็นอุปสรรค เจ๋งกว่าตั้งเยอะ 55555

ผมไม่รู้หรอกนะว่าอันดับความบ้าบิ่นของผมกับพี่ชัยจะ อยู่ที่เท่าไหร่ในประเทศนี้ แต่ถ้าวันหนึ่งจะมีเด็กมาถามว่า เล่าเรื่องเจ๋งๆให้ฟังหน่อยซิ ผมก็จะบอกมันว่า กูไปตัดรถมาครึ่งคันที่มันยังดีๆอยู่แล้ววาดฝันว่าจะ ได้ใช้ชิ้นส่วนทั้งหมดที่ตัดไป แต่...ปรากฎว่าได้ใช้แค่ซุ้มโช๊คกับคอนโซลที่มีอัตรา ส่วนไม่ถึง1ใน3ของครึ่งคันที่ตัดมาเสียด้วยซ้ำ 55555

ส่วนพี่ชัยก็คือ เพราะผมอยากได้ซุ้มโช็คไว้ใช้เลยต้องสร้างรถทั้งคันใ ห้ใหม่โดยเริ่มจากแชสซี นี่แหละ เรื่องบ้าบอของฉัน

พร่ำเพ้อมานานมาดูงานต่อเนื่องจากคราวที่แล้วครับ

งานที่ดำเนินไปแล้วคือเชื่อมคานหน้าเข้าหากันครับ ส่วนนี้เรียบร้อยไปแล้ว ชิ้นหน้าสุดจะอยู่บริเวณใต้กันชนหน้าครับ รถกระบะจะไม่มีชิ้นนี้นะครับ ส่วนรถเก๋งก็จะแนวกันชนครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เหล็กร้อยคานหน้าที่นำมาให้พี่ชัยดันใช้ไม่ได้แต่พี่ ชัยก็หามาเปลี่ยนจนได้ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ยึดกับเหล็กแผ่นแล้วก็เชื่อมไปที่แนวแชสซีครับ

เหล็กก็จะโผล่ออกมาร้อยกับช่วงล่างครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 12-09-2010 เมื่อ 20:23

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แชสซีใต้หัวกระบะก็เชื่อมปิดชิ้นบนแล้วครับ ซ่อนใส้ในไว้ใต้แผ่นปิดแผ่นนี้ ลูกผมจะรู้มั้ยเนี่ยว่าพ่อมันทำอะไรกับรถขนต้นไม้คัน นี้...

มีใครยังจำภาพเหล็กเก่าๆเน่าๆของอีพรหล้าลพบุรีได้บ้ าง ปัจจุบันเป็นแบบนี้ไปแล้วนะครับ

หน้าที่ 34 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 84 134 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks