รบกวนสอบถามเรื่องเกียร์ครับ 3 speed

ชื่อกระทู้: รบกวนสอบถามเรื่องเกียร์ครับ 3 speed

Member
    ขอบคุณ
    1

Unhappy รบกวนสอบถามเรื่องเกียร์ครับ 3 speed

รบกวนพี่ๆ ครับ
    พอดีได้เกียร์มา 1 ลูก พยามใส่โซ่เกียร์ แล้วแต่ไม่เข้าครับ ไม่แน่ใจว่าอะไรเสีย ลองถามช่าง เค้าบอกต้องเอามาลองดู จึงอยากถามพี่ๆว่า อะไรมันเสียครับ สามารถซ่อมเองได้ไหมครับ มีวิธีการไหมครับ และถ้าซ่อมค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ พอดีอยากซ่อมเองเป็น แต่ไม่มีความรู้

Name:  SA123.jpg
Views: 280
Size:  24.4 KB
    ระบุหน่อยครับว่าตัวไหน

ตัวในรูปหรือเปล่าครับ

สลักมันหลุดครับต้องลื้ออกแล้วประกอบใหม่

แต่นี้อีกแบบครับน่าะคล้ายๆกัน แต่ไม่เหมือน

ความมันส์ของจักรยานโบราณรสชาดมันอยู่ตรงนี้แหละครับ

ต้องทำเอง หาข้อมูลบ้าง แล้วคุณจะรักมันมากขึ้นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 28-06-2010 เมื่อ 19:43
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Member
    ขอบคุณ
    1

Smile

[QUOTE=new_hudson;4157459]Name:  SA123.jpg

.................................................. ....................................
    ใช่ครับไม่ทราบว่า รื้อยากหรือเปล่า มีวิธีแนะนำหรือเปล่าครับ แล้วช่างบอกเพิ่มเติมว่าต้องล้าง จำเป็นหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย artmut : 28-06-2010 เมื่อ 19:47

[QUOTE=artmut;4157666]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    Name:  SA123.jpg

.................................................. ....................................
    ใช่ครับไม่ทราบว่า รื้อยากหรือเปล่า มีวิธีแนะนำหรือเปล่าครับ แล้วช่างบอกเพิ่มเติมว่าต้องล้าง จำเป็นหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ
    ด้วยความยินดีครับ

ไม่ยากถอดออกทีละชิ้น

แล้ววางเรียงไว้

ตัวไหนถอดมาก่อนก็เอาไว้อันแรก

ถ้าจะเก็บตามเดิมก็ใส่จากสุดท้ายไปอันแรกครับ

หรือว่าจะถ่ายวีดีโอไว้ตั้งแต่ต้นก็ดีครับ

แต่วิธีน่าจะเหมือนกันยูทูบที่ผมเอามาให้ดู ลองplayดูครับ

อยากเห็นตัวอย่างอื่น ดับเบิ้ลคลิกตรงยูทูบได้เลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 28-06-2010 เมื่อ 20:01

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Member
    ขอบคุณ
    1

รบกวนอีกครั้งพี่รักษ์ ยูทูบ นี้ เปิดจากไหนครับผม
    ขอบคุณครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ถามว่ารื้อเกียร์ยากมั๊ยไม่ยากครับ แต่ประกอบคืนยุ่งครับ บางจุดมันมีเทคนิคการสวมการใส่เล็กน้อย
    หรือถอดออกเรียงลำดับแล้ว แต่ดั๊นลืมว่าตอนใส่ต้องคว่ำหรือหงาย บางอันติดแน่นต้องหาอะไรงัด งัดไม่ดีบิ่น ก็ยุ่งอีก

สำหรับปัญหาโซ่เกียร์ลองเดาดูนะครับ
    น่าจะเป็น SA 3 speed ตระกูล AW เนาะ ลองดูที่ปลอกเกียร์จะมีปั๊มอยู่

เดาว่าเป็นอย่างที่คุณ new_hudson ว่าล่ะ "สลักมันหลุด" ครับ
    ปลายโซ่เกียร์จะมีเกลียวเล็ก ๆ ปลายแหลม (คล้าย ๆ สกรูเกลียวปล่อย) ชิมิ ชิมิ...
    ใส่โซ่เกียร์เข้าไปในรูแกนเกียร์ เจ้าปลายแหลมนี้จะทิ่มเข้าแกนดึงเกียร์ (อันเล็กตามรูป)
    ซึ่งมีรูตรงกลางรับ เวลาใส่โซ่ต้องขันเกลียวเพื่อให้จับกันแน่น ไม่งั๊นตอนดึงเปลี่ยนเกียร์มันก็หลุด นึกออกมั๊ยครับ
    ตานี้ถ้ามั่นใจว่าอะไหล่เกียร์ข้างในครบ แล้วใส่โซ่เกียร์ไม่เข้านี่เดา ๆ ว่า

1.แกนดึงเกียร์ตัวนี้หัก มันหักได้ครับ ถ้าแกนเกียร์คด มีอะไรไปขัดไปขบ ฝืนใส่แค่ทดลองหมุนเสตอร์เล่น
    ก็งอหรือหักแล้วครับ

2.รูเกลียวในของแกนดึงเกียร์มันรูด กลายเป็นรูเปล่า ๆ ไม่มีเกลียว ในทางกลับกันลองดูที่ปลายโซ่เกียร์ด้วยครับ
    ว่าโซ่เกียร์เก่า ๆ บางทีสนิมมันจับซะจนบวมตุ่ย ไม่เหลือเกลียว ก็แหย่รูแกนดึงเกียร์ไม่ได้ครับ

3.แกนดึงเกียร์ยังอยู่ แต่ใช้โซ่เกียร์ของใหม่ (จะใหม่ทำใหม่ หรือใหม่เก่าเก็บก็แล้วแต่) ซึ่งเกลียวของโซ่เกียร์
    เล็กหรือใหญ่กว่ารูของแกนดึงเกียร์ ทำให้ใส่รูได้แต่หมุนขันเกลียวไม่ได้ หรือใหญ่จนแหย่เข้ารูไม่ได้ครับ

4.แกนดึงเกียร์ยังอยู่ เกลียวปลายโซ่เกียร์กับเกลียวในรูแกนดึงเกียร์ยังดี แต่แกนดึงเกียร์หลุดหรือเคลื่อน
    จากจุดที่มันควรจะอยู่ คือ ในแกนเกียร์มันจะมีเฟืองเกาะอยู่...ชิมิ ชิมิ แล้วก็จะเห็นว่ามีร่องยาวตรงกลาง
    แกนดึงเกียร์จะขวางอยู่ในร่องนี้ล่ะ โดยจะมีอะไหล่ที่คล้าย ๆ หมวกมีรูครอบแกนเกียร์ก่อน แล้วจึงเสียบ
    แกนดึงเกียร์เข้าในรูอะไหล่คล้ายหมวก ให้ทะลุผ่านร่องที่แกนเกียร์ โดยหงายด้านที่มีรูสำหรับยึดกับโซ่เกียร์ขึ้น แล้วจะมีอะไหล่เกียร์เป็นทรงกากบาทจับให้มันอยู่กับท ี่อีกที
    ตานี้ ถ้าแกนดึงเกียร์มันคลอน หลุด เคลื่อนออกจากที่มัน ก็จะทำให้ใส่โซ่เกียร์ไม่ได้ และยังอาจหลุด
    ไปขัดเฟืองต่าง ๆ ในเกียร์ให้ตัวมันเองงอ หรือหัก แต่ร้ายที่สุดคือ ทะลึ่งไปขัดเืฟืองเกียร์ทำให้บิ่นนี่ดิ ...

สรุป ลองเช็คสภาพภายนอกของโซ่เกียร์ก่อน ตามเหตุผลข้อ 2-3
    ถ้าดูแล้วปกติต้องรื้อดูอย่างที่คุณ new_hudson แนะนำครับ

อ้อ ถ้าซื้อโซ่เกียร์ใหม่อย่าลืมหาซื้อแบบที่มีแกนดึงเกี ยร์ติดมาด้วยนะครับ เพื่อแก้ปัญหาข้อ 3 คือ
    โซ่เกียร์กับแกนดึงเกียร์ใส่กันไม่ได้ มันจะมาเป็นชุดตามรูปครับ ราคาเท่ากันหาแบบมีแกนดึงเกียร์ไว้ก่อน
    ถ้าโชคดีไม่ได้ใช้ ยังเก็บเป็นอะไหล่ได้ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 29-06-2010 เมื่อ 08:07
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Member
    ขอบคุณ
    1

ขอบคุณครับ พี่ๆสำหรับข้อมูล แน่นเปรี้ย จะกลับไปทดลอง

นี้เหละความสนุกของจักรยานโบราณ

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับผมก็ประสบปัญ หานี้อยู่พอดี
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

Member
    ขอบคุณ
    1

Smile

สอบถามอีก ครับ เราใช้นำมันอะไร หยอดหล่อลลื่นครับผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ artmut อ่านข้อความ
    สอบถามอีก ครับ เราใช้นำมันอะไร หยอดหล่อลลื่นครับผม
    จะหยอดเพื่อคลายน็อตต้องใช้น้ำมันเบรค

(ระวังอย่าให้โดนสีของตัวรถนะครับ)

หากจะหยอดเพื่อหล่อลื่นเฟืองใช้น้ำมันเครื่องครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 06-07-2010 เมื่อ 19:15

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ขอรบกวนพื้นที่กระทู้ถึงพี่ไพบูลย์หน่อยครับ พอดีแกเห็นจากกระทู้นี้
    "อย่าืลืมวัดความยาวนะครับพี่" ถ้าความยาวได้กัน เดี๋ยวผมส่งไปให้
    อยากเห็นคันนี้ครบๆ ... ชอบจริง ๆ คันนี้ครับ แต่แหม่พี่ตาดีจริง ๆ Bid บ่อยก็งี๊ล่ะ
    ...
    ไว้ผมลองถอดเกียร์ตามที่คุยกับพี่ ถ้าไม่ได้เรื่องจะเทใส่กล่องส่งไปรบกวนพี่ประกอบให้ค รับ
    โทษฐานยุให้ผมลองถอด ....
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

Member
    ขอบคุณ
    1

Talking

ขอบคุณมากครับ และเป็นความรู้ให้กับชาวเว็ปที่เปิดอ่านกันครับ

Bookmarks