อยากทราบ ระหว่าง R67 และ R69s

ชื่อกระทู้: อยากทราบ ระหว่าง R67 และ R69s

Member Warning_Nop's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากทราบ ระหว่าง R67 และ R69s

อยากทราบ2รุ่นนี้ว่า เอารุ่นไหนดีกว่าครับ

ตรงรูปทรงผมชอบ R67 แต่สมรรถนะ ผมชอบ R69s ครับ

จึงอยากทราบข้อแตกต่างของมัน ข้อดี ข้อเสีย

ราคา ประมาณทั้งคู่ แบบมีทะเบียน

สมรรถนะ เครื่องยนต์ ความเร็ว

แบบว่าผมมีความรู้ไม่มาก นะครับ เพิ่งมาชอบ เพราะดูละครแล้วเจอมาเรื่องหนึ่งครับ

และก็อยากรู้ พวกสเปค แต่ละรุ่นนะครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่เข้ามาตอบครับ ^^

Member Warning_Nop's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..

ไม่มีคนมาตอบเลย

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบ2รุ่นนี้ว่า เอารุ่นไหนดีกว่าครับ
    ตรงรูปทรงผมชอบ R67 แต่สมรรถนะ ผมชอบ R69s ครับ

จริงๆแล้ว คุณก็ตอบตัวเองได้แล้วระดับนึงแล้วนะครับ เหลือแต่ว่าคุณจะตัดสินใจอย่างไรแล้วหล่ะครับ
    ส่วนใหญ่หลายๆคนก็คิดอย่างที่คุณคิดแหล่ะครับ

เรื่องของรูปทรง หน้ากระบอกหลังสไลด์ เพลาเปลือย เป็นที่ดึงดูดของหลายๆคนที่นิคมชมชอบรถโบราณ ครับ รวมถึงBMW ด้วย ก็เป็นที่หมายปองของหลายๆคน(รวมทั้งผมด้วย) ด้วยเสน่ห์ของตัวรถที่ดูโบราณกว่า รวมถึงสมรรถนะของเครื่องและเกียร์ แต่ด้วยความโบราณกว่า ทำให้มีข้อด้อยอยู่เหมือนกัน ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความชอบและกล้าที่จะมองข้ามจุดด้อยเหล่านั้นค รับ
    ส่วนเรื่องของR69s ถ้าพูดง่ายๆสั้นๆ ในองค์รวมแล้ว มันคือที่สุดของรถมอเตอร์ไซค์ BMW ในยุค60ครับ

จึงอยากทราบข้อแตกต่างของมัน ข้อดี ข้อเสีย

เอาตามความเห็นของผมนะครับ
    R67 เป็นรถยุค 50 (1951-1956 ) จริงๆแล้ว มี3รุ่นย่อย คือ R67 R67/2 R67/3 (ซึ่งผมเชื่อว่า เดี๋ยวต้องมีคนมาถามว่า ทั้งสามรุ่นแตกต่างกันอย่างไรแน่ๆ ....)

ข้อดีคือ สวยงาม ดูคลาสสิค เป็นสไตล์ หน้ากระบอกหลังสไลด์ เพลาเปลือย ซึ่งเป็นที่หมายปองของหลายๆคนอย่างที่ผมกล่าวไปแล้วข ้างต้น ถ้าพ่วงไซค์คาร์ด้วยแล้วจะยิ่งสวยงามมาก เป็นรถที่ถือกำเนิดหลังยุคสงครามโลกครั้งที่2 ยังคงรักษารูปแบบของความแข็งแกร่ง อึดและทนทาน ตามสไตล์ ของBMW ไว้โดยคาดว่าจะพัฒนามาจาก R51,R61 ,R66 และR71 ซึ่งเป็นรถยุคระหว่างสงคราม เรื่องของสมรรถนะเครื่อง ก็เป็นเครื่อง6แรง ถ้าพูดถึงแรงม้า ก็28แรงม้า (ยกเว้นรุ่น R67ธรรมดาจะมีแรงม้า=26แรงม้า) อัตราทด=6.5:1 (ยกเว้นรุ่น R67ธรรมดาจะ=5.6:1) ระบบเกียร์-ส่งกำลัง จะเป็นแบบที่ช่างเค้าเรียกกันว่า เกียร์ตรง ซึ่งจะส่งกำลังได้เร็ว-ไว และมีกำลัง โดยมาใช้ประกอบกับ ล้อหน้าและหลัง เป็นขนาด19” บวกกับเป็นรถที่มีศูนย์ถ่วงต่ำ ทำให้การขับขี่และคอนโทรลง่ายขึ้น ซึ่งจะไปลบล้างกับข้อเสียบางอย่างลงได้

ข้อเสีย หลักๆคือ ระบบกันสะเทือน เนื่องด้วยยังเป็นระบบเก่า (ตามยุค) คือยังเป็นแบบหน้ากระบอก หลังสไลด์ ซึ่งความนุ่มนวล การคอนโทรลจะค่อนข้างเหนื่อยไม่ว่าจะเป็นในรอบความเร ็วต่ำ และโดยเฉพาะในช่วงความเร็วสูงจะทำให้ผู้ขับขี่เหนื่อ ยและเครียดมากกว่า ยิ่งในกรณีขี่ทางไกลๆ (อยากรู้ต้องลองดูครับ)

ส่วน

ข้อดีข้อเสีย ของ R69s จริงๆแล้ว ไม่จำเป็นต้องพูดถึงแล้วหล่ะครับ หรือถ้าอยากรู้จริงๆ ลองถาม Mr. Spe Only ดูครับ ความคิดเห็นของผมข้อเสียอย่างเดียวของR69s ที่เห็นชัดที่สุดก็คือ ความหล่อครับอันนี้คงสู้R67 ไม่ได้ครับ

ราคา ประมาณทั้งคู่ แบบมีทะเบียน
    ตามความเห็นของผมนะครับ ทั้งคู่ราคาจะไล่ๆกันครับ
    R69s สำหรับผมนั้น ราคาแบบมีทะเบียน ราคาน่าจะเริ่มต้นตั้งแต่ 7แสนกลางๆ- ไปจนถึงล้านต้นๆครับ
    ส่วนR67 นั้น ผมว่า ราคาๆก็จะพอๆกับR69sแหล่ะครับ ซึ่งจริงๆตามความคิดของผมแล้ว มันควรจะสูงกว่าR69s ด้วยซ้ำ เนื่องจากจำนวนรถก็น้อยกว่า ปีก็ลึกกว่า อะไหล่ก็หายากกว่า เพียงแต่ว่ามันยังไม่เป็นที่สุดของรถ
    หน้ากระบอกหลังสไลด์ เพลาเปลือย ครับ เพราะว่ายังมีR68ค้ำอยู่ และอีกอย่างครับคนไทยยังเชื่อในR69s มากกว่าครับ(แบบนิดๆ) ทำให้ราคาของR67 จึงยังแค่เกาะๆกับR69sไป ยังไม่สามารถแซงหน้าได้ แต่ในอนาคตไม่แน่ไม่นอนครับ เพราะรถหน้ากระบอกหลังสไลด์ เพลาเปลือย กำลังมาครับ

สมรรถนะ เครื่องยนต์ ความเร็ว

คำตอบอันนี้ตอบได้ง่ายๆครับ Spe Only ครับ

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
    ส่วนท่านอื่นๆที่มีความรู้ หากไม่เป็นการรบกวนเกินไปก็มาร่วมกันแชร์ความรู้กันไ ด้นะครับ
    เพราะว่าหากเราแบ่งปันกันมากขึ้น สังคมBMW ของเรา ก็จะแข็งแรงมากขึ้นครับ
    ขอบคุณครับ

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Member เรก6เเรง's Avatar
    สถานที่
    ฺBMW GANGSTER THAILAND
    ขอบคุณ
    0

เเหม ชัดเจนอีกเเล้วน้ะครับพี่watchy เสียดายยังไม่ได้ขี่ 69s เลยไม่รู้ว่ามันดึงขนาดไหน เเต่ผมว่าสำหรับหลังสไลด์ อารมณ์เหมือนเราควบม้า มันสง่า เเต่เเฝงไว้วึ่งความดุดัน พละกำลังส่งผ่านเพลาเปลือยซึ่งไม่ซับซ้อน เเต่มีข้อเสียตามที่พี่ watchy กล่าว เเต่กระนั้น ก้ออย่าขับเร็วขับซัก 80 90 มันก้อจะได้ไม่กระด้างมาก .....เเต่ยังไงก้อตามทุกรุ่นมันก้อคือรถทั้งนั้นอย่า ให้มันมาขับเรา เเค่มีความสุขทีได้ขับมันก้อพอ ดีใจที่จะมีคนขับ bmw เยอะๆ ครับ ขอบคุณครับ
    BMW STATION C&C SERVICE MODIFY AND PARTS CLASSIC AND CUSTOM
    https://www.facebook.com/pages/Bmw-S...6550?pnref=lhc

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เรก6เเรง อ่านข้อความ
    เเหม ชัดเจนอีกเเล้วน้ะครับพี่watchy เสียดายยังไม่ได้ขี่ 69s เลยไม่รู้ว่ามันดึงขนาดไหน เเต่ผมว่าสำหรับหลังสไลด์ อารมณ์เหมือนเราควบม้า มันสง่า เเต่เเฝงไว้วึ่งความดุดัน พละกำลังส่งผ่านเพลาเปลือยซึ่งไม่ซับซ้อน เเต่มีข้อเสียตามที่พี่ watchy กล่าว เเต่กระนั้น ก้ออย่าขับเร็วขับซัก 80 90 มันก้อจะได้ไม่กระด้างมาก .....เเต่ยังไงก้อตามทุกรุ่นมันก้อคือรถทั้งนั้นอย่า ให้มันมาขับเรา เเค่มีความสุขทีได้ขับมันก้อพอ ดีใจที่จะมีคนขับ bmw เยอะๆ ครับ ขอบคุณครับ
    นี่คือเสียงจริง ของผู้มีR67 ในครอบครอง อีกไม่นาน เค้าก็จะได้ขี่R69sแล้ว
    มีอะไรสงสัย ถามโดยตรงได้เลยครับ

จริงๆ น้องเรก6แรง น่าจะมาตอบตั้งนานแล้ว....มัวแต่ไปปล้ำกับ Spe อยู่นั่นแหล่ะ...
    บอกแล้วอยามีรถหลายคัน ...มีรถหลายคันก็ต้องเหนื่อยแบบนี้แหล่ะ....5555+++

....

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Member proof's Avatar
    สถานที่
    Pakkred Scooter Club @ โบราณนิยม
    ขอบคุณ
    0

พี่เรกควบม้าเก่งจริงๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านครับ อ่านแล้วได้ความรู้ และ ความคิดดีครับ อยากเพิ่มแนวความคิดเพิ่มเติมสองข้อครับ เป็นความคิดส่วนตัว และ มาจากประสพการณ์เล็กน้อยครับ
    1] คุณค่าทางการสะสมระยะยาว การมี BMW Vintage ถ้าได้มาราคาเหมาะสม ดูแลดี ไม่รีบขายเพราะร้อนเงิน ควรมีคุณค่าทางราคาเพิ่มขึ้น การที่ R67 มีรถน้อยกว่า อายุมากกว่า ควรจะให้มูลค่าทางการสะสม+ราคามากกว่าระยะยาว ถ้าเทียบกับ R69s แต่ในบ้านเราบางทีเหตุผลก็ไม่ค่อยมีความหมาย
    2] ราคารถหลังสไลด์ ในต่างประเทศ โดยเฉพาะในอเมริกา และ ยุโรป R67 มีราคาสูงกว่าโดยเฉลี่ย[สภาพที่พอๆกัน] และ ถ้าเป็น R67/3 [จำนวนการผลิตแค่ 700 คัน]แทบไม่มีโผล่มาเลย ราคาจะยิ่งสูงขึ้น หลักคงมาจากการที่มีอายุมากกว่า หายากกว่า และ ข้อที่ผมเห็นว่าสำคัญมาก คือ การที่มีรถเข้ามาสู่ตลาดการซื้อขาย R69s มีมาก เกือบตลอดเวลา แต่ R67 และ R67/2 ครับ
    มาช่วยกันสร้าง "เวที" นี้ให้แข็งแรง และ มีประโยชน์ครับ...

Junior Member tEyohiD's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปัก

Bookmarks