จดหมายน้อยถึง พี่ Jodeci - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: จดหมายน้อยถึง พี่ Jodeci

แมวน้าม foofriday's Avatar
    สถานที่
    mazda3thailand
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับท่านนน ไร้ด วิด ไพร จิงๆ

คันไม้คันมือแล้วนะ 555

wat.lampang's Avatar
    สถานที่
    อนุรักษ์ของเก่า
    ขอบคุณ
    0

เดินทางต่อไปเหล่าสาวกมาสด้า......เอ้ย
    ชื่อ วัชระ พนมลัง
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สบตุ๋ย ลำปาง เลขบัญชี 2550829747
    Mr. Watchara Panomlang LAMPANG THAILAND 52100

รับสั่ง อะหลั่ย Mazda 1000 ทุกรายการ
    สนใจติดต่อ 087-7252892(dtac) 084-8063430( one-2 -call)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ foofriday อ่านข้อความ
    สุดยอดครับท่านนน ไร้ด วิด ไพร จิงๆ

คันไม้คันมือแล้วนะ 555
    อย่าได้ออมมือเลยครับเฮีย ในปฐพีนี้ก็ต้องเฮียคนเดียวแหละที่คู่ควรเรื่องบ้าระ ห่ำ 555 ส่วนผมคันทั้งตัวครับไม่ชอบอาบน้ำ 5555

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    จดหมายน้อยถึง พี่ Jodeci

สวัสดีครับ พี่ Jodeci

วันนี้ผมเข้ามาเช็คเมลล์ที่ร้านเน็ต ลองเปิดเข้าไปดูในบอร์ดมาสด้าเป็นครั้งแรก แล้วรู้สึกอึ๊ง... และรู้สึกโชคดีอยู่หลายเรื่อง...

-เรื่องแรก รู้สึกอึ๊งเมื่อเห็น สีนวล เมื่อเคยเป็น มาสด้าหน้อย...สีน้ำเงิน ถึงได้เข้าใจว่าไม่ใช่ว่าเมย์ไม่ตั้งใจทำรถ และคงไม่ได้ตั้งใจจะซื้อมาทำเพื่อขายแน่ๆ แต่ทำได้เท่านี้ผมก็ยอมรับแล้ว

-เรื่องที่สอง อึ้งเมื่อเห็นว่าพี่นาวี แท้จริงแล้วมีอิทธิพลต่อ มาสด้าคลับ ขนาดไหน และผมว่าพี่ไม่ได้แค่รัก มาสด้า แค่นั้น แต่ คลั่ง เลย หลังจากที่ได้อ่านข้อความต่างๆ ก็ถึงได้เข้าใจว่า ต่อไปนี้ไม่ควรจะโอดครวญเรื่องรถอีกแล้ว เพราะเราไม่ใช่คนเดียวแน่ที่เคยรู้สึกแบบนี้จริงๆ

วันนั้นผมกลับมาเล่าให้พ่อ (ที่เคยไม่เห็นด้วยกับการซื้อรถรุ่นนี้ เพราะอะไหล่หายาก และเพื่อนที่บอกผมว่ารถเก่าที่ใครๆขายให้กันแล้วบอกว ่าสมบัติผัดกันชมนั้น ไม่จริง แต่น่าจะเป็นสมบัติผัดกันก่ายหน้าผากมากกว่า) พอได้ฟังว่า มีพี่ใจดีคนหนึ่งเค้าให้อะไหล่รถมา แล้วยังช่วยทำที่ปัดน้ำฝน กับที่เปิดฝากระโปงให้ แถมเลี้ยงข้าวอีก แล้วยังบอกว่าจะช่วยดูแลรถให้ อาทิตย์หน้าจะล้างคาร์บูให้ พ่อผมและคนอื่นๆที่เล่าให้ฟัง อึ้งกับไปหมด ไม่คิดว่าคนที่ไม่รู้จักกันมาก่อน ไม่ได้เป็นญาติพี่น้องจะทำให้กันได้ขนาดนี้
    ***ผมขอสารภาพตามตรงเลยว่าตอนแรกแอบคิดน้อยใจว่า ถ้าเรามีเงินใครละจะไปอยากใช้รถเก่าๆ ดับๆ ติดๆ สนิมผุเกอะกัง แต่วันนี้ผมก็เกิดคำถามว่า ระหว่างความสะดวกสบาย กับ ความทรงจำที่งดงามนั้น คนเราโหยหาสิ่งใดมากกว่ากัน แต่สำหรับผม ที่เห็นชัดๆตอนนี้ อย่างน้อยก็คนหนึ่งละที่กำลังบอกผมว่า ความทรงจำที่งดงามนั้นสามารถทำให้คนเรา อดทน รอคอย เพียรพยายาม เพื่อให้ได้มาซึ่งความภาคภูมิใจ
    ผมรู้สึกดีใจจริงๆ ที่ได้ใช้รถรุ่นนี้ เพราะมันคงเทียบไม่ได้เลยกับการที่เราขับรถใหม่วิ่งฉ ิว เปิดแอร์เย็นฉ่ำ แต่หัวใจมีแต่ความแห้งแล้งอยู่บนท้องถนนที่เอาแต่ขับ รถปาดหน้า แซงกัน บีบแตรไล่กัน

คืนนั้นผมขับรถกลับมา ถูกคนบีบแตรไล่อยู่หลายยก ไม่เข้าใจว่าทำไมคนเราโหดร้ายกันจัง ถ้าเป็นเมื่อวานนี้ก็คงคิดว่า ทำไมรถผมไม่มีแตรนะ จะได้บีบแตรกลับ ทำไมไม่มีเครื่องยนต์ 2000 นะ จะได้ใส่เกียร์ห้า ขับแซงปาดหน้าสักทีให้มันรู้กันไป... แต่หลังจากวันนี้ไม่ว่าใครจะบีบแตรใส่อีกผมจะไม่สนใจ อีกแล้ว ทันที่ที่กลับถึงบ้าน ผมติดสติ๊กเกอร์ไว้ที่ท้ายรถ แล้วแอบยิ้มอยู่คนเดียวกลางดึก.

RIDE WITH PRIDE

ตอนนี้ผมเริ่มจะเข้าใจคำนี้แล้วละครับ.

ผมนี่โชคดีจริงๆ ขอบคุณมากครับพี่นาวี.

วันนี้ผมนั่งไล่อ่านกระทู้เก่าๆในบ้านมาสด้า มาเจอบทความนี้เข้า พออ่านจบน้ำตาผมถึงกับซึมครับพี่วี
    ด้วยความเคารพ
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ผมก็ไม่ได้เข้ามานาน เกือบลืมพาสเวิร์ด 555

ผมเองศึกษามาสด้าน้อยมาพอสมควร เข้าไปเว๊บหลายเว็บ บางเว๊บเข้ายากต้องรอเป็นเดือน มาเจอเว๊บนี้ แมร่งเข้าง่ายว่ะ ข้อมูลเยอะว่ะ แมร่งกูโพสวันแรกมีคนมาตอบกูเต็มเลยว่ะ จนสุดท้ายได้ลุงเงินมา ทำไปทำมา เหนื่อยบ้าง น้อยใจบ้าง บางอย่างไม่จบ แต่ก็มีหวังว่าสักวันมันจะจบ แต่ก็ทำมาเรื่อย ๆ วันที่ผมไปเหยียบบางแค ผมบอกเลยว่าผม "ไม่ตื่นเต้นแม้แต่น้อย (คุยกันในเวีบบ่อย 555) แต่ผมดีใจเหมือนได้เจอพี่ ๆ น้อง ๆ ที่ไม่ได้เจอกันนาน" พี่วี พี่อ๊อกกอด (ไม่รู้ว่าสีผิวผมติดพวกพี่เขาหรือเปล่าก็ไม่รู้) ผมคิดในใจว่า "ครั้งแรกก็ประทับใจแล้วว่ะ" ประทับใจตั้งแต่ได้เข็นรถท่านพี่ปุ๊แล้ว 555 แต่สิ่งที่ได้รับวันนั้นประทับใจมาก และจะเก็บความรู้สึกนั้นไว้ตลอด ถึงแม้ว่าผมอาจจะขายลุงเงินไป แต่ผมก็จะน่าด้านอยู่กับพวกคุณตลอดไปว่ะ "พี่น้องมาสด้าของกู"

สรรค์ ขอนแก่น
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : weangsan สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (20-09-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capella_man อ่านข้อความ
    วันนี้ผมนั่งไล่อ่านกระทู้เก่าๆในบ้านมาสด้า มาเจอบทความนี้เข้า พออ่านจบน้ำตาผมถึงกับซึมครับพี่วี
    ด้วยความเคารพ
    ผมเดินทางมาไกลมาก จากเด็กน้อยน้องใหม่ในวงการรถคลาสสิคซึ่งเปรียบเหมือ นแค่แสงเทียนดวงเล็กๆถ้าเทียบกับไฟที่ส่องสว่างไสวใน วงการ แต่ผมก็เชื่อมั่นในสิ่งที่ทำว่าเบื้องลึกของบ้านมาสด ้า มีโครงสร้างที่แข็งแกร่งมาจากเหล่าพี่น้องที่มีอุดมก ารณ์เดียวกัน นั่นคืออยากจะเปลี่ยนแปลงสังคมจากการเอารัดเอาเปรียบ จากความชอบของพวกเรา

จึงเป็นปรากฎการณ์การปลดพันธนาการของเหล่าพี่น้องมาส ด้าให้มารวมกันโดยไม่ได้นัดหมาย บ้านมาสด้าที่ขับเคลื่อนด้วยความเชื่อ ว่าสิ่งที่พวกเราทำนี้มันมาจากใจจริง

ผู้ใดเท่าทัน....ผู้นั้นสหาย(พวก)เรา

8. The Following 7 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (21-09-2012), chevit (21-09-2012), no school today pattaya (21-09-2012), RO_Tung_RY (22-09-2012), sippapas (20-09-2012), sk9991 (23-09-2012), yuhoo02 (20-09-2012)

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

ชอบมากครับจดหมายน้อยถึง Jodeci อ่านทุกบรรทัดเลยตรับ ส่วนตัวเป็นคนที่ชอบอ่านอยู่แล้วครับ น่ารักและซาบซึ้งมากครับ

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : no school today pattaya สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (23-09-2012)

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

ใช่แล้วครับ ท่านวี แห่งมาสด้าคลับ ใครขับมาสด้าน้อยแล้วไม่รู้จักเชยมากครับ 555
    ride with pride

รูป รูป  

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : witpk2 สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (23-09-2012)

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

"ผู้ใดเท่าทัน....ผู้นั้นสหาย(พวก)เรา"

^^ชอบโยคนี้ครับ^^

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

14. The Following 3 Users Say Thank You to sk9991 For This Useful Post:

jodeci (23-09-2012), sippapas (23-09-2012), vespeno90 (23-09-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    "ผู้ใดเท่าทัน....ผู้นั้นสหาย(พวก)เรา"

^^ชอบโยคนี้ครับ^^
    แรงบันดาลใจจากข้อความต่างๆที่โดนใจก็มาจากพี่น้องมา สด้าทั้งนั้นครับ

อย่าพึ่งหยุด...เพราะฉันพึ่งเริ่ม ^^

16. The Following 3 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (24-09-2012), sippapas (23-09-2012), sk9991 (25-09-2012)

Bookmarks