ลูกสูบเวสป้าต้องคว้านให้หลวมนิดๆจิงหรอคับ

ชื่อกระทู้: ลูกสูบเวสป้าต้องคว้านให้หลวมนิดๆจิงหรอคับ

Senior Member Nikkixfm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลูกสูบเวสป้าต้องคว้านให้หลวมนิดๆจิงหรอคับ

พอดีเอาวางลูกใหม่เป้น 59 มิล ไปคว้านสูบร้านแถวบ้านเขาบอก เวสป้าต้องคว้านให้หลวมหน่อยเพราะว่า ลูกสูบมันจะพองง่ายเพราะเป้นอลูมิเนียม พวกพี่ๆช่วยชี้แนะหน่อยค๊าฟ

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

จิงคับ แต่จะเรียกว่าหลวมก็น่ากลัวไป เรียกว่าคว้านเผื่อจะน่าฟังกว่า แต่ไม่ได้หลวมมากนะ กำลังอัดยังดีและใช้งานได้นานอยู่ ถ้าคว้านเผื่อ ต้องรันอินประมาณ 600-1000กิโล ขับไม่เกิน 60 ซักเดือนเดียวก็ขับเร็วได้แล้ว ถ้าคว้านพอดีรันอินประมาณ 1500-2000กิโล นี่สูตรผมนะ แต่คว้านพอดีต้องขับระวังหน่อย ขับช้าๆไม่เกิน 60 ห้ามบิดแช่นานด้วย ยกคันเร่งทุก 1 กิโล และที่สำคัญไม่ว่าจะคว้านพอดีหรือคว้านเผื่อ อาทิตย์แรก ต้องขับไม่เกิน 60 ห้ามบิดแช่นาน และผสมน้ำมัน2tเพิ่ม 2-3 เท่า ตลอดระยะเวลารันอิน ไม่ต้องกลัวหัวเทียนบอด ถ้าเครื่องยนต์สมบูรณ์จริง น้ำมันเบนซิน 1 ถัง ใส่2t ครึ่งลิตร หัวเทียนยังไม่บอดเลย อยากรู้เรื่องการคว้านสูบเพิ่ม เสิร์ชดูกระทู้ของผมได้ เคยโพสเอาไว้ รู้สึกว่าจะใช้ชื่อกระทู้ ความรู้เรื่องต้นเรื่องอาการลูกสูบติด อะไรประมาณนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smoother : 06-07-2010 เมื่อ 08:27

Senior Member Nikkixfm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แล้วถ้าใช้ลูกสูบแท้นี้ไม่ต้องรันอิน ใช่ไหมคับ พอดีช่างที่ผมปรึกษาเขาบอกมา ถ้าใช้ลูกอินเดียหรือ ไต้หวันต้องรอรันอิน แต่ลูกแท้ใส่ได้เลยไม่ต้องรันอินจิงไหมคับนี้

มันก็ต้องมีรันอินหมดทุกตัวแหล่ะครับ แต่ลูกแท้ระยะรันอินอาจจะน้อยกว่าลูกเทียมน่ะครับ

ไม่มีรันอินเลย มันเป็นไปไม่ได้ ขนาดรถใหม่ๆ ที่ก่อนออกมาขาย เขายังทดสอบจนพ้นรันอินกันเลย พอออกมาขายก็ซัดกันได้เลยไม่ต้องกลัวลูกติดน่ะ
    เป็นคนดีให้ "คนเกรง" ดีกว่าเป็นนักเลงให้ "คนกลัว"

Bookmarks