ระบบชาร์ทหมู 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ระบบชาร์ทหมู 2

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ระบบชาร์ทหมู 2

ช่วงนี้หายไปนาน หมูผมก็เกเรเรื่อยๆ

วันก่อนหมู ผมจอดทิ้งไว้ดีๆ สตาร์ทไม่ติด
    เลยเซ็คดู ปรากฎว่าแบตหมดเฉยๆ ทั้งที่จดทิ้งไว้

เลยไล่ดู ใช้มิเตอร์วัดความต้านทาน คือถอดแบตออก
    แล้ววัดความต้านทานระหว่างไฟบวกและลบ (ขนาดถอดแบตออก)

แล้วบิดสวิทช์ ปิดเปิด โดยปกติ ถ้าปิดสวิทซ์ ความต้านทานควรจะสูงมากๆ
    เพราะเราการปิดสวิทช์คือการตัดวงจรไฟในตัวรถนั่นเอง

แต่ผลปรากฎ ว่าความต้านทานระหว่างเปิดและปิด สวิตช์ใกล้เคียงกันคือ ไม่ถึง 100 ohm

ตอนแรกก็นึกว่ากุญแจ ซ็อต เพราะจับแบตดู มันร้อนๆ

วงจรรถผมโดนซ็อต ขนาดปิดสวิทช์ จนแบตร้อนและไฟหมด

ก็เซ็คที่สวิทช์ มันก็ปกติ เลยลองถอดสายซาร์ทออก แล้วเปิดปิด กุญแจอีกครั้ง

นั่นไง ตัวปํญหา แล้วก็ลองวัดที่ตัวชาร์ท ก็เจอว่าความต้านทานต่ำมาก

คือตัวชาร์ทของรุ่นนี้เขาเรียก selenium rectifier ซึ่งมันก็คือระบบแปลงไฟจาก ac to dc นี้เอง
    การที่ตัวนี้ซ็อท มันก็จะทำให้กระแสไฟย้อนกลับ และดีสซาร์ทแบตนั่นเอง

คือเวลาขับไฟที่คอยล์ซาร์ทแรงกว่าแบตก็จะวิ่งมาซาร์ท แบต แต่พอผมจอดทิ้งไว้
    หมูที่ระบบชาร์ทไม่มีปัญหา

จะไม่มีไฟไหลย้อนกลับแน่ แต่ในกรณีของผม
    ตัวชาร์ทอาจจะเสียหรือเก่าไปแล้ว
    มันเลยเป็นตัวดิสสซาร์ทแบตจนหมด
    ตอนจอดทิ้งไว้เฉยๆ

เพราะระบบชาร์ทปกติก็ต่อค่อมแบตอยู่แล้ว

Name:  L1030471.jpg
Views: 1135
Size:  135.0 KB

ภาพบนคือ selenium rectifier หรือตัวชาร์ทของหมู
    ผมเลยคิดว่า อุปกรณ์นี้น่าจะเก่าจนหมดสภาพแล้ว

เลยจะเอาอุปกรณ์ตัวใหม่น่าจะดีกว่า ใช้แทน
    ดังภาพนี้ เป็น Bridge diode กระแสสูง 25 A

ไม่รู้จะร้อนหรือเปล่า ขอลองดูก่อน แต่คิดว่าไม่น่าจะร้อน
    เพราะหมูผมชาร์ทมาแค่ 2.5-3A กว่าๆ

Name:  diode-2504001.gif
Views: 1477
Size:  50.2 KB

ไว้ทำเสร็จจะรายงานผลอีกที ตอนนี้แก้ขัดโดยการเอา Diode ตัวขนาดแอมพ์กว่าๆ ต่ออนุกรมสายชาร์ทและ
    กันกระแสย้อนกลับไปก่อน

และมันก็ช่วยแปลงไฟไปในตัวด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 29-06-2010 เมื่อ 18:27

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

มาตรฐาน ดัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    ช่วงนี้หายไปนาน หมูผมก็เกเรเรื่อยๆ

วันก่อนหมู ผมจอดทิ้งไว้ดีๆ สตาร์ทไม่ติด
    เลยเซ็คดู ปรากฎว่าแบตหมดเฉยๆ ทั้งที่จดทิ้งไว้

เลยไล่ดู ใช้มิเตอร์วัดความต้านทาน คือถอดแบตออก
    แล้ววัดความต้านทานระหว่างไฟบวกและลบ (ขนาดถอดแบตออก)

แล้วบิดสวิทช์ ปิดเปิด โดยปกติ ถ้าปิดสวิทซ์ ความต้านทานควรจะสูงมากๆ
    เพราะเราการปิดสวิทช์คือการตัดวงจรไฟในตัวรถนั่นเอง

แต่ผลปรากฎ ว่าความต้านทานระหว่างเปิดและปิด สวิตช์ใกล้เคียงกันคือ ไม่ถึง 100 ohm

ตอนแรกก็นึกว่ากุญแจ ซ็อต เพราะจับแบตดู มันร้อนๆ

วงจรรถผมโดนซ็อต ขนาดปิดสวิทช์ จนแบตร้อนและไฟหมด

ก็เซ็คที่สวิทช์ มันก็ปกติ เลยลองถอดสายซาร์ทออก แล้วเปิดปิด กุญแจอีกครั้ง

นั่นไง ตัวปํญหา แล้วก็ลองวัดที่ตัวชาร์ท ก็เจอว่าความต้านทานต่ำมาก

คือตัวชาร์ทของรุ่นนี้เขาเรียก selenium rectifier ซึ่งมันก็คือระบบแปลงไฟจาก ac to dc นี้เอง
    การที่ตัวนี้ซ็อท มันก็จะทำให้กระแสไฟย้อนกลับ และดีสซาร์ทแบตนั่นเอง

คือเวลาขับไฟที่คอยล์ซาร์ทแรงกว่าแบตก็จะวิ่งมาซาร์ท แบต แต่พอผมจอดทิ้งไว้
    หมูที่ระบบชาร์ทไม่มีปัญหา

จะไม่มีไฟไหลย้อนกลับแน่ แต่ในกรณีของผม
    ตัวชาร์ทอาจจะเสียหรือเก่าไปแล้ว
    มันเลยเป็นตัวดิสสซาร์ทแบตจนหมด
    ตอนจอดทิ้งไว้เฉยๆ

เพราะระบบชาร์ทปกติก็ต่อค่อมแบตอยู่แล้ว

Name:  L1030471.jpg
Views: 1135
Size:  135.0 KB

ภาพบนคือ selenium rectifier หรือตัวชาร์ทของหมู
    ผมเลยคิดว่า อุปกรณ์นี้น่าจะเก่าจนหมดสภาพแล้ว

เลยจะเอาอุปกรณ์ตัวใหม่น่าจะดีกว่า ใช้แทน
    ดังภาพนี้ เป็น Bridge diode กระแสสูง 25 A

ไม่รู้จะร้อนหรือเปล่า ขอลองดูก่อน แต่คิดว่าไม่น่าจะร้อน
    เพราะหมูผมชาร์ทมาแค่ 2.5-3A กว่าๆ

Name:  diode-2504001.gif
Views: 1477
Size:  50.2 KB

ไว้ทำเสร็จจะรายงานผลอีกที ตอนนี้แก้ขัดโดยการเอา Diode ตัวขนาดแอมพ์กว่าๆ ต่ออนุกรมสายชาร์ทและ
    กันกระแสย้อนกลับไปก่อน

และมันก็ช่วยแปลงไฟไปในตัวด้วย
    มีความรู้ดีมากเลยครับ ดันซะ
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ความรู้ล้วนๆ คุณออฟนี่ใช่ย่อยเลยนะครับ

Bookmarks